Professional Documents
Culture Documents
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
SANTA FE DISTRICT
CAUCO ELEMENTARY SCHOOL
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Natutukoy ang mga salitang kilos sa pangungusap at ang aspekto nito.
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkakatuto Nagagamit ang aspekto (panahunan) ng pandiwa sa pagsasalaysay
Isulat ang code ng bawat F4WG-IId-g-5
kasanayan
Uri ng Pandiwa Ayon sa Panahunan o Aspekto
Integrasyon:
*AP- Napahahalagahan ang iba’t ibang pangkat ng tao sa lalawigan at
II. NILALAMAN rehiyon (AP3PKR- IIIf-7)
*HEALTH – Ways of maintaining healthy lifestyle (H3N-Ij-19)
*ESP- Nakapagpapatunay na mahalaga ang pagkakaisa sa pagtatapos ng
gawain (EsP5PKP – If – 32)
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino - Baitang 4 Alternative Delivery Mode Ikalawang Markahan –
Pang-Mag-aaral Modyul 8: Pandiwa, Pang-uri, at Pang-abay Unang Edisyon, 2020
B. Iba Pang Kagamitang Panturo palabunutan, mga larawan, tsart, scoring board,banner, powerpoint,
activity sheets
IV. PAMAMARAAN
Sa pagsisimula ng aralin ay ipaalala ang mga alituntuning dapat
A. Balik-aral sa nakaraang aralin isaalang-alang ng mga bata habang sila ay nakikinig at gumagawa ng
at/o pagsisimula ng bagong kanilang gawain.
aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin Paglalahad ng guro ng mga salitang kilos mula sa “KILOS KO HULA
MO”. Basahin ang bawat salita.
Tanungin: Ano ang ipinapakita ng bawat salita? Ipakita ang larawan sa
bawat sagot ng mga bata.
Ano kaya ang tawag sa mga salitang ito? Yan ang aalamin natin ngayon.
Discovery Learning
Paggamit ng laro “HANAP SALITA”
P E R P E K T I B O G B B I
A Y H J N M J M G N U T Y I M
N H H N N N B N N H J R H J P
D T W Q S S S C U J H F T N E
I H U A S H Y U B N N E G K R
W R R H R A T G U M M W B M P
A E F U F Y N Y J K J S B L E
H W E J K I L O S L K Q N O K
N D W N Y J V N I M L A J P T
B S Q M H U B M N J O C M K I
N H A K B K N K M K K V B O B
M B S L N L N M K O J G G K O
D. Pagtalakay ng bagong K N D O M O M N L P M B B M Y
konsepto at paglalahad ng M M C P J Y K K O M M N B J A
bagong kasanayan #1 K O N T E M P L A T I B O N N
LARO-PICTURE REVEAL
*Huhulaan ng mga bata ang kilos na makikita sa larawan.
ASPEKTO NG PANDIWA
1. Naganap o Perpektibo- ang kilos ay naganap na o tapos na.
(halimbawa; nagluto,naglinis, naglaba, nagsampay)
2. Nagaganap o Imperpektibo- ang kilos ay kasalukuyang nagaganap.
(halimbawa; nagluluto, naglilinis, naglalaba,nagsasampay)
3. Magaganap o Kontemplatibo- ang kilos ay mangyayari pa lamang o
gaganapin.
E. Pagtalakay ng bagong (halimbawa; magluluto, maglilinis, maglalaba,magsasampay)
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 SAGUTAN KASAMA ANG MGA BATA
Panuto: Tukuyin ang mga pandiwa sa bawat pangungusap at sabihin
ang aspekto nito.
1. Nagtatanim sila ng palay.
2. Ang mga mumbaki ay nag-uusap tungkol sa gagawin nilang ritwal.
3. Ang mga Bugkalot ay nagsuot ng kanilang katutubong kasuotan
bilang tanda ng pagmamalaki sa kanilang tribo.
4. Ang ale ay nag-aani ng palay.
5. Sumasayaw sila ng katutubong sayaw.
6. Ang magkapatid ay nagbabayo ng palay.
7. Lumuha si Arman King dahil sa labis na saya para sa kaniyang
pagtatapos sa kolehiyo.
I. Pagtataya ng Aralin II. Panuto: Isulat ang tamang aspekto ng mga pandiwang nasa
nasalungguhitan.
_____________1. Ang bata ay umiiyak dahil nahulog ang kaniyang
tinapay.
_____________2. Si Mang Ambo ay naglinis kanina sa kanilang
bakuran.
_____________3. Ang mga kabataan sa aming barangay ay sasayaw sa
darating na pista.
_____________ 4. Masaya ang mga batang naliligo sa malinis na ilog.
_____________ 5. Tatahiin ni nanay mamaya ang damit ko.
J. Karagdagang gawain para sa Panuto: Magtala ng limang pandiwang nagagawa mo kung ikaw ay nasa
takdang aralin at remediation bahay. Gamitin ito sa pangungusap
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
nararanasan na nasulusyunan
sa tulong ng punong guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa kapwa ko
guro?
Prepared by:
JOSIE B. BAMBICO
Teacher I
Noted by:
VINUS C. DANIEL
School Head
Pangalan:_______________________________________________ Iskor:_________
II. Panuto: Isulat ang tamang aspekto ng mga pandiwang nasa nasalungguhitan.
_____________1. Ang bata ay umiiyak dahil nahulog ang kaniyang tinapay.
_____________2. Si Mang Ambo ay naglinis kanina sa kanilang bakuran.
_____________3. Ang mga kabataan sa aming barangay ay sasayaw sa darating na pista.
_____________ 4. Masaya ang mga batang naliligo sa malinis na ilog.
_____________ 5. Tatahiin ni nanay mamaya ang damit ko.
Pangalan:_______________________________________________ Iskor:_________
II. Panuto: Isulat ang tamang aspekto ng mga pandiwang nasa nasalungguhitan.
_____________1. Ang bata ay umiiyak dahil nahulog ang kaniyang tinapay.
_____________2. Si Mang Ambo ay naglinis kanina sa kanilang bakuran.
_____________3. Ang mga kabataan sa aming barangay ay sasayaw sa darating na pista.
_____________ 4. Masaya ang mga batang naliligo sa malinis na ilog.
_____________ 5. Tatahiin ni nanay mamaya ang damit ko.