You are on page 1of 7

PAARALAN Baras National High School BAITANG 8

DAILY
LESSON GURO Conchitina C. Abdula ASIGNATURA Filipino
LOG
PETSA Nobyembre 13-17, 2023 MARKAHAN Ikalawa

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
Pag-unawa sa PAG-UNAWA SA PAGLINANG NG PAGSASALITA (PS) PANONOOD (PD)
A. PAMANTAYANG Napakinggan (PN) BINASA (PB) TALASALITAAN (PT) (F8PS-IIa-b-24) (F8PD-IIa-b-23)
NILALAMAN (F8PN-IIa-b-24) (F8PB-IIa-b-24) (F8PT-IIa-b-23)  Nabibigkas nang  Nasusuri ang paraan
 Naihahambing ang  Napipili ang mga  Natutukoy ang wasto at may ng pagbigkas ng tula
sariling saloobin at pangunahin at payak na salita mula damdamin ang tula. ng mga kabataan sa
damdamin sa saloobin pantulong na sa salitang maylapi. kasalukuyan batay sa
at kaisipang napanood (maaaring sa
damdamin ng nakasaad sa youtube o sa klase).
nagsasalita. binasa. WIKA AT GRAMATIKA
(WG) (F8WG-IIa-b-24)
 Nagagamit ang mga
angkop na salita sa
pagbuo ng orihinal na
tula.

B. PAMANTAYAN SA
PAGGANAP

C. KAKAYAHANG
PAMPAGKATUTO
II. NILALAMAN
PAKSANG ARALIN Panitikan : Tula Panitikan : Tula Panitikan : Tula Panitikan : Tula Panitikan : Tula
: “Bayani ng Bukid” ni : “Bayani ng Bukid” : “Bayani ng Bukid” : “Bayani ng Bukid” : “Bayani ng Bukid” ni
Al. Q. Perez ni Al. Q. Perez ni Al. Q. Perez ni Al. Q. Perez Al. Q. Perez

Wika : Mga Angkop na Wika : Mga Angkop Wika : Mga Angkop Wika : Mga Angkop Wika : Mga Angkop na
Salita sa Pagbuo ng na Salita sa Pagbuo na Salita sa Pagbuo na Salita sa Pagbuo Salita sa Pagbuo ng
Orihinal na Tula ng Orihinal na Tula ng Orihinal na Tula ng Orihinal na Tula Orihinal na Tula
III. KAGAMITANG Laptop, Laptop, Laptop, Laptop, Laptop, Telebisyon,
PANTURO Telebisyon, Telebisyon, Telebisyon, Telebisyon, Tsart, Yeso at Pisara
Tsart, Yeso at Tsart, Yeso at Tsart, Yeso at Tsart, Yeso at
Pisara Pisara Pisara Pisara
A. SANGGUNIAN PVOT4A Learner’s PVOT4A Learner’s PVOT4A Learner’s PVOT4A Learner’s PVOT4A Learner’s
material Unang material Unang material Unang material Unang material Unang
Edisyon Edisyon Edisyon Edisyon Edisyon
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3, Mga Pahina sa
Tekxbuk (kung may
ginamit ang guro
4 . Karagdagang -Module mula sa -Module mula sa -Module mula sa -Module mula sa -Module mula sa
Kagamitan mula sa Portal Deped Online Portal. Deped Online Deped Online Portal. Deped Online Portal. Deped Online Portal.
ng Learning Resources Portal.
atbp.(kung sumanggani)
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN

Motibasyon Balik-Aral: Balik-Aral: Balik-Aral: YOUTUBE PRESENTS!


A. Balik-Aral/ Mungkahing Muling babalikan Muling babalikan ng Muling babalikan ng Suriin ang paraan ng
Pasimula ng Estratehiya : PICTURE ng mga mag-aaral mga mag-aaral ang mga mag-aaral ang pagbigkas ng tula ng
Bagong ANALYSIS ang lahat ng lahat ng natutunan lahat ng natutunan mga kabataan sa
Aralin/Drill Sino-sino ang mga natutunan sa sa nagdaang aralin, sa nagdaang aralin, kasalukuyan batay
taong nag-alay ng nagdaang aralin, sa sa pamamagitan ng sa pamamagitan ng videoclip.
kanilang oras at pamamagitan ng paghahayag nito sa paghahayag nito sa
panahon paghahayag nito sa klase, ibabahagi din klase, ibabahagi din
upang klase, ibabahagi ang kahalagahan ng ang kahalagahan ng
maisakatuparan ang din ang mga ito sa kanilang mga ito sa kanilang
nasa larawan. kahalagahan ng pang araw-araw na pang araw-araw na
mga ito sa kanilang buhay.. buhay.
pang araw-araw na
buhay.
POKUS NA TANONG NG Paghahawan ng ANALISIS
B. Paghahabi ng ARALIN 2.1 Sagabal 1. Ano ang paksa ng
layunin ng aralin Mungkahing napanood na tula?
 Naniniwala ka bang Estratehiya: 2. Pansinin ang mga
ang tula ay may salitang ginamit ni Juan
Tukuyin ang salitang-
malaking naiambag sa Miguel Severo?
kamalayang panlipunan
ugat ng maylaping 3. Itala ang mga salitang
ng mga Pilipino? Bakit? salitang nakasulat nagpapahayag ng
 Paano nakatutulong nang talinghaga at ilagay ang
ang paggamit ng mga madiin na ginamit sa kahulugan sa tapat nito.
angkop na salita sa pangungusap. Isulat
pagbuo ng orihinal na ang iyong sagot sa
tula? patlang.
C. Pag-uugnay ng Pagpapakinig ng tula T-CHART
mga halimbawa sa Gumawa ng isang
bagong aralin Pakinggan mabuti ang masusing
ilang saknong ng tula paghahambing ng
at ihambing katangian o uri ng
ang sariling saloobin pagsasaka noon at
at damdamin sa ngayon. Itala ang
saloobin at iyong sagot sa T-
damdaming CHART.
namayani sa tula.
Presentasyon ng Pagbibigay ng Pagsagot sa pokus na Pagsagot sa pokus na Pagbibigay ng Output
D. Pagtalakay sa bagong Aralin Output ng Guro: tanong: Ang tula ay tanong: Ang tula ay ng Guro tungkol sa
Konsepto # 1 Panitikan : Tula Kahulugan at naglalarawan ng naglalarawan ng Pagpili ng Angkop na
“Bayani ng Bukid” Katangian ng Tula. buhay, mula buhay, mula Salita sa Pagbuo ng
Wika : Angkop na sa guniguni, kalakip sa guniguni, kalakip Tula.
salita sa pagbuo ng ng damdamin at ng damdamin at
orihinal na tula malayang malayang
ipinahahayag ng may ipinahahayag ng may
aliw-iw. aliw-iw.
Pagbibigay input ng Pagbasa ng mga I GET YOUR POINT LAPIS KITANG MAHAL
E. Pagtalakay sa guro: mag-aaral sa isang Ibigay ang Piliin ang lapis na
bagong Konsepto # ALAM MO BA NA... halimbawa ng tula, pangunahing nagtataglay ng angkop
2 Ang pagbibigay ng ang BAYANI NG kaisipan batay sa na salita mula sa
saloobin sa isang BUKID ni mga larawan sa isinagawang talakayan,
pahayag ay Al Q. Perez ibaba. pagkatapos ay sumulat
nakatutulong ng konsepto gamit ang
upang higit mong mga napili mo.
maipadama ang iyong
tunay na
nararamdaman.
F. Paglinang sa ANALISIS EBALWASYON APLIKASYON
kabihasaan (Tungo 1. Bakit itinuturing Panuto: Piliin ang Mungkahing
sa Formative Test) na bayani ang letra ng tamang sagot Estratehiya:
magsasakang Lagyan ng akmang
inilarawan sa salitang kokompleto sa
akda? diwa ng tula sa ibaba.
2. Ano ang maaari Piliin ang sagot sa loob
mong mahinuha sa ng kahon.
sumusunod na
taludtod? “Ang
lahat ng tao,
mayaman o
dukkha/ Silay
umaasa sa pawis
kot
gawa.”
3. Ipagpalagay na
ang iyong pamilya
ay may pag-aaring
malawak na
bukirin. Upang
higit na
mapagyaman ito ay
hinimok ka ng
iyong
magulang na
kumuha ng
kursong
Agrikultura sa
kolehiyo.
Susundin moba
sila ? Bakit oo o
bakit hindi?
4. Ilahad ang iyong
sariling saloobin
batay sa damdamin
ng akda.

G . Paglalapat ng Aralin
sa Pang araw- araw na
buhay

PICTURE ANALYSIS HANAPIN MO ‘KO! Pangkatang Gawain: EBALWASYON


H. Paglalahat ng Aralin Ilahad ang isinasaad Hanapin ang mga Panuto: A. Piliin ang
ng mga sumusunod nakatagong 1. NEWS REPORTING titik ng kahulugan ng
na larawan. salitang may Tukuyin ang mga idyomang may
kaugnayan sa pangunahing salungguhit sa
araling kaisipan sa binasang bawat bilang.
tinalakay teksto. B. Piliin ang titik ng
pagkatapos ay tamang kahulugan ng
bumuo ng 2. RADIO salitang
pangkalahatang BROADCASTING may diin batay sa
konsepto gamit ang Tukuyin ang mga pagkakagamit sa
mga salitang ito. pantulong na pangungusap.
kaisipan sa binasang
teksto.

3. I CAN DO THAT
Pumili ng ilang
saknong na
naibigan sa tula at
bigkasin.

4. FAMILY FEUD
Tukuyin ang
talinhagang ginamit
sa tula at ibigay ang
kahulugan.

- Presentasyon ng
bawat pangkat.
- Pagbibigay ng
feedback ng guro at
mag-aaral.

I. Pagpapahalaga TULA-PIC
Batay sa iyong
saloobin at
damdamin, Ibigay ang
larawang – guhit ng
mga saknong ng tula.

J. Pagtataya ng Aralin

KASUNDUAN KASUNDUAN Kasunduan


K.Karagdagang Gawain 1. Isa-isahin mo ang 1. Sumulat ng 2 1. Sumulat ng isang
para sa Takdang mga bagay na saknong ng tula na talataan na
aralin at remediation naitulong mo sa iyong may kaugnayan sa ginagamitan ng mga
kapwa. ating kalikasan. salitang may
2. Basahin ang 2. Magsaliksik ng talinghaga.
akdang “Bayani ng mga paraan upang 2. Humanda sa
Bukid” makilala ang paggawa ng awtput.
kahulugan ng mga
salita.
MGA TALA

V. PAGNINILAY
A.Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral
na nagangailangan ng
iba pang Gawain para sa
remediation
C.Nakatulong ba ang
remedial?Bilang ng mga
Mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D.Bilang ng mag-aaral
na nagpapatuloy sa
remediation
E.Alin sa mga
istratehiyang pnaturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F,Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punong-guro at
superbisor?
G.Anong kagamitang
panturo ang aking
nadubuho at nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Inihanda ni:
CONCHITINA C. ABDULA
Guro, Filipino 8
Sinuri ni: Binigyang Pansin ni:
GNG. JHENNYVIE A. DE VELA TIMOTHY A BAUSTISTA
Tagapamahala ng Departamento/Filipino Punong Guro II

You might also like