You are on page 1of 4

PAARALAN FORTUNE ELEMENTARY

BAITANG AT PANGKAT II- MAASIKASO


SCHOOL
GURO CHARINA P. FABILLAR ASIGNATURA FILIPINO
GRADES 1 to 12
IKALIMANG LINGGO
PANG-ARAW- ARAW NA TALA SA PETSA AT ORAS
DECEMBER 4-8, 2023 MARKAHAN IKALAWANG MARKAHAN
PAGTUTURO NG PAGTUTURO

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naisasagawa ag mapanuring pagbasa upang mapalawak ang talasalitaan.


Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Pagaganap Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng
poster tungkol sa binasang teksto.

C. Most Essential Learning Nailalarawan ang mga element ( tauhan, tagpuan,banghay ) at bahagi ng kuwento( panimula, kasukdulan, katapusan/
Competencies kalakasan )

II. NILALAMAN O PAKSANG Paglalarawan ng mga Elemento at Bahagi ng Kuwento.


ARALIN

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag- Modyul 5 Qrt. 2


aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk 1-9

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal TV, you tube, modyul


ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN

UNANG ARAW (Guided Concept Exploration-Direct Instruction)

A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Basahin ng malakas ang mga salita sa unang kita.
pagsisimula ng bagong aralin
Ang isang sila
Mga para ikaw
Ay siya ka

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sabihin kung Tama o Mali ang pangungusap.


1. Ang tagpuan ang tumutukoy sa lugar na pinangyarihan ng kuwento.
2. Ang isang kuwento ay may apat na bahagi.
3. Ang unang pangyayari sa kuwento ay tinatawag na wakas.
4. Maaring maging tauhan sa kuwento ang tao,bagay,hayop at iba pa.
5. Kasukdulan ang tawag sa pinakaka panabik na bahagi ng kuwento.

IKALAWANG ARAW (Experiential & Interactive Engagement)

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Nakakita ka na ba ng manok o ng bulate? Alin kaya sa dalawang hayop na ito ang mas matalino? Paano mo nasabi? Handa
bagong aralin ka na ba? Basahin mo ang kuwento at sagutin ang mga tanong.

Ang Matalinong Bulate


Ni Inee A. Martinez
Isang umaga sa bukirin, maagang lumabas si Bulate. Nais niyang magpainit sa araw. Sa hindi kalayuan naman ay
nag- aabang ng makakain si Tandang. Agad siyang lumapit kay Bulate upang kainin ito.Nagulat si Bulate at nag -isip nang
mabilis. Biglang nagsalita si Bulate. “kaibigan” sabi ni Bulate,Bago moa ko kainin, mayroon sana akong hiling. Nais ko
munang marinig ang Maganda mong boses, dagdag pa niya. Natuwa si Tandang sa narinig, Alam ni Tandang na Maganda
ang boses niya.Tumilaok siya nang mahaba. Ang hindi niya alam, nagtago na si Bulate sa ilalim ng lupa.
Pang -unawa sa binasa
1. Sinu-sino ang mga tauhan sa kuwento?
2. Saan at kailan nangyari ang kuwento?
3. Ano ang naging suliranin sa kuwento?
4. Ano ang naging solusyon sa problem ani Bulate?
5. Ano ang unang pangyayari sa kuwento,? Sa gitna ? at ang huing pangyayari?

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Basahin ang kuwentong “Makukulay na ibon” nasa Pagyamanin module pahina 5-6 at isagawa ang mga sumusunod na
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Gawain.

IKATLONG ARAW

F. Paglinang sa Kabihasan Unang Gawain


(Tungo sa Formative Assessment) Hanapin at bilugan ang mga sumusunod na salita.
 Tagpuan
 Tauhan
 Banghay
 Wakas
 Kasukdulan

Kuwento pangayayari Banghay


Tagpuan Saan Wakas
Kasama Kasukdulan gitna
Tauhan bahagi paano

Ikalawang Gawain
Isulat kung Tama ang pangungusap na nagsasabi tungkol sa mga elemento o sangkap ng kuwento at Mali naman kung
hindi.
____1.Ang bawat kuwento ay may sangkap ng tauhan, tagpuan at pangyayari.
____2. Bahay,paaralan at palengke ay mga halimbawa ng Tagpuan.
____3.Tagpuan ang tawag sa nagsasalita , kumikilos at gumaganap sa isang kuwento.
____4.Si Ana ay isang halimbawa ng isang tauhan.
____5.Ang iyong karanasan ay hindi maaring gawin isang kuwento.
Ikatlong Gawain
Tukuyin kung Tauhan, Tagpuan o Pangyayari ang inilalahad sa sitwasyon.
____1. Ang pamilya nina tatay Julio at nanay Marlyn.
____2.Nagkaroon sila nang mahabang oras sa pamamasyal.
____3.Masayang naghahabulan ang magkapatid na Luisa at Karlo.
____4.Nagpadausdos sila sa slide at sumakay sa swing.
____5.Sabay-sabay silang kumain nang mapagod silang maglaro.
IKAAPAT NA ARAW

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Alalahanin ang paborito mong kuwento at punan ng impormasyon ang sumusunod.
na buhay
Tauhan-
Tagpuan-
Banghay-
Kasukdulan-
Wakas-

H. Paglalahat ng Arallin Ang isang kuwento ay binubuo ng ibat ibang elemento at bahagi.
(ISAISIP)

IKALIMANG ARAW (Learner Generated Output/Summative Test

I. Pagtataya sa Aralin Tukuyin ang elemento at bahagi ng kuwento na inilalarawan ng bawat pangungusap.
(Banghay, Tauhan, Wakas, Tagpuan, Kasukdulan)
__________1. Ito ay bahagi ng kuwento kung saan mababasa ang tauhan, tagpuan at suliranin.
__________2. Ito ang tawag sa mga gumaganap sa kuwento.
__________3. Tumutukoy ito sa pagkakasunod -sunod ng pangyayari sa kuwento.
__________4. Bahagi ito ng kuwento ,binubuo ng kakalasan at katapusan.
__________5. Ito ay elementong tumutukoy sa pook at panahon sa kuwento.

J. Karagdagang Gawain, Maikling Bumasa o manood ng isang kuwento at isulat at element ng kuwento.
Pagsusulit, takdang-aralin at Tauhan-
remediation Tagpuan -
(KARAGDAGANG GAWAIN) Banghay -
Kasukdulan -
Wakas -

IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan


ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ng aking punungguro
at superbisor?

Sinuri ni: Pinagtibay ni:

Mona P. Dela Cruz Sherly Ann D. Hernandez


Gurong Tagapamanihala Punongguro

You might also like