You are on page 1of 13

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: ESP


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: DISYEMBRE 11 – 15, 2023 (WEEK 7) Markahan: IKALAWANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwatao at pagganap ng mga inaasahang hakbang, pahayag at kilos
Pangnilalaman para sa kapakanan at ng pamilya at kapwa
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmamalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng
Pagganap pamilya at kapwa
C. Mga Kasanayan sa Nakapagsasaalang-alang ng karapatan ng iba Nakikilahok sa mga patimpalak o paligsahan na
Pagkatuto/Most (EsP5P – IIg – 27) ang layunin ay pakikipagkaibigan (EsP5P – IIh –
Essential Learning 28)
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin a. Nakapagsasaalang-alang ng karapatan ng iba; a. Nakikilahok sa mga patimpalak o paligsahan na
b. Natutukoy ang mga karapatan ng bata; at ang layunin ay pakikipagkaibigan;
c. Naipakikita ang paggalang sa mga karapatan ng b. Nasasabi ang mga paraan kung paano
bata sa pamamagitan ng Pagguhit mapananatili ang isang bagong nabuong
pakikipagkaibigan mula sa pagsali sa patimpalak o
paligsahan;
c. Nakapaglalahad kung paano makatutulong ang
paggalang sa prinsipyo at interes ng isa’t isa sa
pananatili ng isang malalim na pagkakaibigan; at
d. Naipakikita ang magandang pakikitungo sa mga
nakakasalamuha sa patimpalak o paligsahan sa
pamamagitan ng pagpuri at pagbigay ng suporta
sa katunggali.

II.NILALAMAN PAGSASAALANG- PAGSASAALANG-ALANG Pakikipagkaibigan sa Pakikipagkaibigan sa LINGGUHANG


ALANG SA KARAPATAN SA KARAPATAN NG IBA Pakikilahok sa mga Pakikilahok sa mga PAGSUSULIT
NG IBA Patimpalak Patimpalak
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang Ikalawang Markahan – Ikalawang Markahan – Ikalawang Markahan – Ikalawang Markahan –
Kagamitan mula sa Modyul 6: Modyul 6: Pagsasaalang- Modyul 7: Layon ay Modyul 7: Layon ay
portal ng Learning Pagsasaalang-alang sa alang sa Karapatan ng Pakikipagkaibigan sa Pakikipagkaibigan sa
Resource/SLMs/LASs Karapatan ng Iba Iba Pakikilahok sa mga Pakikilahok sa mga
Patimpalak Patimpalak
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Sumulat ng Panuto: Iguhit ang Panuto: Sagutin ng Oo Panuto: Iguhit ang
nakaraang aralin at/o limang (5) sitwasyon na kung ang sitwasyon ay o Hindi ang sumusunod kung ang pahayag ay
pagsisimula ng magpapakita ng naglalahad ng paggalang na tanong. nagpapakita ng
bagong aralin. pagpapaubaya sa sa karapatan ng iba, X paggalang sa pagitan
sariling kapakanan para kung hindi naman. ng mga magkakaibigan
sa kabutihan ng iba. 1. Tinatawag mo
sa gitna ng patimpalak
Sabihin kung ito ay ba ang ibang tao ng
nagawa mo na o hindi 1. Pagpupuri sa nakaiinsultong
at kung hindi
pa. mga magagandang pangalan upang maging
naman.
nagawa ng kaibigang may katawa-tawa sila?
Halimbawa: kapansanan.
2. Binabasa mo
Pagpaparaya ng upuan ba ang sulat na hindi
sa mas nakatatanda sa 1. Hindi
2. Pagbibigay para sa iyo? pinahiram ng reviewer
dyip kung wala nang
pagbati sa kaklaseng may ang kaibigan dahil
bakanteng upuan. – 3. Iginagalang
mataas na iskor sa pareho kayong sasali sa
Nagawa na. mo ba ang opinyon ng
pagsusulit.
ibang tao kahit na kaiba Paligsahan sa
1. ito sa iyo? Matematika.
3. Pagkukuha ng
4. Sinasaktan
2. larawan ng walang 2. Nanlilibre sa
pahintulot at mo ba ang damdamin kaibigan dahil ang
3. pagpapakalat nito sa ng iyong mga kamag- pangkat ninyo ang
social aral at kaibigan? nanalo ng unang
media. gantimpala, at sila ay
4. 5. Nagbibigay ka pangalawa lamang.
4. Pagbibigay ng ba ng pagkain sa taong
5. tulong sa kamag-aral nagugutom?
kung nahihirapan sa 3. May dalawa
aralin. ka pang libreng tiket sa
Pambansang Museo.
5. Pagkukuha ng Ibinigay mo sa iyong
gamit ng kaibigan ng kaibigan ang isa. Sinabi
walang pahintulot. niya kung pwede ay
ibibigay niya ang isang
tiket sa kaniyang
matalik na
kaibigan.Tumanggi ka
sa kaniyang suhestiyon.

4. Hindi mo
tinanggap ang
paliwanag ng iyong
kaibigan na kaya siya
hindi nakarating sa
usapan na nagsasanay
kayo sa pag-awit sa
buong maghapon ay
dahil sa pagkakasakit
ng kaniyang ama.

5. Matagal
nang hindi
nababayaran ng iyong
kaibigan ang utang niya
sa iyo na ipinambili niya
ng basketball uniform.
Nilapitan ka niya at
agad na humingi siyang
paumanhin dahil may
sakit ang nanay niya.
Agad mo naming
tinanggap ang
paliwanag niyang ito.
P
B. Paghahabi sa layunin Ano sa palagay mo ang Sa mga patlang sa Isulat sa loob ng puso
ng aralin karapatan ang hindi ibaba, isulat ang ang pangalan ng iyong
natatamasa ng bata sa pangalan ng limang matalik na kaibigan at
larawan?
kaibigan mo. Sa ibaba isulat ang mga
ng bawat pangalan, katangian na iyong
isulat kung paano mo nagustuhan sa kanya.
Ano ang iyong sila naging kaibigan.
napapansin sa Sundin ang halimbawa
larawan? sa ibaba. Halimbawa:
Karen – binigyan ko
siya ng aking baon

1. Pangalan:
__________

2. Pangalan:
__________
3. Pangalan:
__________

4. Pangalan:
__________

5. Pangalan:
__________

C. Pag-uugnay ng mga Sagutin natin ang mga Ang karapatang Ikaw ba ay may Ikaw ba ay may
halimbawa sa tanong. mabuhay, maging kaibigan na kaibigan na
bagong aralin. 1. Batay sa larawan, malusog, makapag-aral napagsasabihan mo ng napagsasabihan mo ng
saan kaya papunta ang at mamuhay ng payapa iyong mga kasiyahan at iyong mga kasiyahan at
mga bata? Ano ang ay iilan lamang sa mga kalungkutan? Paano kalungkutan? Paano
kanilang gagawin dito? karapatang taglay ng kayo naging kayo naging
___________________ bawat tao. Ang magkaibigan? Siya ba magkaibigan? Siya ba
__ 2. Ano kaya ang pagsaalangalang sa ay handang tumulong ay handang tumulong
nararamdaman ng mga karapatan ng iba ay sa iyo kahit walang sa iyo kahit walang
bata habang papunta nagpapakita ng inaasahang kapalit? inaasahang kapalit?
sila ng paaralan? paggalang sa iyong Minsan ay may mga Minsan ay may mga
___________________ kapuwa. Ito isang nakikilala tayong mga nakikilala tayong mga
__ 3. Ano ang maaaring kalugod-lugod na bagong kaibigan sa bagong kaibigan sa
matutunan ng mga katangian na dapat patimplak o patimplak o
bata sa paaralan? tularan ng isang batang paligsahang ating paligsahang ating
___________________ katulad mo. Mahalagang sinasalihan. Lahat tayo sinasalihan. Lahat tayo
__ isaalang-alang ang ay may mga kaibigan. ay may mga kaibigan.
karapatan ng iba upang Sila ang mga taong Sila ang mga taong
4. Ano ang makaiwas sa gulo at nasasabihan natin ng nasasabihan natin ng
kahalagahang makamit ang tunay na ating kasiyahan at ating kasiyahan at
naidudulot ng pag- kapayapaan sa buhay ng kalungkutan. Dahil kalungkutan. Dahil
aaral? bawat isa. kaibigan natin sila, kaibigan natin sila,
___________________ halos nagkakapareho halos nagkakapareho
__ ang ating interes at ang ating interes at
5. Anong karapatan ng paboritong mga bagay. paboritong mga bagay.
bawat bata ang Madalas nasasabi na Madalas nasasabi na
ipinakikita sa larawan? ang kaibigan ay isang ang kaibigan ay isang
___________________ kayamanang dapat kayamanang dapat
__ ingatan dahil sila ay ingatan dahil sila ay
mahalaga. Makikilala mahalaga. Makikilala
6. Paano maipakikita ng ang isang tunay na ang isang tunay na
bawat bata ang kaibigan sa mga kaibigan sa mga
pagpapahalaga niya sa pagkakataong may pagkakataong may
edukasyon? problema at kalamidad problema at kalamidad
___________________ dahil sila ang mga dahil sila ang mga
__ taong handang taong handang
tumulong nang walang tumulong nang walang
inaasahang kapalit. Sila inaasahang kapalit. Sila
ang maituturing na ang maituturing na
kapamilya. kapamilya.
D. Pagtalakay ng Bakit kailangan nating Bawat bata ay may Paano kaya Paano kaya
bagong konsepto at magbigay ng paggalang karapatan sa sapat na mapapanatili ang mapapanatili ang
paglalahad ng sa karapatan ng bawat pagkain, tirahan at pag- pagiging magkaibigan pagiging magkaibigan
bagong kasanayan #1 tao? aaral. Kaakibat nito ang sa pamamagitan ng sa pamamagitan ng
pagbibigay ng respeto at paggalang? Paano natin paggalang? Paano natin
paggalang sa karapatan iingatan ang bagong iingatan ang bagong
ng bawat isa. nabuong pagkakaibigan nabuong pagkakaibigan
mula sa pagsali sa mula sa pagsali sa
timpalak o paligsahan? timpalak o paligsahan?
E. Pagtalakay ng Ang paggalang sa Ang paggalang sa Paano kaya Paano kaya
bagong konsepto at karapatan ng bawat tao karapatan ng bawat tao mapapanatili ang mapapanatili ang
paglalahad ng ay isa ring pagpapakita ay isa ring pagpapakita pagiging magkaibigan pagiging magkaibigan
bagong kasanayan #2 ng pagbibigay respeto. ng pagbibigay respeto. sa pamamagitan ng sa pamamagitan ng
Ito ay paggalang sa Ito ay paggalang sa paggalang? Paano natin paggalang? Paano natin
nararamdaman ng nararamdaman ng iingatan ang bagong iingatan ang bagong
kapuwa sa lahat ng kapuwa sa lahat ng oras nabuong pagkakaibigan nabuong pagkakaibigan
oras at pagkakataon. at pagkakataon. Ang mula sa pagsali sa mula sa pagsali sa
Ang hindi pagpipilit ng hindi pagpipilit ng timpalak o paligsahan? timpalak o paligsahan?
sariling paniniwala sa sariling paniniwala sa
iba, hindi pagkuha ng iba, hindi pagkuha ng
mga bagay na pag-aari mga bagay na pag-aari
ng iba, hindi pag ng iba, hindi pag
“videoke” sa kalaliman “videoke” sa kalaliman
ng gabi, hindi ng gabi, hindi pagkakalat
pagkakalat ng kamalian ng kamalian ng iba at
ng iba at hindi pagtawa hindi pagtawa at
at pagmaliit sa pagmaliit sa kakulangan
kakulangan o o kapansanan ng ibang
kapansanan ng ibang tao ay naglalarawan ng
tao ay naglalarawan ng pagsasaalang-alang ng
pagsasaalang-alang ng karapatan ng kapuwa-
karapatan ng kapuwa- tao. Bukod dito ang
tao. Bukod dito ang sumusunod ay ilan sa
sumusunod ay ilan sa mga karapatan ng bawat
mga karapatan ng batang Pilipino na dapat
bawat batang Pilipino mong isaalang-alang.
na dapat mong
isaalang-alang. Tandaan ang mga ito.
Tandaan ang mga ito. 1. Maisilang at
magkaroon ng pangalan
1. Maisilang at at nasyonalidad.
magkaroon ng 2. Magkaroon ng
pangalan at tahanan at pamilyang
nasyonalidad. mag-aaruga.
2. Magkaroon ng 3. Manirahan sa payapa
tahanan at pamilyang at tahimik na lugar.
mag-aaruga. 4. Magkaroon ng sapat
3. Manirahan sa na pagkain, malusog at
payapa at tahimik na aktibong katawan.
lugar. 5. Mabigyan ng sapat na
4. Magkaroon ng sapat edukasyon.
na pagkain, malusog at 6. Mapaunlad ang
aktibong katawan. kakayahan.
5. Mabigyan ng sapat 7. Mabigyan ng
na edukasyon. pagkakataong
6. Mapaunlad ang makapaglaro at
kakayahan. makapaglibang.
7. Mabigyan ng 8. Mabigyan ng
pagkakataong proteksyon laban sa
makapaglaro at pang-aabuso, panganib
makapaglibang. at karahasan.
8. Mabigyan ng 9. Maipagtanggol at
proteksyon laban sa matulungan ng
pang-aabuso, panganib pamahalaan.
at karahasan. 10. Makapagpapahayag
9. Maipagtanggol at ng sariling pananaw.
matulungan ng
pamahalaan.
10. Makapagpapahayag
ng sariling pananaw.
F. Paglinang sa Panuto: Iguhit ang Panuto: Basahin ang Panuto: Sa loob ng
Kabihasaan masayang mukha kung Panuto: Iguhit ang sumusunod na isang puso, gumawa ng
(Tungo sa Formative ang nakasaad sa kung nagpapakita ng sitwasyon. Isulat ang isang sulat para sa
Assessment) pangungusap ay paggalang sa karapatan FRIEND kung iyong matalik na
nagpapakita ng nagpapakita ng kaibigan. Humingi ng
ng iba, kung hindi.
pagsasaalang-alang sa paggalang sa kaibigan paumanhin at
________ 1. Tumitigil
karapatan ng ibang tao at ekis FRIENDZONED magpasalamat sa mga
ako sa paglalaro at pag-
at malungkot na kung hindi. Gawin ito sa pagkakataong hindi
iingay kapag may
mukha kung hindi. iyong kuwaderno. kayo nag kaunawaan sa
nagpapahinga.
iba’t ibang bagay.
1.
1. Pagbabasa ng ________ 2. Iniiwasan Sinisikap na
sulat na hindi para sa ko ang matulungan ang isang
iyo. makipagkuwentuhan sa kaibigan na may
loob ng simbahan. kapansanan.
2.
2. Pagsasabihan ________ 3. Tahimik
Iniingatan ang
ang mga kaklaseng ako na lumalakad sa
damdamin ng kamag-
nanunukso ng kamag- pasilyo ng eskwelahan sa
aral o kaibigan.
aral na may oras ng klase.
kapansanan.
________ 4.Magalang at 3. Nagpapahiram ng
mahinahon akong pambura sa katabing
3. Pagpipilit ng nagpapaliwanag sa aking kalahok sa poster-
sariling opinyon sa iba. kausap kung hindi ko making contest.
nagustuhan ang kanyang
sinasabi.
4. Pagpapatay ng 4. Nakikipag-groupie at
________ 5. Gumagamit
videoke kung alas dyes selfie sa ibang kalahok
ako ng magagalang na
na ng gabi. sa inter-school dance
salita lalo na sa
competition.
pakikipag-usap sa
5. Pagsasali sa matatanda.
5. Pinipilit pasayahin
pambabato sa taong
ang kaibigang natalo sa
grasa.
singing contest.
G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalaga na Bakit mahalaga na Anong mabuting Paano mo maipapakita
pang-araw-araw na malaman mo ang iyong malaman mo ang iyong naidudulot ng ang pakikipagkaibigan
buhay karapatan bilang isang karapatan bilang isang pakikipagkaibigan sa kahit ikaw ay nasa gitna
bata? Ano ang epekto bata? Ano ang epekto gitna ng paligsahan? ng paligsahan?
nito sa paggalang din sa nito sa paggalang din sa
karapatan ng ibang karapatan ng ibang tao?
tao?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang mga karapatan Ano ang mga karapatan Bakit kailangang isipin Bakit mahalaga ang
ng isang tao na umiiral ng isang tao na umiiral ang paggalang sa iyong pakikipagkaibigan at
sa ating bansa? sa ating bansa? kaibigan? paggalang sa iyong
kaibigan sa gitna ng
paligsahan o
patimpalak?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Markahan ng Panuto: Basahin ang Panuto: Basahin ang Panuto: Sagutin ang
tsek (/ ) kung sitwasyon at isulat kung mga sumusunod na mga sumusunod na
nagpapakita ito ng paano maipakikita ang sitwasyon. Iguhit ang tanong. Isulat sa
paggalang sa karapatan paggalang at patlang kung Oo o
ng iba at ekis ( X ) kung pagsasaalang-alang sa kung ito ay Hindi ang iyong sagot
hindi. karapatan ng kapuwa- nagpapakita ng sa mga sumusunod na
tao. Isulat sa kahon ang paggalang sa pagitan sitwasyon. Ipaliwanag
________ 1. Maingay iyong sagot. ng mga magkakaibigan ang sagot sa bawat
kayo ng mga kaibigan 1. Hinayaan ka ng iyong at gumuhit naman ng tanong.
mo kahit natutulog ang kapatid na gamitin ang
bunsong kapatid mo sa kung hindi.
mga art materials niya at
kabilang kwarto. labas-pasok ka lang sa 1. Iginagalang
kaniyang silid. Isang mo ba ang opinyon ng
________ 2. Binabasa
mo ang sulat ng iyong araw, may nakita kang 1. Tinutukso ang iyong kaibigan ukol sa
kaibigan ng walang kahon sa ibabaw ng kaibigan sapagkat hindi mga paraan kung
pahintulot. kaniyang mesa at parang siya naibili ng magulang paano susundin ang
gusto mong usisain kung batas ng paglalaro ng
nito ng kaniyang
________ 3. ano ito. Ano ang gagawin kahit anong isports?
paboritong sapatos.
Pinahihinaan mo ang mo? ___________________
volume ng telebisyon ___
2. Hinihintay ang
dahil nag-aaral ang
kaibigang seryosong
iyong ate. 2. Tinuturuan
naghahanda sa
mo ba ang iyong
________ 4. 2. Ika-4 pa lamang ng kanilang laban sa Quiz kaibigan sa
Tinutulungan mo ang madaling araw ay Bee. paghahanda kahit na
iyong kaklase na napapansin mo nang kayo ay magkalaban sa
nahirapan sa aralin. palaging naghahanda si isang paligsahan?
3. Kusang loob
nanay ng inyong agahan ___________________
________ 5. Inuunahan na tinuturuan ang
at ng isusuot ninyo araw- ___
mo sa pila sa kantina kaibigan kahit na may
araw. Sa buong
ang kamag-aral mong mga pagkakataon na
maghapon ay nakikita
may kapansanan kahit nahihirapan dahil may 3.
mo ring naglalaba,
huli kang dumating mga iba pang gawain. Ipinagmamalaki mo ba
naglilinis ng bahay,
naghuhugas ng mga ang iyong kaibigan
pinggan at nag-aalaga kahit na ikaw ay natalo
4. Pinanood ang
siya ng nakababata sa kanya sa isang
laro ng kaibigan sa
mong kapatid hanggang paligsahan o
kabilang pangkat para
ika-10 ng gabi. Pagod na patimpalak?
malaman kung paano
pagod siya palagi ngunit ___________________
tatalunin ang mga ito
ni minsan hindi siya ___
sa oras ng inyong
nagreklamo. Bilang isang paglalaban sa
bata ano ang gagawin championship. 4. Tinatanggap
mo? mo ba nang maluwag
5. Maibabahagi sa puso mo ang iyong
mo sa iyong kaibigan pagkatalo sa isang
ang mga aklat sa kaibigan samga
3. Narinig mo ang isang paligsahan at
taong may sinasabi laban isports na pareho patimpalak?
sa kaibigan mo. Lahat ng ninyong paboritong ___________________
sinabi niya ay totoo. layunin.
___
Bilang kaibigan, ano ang
gagawin mo?
5. Tinutulungan
mo ba ang iyong
4 kaibigan kahit marami
. Napansin mo ang isang kang gagawin para sa
mag-aaral na may iyong sasalihang
kapansanan ay tinutukso patimpalak sa tagisan
sa kabilang silid. Sa takot ng talino?
at hiya, napaiyak ito. Ano ___________________
ang dapat mong gawin? ___

5. Madalas nagkakasakit
si Noel. Ito ay dahil sa
kakulangan ng
sustansiya sa mga
pagkaing kinakain niya.
Bilang isang batang
kumakain ng sapat at
masusustansiyang
pagkain, paano mo
matutulungan si Noel?

J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like