You are on page 1of 5

Paaralan: Sto.

Rosario High School Antas: 8


Grade 1 to 12 Guro: Angela L. Patawaran Asignatura: Araling Panlipunan
DAILY LESSON LOG Petsa:NOVEMBER 27-DECEMBER 1, 2023 Markahan: Ikalawa
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang l
ayunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga
istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog
ng pagkakakilanlan ng mga bansa at rehiyon sa daigdig

B. Pamantayang Pagganap
Nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko at Transisyunal na
Panahon na nagkaroon ng malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan

C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang mga kaganapan sa Naipapaliwanag ang mga kaganapan sa Nasusuri ang mga kaganapan sa
mga klasikong kabihasnan sa Africa, (Mali mga klasikong kabihasnan sa Africa, (Mali kabihasnang klasiko ng America.
at Songhai) at Songhai)
AP8DKT-IId-5 AP8DKT-IId-5 AP8DKT-IIe-6

II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaar i
itong tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.
Day 1 – Mga Kaharian sa Africa, Heograpiya ng Day 2 – Mga Kabihasnan sa Africa (Ang Axum Day 3 – Mga kabihasnan sa Mesoamerica
Africa, Ang kalakalang Trans-Sahara at ang bilang sentro ng kalakalan, Ang imperyong (Kabihasnang Maya at Kabihasnang Aztec)
pagpasok ng Islam sa Kanlurang Africa Ghana, Ang imperyong Mali, Ang imperyong
Songhai)
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang int eres at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Pahina 201-205 Pahina 206-212 Pahina 185-195

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-


aaral Pahina 204-207 Pahina 208-214 Pahina 187-197

3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE III Modyul 6, Kasaysayan ng Daigdig EASE III Modyul 6, Kasaysayan ng Daigdig 1. EASE III Modyul 7, Kasaysayan ng Daigdig
(Batayang Aklat) III. 2012. pp. 157-159. (Batayang Aklat) III. 2012. pp. 157-159. (Batayang Aklat) III. 2000. pp. 117-123
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com
website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Multi-media, Chart, Mapa at Globo Multi-media, Chart, Mapa at Globo Multi-media, Chart, Mapa at Globo

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-
aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, ma g-isip
ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan
Day 1 – Balitang Pang-ekonomiya mula Day 2 – Balitang Pampolitika mula Day 3 – Balitang Pampalakasan mula
sa mag-aaral sa mag-aaral sa mag-aaral

a. Balik Aral/Lunsaran
Bugtong; Mais ang puno anong bunga? Gamitin ang mga salita sa pangungusap: Tukuyin ang binabanggit na kaalaman. (drills)
Gabay na tanong: 1. Caravan 1. Dating pangalan ng bansang Ethiopia
1. Anong kabihasnan sa mundo ang 2. Carthage
unang nagtanim ng mais noon pang 3. Sahara 2. Nangangahulugaan ang pangalan ng
3000 B. C. E.? 4. Disyerto imperyong ito na ginto.
2. Anong imperyong pangkalakalan ang 5. Savanna
umusbong sa Hilagang-Africa? 6. Oasis 3. Sila naman ang pangkat ng mga
7. Rainforest mangangalakal na nagdala ng Islam
sa Africa.

4. Ginagamit ng mga African ang upang


ipambili ng bagay na ito na ginagamit
bilang pampreserba ng kanilang
pagkain.
5. Siya ang sikat na pinuno ng
imperyong Mali.

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin


Gumamit ng mapa ng daigdig, ipahanap ang Alamin o Kilalanin: Magbigay ng kaalaman Paghahawad ng mga balakid:
kinaroroonan ng kontinente ng Africa gamit tungkol sa mga sumusunod. 1. Kukulcan -
ang relatibong lokasyon. 1. Ghana 2. Mayan Calendar -
Gabay na tanong: 2. Axum 3. Chinampas -
1. Bakit tinawag na Dark Continent ang 3. Berber 4. Huitzilopochtli -
Africa? 4. Asin 5. Aqueduct -
5. Ginto
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Gabay na tanong: Gabay na tanong:
Bagong Aralin Gabay na tanong: 1. Paano naging tanyag ang Axum? 1. Paano nakabuti at nakasama sa mga
1. Anu-anong uri ng vegetation cover at 2. Paano nakatulong ang heograpiya ng Mayan ang kanilang mahusay na
anyong lupa ang makikita sa Ghana upang umunlad ang kanilang sistema ng pagtatanim? Pahina 188
kontinente ng Africa? pamumuhay? ng modyul.
2. Bakit mahirap mamuhay sa rehiyon ng 3. Ano ang naging batayan ng 2. Anong katangiang heograpikal ng
Sahara? kapangyarihan ng imperyong Ghana, Tenochtitlan ang nagbigay-daan
3. Paano nakatulong ang heograpiya sa Mali at Songhai? upang ito ay maging sentrong
pag-usbong ng mga imperyo? 4. Bakit mahalaga ang asin para sa mga pangkalakalan sa Mesoamericanoong
African? sinaunang panahon? Pahina 190 ng
modyul.

d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Suriin ang powerpoint presentations na Magbasa at matuto:


bagong kasanayan #1 Magbasa at matuto: nagpapakita ng pag-unlad ng mga kabihasnan
sa Africa. Basahin at unawain ang teksto tungkol sa
Basahin at unawain ang mga kaalaman sa Mga nilalaman: kabihasnang Maya sa pahina 187-190 at
teksto na nasa pahina 203-206 ng modyul. 1. Timeline ng kabihasnang umusbong kabihasnang Aztec sa pahina 192-195 ng
Pagkatapos basahin, sasagutan ang mga gabay sa Africa, inyong modyul.
na tanong habang nagkakaroon ng malayang 2. Mga mapa na nagpapakita ng mga
talakayan ang mga mag-aaral. Bilang ruta ng pangkalakalan ng bawat  Isagawa din ang Think-Pair-Share at
karagdagang kaalaman ibabahagi ng guro ang kabihasnan, malayang talakayan.
nakuhang impormasyon mula sa portal na 3. Graphic organizer na nagpapakita ng
slideshare.com paglakas at paghina ng bawat
imperyo.
Hikayatin ang mga mag-aaral na makikilahok
sa malayang talakayan.

e. Pagtalakay ng bagong konsepto at Video Suri:


bagong kasanayan #2 Ipapagawa sa mga mag-aaral ang Gawain Ipapagawa sa mga mag-aaral ang Gawain Panunuurin ng mga mag-aaral ang video clip
bilang 17 MAPAghanap na nasa pahina 205 ng bilang 20 Triple Venn Diagram na nasa pahina tungkol sa palabas na Apocalypse patungkol
modyul. Hayaang makagamit ng google.com 212 ng modyul. sa pamumuhay ng mga sinaunang kabihasnan
ang mga mag-aaral. ng Mesoamerica. Pagkatapos ay gagawa ng
reflection tungkol dito at isusulat ito sa isang
Talakayin din ang Pamprosesong mga tanong. malinis na papel (intermediate pad)
Gabay na tanong:
1. Tungkol saan ang iyong pinanuod na
palabas?
2. Paano ipinakita sa palabas ang
pamumuhay ng sinaunang America?
(Gumamit ng rubrics sa pagbibigay ng marka)
f. Paglinang sa kabihasaan (tungo sa Trip to Africa:
Formative Assessment) Ipipikit ang mga mata ng mga mag-aaral at Ipapagawa sa mga mag-aaral ang Gawain Ipapagawa ang Gawain 10: Pagsusuri sa aking
iisiping bumabyahe sa Africa, sasabihin kung bilang 21 KKK (Kahulugan ng kabihasnan sa kaalaman
ano ang nararamdaman o nakikita kapag nasa; kasalukuyan) nasa pahina 212 ng modyul
Sahara, Caravan, Lupain ng Carthage at iba  Nasa pahina 197 ng modyul
pang bahagi ng Africa.

g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Mapalad ang Pilipinas dahil biniyayaan tayo Kung ikaw ay magiging mangangalakakal o May pagkakahawig ang kultura ng sinaunang
araw na buhay ng malawak at matabang lupain. Sa iyong negosyante balang araw, ano ang kailangan Mesoamerica sa kultura ng sinaunang Pilipino,
komunidad, paano mo ito gagamitin para mong i-develop o paunlarin sa iyong sarili? Paano mo tinatangkilik at pinagyayabong ang
umunlad ang ating bansa? kulturang Pilipino?

h. Paglalahat ng aralin Ipapagawa ang Gawain 8 Daloy ng pangyayari


Ipapalahad ang natapos sa Gawain 17 sa Ipapalahad ang natapos sa Gawain 21 sa  Ipapakita sa flow chart ang pag-unlad
harap ng klase. harap ng klase. at pagbagsak ng Imperyong Maya at
Aztec.
 Nasa pahina 196 ng modyul.
 Ilagay sa malinis na papel
(intermediate pad)

i. Pagtataya ng aralin
Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o Summative Test: Ipaliwanag ang bawat Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o
nakapaskil sa pisara. (Maaaring multiple tanong: 5 pts. kapag kumpleto ang detalye, 3 nakapaskil sa pisara. (Maaaring multiple
choice para madaling gawin ang index of pts. kapag di-kumpleto at 1 pt. naman kung choice para madaling gawin ang index of
mastery o pagninilay) nagbigay ng ilang detalye. Ilagay sa malinis na mastery o pagninilay)
papel (intermediate pad)
1. Paano ginamit ng bawat imperyo ng
Africa ang kanilang kapaligiran para
umunlad?
2. Bakit sa kasalukuyan ay kabilang sa
mga mahihirap na bansa ang mga
dating bahagi ng mga imperyo sa
Africa?
j. Takdang aralin Pag-aralan: Pag-aralan: Pag-aralan:
1. Mga kabihasnan sa Africa. 1. Mga kabihasnan sa Mesoamerica. 1. Heograpiya ng South-America at
2. Alamin/kilalanin: 2. Alamin/kilalanin: kabihasnang Inca
a. Ghana a. Kukulcan 2. Ibigay ang kahulugan:
b. Axum b. Mayan Calendar a. Steppe
c. Berber c. Chinampas b. Prairie
d. Asin at ginto d. Huitzilopochtli c. Inca
3. Sanggunian: Modyul pahina 206-212 e. Aqueduct d. Atahulallpa
3. Sanggunian: Modyul pahina 185-195 3. Sanggunaian: Modyul, pahina 196-198

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa
iyong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?

PREPARED BY: NOTED BY: CORRECTED BY:


ANGELA L. PATAWARAN CATHERINE L. MONTEMAYOR JAYSON M. FLORES
TEACHER II HEAD TEACHER III PRINCIPAL III

You might also like