You are on page 1of 7

Paaralan ABUCAY NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 10

Guro JHAN MARK O. LOGENIO Asignatura Filipino


Petsa at Setyembre 14, 2023
Markahan Una
Oras 1:00-3:00 (Huwebes)
Department of Education
ABUCAY NATIONAL HIGH SCHOOL
Abucay, Pilar, Sorsogon

DAILY LESSON LOG


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa
Pangnilalaman mga akdang pampanitikan.
B.Pamantayan sa Nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique
Pagganap tungkol sa alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
C.Mga Kasanayang
Pampagkatuto/ 1. Natutukoy ang mensahe at layunin ng napanood na cartoon ng
Layunin isang mitolohiya (F10PD-Ia-b-61)
2. Napahahalagahan ang impluwensiya ng mitolohiya ng Rome sa
panitikang Pilipino.
3. Nagagamit ang angkop na pandiwa bilang aksiyon, pangyayari,
at karanasan. (F10WG-Ia-b-57)
II. PAKSA Paggamit ng Pandiwa Bilang Aksiyon, Pangyayari at Karanasan
III. MGA
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian MELC, Batayang-aklat sa Filipino 10
B. Iba pang Ipad, LCD Pojector, PowerPoint Presentation, Video clip, worksheets
kagamitang
pampagtuturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Panimulang Gawain
nakaraang *Panalangin
aralin at/o *Pagtsek ng pagdalo sa klase ng mga mag-aaral
pagsisimula ng *Kumustahin ang kalagayan at kahandaan ng mga mag-aaral at ng
bagong aralin silid-aralan

Sa sesyong ito, ang nilulundo ng ating talakayan ay ang mga


sumusunod:

1. Naipapahayag nang malinaw ang sariling opinyon sa


paksang tinalakay. (F10PD-Ib-b-61)
2. Napahahalagahan ang impluwensiya ng mitolohiya ng Rome
sa panitikang Pilipino.
3. Nagagamit ang angkop na pandiwa bilang aksiyon,
pangyayari at karanasan. (F10WG-Ia-b-57)

Balik-tanaw:
 Ano akda ang tinalakay natin noong nakaraan?
 Anong uri ng akdang pamapnitikan iyon?
 Ano ang mitolohiya? Paano ito isinulaat ng may-akda?
 Anong kultura ang masasalamin sa mitolohiya g Rome na
katulad sa panitikang Pilipino?

Balitaan:
Basahin ang inyong mga nasaliksik tungkol sa mga katangian at
kapangyarihan ng mga kakaibang nilalang.
Gawa ng mag-aaral:

B. Pagganyak/ Pag- Ipakita ang mga larawan:


uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin

 Ano ang naging tema ng mito ng Roma na Cupid at Psyche?

 Sa inyong paniniwala kailangan pa bang paghirapan ng tao


sa mundo ang pagpunta o lugar niya sa langit? Ipaliwanag.

 Maliban sa kabayanihan, ang moralidad ay isa rin ba sa mga


ipinapahiwaig ng mitolohiya? Alamin natin sa panonorin
video ngayong hapon.

C. Paglalahad ng Sa ating panonood ng cartoon ay narito ang mga dapat tandaan:


Aralin/
Paghahabi ng
Bagong Aralin

Pag-unawa si Binasa
 Paano naging kilala sa si Arachne sa kanilang lugar?
 Bakit nagalit si Athena kay Arachne?
 Bakit pinarusahan ni Athena si Arachne?

D. Pagtalakay ng  Sa pangkalahatan, ano ang mensahe at layunin ng mito ni


bagong konsepto Arachne ang Manghahabi?
at paglalahad ng  Anong katangian ng mitolohiya ang ipinahiwatig/ipinabatid
bagong ng kuwento?
kasanayan #1  Nangangahulugan na ang video na inyong napanood ay
nagpapabatid ng mensahe at layunin na kapupulutan ng
aral.

E. Pagtalakay Pagsasanib ng Gramatika at Retorika


bagong konsepto Tunghayan naman natin ang mitolohiya ng mga Ifugao.
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #2

 Sino sina Wigan at Bugan batay sa mitong Ifugao?


 Ninais ba talaga ni Bugan na mamatay? Bakit?
 Ano ang kultura ng mga Pilipino na masasalamin sa epikong
ito?

Basahin ang sumusunod na pangungusap:


 Naglakbay si Bugan patungo a tahanan ng mga diyos.
 Tumawa si Bumabbaker sa paliwanag ni Bugan..
 Nalunod ang mga tao sa matinding baha

 Salungguhitan ang pandiwa sa bawat pangungusap.


 Sa unang pangungusap, sino ang aktor na gumanap? Ano
ang gamit ng pandiwa sa pangungusap? (Aksiyon)
 Sa ikalawang pangungusap, sino ang nakaranas ng
dadamin? Alin ang naghudyat upang ipahayag ng tagaranas
ang kaniyang damdamin? Ano ang gamit ng pandiwa?
(Karanasan)
 Sa ikatlong pangungusap, ano ang naganap na pangyayari?
Ano ang naging resulta ng pangyayari? Ano naman ang gamit
ng pandiwa sa pangungusap?

Tandaan:
Ang pandiwa ay ginagamit sa pagpapahayag ng aksiyon, karanasan
at pangyayari.
a. Aksiyon – may aksiyon ang pandiwa kapag may aktor o
tagaganap ng aksiyon/kilos.
b. Karanasan – Nagpapahayag ng karanasan ang pandiwa
kapag may damdamin. Dahil dito, may nakararanas ng
damdamin na inihuhudyat ng pandiwa.
c. Pangyayari – Ang pandiwa ay reulta ng isang pangyayari
F. Paglinang sa
Kabisaan (Tungo
sa Formative
Assessment)

G. Paglalapat ng Sagutin:
aralin sa pang-  Paano nakatutulong ang mitolohiya ng Rome sa
araw-araw na pagpapaunlad g panitikang Pilipino?
buhay  Ano ang tulong ng mitolohiya sa iyo bilang isang tao?
H. Paglalahat #POTD (Pulot of the Day)
 Ilahad ang inyong natutuhan sa aralin sa isang pangungusap
sa tulong ng gamit ng pandiwa.

I. Pagtataya

J. Karagdagang Magsaliksik at magbasa ng mga parabula.


Gawain
Tapusin ang talakayan sa pamamagitan ng kasunod na pahayag.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng _____ out of _____ Learners earned 80% above
magaaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng _____ out of _____ Learners who require additional activities for remediation
magaaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang ______ YES ______ NO
remedial? Bilang ______ of Learners who caught up the lesson
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga __________ of Learners who continue to require remediation
magaaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga Strategies used that work well:
istratehiyang ____ Group collaboration
pagtuturo ____ Games
nakatulong ng ____ Solving Puzzles/Jigsaw
lubos? Paano ito ____ Answering preliminary activities/exercises
nakatulong? ____ Carousel
____ Diads
____ Think-Pair-Share (TPS)
____ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
____ Differentiated Instruction
____ Role Playing/Drama
____ Discovery Method
____ Lecture Method
____ Others, (Please Specify) :
____________________________________________________

Why?
____ Complete IMs
____ Availability of Materials
____ Pupils’ eagerness to learn
____ Group member’s Cooperation in doing their tasks
____ Others, (Please Specify) :
____________________________________________________
F. Anong suliranin Difficulties Encountered:
ang aking ____ Bullying among pupils
naranasan na ____ Pupils’ behavior/attitude
solusyunan sa ____ Colorful IMs
tulong ng aking ____ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
punungguro at ____ Science/ Computer/ Internet Lab
superbisor? ____ Additional Clerical works
____ Others, (Please Specify) :
____________________________________________________

Planned Innovations:
____ Localized Videos
____ Making big books from views of the locality
____ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
____ local poetical composition
____ Others, (Please Specify) :
____________________________________________________
G. Anong kagamitang The lesson have successfully delivered due to:
panturo ang aking ____ pupils’ eagerness to learn
nadibuho na nais ____ complete/varied IMs
kong ibahagi sa mga ____ uncomplicated lesson
kapwa ko guro? ____ worksheets
____ varied activity sheets
____ Others, (Please Specify) :
____________________________________________________

Strategies used that work well:


____ Group collaboration
____ Games
____ Solving Puzzles/Jigsaw
____ Answering preliminary activities/exercises

____ Carousel
____ Diads
____ Think-Pair-Share (TPS)
____ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories

____ Differentiated Instruction


____ Role Playing/Drama
____ Discovery Method
____ Lecture Method
____ Others, (Please Specify) : __________________________________________

Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks
____ Others, (Please Specify) : __________________________________________

Inihanda ni:

JHAN MARK O. LOGENIO


Master Teacher II

Nabatid ni:

MA. FE M. SALOMON
Secondary School Principal I

You might also like