You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

UNIVERSITY OF SOUTHERN MINDANAO- KIDAPAWAN CITY CAMPUS


Sudapin, Kidapawan City, North Cotabato

MASUSING BANGHAY-ARALIN
Paaralan KCNHS Baitang 9
Pangalan Paul Justine L. Padernilla Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras Pebrero 21, 2024 Markahan Ikatlo

I – LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman B. Pamantayan sa Pagganap C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto

Naipamamalas ng mag-aaral ng Ang mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng kulturang Nabibigyang-puna ang nakitang
pag-unawa at pagpapahalaga sa Asyano batay sa napiling mga akdang pampanitikang Asyano. paraan ng pagbigkas ng elehiya
mga akdang pampanitikan ng o awit. (F9PD-IIIb-c-50)
kanlurang Asya.
D. Tiyak na layunin
Sa pagtatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang nabibigyang-puna ang nakitang paraan ng pagbigkas ng elehiya
o awit. (F9PD-IIIb-c-50)
II – NILALAMAN Elehiya at Dalit, Paraan ng Pagbigkas ng Tula
III – KAGAMITANG PANTURO
Sanggunian
Pahina na gabay ng guro:_______ 2. Pahina sa kagamitang pang-mag-aaral :_______3. Pahina sa Teksbuk: ______ 4. Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources: ______
A. Iba pang kagamitang
panturo
IV - PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
ELICIT
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Panalangin Amen.
at pagsisimula ng bagong aralin Pagbati Magandang umaga po, Sir
Pagtala ng lumiban sa klase Paul…
Paglalahad ng pamantayan sa klase Wala pong lumiban sa klase
 Tumayo kapag tinawag ng guro
 Umupo nang maayos at bawasan ang pag-iingay
 Lawakan ang pag-iisip o pag-unawa
 Aktibong pakikilahok ay panatilihin
Pagpasa/ pagwawasto ng Takdang-aralin Maraming salamat at sana ay
magawa ninyong sundin ang
Pagbabalik-aral ating pamatayan.

ENGAGE Sa pagtatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay


B. Paghahabi sa layunin ng aralin inaasahang nabibigyang-puna ang nakitang paraan ng (ipapabasa sa mga mag-aaral)
pagbigkas ng elehiya o awit. (F9PD-IIIb-c-50)

EXPLORE (PAGGANYAK) HANAP- SALITA


C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin Panuto: Hahanapin ng mga mag-aaral ang mga ibinigay na Pahalang
salita mula sa crossword puzzle na ipapakita sa TV Screen.
DALIT
TINDIG
A O B E H O E T W S
PAGBIGKAS
C D A L I T A R A O
ELEHIYA
N E A R K H A R S I
O H P H A G O A L T
H P A A Y A U D I I Pababa
I L G E A T J A R N HIMIG
M I K I T I N D I G PAGKUMPAS
I A U I K N B S K I HIKAYAT
G A M M A I A R O N TINIG
R X P Q W G O W I L LIRIKO
S P A G B I G K A S TINGIN
T M S O A E W X N I
O S A E L E H I Y A
EXPLAIN (GAWAIN) HANAPIN MO ANG KAPARES KO!
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Panuto: Hahanapin ng mga mag-aaral ang kahulugan o
bagong kasanayan #1 tinutukoy ng salita.

1. DALIT
2. TINDIG
3. PAGBIGKAS
4. ELEHIYA
5. HIMIG
6. PAGKUMPAS Tamang sagot
7. HIKAYAT
8. TINIG 1. e
9. LIRIKO 2. c
10. TINGIN 3. g
4. f
5. j
A. Malakas ang dating sa manonood kung nagagawa niyang
6. h
patawanin o paiyakin ang mga ito.
7. a
B. Ito ang kalidad ng boses. Dapat buo, swabe, at maganda
8. b
ang dating nito sa nakikinig.
9. i
C. Sa tayo o tikas pa lamang ng katawan ay makikita na ang
10. d
husay ng isang manunula.
D. Pagkakaroon ng eye-to-eye contact sa manonood o
tagapakinig.
E. Isang tulang lirikong nagpupuri o nagpaparangal sa Diyos.
F. Ito ay isang tulang liriko na nagpaparangal sa minamahal sa
buhay na namayapa na.
G. Gumagamit ng wastong diin sa pagbigkas, malinaw na
pagsasalita, at wastong pagputol.
H. Sa bawat kumpas ng kamay ay dapat may layunin. Kabilang
na rito ang paggalaw ng ulo kung sumasang-ayon.
I. Uri ng tula na may himig na nagpapahayag ng damdamin ng
makata.
J. Ang himig ng manunula ay kahali-halina sa pandinig at hindi
parang ibon na umaawit.

E. Pagtalakay ng bagong PAGKAKAIBA AT PAGKAKATULAD NG DALIT AT ELEHIYA


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Dalit- ito ay pagpupuri, lumuwalhati, kaligayahan, pasasalamat
at pagpaparangal sa Diyos.
Elehiya- paggunita sa alaala ng mahal sa buhay na namayapa
na.
Ang elehiya at dalit ay parehong uri ng tulang liriko na
nagpapahayag ng damdamin ng makata kung saan direktang
sinasabi ng makata sa mambabasa ang kaniyang sariling
damdamin, iniisip, at pananaw.
Mga Patnubay sa Tamang Pagbigkas ng Tula

1. Hikayat
Masasabing malakas ang hikayat o dating sa mga manonood
kung nagagawa niyang patawanin o paiyakin ang mga
tagapakinig o manonood.
2. Tindig
Ito ay ang impresyong ibinibigay ng bumibigkas sa kanyang
mga tagapakinig. Bahagi pa rin nito ay ang tindigan ng
bibigkas ng tula. Sa tayo o tikas pa lamang ng katawan ay
makikita na ang husay ng isang manunula. Ang bigat ng
katawan ay dapat nasa dalawang paa.
3. Tinig
Isa sa mahalagang elemento sa pagbigkas ng tula ay ang
kalidad ng boses. Dapat buo, swabe, at maganda ang dating
sa nakikinig. Nakabatay sa diwa ng tula ang maaaring maging
tinig ng manunula. Posibleng ito ay pabulong o pahiyaw, ang
importante ay alam ng manunula kung kailan dapat lakasan at
hinaan ang kanyang tinig.
4. Tingin
Isa sa mga dapat tandaan sa tuwing bumibigkas ng tula ay ang
pagkakaroon ng eye-to-eye contact sa mga manonood o
tagapakinig. Tinitingnan din ang pagkislap ng mata na
nagpapakita ng katapatan ng bumibigkas.
5. Himig
Sa pagbigkas ng tula, dapat iwasan ang mistulang ibong
umaawit. Kinakailangan na ang himig ng manunula ay kahali-
halina sa pandinig.
6. Pagbigkas
Ito ay pagpapahayag ng tula kung saan gumagamit ng
wastong diin sa pagbigkas. Malinaw ang pagsasalita at
gumagamit ng wastong pagputol.
7. Pagkumpas
Sa bawat kumpas ng kamay ay dapat may layunin at
kinakailangang damhin ang nais ipahayag ng tula. Ang paraan
ng pagkilos at paggalaw ng tumutula mula sa paghakbang
pauna, pakaliwa o pakanan man. Kasama rin ang paggalaw ng
ulo kung sumasang-ayon; pag-iling kung ito ay may pagtutol.

ELABORATE (ANALYSIS) Tula ko, bigkasin mo!


F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment Panuto: Ang klase ay papangkatin sa apat upang bigkasin ang
) mga saknong ng mga tulang ipapakita sa TV. Tatlong
minutong paghahanda ang ibibigay sa mga mag-aaral at
pagkatapos ay ang presentasyon ng tula bawat pangkat.

Rubriks sa Pagbigkas ng Tula:

Unang pangkat: Ang mga Dalit kay Maria (unang himno)


Ikalawang pangkat: Ang mga Dalit kay Maria (ikalawang
himno)

Ikatlong pangkat: Elehiya sa Mahal kong Kaibigan (saknong 1-


3)
Ikaapat na pangkat: Elehiya sa Mahal kong Kaibigan (saknong
4-6)

G. (PAGLALAPAT) Pagnilayan…
Paglalapat ng aralin sa pang-  Bilang mag-aaral, bakit mahalagang matutuhan ang iba’t
araw-araw na buhay ibang paraan sa pagbigkas ng tula? Mahalagang matutuhan ang iba’t
ibang paraan sa pagbigkas ng
tula dahil nakatutulong ito upang
maging mas maganda ang ating
presentasyon at maipahayag
natin nang maayos ang mga
damdaming nais natin palutangin
o ibahagi sa mga manonood/
tagapakinig.
 Sa iyong palagay, magiging maganda ba ang kalalabasan
ng iyong presentasyon kapag nagamit o naisagawa mo
nang maayos ang mga mungkahing paraan sa pagbigkas
ng tula? Ipaliwanag. Magiging maayos o maganda
ang kahihinatnan ng pagbigkas
sapagkat nasunod ang mga
paraang iminungkahi ng mga
eksperto sa larang ng pagbigkas.
Mawiwili ang manonood o
tagapakinig mula simula
hanggang dulo ng pagbigkas ng
tula.
H. (PAGLALAHAT) Isaisip natin…
Paglalahat ng Aralin Ano ang tinalakay natin sa araw na ito? Tinalakay po natin ang dalit at
mga mungkahing paraan sa
pagbigkas ng tula.

Ibigay ang mga paraan sa pagbigkas ng tula. Nilalakipan po ito ng hikayat,


tindig, tinig, tingin, himig,
pagbigkas, at pagkumpas.
EVALUATE Punahin mo!
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Bigyang-puna ang nakitang paraan ng pagbigkas ng
elehiya o awit gamit ang talahanayan sa ibaba.
(Ipapakita ng guro ang video clip na pinamagatang “Ang mga
Dalit para kay Maria.”
Pamagat ng napanood na elehiya o awit
Pamantayan Puna
Hikayat
Tinig
Pagbigkas
Himig

Rubriks sa pagwawasto:
EXTEND (ASSIGNMENT) Magsaliksik patungkol sa mga pang-uring nagpapasidhi ng
J. Karagdagang gawain para sa damdamin.
takdang-aralin at remediation
K. MGA TALA

VI – PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha B. Bilang ng mag-aaral na C. Nakatulong ba ang D. Bilang ng mag-aaral na
ng 80% sa pagtataya: ________ nangangailangan ng iba pang remedial? Bilang ng mag-aaral magpapatuloy sa remediation:
gawain para sa remediation: na nakaunawa sa aralin: _________
_______ ______
E. Which of my Teaching strategy/ies worked well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter with my principal or superior can help me solve?

Inihanda ni: Iniwasto ni:

PAUL JUSTINE L. PADERNILLA RAPHY V. ABANG, MAEd, MALT


Nagpakitang-turo Gurong Tagapatnubay
Petsa: Petsa:

You might also like