Professional Documents
Culture Documents
Lesson Exemplar 2ND Quarter FILIPINO 5 (Week 7-10)
Lesson Exemplar 2ND Quarter FILIPINO 5 (Week 7-10)
IKALAWANG MARKAHAN
LINGGO : 7
ARAW : 1
I. Layunin:
Naibibigay anng paksa ng napakinggang kuwento/usapan at talata.
II. Paksang Aralin:
A. Paksa: Pagbibigay ng Paksa sa Napakinggang Kuwento/ Usapan at Talata
B. Sanggunian: CG F5PN-IIg-17, Komunikasyon 5, pp. 25-29
C. Kagamitan: Larawan ng mga bayanin kababaihan
D. Balyu: Pagpapahalaga sa mga kababaihan sa Lipunan
III. Pamamaraan :
A. Panimulang Gawain:
1. Pamukaw- Sigla: Bugtong
Isang prinsesang taga-Pangasinan
Angkin ang katapangan at katalinuhan
Kahusayan sa pamumuno
Siya’y maipagmamalaki at maaasahan
Sino siya?
2. Pag-alis ng Sagabal:
Ibigay ang titik ng pinakamalapit na kahulugan ng mga sinalungguhitang salita sa
pangungusap.
Mga papuri ang madalas mamutawi sa labi ng mga tao sa kaharian tuwing
napag-usapan ang kanilang prinsesa.
a. Mapansin b. mabigay c. mabigkas d.
maisigaw
Tuwing may susuunginna labanan ay kasama ng mga kawal si Prinssa Urduja.
a. Haharapin b. idaraos c. aayawan d.
maisigaw
Sa buong katauhan ay masasalamin din ang tunay na kagandahan.
a. Makikita b. maririnig c. mababasa
3. Pagganyak:
Sino-sinong kababaihan noon at ngayon ang may kakayahang mamuno?
4. Pangganyak na Tanong:
Bakit mahalaga ang kababaihan sa ating lipunan?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Iparinig ang kuwentong “ Kakaibang Prinsesa” Komunikasyon 5, pp.25-26
2. Tanong sa Pang-unawa:
Bakit mahalaga ang kababaihan sa atin lipunan?
Alin sa mga katangian ng prinsesa anng pinakagusto mo? Bakit?
Kung ikaw si Prinsesa Urduja, tutulungan mo rin ba ang mga tao sa iyong
kaharian?
Ano ang paksa ng binasang Kuwento?
3. Pangkatang Gawain:
Pangkat I
Panuto: Makinig nang mabuti sa talatang
Babasahin ng inyong lider.Ibigay ang paksa ng talata.
Si Andres Bonifacio ay isinilang noong Nobyembre 30, 1863. Isinilang siya sa
maliit na dampa sa Tondo, Maynila. Ang kanilang bahay ay nasa tapat ng
kasalukuyang istasyon ng tren ng Tutuban. Ang kanyang ama si Santiago
Bonifacio ay isang sastre. Ang kanyang ina si Catalina de Castro ay isang
karaniwang maybahay. Tunay na mula sa masa si Andres Bonifacio.
.
45
Pangkat II
Panuto : Makinig sa babasahing talata ng inyong lider. Ibigay ang paksa nito.
Pangkat III
Panuto: Makinig nang mabuti sa usapan ng dalawang kasapi ng inyong pangkat.
Ibigay ang paksa nito.
C. Pangwakas na Gawain :
1.Paglalahat :
Paano naibigay ang paksa ng kwento, usapan at talata?
(Naibigay ang paksa ng napakinggang kwnto, usapan at talata sa pamamagitan ng
pikikinig nang mabuti, pag-unawa at pagsusuri upang maibigay ang paksa nito).
2.Paglalapat :
Makinig nang mabuti sa babasahing talata at ibigay ang paksa nito sa sariling
Pangungusap.
45
Sabado nag umaga. Maagang gumising si Ruth. Nakagawian niyang
tumulong sa pagwawallis ng bakuran kapag walang pasok. Tuwang –tuwa
niyakap ni Ruth ang tuta. Umingit-ingit ito nang maramdaman ang init ng
katawan ng bata. Mula noon, naging lalong masigla ang magkakaptid na Ruth at
Totoy. Nilinis nila an gang isang bahagi ng garahe na naging bahay ni Tootsie, ang
kanilng alaga. Kung walang pasok, ipinasyal nila si Tootsie sa loob ng bakuran.
Alagang-alaga si Tootsie. Espesyal ang almusal ni Tootsie nang umagang iyon-
longganisa at sinangag na may hiwa- hiwang pritong itlog. At hindi na sa garahe
pinatulog si Tootsie. Mayroon na itong bahay sa tabi ng kusina. Araw-araw ay lagi
ng may pasalubong si Tootsie mula sa nanay at tatay ni Ruth.
IV. Pagtataya:
Panuto : Makinig nang mabuti at ibigay ang paksa nito.
ML
ID
V. Takdang aralin:
Maghanap ng maikling talata, kopyahin at ibigay ang paksa nito.
45
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO V
IKALAWANG MARKAHAN
LINGGO: 7
ARAW : 2
I. Layunin:
Naibabahagi ang isang pangyayaring nasaksihan
II. Paksang Aralin:
A. Paksa- Pagbabahagi ng Isang Pangyayaring Nasaksihan
B. Sanggunian :- Pagdiriwang ng Wikang Filipino5, Pahina 2
(F5 PS - II di-3.1)
C. Kagamitan: aklat, pahayagan, aktibiti kard
D. Balyu: Pagkamatapat
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pamukaw Sigla:
Kasabihan: May tainga ang lupa;
May pakpak ang balita.
Ano ang masasabi ninyo tunkol sa kasabihang ito?
2. Pagsasanay
Ipabasa ang mga salita sa plaskards
3. Pagganyak
Nakikinig ba kayo sa balita araw-araw o nakasaksi ng isang pangyayaring nagaganap sa
ating paligid?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Pakinggan ang balitang babasahin ng guro
Ang Balita
1. Tanong sa Pag-unawa
PANGKAT 1
Panuto: Iulat sa klase ang sumusunod na balita taglay ang mahahalagang detalyeng nito.
Sinuman sa pangkat ay maaaring makabahagi ng nasaksihang pangyayari tulad ng nasa
ibaba.
Isang pampasaherong eroplano, Cebu Pacific Air Flight Number 387 ang bumagsak
sa bundok Sumagaya sa Claveria, Misamis Oriental noong ika-2 ng Pebrero, 1998. Ang
nagmula sa Maynila patungong Cagayan de Oro ay may lulang 104 pasahero, kasama na
ang limang crew nito, nang bumagsak ito sa nasabing bundok. Ang bundok ay may taas na
7 375 talampakan. Maraming volunteer rescuer ang umakyat sa bundok upang hanapin
ang bumagsak na eroplano.
Samanatala, matiyagang naghihintay sa ibaba ng bundok ang mga kaanak ng mga
pasaherong lulan ng eroplano. Hinihinalang wala ni isa mang nakaligtas sa trahedya.
PANGKAT II
Panuto: Pakinggan ang sumusunod na balita pagkatapos ibahagi ang mga nasaksihang
pangyayari na katulad nito.
PANGKAT III
Panuto: Makinig nang mabuti sa balitang iparinig ng lider. Sagutin ang mga tanong. Ibahagi ang
mga pangyayaring nasaksihan na may katulad nito.
C. Pangwakas na Gawain
1 . Paglalahat
Paano mo maibahagi ang isang pangyayaring nasaksihan?
(Maibabahagi ito sa pamamagitan ng pagsasalaysay ng mga pangyayaring iyong
nasaksihan o naranasan)
2 . Paglalapat
IV. Pagtataya
45
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO V
IKALAWANG MARKAHAN
LINGGO: 7
ARAW: 3
I. Layunin:
Nagagamit ang pang-uri sa paglalarawan ng kilalang tao sa pamayanan
II. Paksang aralin:
A. Paksa: Paggamit ng Pang-uri sa Paglalarawan ng Kilalang Tao sa Pamayanan
B. Sanggunian: Yaman ng Lahi, Wika at Pagbasa sa Filipino 4. Pp. 156-157
C. Kagamitan: Larawan ni Lapu-lapu, plaskard, tsart
D. Balyu: Pagmamahal sa Bayan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pamukaw- Sigla: Awit – Tono “ Magtanim ay di Biro”
Ako ay may kakilala
Isang taong hinahangaan
Ang pangalan niya ay Pakman
Bantug sa sanlibutan
Matikas siya at matapang
Sa Boxing di mapantayan
Dangal siya ng Pilipinas
Manny Pacquiao ang pangalan.
2. Balik-Aral:
Ano ang pang-uri?
Magbigay ng halimbawa ng pangn-uri.
3. Pagganyak:
Sino-sino an gating mga bayani?
Ano- ano ang ginawa nila para sa bayan?
4. Pag-alis ng Sagabal:
Piliin ang kahulugan ng mga salita sa Hanay A sa kahulugan sa hanay B.
A B
1. Kalayaan a. karapatan ng sinuman na
2. Karangalan mabuhay at gumawa ng
3. Pagtanggol naaayon sa kangyang niloloob.
4. paninindigan b. Mataas na pagkilala
c. Katatagan ng loob at may
pananlita
d. Panbabantay sa anumang
pananakit
5 .Pangganyak na Tanong:
Sino ang kauna-unahang Pilipino na nagtanggol sa ating kalayaan laban sa
ating mga
kastila?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Ipabasa ang talata
3. Pangkatang Gawain:
Pangkat I at II
Panuto : Gamitin ang sumusunod na pang-uri sa paglalarawan ng kilalang tao sa
inyong
pamayanan.
Pangkat III at IV
Panuto : Basahin at bilugan ang mga pang-uring ginamit sa paglalarawan sa pangulo
ng ating bansa.
C. Pangwakas na Gawain :
1. Paglalahat :
Paano nagagamit ang pang-uri sa paglalarawan ng kilalalang tao sa pamayanan?
2. Paglalapat:
Gamitin ang sumusunod na pang-uri sa paglalarawan ng kilalang sa inyong
pamayanan.
ML
ID
V. Takdang Aralin :
Mag-isip ng iba pang pang-uri at ilarawan ang gusto ninyong tao.
45
ARALIN SA FILIPINO V
IKALAWANG MARKAHAN
LINGGO : 7
ARAW 4 at 9
I. Layunin:
Napapangkat ang mga salitang magkakaugnay
Naipamalas ang kasiyahan sa mga nabasang teksto.
II. Paksang – Aralin:
A. Paksa: Pagpapangkat ng mga Salitang Magkakaugnay
Pagpamalas ng kasiyahan sa mga Nabasang Teksto
B. Sanggunian: CG, F5PT-IIg-43, F5PL-Oa-j-6
Bigkis 6, pp. 139-141
BANGHAY
C. Kagamitan: Larawan ng pugo, baboy-ramo, lambat, kagubatan at mangangaso
D. Balyu: Pagkakaisa
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Awit na Chikading
2. Pag-alis ng Sagabal:
Hanapin ang kahulugan ng sumusunod na salita sa loob ng kahon.
Mapanlinlang napansin
Nasasakupan mapanloko
Namalayan nasasailalim
Halughugin hanapin
3. Pagganyak :
45
4. Pangganyak na Tanong:
Paano nilulutas ng mga pugo ang kanilang problema?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Ipabasa ang kuwento “ ang Pugo at ang Mangangaso” Bigkis 6, pp.139-
140
2. Pagtatalakay:
Paano nilutas ng mga pugo ang kanilang problema?
Anong kaugalian ang namayani sa binasang kuwento?
Anong uri ng panitkan ang binasang kuwento?
Marami na ba kayong nabasang pabula?
Kawili-wili ba abg pagbasa ng kuwento? Nasisiyahan ba kayo?
Ibigay ang mga salitang kaugnay ng mga sumusunod:
4 .medisina 5. edukasyon
doktor aklat
lesson plan mag-aaral
ineksyon doktor
reseta guro
Pangkat II
Panuto : Ipangkat ang sumusunod na mga salita ayon sa kaugnayan nito.
C . Pangwakas na Gawain :
1. Paglalahat :
Paano mapaunlad ang talasalitaan at kasanayan sa pag-unawa ng mga binasa?
( Sa Pamamgitan ng pagkilala ng mga salitang magkakaugnay)
Anong damdamin ang naipamalas ninyo sa mga nabasang teksto?
( Naipamalas ang kasiyahan sa mga nabasang teksto)
2. Paglalapat :
Basahin ang mga sumusunod na salita. Pangkatin ang mga ito ayon sa kaugnayan.
A B C D
1 1 1 1
2 2 2 2
3 3 3 3
4 4 4 4
V. Takdang- Aralin :
Mag-isip ng mga salitang magkaugnay.Ilagay ito sa isang talahanayan
TG ARAW : 5
Source : DepEd Tambayan
I. Layunin
Naibibigay ang mahahalagang pangyayari sa nabasang talaarawan/talambuhay
Napahahalagahan ang mga pangyayari sa buhay ng isang tao.
B. Sangunian:
F5PB-IIg11
https://tl.wikipedia.org/wiki/Jose_Corazon_de_Jesus
https://tl.wikipedia.org/wiki/Manny_Pacquiao
C. Materyales
Larawan, tsart
III. Pamamaraan
A. 1. Pagsasanay
Pagbasa ng mga salitang magkakaugnay.
2. Balik-aral
Pano natin napapangkat ang mga salitang magkaugnay?
Magbigay ng iba pang halimbawa ng mga salitang magkakaugnay
B. Mga Gawain
1. Pagganyak
Pagpapakita ng larawan ni Lapu-Lapu.
Itanong: Nakikilala nyo ba ang nasa larawan?
Ano ang iyong nalalaman tungkol sa kanya?
2. Paglalahad
Basahin ang talambuhay ni Lapu-Lapu.
Alamin ang mahahalagang pangyayari sa kanyang buhay.
3. Pagtatalakay
Talakayin ang talambuhay ni Manny Pacquaio. Alamin ang
mahahalagang pangyayari sa buhay ni Pacquiao.
4. Pagpapayamang Gawain
Panuto: Sa nabasang talambuhay, Isulat ang mga petsa at
mahahalagang pangyayari ayon sa pagkakasunud-sunod.
5. Paglalahat
Paano natutukoy ang mahahalagang pangyayari sa nabasang
talaarawan/talambuhay?
6. Paglalapat
Panuto: Isulat ang iyong sariling talambuhay. Itala ang mga di
malilimutang pangyayari.
IV. Pagtataya
45
Panuto: Isulat ang mahahalagang pangyayari sa buhay ni Jose Corazon De Jesus.
V. Takdang Aralin
Magsagawa ng Talaarawan sa loob ng isang Linggo.
TG ARAW : 6
Source : DepEd Tambayan
I. Layunin
Nabibigyang kahulugan ang bar graph
II. A. Paksang Aralin
Bar Graph
B. Sanggunian
Hiyas sa Pagbasa 5 ph. 194 – 195
F5EP-IIgh-2
http://panutosapagbasangbargraph.blogspot.com/
C. Materyales
Larawan/Tsart
III. Pamamaraan
A. 1. Pagsasanay
Pagbasa ng isang talambuhay
2. Balik-aral
Paano natutukoy ang mahahalagang pangyayari sa nabasang talaarawan/talambuhay?
Bakit mahalaga ang petsa sa isang talaarawan o talambuhay?
B. Mga Gawain
1. Pagganyak
Maglahad ng isang halimbawa ng Bar Graph
Ipalarawan ang graph sa mga bata. Ano ang masasabi nyo sa graph?
2. Paglalahad
Ilahad ang mga bahagi ng bar graph, gamiting halimbawa ang bar graph
sa pagganyak.
3. Pagtatalakay
Talakayin ang paggawa ng bar graph.
Isa-isang ipaliwanag ang bahagi nito.
4. Pagpapayamang Gawain
Maglahad ng isang sitwasyon na maaaring makuhanan ng mga datos
para sa gagawing bar graph. Maaring basahin ang nasa aklat
Magsagawa ng Pangkatang gawain para dito.
5. Paglalahat
Ano ang bar graph?
Paano binabasa ang bar graph?
Bakit mahalaga ang paggamit nito?
6. Paglalapat
Pag-aralan ang bar graph.Sagutin ang mga tanong.
IV. Pagtataya
Gawan ng sariling bar graph ang mga sumusunod na datos tungkol sa bilang ng
mag-aaral sa Sta. Isabela Elementary School.
Baitang 1 – 100
Baitang 2 – 105
Baitang 3 – 90
Baitang 4 – 115
Baitang 5 – 105
Baitang 6 – 120
45
V. Takdang Aralin
Magsagawa ng pananaliksik, alamin ang bilang ng mga mag-aaral sa inyong
paaralan. Gawan ito ng bar graph mula baiting isa hanggang anim
TG ARAW : 7
Source : DepEd Tambayan
I. Layunin
Naipapakita ang pag-unawa sa napanood sa pamamagitan ng pagsulat sa buod nito
Nakasusulat nang may wastong baybay, bantas ang idiniktang talata
Napahahalagahan ang wastong pag-uugali.
2. Balik-aral
a. Pagwawasto ng takdang aralin
b. Balik-aralan ang mga gamit ng bantas.
B. Mga Gawain
1. Pagganyak
Mayroon ba kayong mga alagang hayop?
Sa tingin mo nagkakainggitan kaya sila?
Naranasan mon a baa ng mainggit? Sa anong paraan?
2. Paglalahad
Ipanood sa mga bata ang maikling kwentong “Nang Mainggit si Kikang
Kalabaw”
3. Pagtatalakay
Pag-usapan ang napanood na kwento
a. Tungkol saan ang kwento?
b. Katulad ka rin ba ni Kikang?
c. Bilang isang kalabaw, tama ba ang mainggit sya sa isang aso
4. Pagpapayamang Gawain
Ikwentong muli ng buong klase ang napanood na palabas.
Magdugsungan ng pangungusap.Bigyan ng umpisa ang pagbubuod at hayaang
ituloy ng mga bata ang kwento.
5. Paglalahat
Itanong:
Paano magbuod ng isang napanood na palabas?
Anu-ano ang mga dapat tandaan?
45
6. Paglalapat
Ipasulat sa mga bata ang buod ng kwentong “Nang Mainggit si Kikang
Kalabaw”. Idikta lamang ito sa kanila at suriin ang kanilang pagkakabaybay ng
mga salita pati ang mga bantas na ginamit. (Kwaderno)
IV. Pagtataya
Panoorin ang kwentong “Ang sapatos ni Mommy”
Isulat sa kwaderno ang sariling pabubuod sa kwentong ito.
V. Takdang Aralin
Manood ng palabas o maikling kwento, Ibuod ito ng may watong baybay
at bantas sa pangungusap.
45
TG, LINGGO : 8
ARAW : 1
Source: DepEd Tambayan
I. Layunin
Nasasalaysay muli ang napakinggang teksto sa tulong ng mga pangungusap
Napahahalagahan ang pagiging makabayan.
B. Sanggunian
Hiyas sa Pagbasa 5 ph. 83-84
F5PS-IIhc6.2
http://www.scribd.com
C. Materyales
Aklat
III. Pamamaraan
A. 1. Pagsasanay
Pagsasalaysay ng mga bata ng kanilang napakinggang balita kahapon.
2. Balik-aral
Pagwawasto ng takdang aralin
Ano ang buod? Magbigay ng mga bagay na dapat tandaan sa pagsulat
sa buod ng napanood na palabas.
B. Mga Gawain
1. Pagganyak
Ninais mo bang maging isang manunulat baling araw?
2. Paglalahad
Pagbasa ng guro ng isang maikling sanaysay.
Si Marcelo H. del Pilar ay tinaguriang Dakilang Propagandista. Isa siyang
abogado na kilala sa pagsulat ng mga artikulo laban sa pang-aabuso ng mga
paring Espanyol. Ipinagpatuloy niya ang gawaing ito sa Espanya kung saan naging
patnugot at tagapaglathala siya ng La Solidaridad. Sa kakulangan ng pera at
pangungulila sa pamilya, nagkasakit siya at namatay sa Espanya.
3. Pagtatalakay
Talakayin ang mga epektibong paraan upang maisalaysay muli ang
napakinggang teksto sa tulong ng mga pangungusap.
4. Pagpapayamang Gawain
Panuto: Sa inyong narinig na teksto. Bumuo ng mga pangungusap ayon
sa iyong pagkakaintindi sa binasa ng guro at isalaysay ito sa klase.
5. Paglalahat
Ano ang mga pamamaraan upang medaling maisalaysay muli ang
napakinggang tekxto sa tulong ng mga pangungusap
6. Paglalapat
Makinig muli sa guro para sa isa pang tekstong babasahin.
45
Tandaan ang mga pamamaraan upang maisalaysay muli ang
mapapakinggang teksto.Isalaysay muli ang napakinggang teksto.
V. Takdang Aralin
Pag-aralan ang susunod na leksyon.
Ano ang pang-uri?
Magbigay ng 5 halimbawa nito.
45
TG, LINGGO : 8
ARAW : 2
Source: DepEd Tambayan
I. Layunin
Nagagamit ang pang-uri sa paglalarawan ng magagandang tanawin sa pamayanan.
II. A. PaksangAralin
Pang-uri Panlarawan
B. Sanggunian
Misosa, HiyassaWika at Pagbasa 5
F5WG-IIh-4.3
C. MgaKagamitan
Alamat- “ Ang Bundok ng Tsokolate”
III. Pamamaraan
1. Pagsasanay
Talasalitaan o Pagbabaybay
2. .Balik-aral
Balik-aralan ang pang-uri sa paglalarawan ng kilalang tao sa inyong pamayanan.
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
Sabihin: Anong mga magagandang tanawin ang makikita sa inyong pamayanan?
Ilarawan ang mga ito.
Sumulat ng pangungusap na naglalarawan sa mga magagandang tanawin sa inyong
lugar o pamayanan. Gawin ang Tuklasin Mo.
B. Paglalahad
Ipabasa ang isang maikling alamat.
“Alamat ng Bundok ng Tsokolate”
C. Pagtatalakay
Itanong:
1. Ano ang pamagat ng maikling alamat na inyong binasa?
2. Saan matatagpuan ang bundok ng mga tsokolate?
3. Paano/saan nagsimula ang pagkakaroon ng bundok ng mga tsokolate?
4. Ilarawan ang kagandahan taglay ng tsokolate hills..
D. Pagpapayamang Gawain
Panuto: Bilugan ang salitang panglarawan na ginagamit sa pangungusap. Lagyan ng
star sa patlang kung pang-uri at bilog naman kung hindi. Gawin ang Pagyamanin Mo.
E. Paglalahat
Ang pang uri ay maaring maglarawan sa katangian, hitsura o anyo, kulay, lasa,
amoy,tunog, kayarian at hugis ng pangalan at panghalip.Ang uring itong pang- uri tinatawag na
Pang-uringPanlarawan.
F. Paglalapat
45
Panuto: Basahin mabuti ang pangungusap. Punan ng angkop na pang-uri ang patlang
para mabuo ang pangungusap. Isagawa ang Isapuso Mo.
IV. Pagtataya
Panuto: Sumulat ng mga pangungusap gamit ang mga pang-uri upang ilarawan ang
mga magagandang tanawin sa ating bansa. Gawin ang Isulat Mo.
V. TakdangAralin
Magbasa ng mga kwento tungkol sa mga magagandang tanawin na matatagpuan sa
ating bansa. Ilarawan ang mga ito gamit ang pang-uri.
45
TG, LINGGO : 8
ARAW : 3
Source: DepEd Tambayan
I. Layunin
Naibibigay ang kahulugan ng salitang pamilyar at di- pamilyar sa pamamagitan ng
kayarian nito.
Naibibigay ang paksa ng isang talata.
II. A. PaksangAralin
B. Sanggunian
Hiyas sa Wika at Pagbasa 5, Lrmds for grade 5,
F5PT-IIh-1.17, F5PB-IIh-10
C. MgaKagamitan
Talata – Ang Patatas na Masustansya, Ang Batang Matulungin at Masunurin.
III. Pamamaraan
1. Pagsasanay
Talasalitaan o Pagbabaybay
2. .Balik-aral
Magsulat ng inyong sariling talaarawan at ibigay ang mahahalagang pangyayari.
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
Panuto: Isulat sa loob ng bilog ang titik ng salitang binigyang kahulugan sa
pangungusap. Isagawa ang Tuklasin Mo.
B. Paglalahad
Basahin mabuti ang isang talata.
“ Ang Patatas na Masustansya”
C. Pagtatalakay
1. Ano ang pamagat ng talata?
2. Tungkol saan ang talata?
3. Ibigay ang paksang talata binasa.
D. Pagpapayamang Gawain
Ibigay ang kahulugan ng bawat salita. Ilagay sa patlang ang P kung Payak ang salita,
M kung Maylapi, I kung Inuulit at T naman kung Tambalan. Gawin ang Pagyamanin Mo.
E. Paglalahat
Paano na ibibigay ang paksa ng isang talata? Ang paksa ay sentro o pangunahing
tema/pokus.
Ano ang ibat-ibang klase ng kayarian ng salita?
45
Apat nakayarian ng salita: Payak- salitang ugat lamang, Inuulit- inuulit ang kabuuan
nito o ang isa o higit pang pantig nito, Maylapi- binubuo ng salitang ugat at isa o higit pang
panlapi, at Tambalan- dalawang salitang pinagsasama para makabuo ng isang salita.
F. Paglalapat
Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga salitang pamilyar at di pamilyar. Ibigay ang
kayarian nito.Gawin ang Isapuso Mo.
IV. Pagtataya
Panuto: Kopyahin ang isang talata. Ibigay ang paksa nito.
“ Ang Batang matulungin at masunurin”.
V. TakdangAralin
Magsulat ng isang maikling talata. Ibigay ang paksa na nilalaman nito.
45
TG, LINGGO : 8
ARAW : 4
Source: DepEd Tambayan
I. Layunin
Nabibigyang kahulugan ang Mapa.
II. A. PaksangAralin
Kahulugan ng Mapa
B. Sanggunian
Hiyas sa Pagbasa
F5EP-IIgh-2
C. Mga Kagamitan
III. Pamamaraan
1. Pagsasanay
Pagbasa ng mga Parirala.
2. Balik-aral
Ano ang Bar Graph?
Saan ito ginagamit?
Ano ang ipinakikita ng Bar Graph
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
Buuin sa pisara ang larawan ng mapa ng Pitong Lawa ng Lungsod ng San
Pablo,Laguna.
Isagawa ang Tuklasin Mo.
B. Paglalahad
Basahin ang maikling sanaysay ukol dito.
C. Pagtatalakay
1. Saan matatagpuan ang pitong lawa?
2. Anu-ano ang tawag sa pitong lawa?
3. Anu-ano ang mga kaalaman na nakuha nila sa kanilang fieldtrip?
D. Pagpapayamang Gawain
Panuto: Gumuhit ng mapa ng inyong pamayanan.
E. Paglalahat
Ang mapa ay ang paglalarawan ng kalawakan gamit ang mga simbulo at
pinapahiwatig ang kaugnayan ng bawat bagay, rehiyon at temang nasasaad na
kalawakan.
F. Paglalapat
Panuto: Kumuha ng mapa ng Pilipinas. Iguhit sa kwaderno ang rehiyon na
kinabibilangan mo.
IV. Pagtataya
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na tanong.
1. Ano ang mapa?
2-4.Magbigay ng gamit ng mapa?
5. Magbigay ng halimbawa ng mapa?
V. TakdangAralin
Panuto: Magdikit o gumawa ng larawan ng inyong pamayanan sa iyong kwaderno.
45
TG, LINGGO : 8
ARAW : 5
Source: DepEd Tambayan
I. Layunin
Nakasusulat ng sulating di pormal (email).
II. A. PaksangAralin
Sulating di- pormal (email)
B. Sanggunian
Hiyas sa Pagbasa
F5PU-IIh-2.9
C. MgaKagamitan
Halimbawa ng Email, Halimbawa ng balangkas, computer
III. Pamamaraan
1. Pagsasanay
Talasalitaan/ Pagbabaybay
2. .Balik-aral
Ano ang kahulugan ng mapa?Ano kahalagahan nito?
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
Itanong: Saan- saang lugar na kayo nakapagbakasyon? Ilarawan ang mga ito?
Gami tang isang balangkas, isula tang inyong mga ginawa sa mga lugar na ito.
Gawin angTuklasin Mo.
B. Paglalahad
Basahin ang liham (e-mail) na pinadala ni Ruth sa kanyang Tita Ferry tungkol sa
kanilang bakasyon sa Subic. Sagutin ang mga tanong tungkol sa binasa.
C. Pagtatalakay
1. Saan nagbakasyon si Ruth?
2. Anu-ano ang kanilang ginawa sa kanilang bakasyon?
3. Ano sa tingin mo ang naramdaman nila sa kanilang mga ginawa?
D. Pagpapayamang Gawain
Sa inyong computer room, gumawa ng isang di-pormal na sulatin sa anyong e-mail
tungkol sa inyong sariling bakasyon. Gawin ang Pagyamanin Mo.
E. Paglalahat
Angmgasanaysaynaimpormal o sulating di-pormal ay
karaniwangnagtataglayngopinyon, kuru-kuro at paglalarawanngisang may akda. Ito ay
maaaringnanggalingsakanyangobserbasyonsakanyangkapaligirangginagalawan,
mgaisyungsangkotangkanyangsarili o mgabagaynatungkolsakanyangpagkatao.
45
Karaniwannaangmga sanaysayna di pormal ay naglalamanngnasasaloob at
kaisipantungkolsaiba’t –ibangbagay at mgapangyayarinanakikita at nararanasanng may akda.
F. Paglalapat
Panuto: Iguhit ang kung ang mga sumusunod na pangungusap ay nagsasaad ng
wastong pagsulat ng sulating di-pormal at kung hindi wasto.
IV. Pagtataya
Panuto: Gumawa ng isang sulating di-pormal sa anyong e-mail tungkol sa mga
sumusunod na paksa. Pumili ng isa. Gawin ang Isulat Mo.
V. Takdang Aralin
Panuto: Sumulat ng isang maikling sulating di-pormal sa anyong e-mail tungkol sa isang
karanasang di mo malilimutan.
45
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO V
IKALAWANG MARKAHAN
LINGGO: 8
ARAW: 6
I. Layunin:
Naipamamalas ang paggalang sa ideya, damdamin at kultura ng may akda ng tekstong
napakinggan o nabasa
II. Paksang- Aralin:
A. Paksa: Pagpamalas ng Paggalang sa Ideya, Damdamin at Kultura ng May Akda sa
Binasang
Teksto
B. Sanggunian: Hiyas sa Pagbasa V, ph. 203-204, CG,F5PL-Oa-j-6
C. Kagamitan: Larawan ng Pugo, mga bagay na libangan ngunit mapagkitaan
D. Balyu: Pagkamasipag
III. Pamamaraan :
A. Panimulang Gawain:
1. Pamukaw-Sigla: Awit sa tono ng “ Magtanim ay di Biro”
Ako ay may mga alaga
Mga pugong matataba
Palaging pinapakain
Ng nanay at tatay rin
Sila ay umaawit
At palaging nangungulit
Upang mabigyan kami
Ng mga itlog na marami.
2. Balik- Aral:
Panuto : Pag-aralan ang mga pangungusap, alamin ang damdamin at saloobin
ng
bawat pangungusap.
1. Napkaingay ng dyip sa kalsada.
2. Pinatawad na kita sa iyong pagkakamali.
3. Bakit kaya ako pinatawag?
4. Haay! Napakahaba ng pila.
5. Salamat at walang napahamak.
3. Pag-alis ng Sagabal:
Pangkatin ang mga sumusunod na ideya sa kaukulang paksa. Kunin ang
sagot sa mga salita sa loob ng kahon.
5. Pangganyak na Tanong:
Paano naipamalas ni Mang Melanio ang pagkama-tiyaga sa paghahanap-
buhay?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
(Pagbasa ng kuwento, “ Sa Pag-aalaga ng Pugo, Maunlad ang kabuhayan,”
Hiyas sa Pagbasa V, pp. 202-204)
2. Pagtatalakay:
Paano naipamalas ni Mang Melanio ang pagkamatiyaga sa
paghahanapbuhay?
Anong katangian mayroon si Mang Melanio?
Sino si Manng Melanio? Paano siya naiiba sa ibang ama?
Ano ang pangunahing suliranin ni Mang Melanio?
Paano nalutas ang suliranin ni Mang Melanio?
Kung ikaw si Mang Melanio, mag-aalaga ka rin ba ng pugo?
Ano ang masasabi ninyo sa ideya ng may-akda?
3. Pangkatang Gawain:
Pangkat I at II
Pangkat III,
C. Pangwakas ns Gawain:
1. Paglalahat:
Paano naipamalas ang paggalang sa ideya, damdamin at kultura sa nabasa o
napakinggang teksto?
2. Pagsasanay :
Basahin at unawaing mabuti ang talata. Sagutin kung ano ang ipinamalas ng
may
akda.
ML
ID
V. Takdang Aralin:
45
Magbasa ng isanng seleksyon at ipamalas ang paggalang sa ideya, damdamin at kultura
ng tekstong binasa.
TG, LINGGO : 9
ARAW: 1
Source: DepEd Tambayan
I .Layunin:
B. Sanggunian
F5PN-III-4
C. Mga kagamitan
Kwento, tsart
III. Pamamaraan
1. Balik-aral
Sino ang makapagbibigay ng nakalipas nating aralin?
2. Pagsasanay
Babasahin ng guro ang isang kwento habang nakikinig ang mga bata..
Ipasagot ang mga tanong ukol dito.
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
Sino sa inyo ang makakapagkwento ng sariling karanasan?
B. Paglalahad
Ilalahad ng guro ang isang kwento. Ipabasa ito sa isang mag-aral
C. Pagtalakay
Talakayin ang karanasan sa pamamagitan ng pagsagot
sa mga tanong.
D. Pagpapayamang Gawain
Pangkatang Gawain.
Pangkat 1- sa paaralan
Pangkat 2- sa simbahan
Pangkat 3- sa pasyalan
Pangkat 4- sa sasakyan
E. Paglalahat
Ano ang inyong natutuhan sa ating pinag-aralan ngayon?
F. Paglalapat
.Bumuo ng isang usapan ayon sa inyong karanasan. Iparinig ito
sa klase.
IV. Pagtataya
V. Takdang Aralin
Magbasa ng isang kwento na may kaugnayan sa inyong sariling karanasan.
45
TG, LINGGO : 9
ARAW: 2
Source: DepEd Tambayan
I Layunin :
B. Sanggunian
F5PS-IIdf-3.1
C. Mga kagamitan
Mga larawan
III. Pamamaraan
1. Balik-aral
Ano ang nakalipas nating aralin?
2. Pagsasanay
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
Itanong: Sino sa inyo ang makapagsasalaysay ng mga pangyayaring
naobserbahan ninyo sa inyong paligid?
B. Paglalahad
Ipabasa sa mga bata ang awit na” Kapaligiran” sa Basahin Mo.
C. Pagtalakay
Talakayin ang awit sa pamamagitan ng pagsagot sa mga
tanong.
D. Pagpapayamang Gawain
Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima (5) at hayaan silang
magsalaysay ukol sa mga pangyayari na naobserbahan nila sa
kanilang paligid.
45
E. Paglalahat
Maraming mga bagay ang naoobserbahan natin sa ating
kapaligiran .At lahat tayo ay may kakayahan na unawain at
isalaysay ang mga ito.
F. Paglalapat
Ipagawa sa mga bata ang Gawain sa Sulatin Mo.
Sitwasyon.
IV. Pagtataya
Tingnan at suriin ang mga nasa larawan at isalaysay ang mga pangyayari
na inyong naobserbahan.
V. Takdang Aralin
45
TG, LINGGO : 9
ARAW: 3
Source: DepEd TambayaN
I . Layunin:
C. Mga kagamitan
Mga larawan,tsart,metacards
III. Pamamaraan
4. Balik-aral
Pagbabalik-aral sa nakalipas na aralin
5. Pagsasanay
6. Mga Gawain
A. Pagganyak
Itanong: Sino sa inyo ang nakapunta na sa Manila Zoo?
Anu-ano ang mga hayop na makikita natin dito
B. Paglalahad
Ipakita sa mga bata ang mga larawan ng iba’t-ibang uri ng
hayop.Ipalarawan ang mga ito.
C. Pagtalakay
Anong uri ng pananalita ang ating ginamit sa paglalarawan
sa mga hayop?
D. Pagpapayamang Gawain
Pangkatang Gawain. Bumuo ng 5 grupo pumili ng isang
exotic na hayop at ilarawan ito gamit ang pang-uri.
E. Paglalahat
Anong uri ng pang-uri ang ginagamit natin sa
paglalarawan?
F. Paglalapat
Ipagawa ang Gawain sa Isulat Mo
VI. Pagtataya
I Layunin :
Nabibigyang-kahuluganangmgasalitangpamilyar at di-pamilyar
Nasasagotangmgatanongsatekstongbinasa
Nagagamitangpangkalahatangsangguniansapananaliksiktungkolsaisangpaksa
II. A. PaksangAralin
Sanaysay: Ang El Nino at angHinaharapngEkonomiyangBansa
Pagsagotsamgatanongtungkolsatekstongbinasa
Paggamitngpangkalahatangsangguniansapananaliksiktungkolsaisangpaksa
B. Sanggunian
F5PT-IIi-1.8, F5PB-IIi-3.2,F5EP-IIei-6 - Pagbasa
Bagong Filipino SaSalita at saGawa 5 pp. 182-183
C. MgaKagamitan
Sanaysay:Ang El Nino at angHinaharapngEkonomiyangBansa
Tsart, larawan, show me board,
III. Pamamaraan
1. Balik-aral
Itanongsamgabata kung
anongnaranasannilangpanahonnitongnagdaangbakasyon.
(Tumawagngmga 3-5 bataupangmagbigayngkanilangkaranasan).
2. Pagsasanay
Spellinggamitang Show me Board.
1. Mainit
2. Maulan
3. Mahangin
4. Makulimlim
5. maalimuom
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
1. Ipakitasamga mag-aaralangisanglarawanngtagtuyot.
Itanongsamgabata kung
naranasannanilaangganitonguringpamumuhay. Anong nagging
epektonitosakanila.
Hayaangmagbigayangmgabatangsalitangpumapasoksakanilangisipankpa
gnakakakitasilangganitonglarawan.
C. Pagtatalakay
Sagutinangmgatanong at isulatangsagotsa graphic organizer
a. Anoangibigsabihinng“El Niño”?
b. Bakitnagkaroonng El Niño?
c. Paanopinaghahandaanngiba’t-ibang sector lalona ng ating
pamahalaan, angpagdatingng El Nino?
d. Sainyongpalagay, anongepektoangibubunga ng el Nino sa
atiingekonomiya? Sapapaanongparaantayomaapektuhan?
D. Pagpapayamang Gawain
A.Pangkatang Gawain
Buuinangmga mag-aaralsa (4) napangkat.
Pumilinglidersabawatgrupo.
Pangkat I- Magbabalita
Pangkat II –Panayam
Pangkat III- Dula-dulaan
Pangkat IV- Awit
Bigyanangbawatgrupongkopyangartikulonakanilangpagba
basehannggagawin.Kuninangmahahalagang
impormasyon.Maglaanng (10) sampun minute
upangmabuongbawatgrupoangkanilanggawain.
B.Isahang Gawain
Pagtalainngmgaimpormasyonangmga mag-
aaralhinggilsakanilangnatutunansaipinakitangbawatpangkat.
Isulatanginyongsagotsainyongkwaderno
E. Paglalahat
Magbigayngmgasalitanginyongnatutunansaarawnaito at
sabihinangkahulugan.
Anoangmgadapatgawinkapagnagbabasangisangkwento o
artikulo?
F. Paglalapat
PasagutansamgabataangkahonsaIsipin
Mohinggilsanatutuhannilasaarawnaito.
IV. Pagtataya
V. Takdang-Aralin
Magsaliksikngbalita, artikulo o
kwentohinggilsamganangyayarisaatingbansa.Ilagayanginyongkasagutansa coupon
bond.Gumamitngiba’t-ibangsangguniansapangangalapngimpormasyon at
huwagkalimutangilagaysailalimng coupon bond angsanggunian o pinagkunannggawain.
45
TG, LINGGO : 9
ARAW: 5
Source: DepEd TambayaN
I . Layunin:
Natutukoyangmahahalagangpangyayarsanapanoodnadokumentaryo
Nasasabiangkahalagahanngmgapangyayarisabuhayngisangtao
II. A. PaksangAralin
Reporter’s Notebook-“Byahe De Peligro”
Pagtukoysa Mahahalagang Pangyayarisa Napanoodna Dokumentaryo
B. Sanggunian
F5PD-Iii-14- Panonood
C. MgaKagamitan
Tebisyon, VCD,USB o CD (maaari ring gamitinang projector and laptop)
Larawanngmagsasaka
III. Pamamaraan
1. Balik-aral
2. Pagsasanay
Pagtapat-tapatin:
A B
1. Reporter’s Notebook a. Kara David
2. I-Witness b. Korina Sanchez
3. Rated K c. Jay Taruc
4. Wish Ko Lang d. Mike Enriquez
5. Imbestigador e. Vicky Moran
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
Saginawaninyongpagsasanay, alinangpaboritomongpanoorin?
Bakitmo ito naging paborito?
May natututunanka basamgapinapanoodmo?
Isulatangsagotsa graphic organizer.
B. Paglalahad
Ipaskilsapisaraangpamagat ngpanonoorin.
Bago simulant angpanonood ay
alalahaninangmgapamantayanbago, habang at
pagkataposmanood.(Tumawagngmga (3) tatlong mag-
aaral).Pangkatinangmga mag-aaralsa (4) apat. Bigyanng Manila
paper
angbawatgrupoparaisulatangmgamahahalagangimpormasyonnak
anilangmapupulotsapanonoorin.(Siguraduhinnaanglahatng mag-
aaral ay may hawaknakwadernoparasamadaliangpagsasagot).
Simulannaangpanonood.
Mataposmanood, bigyanng (10) minute angmga mag-aaral
upangtapusinanggawain.
C. Pagtatalakay
45
Talakayin o
iulatngliderngbawatgrupoangkanilangoutputsanaisnilangpamamaraan.
D. Pagpapayamang Gawain
A. Re-enactment
I-aktongbawatgrupoangilanglinya o parte ngnapanood
nanatandaannila.
E. Paglalahat
Bakitmahalaganamalamanangmgapangyayarisanapanoodnaokum
entaryo?
F. Paglalapat
IV. Pagtataya
Angpag-uulat at
partisipasyonngbawatmiyembroangsiyangbibigyanngkarampatangpuntos.
V. Takdang-aralin
Ugaliingmanoodngdokumentaryongpalabassatelebisyon.
45
TG, LINGGO : 10
ARAW: 1
I. Layunin Source: DepEd Tambayan
1. Naisasagawa ang pagpapatawad.
2. Nakapagbibigay ng hinuha sa kalalabasan ng mga pangyayari sa
napakinggang teksto
3. Naibibigay ang kahulugan ng salitang pamilyar at di-pamilyar na salita sa
pamamagitan ng salungat.
II. A. Paksang-Aralin
Pagbibigay ng Hinuha sa Kalalabasan ng mga Pangyayari sa Napakinggang Teksto
III. Pamamaraan
A. Balik-aral: Pagwawasto ng takdang-aralin
B. Mga Gawain
1. Pagganyak
Itanong: Kung ikaw ay isang hayop, ano ang gusto mo at bakit? Magbigay ng
ilang katanungan o pahayag na maglalapit sa sagot ng mga bata sa
hayop na leon. Ano ba ang mga katangian ng isang leon? Isulat sa
pisara ang mga sagot ng bata.
Sabihin: Ngayon ay babasa tayo ng isang pabula tungkol sa leon. Ngunit
bago natin ito basahin gawin muna natin ang Gawain sa Tuklasin
Mo sa KM
Sabihin: Tama sila ay mga hayop. Ang pabula ay mga kwento na ang
gumaganap na tauhan ay mga hayop, na ang mga hayop na ito ay
kumikilos at nagsasalita tulad ng tao. Nag-iiwan ito ng aral sa mga
mambabasa.
Ngayon alam mo na ang pabula, humanda sa pagbasa nang
Tahimik sa isang pabula. Ano-ano ang mga pamantayan natin sa
pagbasa nang tahimik?
3. Pagtatalakay
45
A. Isagawa ang Gawin Ninyo sa Pagyamanin Natin
B. Isunod ang Gawin Mo.
Makinig na mabuti sa mga teksto na babasahin ng guro. Piliin ang
tamang hinuha tungkol dito.Pumalakpak ng isa kung ang sagot ay titika,
dalawa kung bat tatlo kungc.
2. Galit na galit ding pinagsisipa ng usa ang leon, kasama ang iba pang hayop. Ano sa
palagay mo ang susunod na mangyayari?
a.lalaban ang leon sa mga hayop
b.madaling mamatay ang leon
c.nakapagpatawad ang mga hayop sa kasalanan ng leon.
3. Pinakikinggan ng leon ang hinaing ng mga kapwa kapwa leon. Magbabago kaya ng isip
si leon matapos nyang marinig ang hinaing ng mga hayop?
a.papatayin siya ng mga kapwa hayop
b.magsasaya ang buong kagubatan sa kanyang paglisan
c.mamahalin siya ng mga kapwa hayop
4.Paglalahat
IV. Pagtataya
TG, LINGGO : 10
ARAW: 2
Source: DepEd Tambayan
I. Layunin
1. Naipapakita ang paggalang sa lider
2. Napagsusunud-sunod ang mga pangyayari sa kwento sa pamamagitan ng
pamatnubay na tanong.
III. Pamamaraan
A. Balik-aral- Pagwawasto ng takdang-aralin
B. Pagsasanay
Makinig sa sitwasyong babasahin ng guro. Magbigay ng hinuha o palagay sa
pangyayari.
Tila walang gana sa pagkain ang mga anak ni Aling Precy. Napansin niyang di
nila nagugustuhan ang pagkaing inihanda niya. Ang asawa naman niya’y
madalas na sa labas kumakain. Ano ang dapat niyang gawin upang manumbalik
ang gana nila sa pagkain?
C. Mga Gawain
1. Pagganyak
Gamitin muli ang video ng tatlong bibe. Idownload ang link na ito
https://www.youtube.com/watch?v=D7fTtLFQ2N
Itanong: Sino ang lider sa tatlong bibe?
Bilang isang lider, sa anong mga gawain siya nanguna?(pagsabi ng
kwak,kwak, kumendenkendeng) Palawakin pa ang usapan tungkol
sa mga tungkulin ng isang lider.
Ipagawa ang mag pagsasanay sa Tuklasin Mo
2. Paglalahad
Isagawa ang Basahin Mo
Itanong: Ano ang nabuo ninyong larawan?
Sino ang gumagamit nito?
Sabihin: Tama, hari o reyna
Itanong: May kilala ba kayong hari o reyna?
Sabihin: Ngayon ay babasa kayo ng isang kwento tungkol sa isang hari.
Aalamin natin kung paano magpasya ang isang hari. Paano nya
ipapamalas ang matalinong pagpapasya.
Magtakda ng mga pamantayan sa pagbasa nang malakas. Magbigay ng
tanong pagkatapos basahin ang isang talata o pangungusap. Maaring
pahulaan sa mga bata ang susunod na mangyayari.
3. Pagtatalakay
Gawin ang mga pagsasanay sa Pagyamanin Natin
45
4. Paglalahat
Isagawa ang Isa-isip Mo
5. Paglalapat
Sabihin; Balikan natin ang kwento.
Itanong; Sa inyong palagay,totoo ba na hahatiin ng hari ang bata.
Tama, nais lamang niya na alamin kung sino ang tunay na ina ng
bata upang makapagpasya siya ng tama.
Dapat ba natin igalang ang mga lider?Bakit? Palawakin pa ang
usapan
Ipagawa ang pagsasanay sa Isa-puso Mo
IV. Pagtataya
Isagawa ang Isulat Mo
V. Takdang –Aralin
Ipasulat ang gawain sa titik B.
Magtalaga ng tatlong bata para sa gaganaping balagtasan sa susunod na aralin.
45
TG, LINGGO : 10
ARAW: 4
Source: DepEd Tambayan
I. Layunin
1. Nakapagpapasya nang tama ayon sa sariling paniniwala
2. Nakasusulat ng balangkas ng binasang teksto sa anyong pangungusap o paksa
II. A. Paksang-aralin
A.Pagsulat ng Balangkas
B.Sangunian:F5 IIbj-11, Bagong Filipino 5 Sa Salita at Gawa Pagbasa pah 116-
117, 150-155, Bagong Filipino 6 pah.74-75, Binhi 6 Pah. 328-329
C.Kagamitan:kwaderno, papel, bolpen
C. Mga Gawain
1. Pagganyak
Itanong: Alin ang nauna itlog o manok? Bakit ito ang iyong pinili? Anong
kaisipan ang iyong pinagbatayan sa pagpili?
Tanggapin ang anumang isasagot ng bata. Palawakin ang usapan
upang malinawan sila sa pagpapasya nang tama.
2. Paglalahad
Tawagin ang tatlong bata na itinalaga upang isagawa ang balagtasan.
Magtakda ng mga pamantayan sa pakikinig.
3. Pagtatalakay
Isagawa ang mga pagsasanay sa Gawin Ninyo
4. Paglalahat
Isagawa ang Isa-isip Mo
5. Paglalapat
Isagawa ang Isa-puso Mo
45
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO V
IKALAWANG MARKAHAN
LINGGO : 10
ARAW : 5
I. Layunin :
Nakasusulat ng liham na nagmumungkahi
II. Paksang aralin :
A. Paksa :Pagsulat nng Liham Pagmumunngkahi
B. Sanggunian : Landas sa Wika, p. 148-149, Wikang Filipino 6, 159-160
C. Kagamitan : Aklat, liham, aktibiti kard
D. Balyu: Pangangalaga sa Kalusugan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pamukaw- Sigla:
Kaibigan
Mayroon akong kaibigan
Pangala’y Punong mayabang
Laging ibig ay awitan
Nang lumabas ang katawan
Punong kaibigan
Halina’t tumanaw
Sa mga halaman
Sa tabi’y batisan
2. Balik-aral:
Paano kayo sumulat ng talata?
3. Pagganyak :
Nais n’yo bang matutong sumulat ng iba’t-ibang liham tulad ng
kaibigan,paanyaya, pagmumungkahi at iba pa?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
( Ipabasa ang bukas na liham)
3. Pangkatang Gawain :
Pangkat I
Panuto : Sumulat ng liham na nagmumungkahi tungkol sa paksang:
1. Ibig ko pong mapaganda ang aking sulat kamay. Ano po ang dapat
kong gawin?
Pangkat II
Pangkat III
C. Pangwakas na Gawain :
1. Paglalahat :
Paano isusulat ang liham ng pagmumungkahi? Ano-ano ang mga dapat tandaan
sa pagsulat nito?
2. Paglalapat:
Sumulat ng liham na nagmumungkahi tungkol sa “ Basura”
IV. Pagbibigay- Halaga :
Panuto : Basahin ang maikling sanaysay. Sumulat ng limang pangungusap na liham na
nagmumungkahi.
V. Takdang Aralin:
Bumuo ng mga tanong na gagamitin sa pagsasagawa ng panayam o interbyu.
45
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO V
IKALAWANG MARKAHAN
LINGGO : 10
ARAW : 6
I. Layunin:
Nakapagmumungkahi ng magagandang babasahin
II. Paksang Aralin :
A. Pagmumungkahi ng mga Magagandang Babasahin
B. CG F5PL-Oa-j-8, Pilipinas ang Bayan ko 5, ph.146-147
C. Larawan,tsart, aktibiti kard
D. Makabansa
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pamukaw- Sigla
Awit “ Ako’y Isang Pinoy”
2. Pag-alis ng Sagabal:
Alamin ang kahulugan ng mga salita gamit ang diksyunaryo
Kalinga, isinangla, nawili , tutubusin, epidemya
3. Pangganyak na Tanong:
Nakabasa na ba kayo ng kuwento tungkol sa pangingibang bansa?
4. Pagganyak:
Nakatutulong ba sa pagpapaunlad ng kasanayang pagbasa ang mga
magagandang babasahin?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
2. Pagtatalakay:
Tungkol saan ang kuwento?
Paano nagkaiba si Pacing at si Coring?
Alin sa dalawa ang may kaisipan at damdaming makatao at
makabansa?
Nagustuhan nyo ba ang babasahing ito?
Anong magandang bagay ang natutunan natin sa pagbasa ng
kuwentong ito?
Bilang mga batang mag-aaral na nais maging makabayan angkop ba
itong babasahin? Bakit?
3. Pangkatang Gawain:
Pangkat I
Panuto : Basahin ang mga gawain tungkol sa Kapitan Basketbol. Sagutin ang mga
tanong sa ibaba.
Pangkat II at III
Panuto : Basahin ang mga dapat gawin sa paggamit ng buklod sa pag-eehersisyo.
Sagutin ang mga tanong sa ibaba.
5. Paglalapat:
Lagyan ng / ang mga magagandang babasahin para sa mga bata nag-
aaral pa at ekis kung hindi dapat.
________1. Mga kuwentong bayan tulad ng “ Si Juan at ang Alimango.
45
_______ 2. Alamat ng Mt. Kanlaon.
________3.Kuwentong Pag-ibig tulad nng Dulce Amore.
________4. Parabula tungkol sa Samaritano at Manlalakbay.
________5.Kuwentong katatakutan.
Panuto : Basahin ang teksto. Lagyan ng (/) kung magandang basahin at may matutunan.
Ekis (X) kung hindi.
1. “ Magkaisa kami.” Si Itay at si kuya ay gumagawa sa bukid. Si Inay ay nananahi ng
damit. Si Ate at si Nene ay naghuhugas ng pinggan.
2 .“ Ang bilin ng ama’t ina ko, ugaliin anng pagmamano. Maging magalang . Mamupo
ako at magpapaalam kung aalis ako.
3 .“ May malasakit ka ba? “ ang batang sa sarili ay may disiplina, di nakikihalo sa
usapang matanda, kung may natutulog o maysakit kaya banayad ang kilos ng di
makagambala.
4 .“ Pag-aalaga ay pagmamahal” Kapag ako ay nag-aalaga ng isang nakababata
gagawin ko ito. Sisigawan siya, pabayaang mabasa ng pawis at pabayaang
marungis.
5 .“ Hindi Nakinig sa Ina”
May isang gamu-gamo, kasama niya ang kanyang anak na maliit na
gamu- gamo. May isang ilaw na may sindi. “ Anak huwag kang lumapit sa
apoy masusunog ang iyong pakpak! Ngunit ang maliit na gamu-gamo hindi
nakinig sa kanyang ina. Lumipad siya ng lumipad sa paligid ng apoy. Hayan
lumapit siya sa apoy nasunog siya.
A.M.
D.P
V. Takdang Aralin :
Magbasa ng marami pang mga magagandan babasahin para matuto at umunlad ang
pang-unawa. Gawin ito sa bahay.
45