MSSV: 2114823808 Đề bài: Trong năm 2018, họ mua 100 quả chuối với tổng số tiền là 120,000 đồng, 60 quả cam trị giá 240,000 đồng và 20kg thịt bò trị giá 1,600,000 đồng. Trong năm 2019, họ mua 85 quả chuối trị giá 110,500 đồng, 90 quả cam trị giá 450,000 đồng và 15kg thịt bò trị giá 1,500,000 đồng Nếu năm cơ sở là năm 2018 thì chỉ số giá theo D(GDP) và CPI năm 2019 là bao nhiêu? Bài làm: Chỉ số giá CPI năm 2019: CPI năm 2018= 120,000+240,000+1,600,000=1,960,000 đồng CPI năm 2019: Quả chuối: 110,500/85= 1,300 đồng/trái 450,000 Quả cam: =5000 đồng/trái 90
Thịt bò: 1,500,000/15=100,000 đồng/trái
Giá CPI năm 2019= 100×1,300+60×5000+20×100,000= 2,430,000 đồng CPI năm 2019= (2,430,000/1,960,000)×100= 123,98 Chỉ số giá D(GDP) năm 2019: Quả chuối: 120,000/100= 1200 đồng/trái Quả cam: 240,000/60= 4000 đồng/trái Thịt bò: 1,600,000/20= 80,000 đồng/kg GDP(R)2019= 85×1200+90×4000+15×80,000=1,662,000 đồng GDP(N)2019= 110,500+450,000+1,500,000=2,060,500 đồng D(GDP)2019= (2,060,500/1,662,000)×100= 123,98