Co Lesson Plan Filipino 4 Pang Abay Na Pamaraan

You might also like

You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Region ______
Schools Division of_______________
District of ______
_________________________________
_____________________________________________

BANGHAY ARALINpara sa CLASSROOM OBSERVATION sa


FILIPINO 4

I. LAYUNIN
Naipamamalasna ng mga mag-aaral ang
kakayahansapagbasa, pagsulat at
pakikipagtalastasannangwastoupangmaipahayag ang
A. PamantayangPangnilalaman kaalaman, ideya at damdamingangkopsakaniyangedad at
sakulturangkinabibilangan at nakikilahoksapagpapaunlad
ngpamayanan.

B. PamantayansaPagganap

Nagagamit ang pang-abaysapaglalarawan.


C. Mga KasanayansaPagkakatuto
Isulat ang code ng bawatkasanayan MELCs: F4WG-IIId-e-9

Pang-abaynaPamaraan

Integrasyon: EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO,


ARTS, MUSIKA, NAPAPANAHONG ISYU –
PANDEMYA

II. NILALAMAN Pagpapahalaga: PAGKAKAISA AT KOOPERASYON,


PAGTUTULUNGAN NG BAWAT KASAPI NG
PAMILYA LALO NA NGAYONG PANAHON NG
PANDEMYA

Istratehiya: DISCOVERY LEARNING, GAME-BASED


LEARNING,
EXPLICIT TEACHING

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
Modyul4saFilipino 4 (IkatlongMarkahan)
1. Mga PahinasaGabay ng Guro
Most Essential Learning Competencies (MELCs) p.214

2. Mga PahinasaKagamitang Pang-Mag-aaral


3. Mga PahinasaTeksbuk pp.
4. KaragdagangKagamitanmulasa portal ng
Learning Resource
B. Iba Pang KagamitangPanturo

IV. PAMAMARAAN
Paggamit ng Laro: Fact o Bluff

Balik-aralsaaralin.

Panuto:Isulat ang Factkung ang pahayag ay gumagamit


ng magagalangnapananalitasapakikipag-argumento o
pakikipagdebate at Bluffnaman kung hindi.

________1. Pasensiyana po ngunithindiakosumasang-


A. Balik-aralsanakaraangaralin at/o pagsisimula ayonsa
ng bagongaralin iyongopinyon.

________2. Hindi ko matanggap ang iyongsinabi.

________3. Maling-malitalaga ang iyongpahayag.

________4. Nais ko pong sabihinnamagkaiba tayo ng


opinyon.

________5. Walang katuturan ang iyongargumento.

Discovery Learning
Paggamit ng ICT/ Pag-awit ng “Pamilya Song”

Pamilya Song - YouTube

B. Paghahabisalayunin ng aralin

Tungkolsaan ang iyonginawit?Ngayongaraw ay


magbabasa tayo ng isangkuwentotungkolsaPamilya Cruz.

C. Pag-uugnay ng Lokalisasyon at Kontekstuwalisasyon


mgahalimbawasabagongaralin
Panuto:Basahin at unawain ang maiklingkwento.

Ang Pamilya Cruz


Ni: Rosalinda M. dela Cruz
Araw ng Sabado, maaganggumisingsi Aling Lina
upangpumuntasapalengke, habangsiMangAngelito ay
matiyagang nag-aantaysakanilangtraysikel.

Sa bahay, masinopnainaayos ng bunsongsi Shane ang


kanilangpinaghigaan. Si Ate Joy naman ay
masayangnaglilinis ng kanilangbahay at siKuyaLito ay
masipagnapinakakain ang
mgaalaganilanghayopsakanilangbakuran.

Nang dumatingnasi Aling Lina ay agadnatinulunganitoni


Joy sapagluluto. NaghainnangmabilissinaLito at Shane
dahilsabiknanilangmatikman ang masarapnaluto ng
kanilangnanay.

Bago kumain, sama-samangnagdasal ang Pamilya Cruz


at masayasilangnananghalian.

Paglalapat ng Higher Order Thinking Skills/


IntegrasyonsaEdukasyonsaPagpapakatao at
NapapanahongIsyu- Pandemya

Panuto: Sagutin ang mgasumusunodnamgatanong.

1. Ano ang pamagat ng kwento?


2. Sino-sino ang kasapi ng Pamilya Cruz?
3. Ano ang ginawani Aling Lina at
MangAngelitosapalengke?
4. Paano ginawanila Ate Joy, KuyaLito at Shane ang
kanilang
mgagawainsabahay?
5. Ano-anongmabuting ugali ang pinakikita ng Pamilya
Cruz?
6. Ngayongpanahon ng pandemya, maraming suliranin
ang
kinaharap ng bawatpamilya. Subalitsagitna ng pagsubok
ay
ang pamilya pa rin ang nagtutulungansapagharapdito. Sa
inyongpamilya, paanoninyohinarap ang pandemya?

D. Pagtalakay ng bagongkonsepto at paglalahad MalayangTalakayan


ng bagongkasanayan #1
Ang mganagingkasagutansabilang 4 ay mgahalimbawa
ng pang-abaynapamaraan.

Ang Pang-abaynaPamaraanay naglalarawan ng paraan


ng paggawa ng kilos o galaw (Pandiwa).
Ito ay sumasagotsatanongnapaano.
Halimbawa:

Narito pa ang ilan pang mgahalimbawa ng mga pang-


abaynapamaraannaginamitsapangungusap.
Pagsasanay:
Piliin ang pang-abaynapamaraansapangungusap.

1. Si Cynthia ay tahimiknanakauposakaniyang mesa


ngayongumaga.
2. Siya ay matiyagangnaghahanap ng salitasa
diksiyonaryo.
3. Si Yellyn ay
malakasnatumawasabirongsinimulankanikanina
lamang.
4. TulalangnakatinginsiElviesamgapanauhin.
5. Kami ay masiglangpupuntasakampingbukas.

E. Pagtalakay ng bagongkonsepto at paglalahad Paggamit ng Laro: “Yehey - Ooops”


ng bagongkasanayan #2
Panuto:Basahin ang mgapangungusap. Isulat ang Yehey
kung ang may bilognasalitasapangungusap ay pang-
abaynapamaraan at Ooops naman kung hindi.

1.TahimiknanakinigsiBetinasakanilangguro.

2. Maayosnatiniklopni Aling Nena ang


kanilangmgadamit.

3. Magalangnabinati ng mga mag-aaralsi Bb. Reyes.

4.Si Juan ay nag-aralnangmabuti para


sakanilangpagsusulit.

5. Nglakadnangmatulinsi Rene para di mahulisaklase.

Paggamit ng Laro: Punan Mo!

Panuto: Punan ng angkopna pang-abaynapamaraan ang


mgapangungusap

1. Si Ana ay ______________ sumayaw at umawit.

2. Si MJ ay _____________ gumising para mag-jogging.

3. Umiyaknang ____________ ang


sanggoldahilsaingaynakaniyangnarinig.
4. Isinaranang _______________ ni Roger ang kanilang
pinto upanghindimagising ang kanyangina.

5. Kahit walanghandasakaarawansi Maggy,


_______________ pa rinnilaitongipinagdiwang.

F. Paglinangsakabihasnan Paglalapat ng DIFFERENTIATED


(Tungosa Formative Assessment) ACTIVITIES/INSTRUCTIONS
Pangkatang Gawain
Integrasyon SA ARTS/ Paggamit ng Laro –
Masaya o Malungkot

PANGKAT 1 –Team Swiper

Panuto: Piliin sakahon ang angkopna pang-


abaynapamaraanupangmabuo ang bawatpangungusap.

mabuti mahina mahusay


mataas tahimik

1.Pinalipadni Jay nang _____________ ang saranggola.

2. Si Anne ay __________ nanakikinigsapangaral ng


kaniyangina.

3. Si Lisa ay nagsalitanang ____________ saloob ng


simbahan.

4. Nakiningsiyanang _____________ sabalitatungkolsa


paparatingnabagyo.

5. Si Jopay ay ______________ sapagguhit ng larawan.

PANGKAT 2 –Team Boots


Panuto:Basahin ang maiklingkuwento at
italasaiyongsagutangpapel ang mga pang-
abaynapamaraannaginamitdito.

Ang PagligosaDagat
Ni: Rosalinda M. dela Cruz

Mabilisnatumayosahigaan ang batangsi Kia. Siya ay nag-


ayos ng kaniyangsarili. Ito ang
arawnamatagalnaniyangpinakahihintay, ang
kanilangpagligosadagat.
Nang makaratingna ang kaniyangpamilya,
matulingtumakbosi Kia papuntangdagat.
Mahusaysiyanglumangoy, naghukay din siya ng
malalimsabuhanginupangibaon ang kaniyangmgapaa.
Masayangnaligosadagat ang buongpamilyani
Kia.Mahigpitnaniyakapni Kia ang
mgamagulangdahilsobrangsayaniyasaarawnaiyon.

1.__________________________________
2.__________________________________
3.__________________________________
4.__________________________________
5.__________________________________

Paglalapat ng Higher Order Thinking Skills


IntegrasyonsaEdukasyonsaPagpapakatao
Pagpapahalaga:
Itanong:
-Nagustuhanninyoba ang inyongginawa?
-Madaliba ang inyongginawa?
-Bakit kaya itonagingmadali? *HOTS
Dahil sapagkaka-isa at pagtutulungan

Paggamit ng Laro: “WatongTitik, Piliin Mo!”

Panuto:Punan ng angkopnasalita ang


patlangupangmabuo ang bawatpangungusap. Isulat ang
titik ng iyongsagotsasagutangpapel.

1. Ang pagong ay__________ lumakad.


a. mabagalb. mabilis c. mahinahon

2. __________ natumalonsi Joy sakasiyahan.


a. mababab mabagal c. mataas

G. Pag-uugnaysa pang araw-arawnabuhay 3. __________ nabinuhatniMangLito ang isangsako ng


bigas.
a. magaling b. mahusayc. malakas

4. Gumisingnang ____________ si Linda para


magsimba.
a. gabi b. maagac. tanghali

5. __________ nanagwawalis ng bakuranang dyanitor ng


paaralan.
a. galitb. masayac. matiyaga

H. Paglalahat ng Aralin PAglalapat ng Laro: Punan Mo!


Panuto:Punan ang mgapatlangupangmabuo ang
kaisipan.

Ang pang-abaynanaglalarawan o _______________ ay


naglalarawansaparaan ng paggawa ng ______________
o _______________ (pandiwa).
Ito ay sumasagotsatanongna _______.

Paggamit ng Laro: Push that BUtton

Panuto:Alin ang wastong pang-


abaynapamaraansapangungusap? Piliin kung Button 1 o
2.

1.Ang akingina ay _____________ magluto ng pansit.

maayos

masarap

2. Si Nelson ay ______________ sapaglalaro ng


basketbol.

magaling

malakas
I. Pagtataya ng Aralin
3. Sinulatnang_____________ ni Sally ang liham para sa
kaniyangkaibigan.

maayos

masipag

4. Si Madel ay _____________ naginawa ang kaniyang


Proyektosa Filipino dahilpasahannanito.

matahimik

mabilis

5. Sinalubongni Kate nang_____________ ang bagong


dating naina.

masaya

matiyaga

J. Karagdaganggawain para satakdangaralin at Panuto:Bumuo ng pangungusapgamit ang pang-


remediation abaynapamaraanbataysalarawan.
1.

2.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng Mag-aaralnanakakuha ng 80%
sapagtataya
B. Bilang ng Mag-aaralnanangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulongba ang remedial? Bilang ng mga
mag-aaralnanakaunawasaaralin
D. Bilang ng mga mag-
aaralnamagpapatuloysaremediation
E. Alin samgaistratehiyangpagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano itonakatulong?
F. Anongsuliranin ang
akingnararanasannanasulusyunansatulong
ng punongguro at superbisor?
G. Anongkagamitangpanturo ang
akingnadibuhonanaiskongibahagisakapwa
ko guro?

Inihandani:

______________________
Ratee
Noted:

_______________________
Principal ____

Rater

You might also like