You are on page 1of 19

แผนการจัดการเรียนรู้ที่

รหัสวิชา ค21202 รายวิชา พื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้วิชาคณิตศาสตร์


ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 อัตราส่วน สัดส่วน และร้อยละ จำนวน 18 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ย่อยที่ 2 เรื่อง อัตราส่วนที่เท่ากัน จำนวน 1 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12 อัตราส่วนของจำนวนหลายๆ จำนวน ครูผู้สอน นางสาวปิยมาส วงศ์วาท
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1.มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 1.1 เข้าใจและประยุกต์ใช้อัตราส่วน สัดส่วน และร้อยละในการแก้ปัญหาคณิตศาสตร์และปัญหา
. ในชีวิตจริง
ตัวชี้วัด
ค1.1 ม.1/3 เข้าใจและประยุกต์ใช้อัตราส่วน สัดส่วนและร้อยละ ในการแก้ปัญหาคณิตศาสตร์และ .
. ปัญหาในชีวิตจริง
ค1.1 ม.1/3 ใช้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ
2.สาระสำคัญ
1. อัตราส่วนของจำนวนหลาย ๆ จำนวน เป็นการเปรียบเทียบจำนวนมากกว่าสองจำนวน
2. เมื่อมีอัตราส่วนสองอัตราส่วนใดๆ ที่แสดงการเปรียบเทียบสิ่งของ สามสิ่งเป็นคู่ๆ ซึ่งสามารถเขียนอัตราส่วนทั้งสาม
จำนวนจากสองอัตราส่วนเหล่านั้น ด้วยการทำปริมาณของสิ่งที่เป็นตัวร่วมในสองอัตราส่วนให้เป็นปริมาณที่เท่ากันโดยใช้
หลักการหาอัตราส่วนที่เท่ากัน
3. การหาอัตราส่วนที่เท่ากับอัตราส่วนที่กำหนดให้ ใช้หลักการต่อไปนี้
3.1 วิธีการคูณ ทำได้โดยการคูณจำนวนแรกและจำนวนหลังของอัตราส่วนใดด้วยจำนวนเดียวกัน โดยที่จำนวนนั้นไม่
เท่ากับศูนย์
3.2 วิธีการหาร ทำได้โดยการหารจำนวนแรกและจำนวนหลังของอัตราส่วนใดด้วยจำนวนเดียวกัน โดยที่จำนวนนั้นไม่
เท่ากับศูนย์

3.จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 ด้านความรู้ (Knowledge)
1. เขียนอัตราส่วนแสดงการเปรียบเทียบปริมาณตั้งแต่ 3 ปริมาณขึ้นไปได้
2. ลงมือแก้โจทย์ปัญหาอัตราส่วนของจำนวนหลายๆ จำนวนที่กำหนดให้ โดยใช้กลยุทธ์ที่หลากหลายได้
3. เขียนอัตราส่วนต่อเนื่องของจำนวนหลายๆ จำนวน แทนการเปรียบเทียบปริมาณหลายปริมาณที่กำหนดให้ได้
3.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ (Skills/Process)
1. ปฏิบัติกิจกรรม แล้วนำเสนอกระบวนการคิดในการปฏิบัติกิจกรรมในชั้นเรียนเพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ได้
2. การให้เหตุผล ประกอบการตัดสินใจในการปฏิบัติกิจกรรม
3.3 ด้านคุณลักษณะ (Attribute)
- ให้ความร่วมมือในการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม และมีความรับผิดชอบต่องานที่ได้รับ
4.สาระการเรียนรู้
-อัตราส่วน

5.สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทำงาน
3. มีวินัย
7.กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นที่1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (7 นาที)
1. ครูเล่าเรื่องย่อของภาพยนตร์ เรื่อง One for the road วันสุดท้าย..ก่อนบายเธอ พร้อมภาพประกอบจากสไลด์
นำเสนอ เมื่อตัวละครนำอย่าง บอส มีอาชีพเป็นบาร์เทนเดอร์ เจ้าของบาร์ในมหานครนิวยอร์ก เขาอาสาชงค็อกเทล
สูตรพิเศษให้กับอู๊ด เพื่อนสนิท เพื่อเป็นการดื่มเพื่อรำลึกถึงแฟนเก่าที่ผ่านมา โดยได้มี ค็อกเทล สูตรแฟนเก่า ทั้ง 3
แก้ว ได้แก่
อลิซแดนซ์ : ค็อกเทลที่แทนตัวละครอลิซ แฟนเก่าของอู๊ด เธอเป็นสาวผมแดงที่ร่าเริงและโมเมนท์แรกที่ทั้ง
สองได้เจอกันคือ อลิซกำลังเต้นรำ อลิซกลับมาเมืองไทยเพื่อเปิดโรงเรียนสอนเต้น ซึ่งแก้วนี้เป็นเครื่องดื่มสีแดง
นูน่าเทียร์ : ค็อกเทลที่แทนตัวละครหนูนาหรือนูน่า เทคนิคของแก้วนี้คือการต้องหยดเหล้าลงไปบนก้อน
น้ำตาลเปรียบเสมือนน้ำตาของหนูนาที่ต้องหยดลงมาในช่วงที่ลาจากกับอู๊ด เอาก้อนน้ำตาลไปผสมกับส่วนผสมอื่นใน
แก้วได้อารมณ์หวานอมขมกลืน
อาฟเตอร์ เดอะ เรน : ค็อกเทลที่แทนตัวละครรุ้ง หญิงสาวสุดเท่ที่เป็นช่างภาพและถูกเก็บบันทึกไว้ในความ
ทรงจำ ซึ่งแก้วนี้เป็นเครื่องดื่มที่มีกลิ่นหอมของโรสแมรี่ที่วางไว้บนแก้วให้ความรู้สึกสดชื่นเหมือนบรรยากาศหลังฝนตก
ทั้ง 3 แก้วนี้ บอส ได้ชงให้กับอู๊ด แต่อู๊ดได้ย้อนกลับว่าแล้วบอสไม่คิดจะชงค็อกเทลแฟนเก่าให้ตัวเองดื่มบ้าง
หรือ แล้วรสชาติของค็อกเทลแฟนเก่าบอสจะมีรสชาติแบบไหน จะหวาน ขม เปรี้ยว หรือเต็มไปด้วยสีสัน และหาก
นักเรียนได้เป็นบาร์เทนเดอร์ นักเรียนจะทำเครื่องดื่มรสชาตแฟนเก่าของตัวเองอย่างไร
2. ครูชวนนักเรียนแกะสูตรค็อกเทลแฟนเก่าบอส ในใบกิจกรรมบาร์เทนเดอร์น้อย
ขั้นที่2 ขัน้ สอน (8 นาที)
1. ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนการหา อัตราส่วนที่เท่ากับอัตราส่วนที่กำหนดให้ ใช้หลักการต่อไปนี้
1.1 วิธีการคูณ ทำได้โดยการคูณจำนวนแรกและจำนวนหลังของอัตราส่วนใดด้วยจำนวนเดียวกัน โดยที่จำนวนนั้นไม่
เท่ากับศูนย์

เช่น จงหาอัตราส่วนที่เท่ากับอัตราส่วน 7 : 9 มาอีก 3 จำนวน


วิธีทำ
7:9 7:9 7:9
7x2 : 9x2 7 x3 : 9 x3 7 x5 : 9 x5
14 : 18 21 : 27 35 : 45
จำนวนที่ 1 จำนวนที่ 2 จำนวนที่ 3
ดังนั้นอัตราส่วนอีก 3 อัตราส่วนที่เท่ากับอัตราส่วน 7 : 9 คือ 14 : 18, 21 : 27 และ 35 : 45
ตอบ 14 : 18, 21 : 27 และ 35 : 45
1.2 วิธีการหาร ทำได้โดยการหารจำนวนแรกและจำนวนหลังของอัตราส่วนใดด้วยจำนวนเดียวกัน โดยที่จำนวนนั้นไม่
เท่ากับศูนย์
เช่น จงหาอัตราส่วนที่เท่ากับอัตราส่วน 122 : 180 มาอีก 3 จำนวน
วิธีทำ
122 : 180 122 : 180 122 : 180
122÷2 : 180÷2 122 ÷10 : 180 ÷10 122 ÷4 : 180 ÷4
61 : 90 12.2 : 18 30.5 : 45
จำนวนที่ 1 จำนวนที่ 2 จำนวนที่ 3
ดังนั้นอัตราส่วนอีก 3 อัตราส่วนที่เท่ากับอัตราส่วน 122 : 180 คือ 61 : 90, 12.2 : 18 และ 30.5 : 45
ตอบ 61 : 90, 12.2 : 18 และ 30.5 : 45
ขั้นที่3 ขั้นฝึกฝน (30 นาที)
1. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5-6 คน จากนั้นครูแจกใบกิจกรรมบาร์เทนเดอร์น้อย
2. ครูอธิบายวิธีทำใบกิจกรรม บาร์เทนเดอร์ ให้นักเรียนแสดงวิธีหาอัตราส่วนผสมของค็อกเทลแฟนเก่าบอส น้ำลิ้นจี่ ต่อ
น้ำแดง ต่อ โซดา ต่อ น้ำแข็ง พร้อมกับวาดรูปเครื่องดื่ม ที่มีชื่อว่า Pattaya Sour
3. เมื่อนักเรียนทำใบกิจกรรมเสร็จ ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทำ Pattaya Sour ตามอัตราส่วนที่หาได้ โดยให้นักเรียนแต่ละ
กลุ่มเลือกวัสดุและอุปกรณ์การทำด้วยตัวเอง ซึ่งมีวัสดุและอุปกรณ์ ดังต่อไปนี้
3.1 แก้วตวง จำนวน 3 ใบ
3.2 แก้ว จำนวน 3 ใบ
3.3 ช้อน จำนวน 3 อัน
3.4 น้ำลิ้นจี่ จำนวน 1 ขวด
3.5 น้ำแดงเฮบลูบอย จำนวน 1 ขวด
3.6 โซดา จำนวน 3 ขวด
3.7 น้ำแข็ง จำนวน 1 ถุง
3.8 เจเล่ และของตกแต่งแก้วต่างๆ
ขั้นที่4 ขั้นอภิปรายและลงข้อสรุป (15 นาที)
1. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอขั้นตอนในการหาอัตราส่วนของเครื่องดื่ม และขั้นตอนในการทำเครื่องดื่ม
ของกลุ่มตัวเอง
2. ครูและนักเรียนกลุ่มอื่นช่วยกันตรวจสอบความถูกต้อง ในการทำใบกิจกรรม
3. ครูและนักเรียนร่วมกันลงข้อสรุปจนได้ว่า
3.1. เมื่อมีอัตราส่วนสองอัตราส่วนใดๆ ที่แสดงการเปรียบเทียบสิ่งของ สามสิ่งเป็นคูๆ่ ซึ่งสามารถเขียนอัตราส่วนทั้ง
สามจำนวนจากสองอัตราส่วนเหล่านั้น ด้วยการทำปริมาณของสิ่งที่เป็นตัวร่วมในสองอัตราส่วนให้เป็นปริมาณที่เท่ากันโดยใช้
หลักการหาอัตราส่วนที่เท่ากัน
3.2. การหาอัตราส่วนที่เท่ากับอัตราส่วนที่กำหนดให้ ใช้หลักการต่อไปนี้
3.2.1 วิธีการคูณ ทำได้โดยการคูณจำนวนแรกและจำนวนหลังของอัตราส่วนใดด้วยจำนวนเดียวกัน
โดยที่จำนวนนั้นไม่เท่ากับศูนย์
3.2.2 วิธีการหาร ทำได้โดยการหารจำนวนแรกและจำนวนหลังของอัตราส่วนใดด้วยจำนวนเดียวกัน
โดยที่จำนวนนั้นไม่เท่ากับศูนย์
8. สื่อ/แหล่งเรียนรู้ เทคโนโลยีในการจัดการเรียนรู้
1. สไลด์ภาพยนตร์เรื่อง One for the road วันสุดท้าย..ก่อนบายเธอ
2. ใบงานบาร์เทนเดอร์น้อย เรื่อง อัตราส่วนของจำนวนหลายๆ จำนวน
9. ชิ้นงาน/ภาระงาน
1. ใบงานบาร์เทนเดอร์น้อย เรื่อง อัตราส่วนของจำนวนหลายๆ จำนวน
2. เครื่องดื่มของแต่ละกลุ่ม
10. การวัดและประเมินผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีวัด เครื่องมือ คะแนน เกณฑ์ผ่านขัน้ ต่ำ
1. เขียนอัตราส่วนแสดงการ 1. ประเมินจากการ 1. แบบประเมิน 12 ได้คะแนน 7 คะแนน หรือ
เปรียบเทียบปริมาณตั้งแต่ 3 ปริมาณ ตรวจใบกิจกรรม ใบกิจกรรม ระดับคุณภาพ พอใช้ ขึ้น
ขึ้นไปได้ ไป ถือว่าผ่าน

2. ลงมือแก้โจทย์ปัญหาอัตราส่วนของ
จำนวนหลายๆ จำนวนที่กำหนดให้
โดยใช้กลยุทธ์ที่หลากหลายได้

3. เขียนอัตราส่วนต่อเนื่องของจำนวน
หลายๆ จำนวน แทนการเปรียบเทียบ
ปริมาณหลายปริมาณที่กำหนดให้ได้
1. ปฏิบัติกิจกรรม แล้วนำเสนอ 1. ประเมินจากการ 1. แบบประเมิน 12 ได้คะแนน 7 คะแนน หรือ
กระบวนการคิดในการปฏิบัติกิจกรรม ตรวจใบกิจกรรม ใบกิจกรรม ระดับคุณภาพ พอใช้ ขึ้น
ในชั้นเรียนเพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ได้ ไป ถือว่าผ่าน
2. ประเมินจาก 2. แบบประเมิน 15 ได้คะแนน 9 คะแนน หรือ
ทักษะกระบวนการ ทักษะกระบวนการ ระดับคุณภาพ พอใช้ ขึ้น
2. การให้เหตุผล ประกอบการตัดสินใจ ทางคณิตศาสตร์และ ทางคณิตศาสตร์และ ไป ถือว่าผ่าน
ในการปฏิบัติกิจกรรม ทักษะในศตวรรษที่ ทักษะในศตวรรษที่
21 จากการทำ 21
กิจกรรม
ให้ความร่วมมือในการปฏิบัติกิจกรรม ประเมินพฤติกรรม แบบประเมิน 15 ได้คะแนน 9 คะแนน หรือ
กลุ่ม และมีความรับผิดชอบต่องานที่ ของนักเรียนขณะ คุณลักษณะ ระดับคุณภาพ พอใช้ ขึ้น
ได้รับ ปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม ไป ถือว่าผ่าน

11.บันทึกหลังสอน
ผลการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนพบว่า
จำนวนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ....... ทั้งหมด………..คน
นักเรียนผ่านการประเมินด้านความรู้จากการทำกิจกรรม ร้อยละ ………………
นักเรียนผ่านการประเมินด้านทักษะ/กระบวนการ ร้อยละ ………………
นักเรียนผ่านการประเมินด้านคุณลักษณะ ร้อยละ ………………
ผลการจัดการเรียนการสอน
………………………………………………………………………………………………………………………………............…………………………..
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…………

ปัญหาและอุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………...…………..

ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………...…………..

ลงชื่อ..................................................ผู้ประเมิน
( นางสาวปิยมาส วงศ์วาท)
ตำแหน่ง ครูผู้ช่วย
วันที่........../……………/…………….

ความคิดเห็น/ข้อเสนอแนะของครูพี่เลี้ยง
............................................................................................................................. ............................................................
.........................................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชื่อ.................................................................
(นางกชพร วัฒนพรเดชา)
ตำแหน่ง ครู วิทยฐานะครูชำนาญการพิเศษ
วันที่........../……………/…………….

ความคิดเห็น/ข้อเสนอแนะของครูอำนวยการสถานศึกษา
............................................................................................................................. ............................................................
............................................................................................................................. ............................................................
.........................................................................................................................................................................................

ลงชื่อ.................................................................
(นายธนากร วัฒนพรเดชา)
ตำแหน่ง ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านท่าข้าม
วันที่........../……………/…………….
ภาคผนวก

แบบประเมินใบกิจกรรม
กลุ่มที่...........................................
รายชื่อสมาชิก
1.ชื่อ - สกุล ...................................................................................................................เลขที่...............ชัน้ ................
2.ชื่อ - สกุล ...................................................................................................................เลขที่...............ชัน้ ................
3.ชื่อ - สกุล ...................................................................................................................เลขที่...............ชัน้ ................
4.ชื่อ - สกุล ...................................................................................................................เลขที่...............ชัน้ ................
5.ชื่อ - สกุล ...................................................................................................................เลขที่...............ชัน้ ................
6.ชื่อ - สกุล ...................................................................................................................เลขที่...............ชัน้ ................
คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมายขีดถูกลงในช่องระดับคะแนนตามรายการประเมิน โดยประเมินตามความเป็นจริง
คะแนน
สิ่งที่ประเมิน
3 2 1
1.กระบวนการและขั้นตอน
2.คำตอบ
3.การนำเสนอ
4.ความสามัคคี
5.ส่งงานตรงเวลา
รวมคะแนน

ลงชื่อ..................................................ผู้ประเมิน
( นางสาวปิยมาส วงศ์วาท)
ตำแหน่ง ครูผู้ช่วย
วันที่........../………./……………

สรุปการประเมิน
คะแนน 13 – 15 = ดี (3)
คะแนน 9 – 12 = พอใช้ (2)
คะแนน 1 - 8 = ควรปรับปรุง (1)

เกณฑ์การให้คะแนน (Scoring rubrics)


ระดับพฤติกรรมที่แสดงออก
รายการ 3 2 1
1.กระบวนการและ กระบวนการและขั้นตอนในการ กระบวนการและขั้นตอนในการ กระบวนการและขั้นตอนในการทำ
ขั้นตอน ทำใบกิจกรรมถูกต้องทั้งหมด ทำใบกิจกรรม ไม่ถูกต้อง1 จุด ใบกิจกรรม ไม่ถูกต้อง 2 จุด

2.คำตอบ คำตอบถูกต้องทั้งหมด คำตอบผิด 1 จุด คำตอบผิด 3 จุด

3.การนำเสนอ นำเสนอขั้นตอนกระชับ เข้าใจ นำเสนอขั้นตอนได้ เข้าใจง่าย นำเสนอขั้นตอนได้เพียงบางส่วน


ง่าย ตอบคำถามได้ ตอบคำถามได้เป็นส่วนใหญ่ ตอบคำถามเพียงบางส่วน
4.ความสามัคคี แบ่งหน้าที่ให้กับสมาชิกภายใน แบ่งหน้าที่ให้กับสมาชิกภายใน ไม่ได้แบ่งหน้าที่ให้กับสมาชิกภายใน
กลุ่มอย่างชัดเจน และร่วมมือกัน กลุ่ม และส่วนใหญ่ร่วมมือกันจน กลุ่ม และร่วมมือกันเพียงบางส่วน
จนงานที่กำหนดให้ เสร็จตาม งานที่กำหนดให้ เสร็จตาม จนงานที่กำหนดให้ เสร็จ
กำหนด กำหนด
5.ส่งงานตรงเวลา ส่งงานตามเวลาที่กำหนด ส่งงานช้า เกิน 2 วัน ส่งงานช้า เกิน 3 วัน

แบบประเมินทักษะ
ทักษะทางคณิตศาสตร์/ ทักษะในศตวรรษที่ 21
ชื่อ สกุล ...................................................................................................................เลขที่...............ชั้น................

คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมายขีดถูกลงในช่องระดับคะแนนตามรายการประเมิน โดยประเมินตามความเป็นจริง


พฤติกรรมแบ่งเป็น 3 ระดับ ดังนี้
3 หมายถึง นักเรียนแสดงออกในพฤติกรรมนัน้ อย่างสม่ำเสมอ
2 หมายถึง นักเรียนแสดงออกในพฤติกรรมนัน้ เป็นบางครั้ง
1 หมายถึง นักเรียนแสดงออกในพฤติกรรมนัน้ น้อยครั้ง หรือ ไม่แสดงออกเลย

ระดับพฤติกรรมที่แสดงออก
สิ่งที่ประเมิน
3 2 1
ทักษะทางคณิตศาสตร์
การแก้ปัญหา
การสื่อความหมายข้อมูล
การเชื่อมโยง
ทักษะในศตวรรษที่ 21
การสื่อสาร
ความรวมมือ
รวมคะแนน

ลงชื่อ..................................................ผู้ประเมิน
( นางสาวปิยมาส วงศ์วาท)
ตำแหน่ง ครูผู้ช่วย
วันที่........../………./……………

สรุปการประเมิน
คะแนน 13 – 15 = ดี (3)
คะแนน 9 – 12 = พอใช้ (2)
คะแนน 1 - 8 = ควรปรับปรุง (1)

แบบประเมินทักษะทักษะทางคณิตศาสตร์/ ทักษะในศตวรรษที่ 21
คำชี้แจง ผู้สอนพิจารณาคุณภาพของการทำงานของนักเรียนแล้วบันทึกคะแนน (3,2,1) และสรุปผลการประเมินลงในตารางที่
กำหนดให้
รายการประเมิน

สื่อความหมาย(3)

การเชื่อมโยง (3)
แก้ปัญหา (3)
รวม

ร่วมมือ (3)
สื่อสาร (3)
เลขที่ ชื่อ-สกุล ผลการประเมิน
15 คะแนน

1 เด็กชายณัฐพงศ์ จำปา
2 เด็กชายณัฐพล พิมเสน
3 เด็กชายธีรภัทร กลิ่นประทุม
4 เด็กชายชนกชนท์ กลิ่นประทุม
5 เด็กชายณัฐดนัย แดงแสง
6 เด็กหญิงวิไลวรรณ คำสุหล้า
7 เด็กหญิงนฤมน บุเกตุ
8 เด็กหญิงศิรันดา สุขเมือง
9 เด็กหญิงวทิดา คงเพ็ชร
10 เด็กหญิงภาสินี โตเพ็ง
11 เด็กหญิงภาวิรัศ โพธิ์ชัย
12 เด็กหญิงพุทธินันท์ สุขเมือง
13 เด็กหญิงวิภาดา ซื่อตรง
14 เด็กหญิงพัชริดา พินเกตุ
15 เด็กหญิงกรันฑรัตน์ ผุยมูล
16 เด็กหญิงกนกพร นันทา

ลงชื่อ..................................................ผู้ประเมิน
( นางสาวปิยมาส วงศ์วาท)
ตำแหน่ง ครูผู้ช่วย
วันที่........../………./……………

สรุปการประเมิน
คะแนน 13 – 15 = ดี (3)
คะแนน 9 – 12 = พอใช้ (2)
คะแนน 1 - 8 = ควรปรับปรุง (1)

เกณฑ์การให้คะแนน (Scoring rubrics)


ทักษะกระบวนการ รายการประเมิน ระดับพฤติกรรมที่แสดงออก
ทางคณิตศาสตร์/ 3 2 1
ทักษะในศตวรรษ
ที่ 21
การแก้ปัญหา สามารถทำความเข้าใจ สามารถวิเคราะห์โจทย์ สามารถวิเคราะห์โจทย์ ไม่สามารถวิเคราะห์โจทย์
ปัญหาเกี่ยวกับอัตราส่วน ปัญหาจากใบกิจกรรมได้ ปัญหาจากใบกิจกรรมได้ ปัญหาจากใบกิจกรรมได้
และเลือกใช้วิธีที่เหมาะสม ด้วยตนเอง ตนเอง และ ด้วยตนเอง และเลือกใช้ ด้วยตนเอง ต้องอาศัยการ
ในการหาคำตอบ เลือกใช้วิธีการแก้ปัญหาได้ วิธีการแก้ปัญหาได้ถูกต้อง ชี้แนะจากครูหรือผู้อื่น
ถูกต้อง โดยต้องอาศัยการชี้แนะจาก เพิ่มเติมความคิดเห็น
ครูหรือผู้อื่น เพิ่มเติมความ
คิดเห็น
การสื่อความหมาย เขียนสื่อความหมายของ สามารถเขียนสื่อ สามารถเขียนสื่อความหมาย สามารถเขียนสื่อ
ข้อมูล อัตราส่วนเป็นสัญลักษณ์ ความหมายของอัตราส่วน ของอัตราส่วนเป็นสัญลักษณ์ ความหมายของอัตราส่วน
ทางคณิตศาสตร์และ เป็นสัญลักษณ์ทาง ทางคณิตศาสตร์ และ เป็นสัญลักษณ์ทาง
นำเสนอขั้นตอนวิธีทำได้ คณิตศาสตร์และนำเสนอ นำเสนอขั้นตอนวิธีทำได้ คณิตศาสตร์ได้ แต่
อย่างถูกต้อง ขั้นตอนวิธีทำได้อย่าง ถูกต้อง เป็นบางส่วน นำเสนอขั้นตอนวิธีทำไม่
ถูกต้อง ถูกต้อง
การเชื่อมโยง การยกตัวอย่างอัตราส่วน สามารถยกตัวอย่าง ต้องอาศัยการชี้แนะจากครู ไม่สามารถยกตัวอย่าง
ที่เจอในชีวิตประจำวันและ อัตราส่วนที่เจอใน หรือผู้อื่นช่วย จึงจะสามารถ อัตราส่วนที่เจอใน
ยกตัวอย่างอาชีพที่ต้อง ชีวิตประจำวัน และ สามารถยกตัวอย่าง ชีวิตประจำวัน และ
เจออัตราส่วน ยกตัวอย่างอาชีพที่ต้อง อัตราส่วนที่เจอใน ยกตัวอย่างอาชีพที่ต้อง
เจออัตราส่วน ได้ด้วย ชีวิตประจำวัน และ เจออัตราส่วนได้ แม้ว่า
ตัวเอง ยกตัวอย่างอาชีพที่ต้องเจอ ได้รับการชี้แนะจากครู
อัตราส่วน ได้ด้วยตัวเอง หรือผู้อื่น

การสื่อสาร การนำเสนอข้อมูล สามารถนำเสนอขั้นตอน สามารถนำเสนอขั้นตอนใน ไม่สามารถนำเสนอ


ในการทำใบกิจกรรมเรื่อง การทำใบกิจกรรมเรื่อง ขั้นตอนในการทำใบ
อัตราส่วนของจำนวน อัตราส่วนของจำนวน กิจกรรมเรื่อง อัตราส่วน
หลายๆ จำนวน ได้ชัดเจน หลายๆ จำนวน ได้ชัดเจน ของจำนวนหลายๆ
และเข้าใจง่าย ด้วยตนเอง และเข้าใจง่าย ด้วยตนเอง จำนวน ได้ชัดเจน และ
โดยต้องอาศัยการชี้แนะจาก เข้าใจง่าย ด้วยตนเอง แม้
ครูหรือผู้อื่น ได้รับการชี้แนะจากครู
หรือผู้อื่น
ความร่วมมือ การทำงานร่วมมือกัน สามารถทำงานร่วมกับ สามารถทำงานร่วมกับ ผู้อื่น ไม่สามารถทำงานร่วมกับ
ภายในกลุ่ม ผู้อื่นและรับฟังความ และรับฟังความ คิดเห็นของ ผู้อื่นและรับฟังความ
คิดเห็นของผู้อื่นอย่าง ผู้อื่นอย่าง สร้างสรรค์ในการ คิดเห็นของผู้อื่นอย่าง
สร้างสรรค์ในการทำ ทำ กิจกรรมตั้งแต่เริม่ ต้นจน สร้างสรรค์ในการทำ
กิจกรรมตั้งแต่เริ่มต้นจน เสร็จสิ้นกิจกรรม โดยต้อง กิจกรรมตั้งแต่ เริม่ ต้นจน
เสร็จสิ้น กิจกรรม อาศัยการกระตุ้นจากครูหรือ เสร็จสิ้นกิจกรรม แม้ครู
ผู้อื่น หรือผู้อื่นกระตุ้นการ
เรียนรู้

แบบประเมินคุณลักษณะ
ชื่อ สกุล ...................................................................................................................เลขที่...............ชั้น................

คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมายขีดถูกลงในช่องระดับคะแนนตามรายการประเมิน โดยประเมินตามความเป็นจริง


พฤติกรรมแบ่งเป็น 3 ระดับ ดังนี้
3 หมายถึง นักเรียนแสดงออกในพฤติกรรมนัน้ อย่างสม่ำเสมอ
2 หมายถึง นักเรียนแสดงออกในพฤติกรรมนัน้ เป็นบางครั้ง
1 หมายถึง นักเรียนแสดงออกในพฤติกรรมนัน้ น้อยครั้ง หรือ ไม่แสดงออกเลย

ระดับพฤติกรรมที่แสดงออก
ที่ รายการ
3 2 1
1 ความกระตือรือร้นในการเรียน
2 ความอดทนในการทำงานจนสำเร็จ
3 ซักถามหรือสืบค้นเพื่อหาเหตุผลและ
คำตอบ
4 ความสนใจศึกษาเรียนรู้เพิ่มเติม
5 ให้ความช่วยเหลือเพื่อนในระหว่างทำ
กิจกรรม

ลงชื่อ..................................................ผู้ประเมิน
( นางสาวปิยมาส วงศ์วาท)
ตำแหน่ง ครูผู้ช่วย
วันที่........../………./……………

สรุปการประเมิน
คะแนน 13 - 15 = ดี (3)
คะแนน 9 - 12 = พอใช้ (2)
คะแนน 1 - 8 = ควรปรับปรุง (1)

แบบประเมินคุณลักษณะ
คำชี้แจง ผู้สอนพิจารณาคุณภาพของการทำงานของนักเรียนแล้วบันทึกคะแนน (3,2,1) และสรุปผลการประเมินลงในตารางที่
กำหนดให้
รายการประเมิน ผลการประเมิน

มุ่งมั่นในการทำงาน (3)

รวม 12 คะแนน
ส่งงานตรงเวลา(3)
กระตือรือร้น (3)

ช่วยเหลือ(3)
เลขที่ ชื่อ-สกุล
ผ่าน ไม่ผ่าน

1 เด็กชายณัฐพงศ์ จำปา
2 เด็กชายณัฐพล พิมเสน
3 เด็กชายธีรภัทร กลิ่นประทุม
4 เด็กชายชนกชนท์ กลิ่นประทุม
5 เด็กชายณัฐดนัย แดงแสง
6 เด็กหญิงวิไลวรรณ คำสุหล้า
7 เด็กหญิงนฤมน บุเกตุ
8 เด็กหญิงศิรันดา สุขเมือง
9 เด็กหญิงวทิดา คงเพ็ชร
10 เด็กหญิงภาสินี โตเพ็ง
11 เด็กหญิงภาวิรัศ โพธิ์ชัย
12 เด็กหญิงพุทธินันท์ สุขเมือง
13 เด็กหญิงวิภาดา ซื่อตรง
14 เด็กหญิงพัชริดา พินเกตุ
15 เด็กหญิงกรันฑรัตน์ ผุยมูล
16 เด็กหญิงกนกพร นันทา

ลงชื่อ..................................................ผู้ประเมิน
( นางสาวปิยมาส วงศ์วาท)
ตำแหน่ง ครูผู้ช่วย
วันที่........../………./……………

สรุปการประเมิน
คะแนน 12 – 9 = ดี (3)
คะแนน 8 – 6 = พอใช้ (2)
คะแนน 1 - 5 = ควรปรับปรุง (1)
เกณฑ์การให้คะแนน (Scoring rubrics)
ระดับพฤติกรรมที่แสดงออก
ที่ รายการประเมิน
3 2 1
1 ความกระตือรือร้นในการเรียน มีส่วนร่วมในกิจกรรมการ มีส่วนร่วมในกิจกรรมการ ไม่ค่อยมีส่วนร่วมใน
เรียน ทุกขั้นตอนอย่าง เรียนบ้างเป็นครั้งคราว กิจกรรมการเรียนรู้
สม่ำเสมอ
2 ส่งงานตรงเวลา ส่งงานได้ตามเวลาที่กำหนด ส่งงานล่าช้า เกิน 2 วัน ส่งงานล่าช้า เกิน 3 วัน

3 ให้ความช่วยเหลือเพื่อนในระหว่างทำ ช่วยเหลืองานกลุ่มมากและ ช่วยเหลืองานกลุ่มและ ให้ความช่วยเหลืองานกลุ่ม


กิจกรรม ช่วยเหลือเพื่อนในกลุ่มด้วย ช่วยเหลือเพื่อนในกลุ่มด้วย และช่วยเหลือเพื่อนใน
การสอน แนะนำ เสนอแนะ การสอน แนะนำ เสนอแนะ กลุ่มน้อยมาก หรือไม่ให้
วิธีการปฏิบัตเิ พื่อให้เพื่อนได้ วิธีการปฏิบัตเิ พื่อให้เพื่อนได้ ความช่วยเหลือใดใดเลย
เรียนรูไ้ ปพร้อม ๆ กับตน เรียนรูไ้ ปพร้อม ๆ กับตน
ด้วยความเต็มใจเสมอ ด้วยความเต็มใจเป็นบางครั้ง

4 มุ่งมั่นในการทำงาน ตั้งใจและรับผิดชอบในการ ตั้งใจและรับผิดชอบในการ สามารถรับผิดชอบในการ


ปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับ ปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับ ปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับ
มอบหมายให้สำเร็จ มีการ มอบหมายให้สำเร็จ มอบหมายได้เล็กน้อย
ปรับปรุงและพัฒนาการ
ทำงานให้ดีขึ้นภายในเวลาที่
กำหนด

แบบประเมินตนเองการพัฒนารูปแบบการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
คำชี้แจง : แบบประเมินนี้ มีจดุ ประสงค์เพื่อประเมินพฤติกรรมการสอนของครูผู้สอน เพื่อใช้เป็นข้อมูลในการพัฒนาจัดกิจกรรมการ
เรียนการสอนให้เกิดผลสัมฤทธิ์ยิ่งขึ้น โดยขอให้ท่านประเมินตนเองโดยทำเครื่องหมาย ✓ ลงในช่องที่ตรงกับสิ่งที่ท่านปฏิบัติอยู่เมื่อ
สิ้นสุดภาคเรียน ดังนี้
5 = มากที่สุด 4 = มาก 3 = พอใช้ 2 = น้อย 1 = น้อยที่สุดหรือไม่มีเลย

สิ่งที่ท่านปฏิบัติ 5 4 3 2 1
ส่วนที่ 1 ประเมินตนเอง
1. ครูผู้สอนได้ชี้แจงวัตถุประสงค์ จุดมุ่งหมาย และการวัดผลวิชานี้
2. ครูผู้สอนมีแผนการจัดการเรียนรู้ครบถ้วน
3. เตรียมการสอนล่วงหน้าทั้งเนื้อหาและวิธีการ
4. ค้นคว้าและปรับปรุงเนื้อหาวิชาให้ถูกต้องทันสมัย
5. ครูผู้สอนเข้าสอนสม่ำเสมอและตรงเวลา
6. ครูผู้สอนใช้เทคนิควิธีสอนหลายรูปแบบ
7. ครูผู้สอนมีปริมาณของเนื้อหาวิชาเหมาะสมกับเวลาเรียน
8. ครูผู้สอนมอบหมายงานให้ผู้เรียนค้นคว้าเพิ่มเติม
9. ครูผู้สอนสอดแทรกจริยธรรมหรือคุณธรรมในระหว่างการสอน
10. ครูผู้สอนมีความสนใจและพอใจในการสอนวิชานี้
ส่วนที่ 2 ประเมินผลการสอน
1. ครูผู้สอนมีจุดมุ่งหมายของวิชานี้ชัดเจนและเหมาะสมกับผูเ้ รียน
2. ครูผู้สอนมีเนื้อหาวิชาให้ความรูเ้ หมาะสมแก่ผู้เรียน
3. เป็นวิชาที่ทำความเข้าใจได้
4. ครูผู้สอนกระตุ้นให้เกิดความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ในวิชานี้
5. ครูผู้สอนอธิบายหรือบรรยายได้แจ่มแจ้ง
6. ครูผู้สอนกระตุ้นให้ผู้เรียนค้นคว้าเพิ่มเติม
7. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้ผเู้ รียนแสดงความคิดเห็นหรือซักถาม
8. ครูผู้สอนตอบปัญหาหรือชี้แจงได้กระจ่าง
9. ครูผู้สอนพยายามเชื่อมโยงเนื้อหาที่สอนกับการนำไปใช้
10. ครูผู้สอนมีเอกสารหรืออุปกรณ์ประกอบการสอน
11. ครูผู้สอนเอกสารหรืออุปกรณ์ที่ใช้เหมาะสมกับเนื้อหาวิชา
12. ครูผู้สอนมีปริมาณงานที่กำหนดให้ผู้เรียนทำ หรือค้นคว้าเพิ่มเติม
13. ผู้เรียนมีโอกาสฝึกตนเองให้มวี ินัยและรับผิดชอบการทำงาน
14. ครูผู้สอนตรวจและแจ้งผลงานของผู้เรียน
15. ครูผู้สอนมีการประเมินผลการเรียนรูร้ ะหว่างสอน
16. ครูผู้สอนเอาใจใส่ต่อการสอนและเตรียมการสอน
17. ครูผู้สอนสนใจและคอยช่วยเหลือผู้เรียน
18. ครูผู้สอนจัดบรรยากาศในห้องเรียนเป็นกันเอง
สิ่งที่ท่านปฏิบัติ 5 4 3 2 1
19. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้ซักถาม หรือขอคำแนะนำนอกเวลาเรียน
20. ครูผู้สอนจัดให้มีกิจกรรม หรือการฝึกเสริมการเรียนรู้
21. ครูผู้สอนมุ่งเน้นสมรรถนะอาชีพ
22. ครูผู้สอนบูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
23. ครูผู้สอนส่งเสริมประชาธิปไตย (Democracy)
24. ครูผู้สอนส่งเสริมคุณธรรมจริยธรรม และความเป็นไทย (Decency)
25. ครูผู้สอนส่งเสริมภูมิคุ้มกันยาเสพติด (Drug – Free)
รวมคะแนน
ค่าเฉลี่ยที่ได้ (คะแนน/25)

สรุปผลการประเมินอยู่ในระดับ................................................

เกณฑ์การประเมิน
4.21 – 5.00 ระดับ ดีมาก
3.41 – 4.20 ระดับ ดี
2.61 – 3.40 ระดับ พอใช้
1.81 – 2.60 ระดับ ควรปรับปรุง
1.00 – 1.80 ระดับ ควรปรับปรุงเร่งด่วน

ลงชื่อ....................................................
( นางอุษาวดี เอื้อเฟื้อ )
ตำแหน่ง หัวหน้างานวิชาการ
วันที่..............เดือน................พ.ศ..............

ลงชื่อ..................................................
( นายธนากร วัฒนพรเดชา )
ตำแหน่ง ผู้อำนวยการโรงเรียน
วันที่..............เดือน................พ.ศ..............

You might also like