Renn A Isance Edited

You might also like

You are on page 1of 4

KOLEHIYO NG SUBIC

WFI Compound, Brgy. Wawandue, Subic, Zambales


TEACHER EDUCATION DEPARTMENT
PAARALAN Calapandayan Integrated School Baitang/Antas 8 Mayabong
GURO Jerwin A. Beltran Asignatura Araling panlipunan
PETSA/ORAS March, 5,2024 3:00pm-3:50pm Markahan Ikatlong markahan

A. Pamantayang pang nilalaman ang mga mag aaral ay naipapamalas ang pagunawa sa naing
transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at
rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa
agham, politika at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigang
kamalayan.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging


implikasyon sa kanyang bansa, komunidad at sarili ng mga
pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong
panahon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mahalagang pagbabagong politikal, ekonomiko at
sosyo-kultural sa panahon ng Renaissance(AP8DKT-Iii-13)

I. LAYUNIN

Sa loob ngt limangpung-minutong talakayan ang mga mag aaral


sa araling panlipunan 8 ay inaasahang makamit ang 75 bahagdan
ng pagkatutong mga sumusunod:

a. Nauunawaan ang paglakas ng Europa at ang


kapangyarihan ng simbahan
b. Nabibigyang kahalaga ang simbahan at ang pinag Mulan
ng renaissance
c. Naipapakita ang kahalagahan ng ng simbahan at ang
paglakas ng europe

II. NILALAMAN Paglakas ng simbahan at ang papel nito sa palakas ng europe

MGA KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro pahina 295-301

2. Mga pahina sa kagamitang Pang-


Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Kasaysayan ng daigdigaraling panlipunan 8 pahina 295-301

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource

B. Iba pang kagamitang Panturo Marker, larawan


III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
 Panalangin

 Pagbati

 Pagtala ng mga lumiban

A. Balik-aral sa Bago tayo dumako sa ating aralin ano nga


nakaraang aralin at/o ba ang ating tinalakay noong huwebes? Ang ating talakayan ay patungkol
pagsisimula ng bagong po sa pagtatag ng National
aralin. Mahusay! Monarchy at pag-usbong ng
nation-state

Ano nga ba ang ibig sabihin ng Monarkiya? Tumutukoy ito sa pamahalaang


pinamumunuan ng hari at reyna
Magaling!

Muling nanumbalik ang


Sa tingin ninyo ano nga ba ang bahaging kapangyarihan ng hari, naging
ginagampanan ng hari sa bansa? daan ang mga bourgeoisie at
paggamit ng merkantilismo sa
muling paglakas ng kapangyarihan
ng hari.
Tama!

Ngayon naman ay dadako na tayo sa ating


susunod na aralin.
Handa na ba kayong makinig

B.Panganyak Ano ngaba ang nakikita nyo sa larawan? Simbahan po


Dito po nanalangangin ang mga
tao.
Mayroon pong pari at mga madre
dito

mahusay!

Ngayon nakikilala nyo ba sya? Isa pong Santo Papa


Sila po ang namamahala sa
simbahang katolika

Magaling, napakahusay nyong lahat

May ideya na ba kayo sa tatalakayin natin Opo Sir!


ngayong araw?
Magaling!

Ngayon ay dadako na tayo sa ating aralin


Handa na ba kayong makinig?

Bakit nga ba ang mga mamamayan ay may Dahil dito sila nananalangin at
katapatan sa kanilang simbahan? malalim ang debosyon nila sa
kanilang panginoon.

C. Pagtalakay Ng Tama!
Bagong Konsepto At
Paglalahad Ng Bagong
Konsepto Ng Bagong Dahil sa loob ng simbahan ay tinutuligsa
Kasanayan #1 ang pang-aabuso ng mga hari na naging
dahilan upang lumakas ang kapangyarihan
ng Papa.

Noong 1073, naging makpangyarihan ang


simbahan nang itakda ni Papa Gregory VII
nakapaloob dito na ang lipunan ay banal na
pagsasailalim ng Batas ng Diyos.

Sa tingin nyo may karapatan nga ba ang Opo dahil ang Santo Papa ay may
Santo Papa na tanggalin ang kapangyarihan karapatan sa banal na
ng hari na mamuno sa kanyang kristiyanismo
nasasakupan?

Mahusay!

Isa sa ideyang pinataw ni Papa Gregory VII


ay ang Investiture Controversy na
sumasalamin sa tunggalian ng interes ng
simbahan Ang simbahan ang
pinakamakapangyarihang institusyon sa
D. Pagtalakay Ng panahon ng Middle Ages Sa kabuuan ang
Bagong Konsepto At Europe sa ilalim ng ika-11 na siglo
Paglalahad Ng Bagong hanggang ika-13 na siglo ay lumakas.
Konsepto Ng Bagong
Kasanayan #2 Ngayon naman ay dadako tayo sa pagsilang
ng Renaissance sa huling bahagi ng ika-14
na siglo

Ang renaissance ay tumutukoy sa


Ano nga ba ang Renaissance? panahon ng kasaysayn sa Europa
mula ika-14 hanggang ika-16 na
dantaon.
Tma, ito rin ay namulat sa kultural at
klasikal na kaalaman ng Greece at Rome na
nagbibigay sa kahalagahan ng Tao.

May ideya ba kayo bakit sa Italy nagsibol Dahil ang italy ang pinagmulan ng
ang renaissance? kadakilaan ng sinaunang Rome at
higit na may kaugnayan ang
Italyano kaysa sa mga Romano o
alinmang bansa sa Europe

Magaling! Sa madaling salita itinuring na


sinilangan ng Renaissance ang Italy dahil sa
magandang lokasyon nito.

Mahalaga rin ang ginampanang papel ng Opo Sir!, dahil marami parin ang
E.Paglalapat Ng Aralin unibersidad ng Italy, dahil dito napanatiling sumusuporta sa gawaing mayroon
buhay ang kulturang pisikal at teknolohiya. ang simbahan

Malaki pa rin ba ang impluwensiya ng Opo sir! dahil marami parin ang
simbahan sa kasalukuyan? sumusuporta sa gawaing mayroon
ang simbahan

Mahusay!

Nakikita kong naunawaan nyo na ang ating


naging talakayan ngayong araw!

Ngayon mayroon akong hinandang


aktibidad para sainyo!

Sa isang bond paper, gumuhit ng larawang


F.Paglalahat Ng nagrerepresinta sa inyong sarili at
Aralin ipaliwanag.

Ngayon naman ay maglabas kayo ng isang


buong papel at sagutin ang mga sumusunod

G. Pagtataya Ng Aralin Panuto: Sagutin sa sagutang papel ang mga


sumusunod na tanong;

1. Ano ang naging papel ng simbahan sa


paglakas ng Europe?
2. Ano ang kahulugan ng Renaissance?
3. Bakit sa Italy nagsimula ang
Renaissance?
Takdang aralin

sainyong kwaderno ibigay ang kahulugan


ng renaissance.

Inihanda ni:
Jerwin A. Beltran

You might also like