You are on page 1of 8

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: AMBRAY ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-

Guro: DARLENE GRACE A. VITERBO Asignatura: ESP


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: ENERO 8 – 12, 2024 (WEEK 8) Markahan: IKALAWANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


ENERO 8, 2024 ENERO 9, 2024 ENERO 10, 2024 ENERO 11, 2024 ENERO 12, 2024
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwatao at pagganap ng mga inaasahang hakbang, pahayag at kilos para sa kapakanan at ng pamilya at kapwa
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmamalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng pamilya at kapwa
C. Mga Kasanayan sa Nakikilahok sa mga patimpalak o paligsahan na ang layunin ay Nagagampanan nang buong husay ang anumang tungkulin sa programa o
Pagkatuto/Most Essential pakikipagkaibigan (EsP5P – IIh – 28) proyekto gamit ang anumang teknolohiya sa paaralan. (EsP5P-lli-29)
Learning Competencies
(MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin a. Nakikilahok sa mga patimpalak o paligsahan na ang layunin ay a. Nagagampanan nang buong husay ang anumang tungkulin sa programa o
pakikipagkaibigan; proyekto gamit ang anumang teknolohiya sa paaralan
b. Nasasabi ang mga paraan kung paano mapananatili ang isang b. Nakapaglalarawan na ang paggamit ng media at teknolohiya ay
bagong nabuong pakikipagkaibigan mula sa pagsali sa patimpalak makapagdudulot ng paggalang sa opinyon ng ibang tao
o paligsahan; c. Naisasakatuparan ang wastong paraan ng paggamit ng media at
c. Nakapaglalahad kung paano makatutulong ang paggalang sa teknolohiya
prinsipyo at interes ng isa’t isa sa pananatili ng isang malalim na
pagkakaibigan; at
d. Naipakikita ang magandang pakikitungo sa mga
nakakasalamuha sa patimpalak o paligsahan sa pamamagitan ng
pagpuri at pagbigay ng suporta sa katunggali.

II.NILALAMAN PAKIKIPAGKAIBIGAN SA PAKIKILAHOK SA MGA PATIMPALAK PAGGANAP SA TUNGKULIN GAMIT ANG TEKNOLOHIYA SUMATIBONG PAGSUSULIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan Ikalawang Markahan – Modyul 7: Layon ay Pakikipagkaibigan sa Ikalawang Markahan – Modyul 8:
mula sa portal ng Learning Pakikilahok sa mga Patimpalak Pagganap sa Tungkulin Gamit ang
Resource/SLMs/LASs Teknolohiya
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Panuto: Basahin ang sumusunod na Panuto: Iguhit ang kung ang Pagsasabi ng panuto.
Panuto: Iguhit ang kung Panuto: Iguhit ang
aralin at/o pagsisimula ng pahayag ay nagpapakita ng mga
ang pahayag ay nagpapakita ng kung ang pangungusap ay sitwasyon. Iguhit ang bilang na
bagong aralin. tungkulin sa paggamit ng media at
paggalang sa pagitan ng mga nakasaad ng pagiging nagpapakita ng tamang gawain ng
magkakaibigan sa gitna ng palakaibigan sa isang pakikipagkaibigan sa pakikilahok sa
teknolohiya at kung hindi
patimpalak o paligsahang mga patimpalak at kung hindi
patimpalak at kung hindi naman.
sinalihan at (X) kung hindi. naman.
naman. ____1. Binabati ko ang mga
____1. Tinutukso ang kaibigan ___1. Pag-iwas sa mga kapuwa ___1. Pagberipika sa mga
nanalong kalahok sa kalahok sa patimpalak.
mong hindi naibili ng kanyang impormasyon na nababasa sa
patimpalak kahit ako ay ___2. Pagbati sa mga nanalo sa
mga magulang ng paborito internet at iba pang media bago ito
natalo. patimpalak.
niyang sapatos. ipamahagi sa iba.
____2. Pinapahiram ko ang ___3. Pagpapahiram ng gamit sa mga
____2. Hinihintay ang kaibigang ___2. Hindi paglalathala ng mga
ibang kalahok ng aking gamit kapuwa kalahok ng patimpalak.
seryosong naghahanda ng pribadong larawan at impormasyon
kung ito ay kailangan nila. ___4. Pagtangging makipagkamay
kanilang laban sa Quiz Bee. sa social media.
____3. Nakikipagkamay ako pagkatapos ng patimpalak.
____3. Kusang-loob na ___3. Paglimita sa paggamit ng
sa mga nanalo sa paligsahang ___5. Pakikipagkilala sa mga kapuwa
tinuturuan ang kaibigan kahit na internet.
aking sinalihan. kalahok ng patimpalak.
may mga pagkakataon na ___4. Pag-block sa hindi angkop o
____4. Tinatapos ko ang
nahihirapan ka na dahil may iba hindi ligtas na application sa
programa ng paligsahan kahit
pang gawaing kailangang internet.
ako ay natalo.
tapusin. ___5. Pagtatakda ng oras at lugar
____5. Niyayaya kong kumain
____4. Pinaghahambing mo ang ng paggamit ng mga gadget sa loob
ng snacks ang ibang kasali ng
laro ng dalawang pangkat upang ng tahanan.
paligsahan o palaro upang
malaman kung paano tatalunin mas makilala ang isa’t isa.
ng grupo ng kaibigan mo ang
katunggali sa oras ng paglalaban
nila sa championship.
____5. Ibinabahagi mo sa iyong
kaibigan ang mga aklat ukol sa
isports na pareho ninyong
paboritong nilalaro
B. Paghahabi sa layunin ng Basahin at intindihin ang Tukuyin ang mga media at teknolohiya Sa iyong palagay, ano ang mali sa Pagbibigay ng papel sagutan.
aralin memory verse sa ibaba. Sa sa ibaba. larawang ito? Paano mo kaya ito
iyong palagay, ano ang ibig maitatama?
sabihin nito?
Makikilala ang isang kaibigan sa Kawikaan 17:17 1.
panahon ng kagipitan; Ang kaibigan ay
malalapitan sa oras ng nagmamahal sa lahat ng
pangangailangan. panahon, at sa oras ng
Ano ang masasabi mo sa 2.
kagipita’y kapatid na
kasabihang ito?
tumutulong.

C. Pag-uugnay ng mga Ikaw ba ay may kaibigan na Ang tunay na kaibigan ay Malaki ang naitutulong ng teknolohiya Malaki ang naitutulong ng Pagpapa-alala ng ilang mga
halimbawa sa bagong napagsasabihan mo ng iyong tunay na nagmamahal at sa pagtupad ng iba’t ibang tungkulin teknolohiya sa pagtupad ng iba’t instruksiyon.
aralin. mga kasiyahan at kalungkutan? nagmamalasakit sa gitna ng ng tao sa paaralan, sa pamilya at sa ibang tungkulin ng tao sa paaralan,
Paano kayo naging problema o pagsubok lalo na pamayanan. Kaakibat ng magagandang sa pamilya at sa pamayanan.
magkaibigan? Siya ba ay kung ito ay tungkol sa labanan dulot ay ang panganib ng malabisang Kaakibat ng magagandang dulot ay
handang tumulong sa iyo kahit sa patimpalak o paligsahan sa paggamit nito. Sa araling ito ang panganib ng malabisang
walang inaasahang kapalit? pagitan ng dalawang matututunan mong gampanan ang paggamit nito. Sa araling ito
Minsan ay may mga nakikilala magkakaibigan. iyong mga tungkulin sa pamamagitan matututunan mong gampanan ang
tayong mga bagong kaibigan sa ng responsableng paggamit ng media iyong mga tungkulin sa
patimplak o paligsahang ating at teknolohiya. pamamagitan ng responsableng
sinasalihan. Lahat tayo ay may paggamit ng media at teknolohiya.
mga kaibigan. Sila ang mga
taong nasasabihan natin ng ating
kasiyahan at kalungkutan. Dahil
kaibigan natin sila, halos
nagkakapareho ang ating interes
at paboritong mga bagay.
Madalas nasasabi na ang
kaibigan ay isang kayamanang
dapat ingatan dahil sila ay
mahalaga. Makikilala ang isang
tunay na kaibigan sa mga
pagkakataong may problema at
kalamidad dahil sila ang mga
taong handang tumulong nang
walang inaasahang kapalit. Sila
ang maituturing na kapamilya.
D. Pagtalakay ng bagong Paano kaya mapapanatili ang Basahin ang maikling kuwento Malaki ang nagagawa ng media at Kaya bilang isang magaaral sa Pagsagot sa sumatibong
konsepto at paglalahad pagiging magkaibigan sa ng dalawang magkaibigan at teknolohiya sa pagbuo ng pananaw, elementarya, dapat pagsumikapan pagsusulit.
ng bagong kasanayan #1 pamamagitan ng paggalang? sagutin ang mga tanong gawi, pagpapahalaga at higit sa lahat, mong malinang ang iyong
Paano natin iingatan ang bagong pagkatapos ng kuwento. sa pag-unlad ng kaalaman ng tao. Ang kakayahan sa loob at labas ng
nabuong pagkakaibigan mula sa paglinang ng kakayahan ng isang mag- paaralan para sa magandang
pagsali sa timpalak o aaral ay nagagawa sa pamamagitan ng kinabukasan. Kailangan mo ring
paligsahan? pagtupad ng mga tungkulin sa isang malaman na ang bawat teknolohiya
programa gamit ang anumang ay may mabuti at masamang
teknolohiya sa paaralan. Ang mga naidudulot, lalo na ang labis na
tungkuling ito na nakasalalay sa bawat paggamit nito. Ang kailangan mong
isa ay paraan upang maisakilos ang gawin ay alamin ang mga
mga ideya sa bawat programa. alituntunin sa paggamit nito at
kung kailan ito dapat gamitin.
E. Pagtalakay ng bagong Paano kaya mapapanatili ang Pagkakaibigan sa gitna ng Ang paggamit ng media at Ang mga sumusunod ay ilan sa mga Pagkolekta sa mga papel
konsepto at paglalahad pagiging magkaibigan sa Paligsahan teknolohiya ay hindi masama bagkus paraan ng responsableng paggamit sagutan.
ng bagong kasanayan #2 pamamagitan ng paggalang? ay napadadali at napaghuhusay ang ng media at teknolohiya.
Paano natin iingatan ang bagong pagganap ng mga tungkulin sa pagbuo 1. Pagberipika sa mga
nabuong pagkakaibigan mula sa ng programa at proyekto sa tulong ng impormasyon na nababasa sa
pagsali sa timpalak o mga ito. Sa kadahilanang ang mga internet at iba pang media bago ito
paligsahan? kabataan ay napaliligiran ng iba’t ibang ipamahagi sa iba.
Paano kaya mapapanatili ang uri ng media at teknolohiya, 2. Hindi paglalathala ng mga
pagiging magkaibigan sa mahalagang magabayan sila sa tamang pribadong larawan at impormasyon
pamamagitan ng paggalang? paggamit ng mga ito ng kanilang mga sa social media.
Paano natin iingatan ang bagong magulang, guro at iba pang 3. Paglimita sa paggamit ng
nabuong pagkakaibigan mula sa nakatatanda. Bawat bata ay dapat internet.
pagsali sa timpalak o maging responsable sa paggamit ng 4. Pag-block sa hindi angkop o hindi
paligsahan? media o teknolohiya dahil sa ligtas na application sa internet.
masamang dulot nito sa kalusugan. Ito 5. Pagtatakda ng oras at lugar ng
ay batay sa pananaliksik ng mga paggamit ng mga gadget sa loob ng
eksperto ukol sa mga epekto ng labis tahanan.
na pagkahumaling sa media at
teknolohiya.
F. Paglinang sa Kabihasaan Panuto: Isulat sa loob ng kahon Mga gabay na tanong: Isulat Panuto: Sagutin ang mga tanong. Panuto: Ibigay ang bumubuo sa Pagwawasto ng pagsusulit.
(Tungo sa Formative ang numero ng sitwasyon na sa patlang ang sagot bawat uri ng media at teknolohiya.
Assessment) nagpapakita ng paggalang sa 1. Sino ang dalawang tauhan Sipiin o kopyahin ang kahon sa
magkakaibigan. sa kuwento? Ilarawan sila. iyong kuwaderno at isulat ang mga
________________________ pamamaraan ng responsableng
2. Bakit sila kinagigiliwan ng 1. Ano-anong mga teknolohiya o paggamit nito sa loob ng kahon.
1. Hindi mo pinahiram ng kanilang mga guro? gadget and iyong nakikita sa larawan?
reviewer ang kaibigan mo dahil ________________________ Uri ng Media Mapanaguta
pareho kayong sasali sa 3. Ano ang sasalihan nilang at ng Paggamit
Paligsahan sa Matematika. paligsahan o patimpalak? Teknolohiya
2. Isinama mo sa blow-out ang ________________________
iyong kaibigan dahil nanalo ang 4. Ano sa palagay niyo ang 2. Ano-ano ang naitutulong ng mga A. Pagsuri sa
pangkat ninyo ng unang naramdaman ni Rona nang gadget tulad ng laptop at cellphone sa
gantimpala sa jazz chants piliing pinuno ng patimpalak si iyong pag-aaral? Tradisyonal mga
competition at siya ay Lena? nilalamang
pangalawa lamang. ________________________ Halimbawa: impormasyo
3. May dalawa ka pang libreng 5. Ano ang mabuting naidulot Dyaryo n bago ito
ticket sa Pambansang Museo. ng paligsahan kina Rona at
Ibinigay mo sa iyong kaibigan Lena? Naging mabuti ba ito sa paniwalaan
3. Bakit kailangang sundin ang mga
ang isa. Hiniling niya sa iyo kung kanila? Patunayan ang sagot. tungkulin sa paggamit ng gadget o at ipamahagi
puwedeng ibigay mo ang isa ________________________ anumang uri ng teknolohiya? sa iba.
pang ticket sa kanyang matalik
na kaibigan. Tumanggi ka sa 1.
kaniyang suhestiyon.
4. Hindi mo tinanggap ang
paliwanag ng iyong kaibigan na 4. Sa iyong palagay, ilang oras ang
kaya siya hindi nakarating sa dapat gugulin sa paggamit ng 2.
usapan na magsanay kayo sa teknolohiya?
pag-awit sa buong maghapon ay
dahil sa biglaang pagkakasakit ng
kaniyang ama. B. Makabago Paglimita sa
oras ng
Halimbawa: paggamit ng
cellphone.
Cellphone

3.

4.

5.

G. Paglalapat ng aralin sa Sa papaanong paraan mo Sa tuwing ikaw ay Bilang mag-aaral, ano-ano ang mabuti Bilang mag-aaral, ano-ano ang Pagbabalik ng papel sagutan
pang-araw-araw na buhay maipapakita na ikaw ay handing nakakaranas ng pagkapanalo at hindi mabuting epekto ng paggamit mabuti at hindi mabuting epekto sa mga bata.
makipagkaibigan sa kapwa kahit kailangan bang ikaw ay ng multimedia o teknolohiya? ng paggamit ng multimedia o
na kayo ay nasa isang purihin? Oo o Hindi? Bakit? teknolohiya?
paligsahan?
H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalaga ang Naranasan mo na bang sumali Bakit mahalaga ang pagganap at Bakit mahalaga ang pagganap at Pagwawasto muli.
pakikipagkaibigan at paggalang sa isang patimpalak? Sino-sino pagsasabuhay ng mga tungkulin sa pagsasabuhay ng mga tungkulin sa
sa iyong kaibigan sa gitna ng ang kasama mo sa patimpalak paggamit ng teknolohiya? paggamit ng teknolohiya?
paligsahan o patimpalak? na iyon? Kasama mo na ba
ang iyong kaibigan? Ano ang
naramdaman mo sa pagsali sa
patimpalak kasama ang iyong
kaibigan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Markahan ng tsek (/) Panuto: Mahalaga ang Panuto: Nakatala sa ibaba ang ilang Panuto: Itala ang mabuti at di- Pagtala ng mga iskor.
ang patlang kung ang pagkakaroon ng paggalang mga maling gawi sa paggamit ng media mabuting naidudulot ng media at
pangungusap na nakasaad ay upang mapanatili ang at teknolohiya. Punan ang patlng ng teknolohiya sa mga tao gamit and
nagpapakita ng pagiging pagkakaibigan. Basahin ang maaari mong gawing hakbang upang sumusunod na porma. Isulat ang
palakaibigan sa isang patimpalak mga sitwasyon sa ibaba at maitama ang mga nakasaad na maling iyong sagot sa iyong kuwaderno.
o paligsahang sinalihan at (X) isulat sa kahon kung ano ang gawain.
kung hindi. gagawin mo sa bawat 1. Ginagamit ang social media account 1. Kalusugan
_________1. Nilalapitan at sitwasyon. (5 puntos) upang magpakalat ng maling a. Mabuti ____________________
kinakausap ko ang ibang kalahok 1. Nagkaroon ka ng isang impormasyon at mga balita. b. Di-Mabuti__________________
sa isang paligsahan kahit na sila kamag-aral na kabilang sa _______________________________ 2. Relasyon
ay mga katunggali ko. tinatawag na Indigenous 2. Inuuna ang paglalaro sa computer a. Mabuti_____________________
_________2. Iginagalang ko ang Peoples o kapuwa Pilipino na bago ang paggawa ng mga takdang- b. Di-Mabuti__________________
anumang hatol ng hurado kapag mula sa malayong lugar sa aralin. 3. Pag-aaral
may paligsahan. Pilipinas, at sila ay may ______________________________ a. Mabuti____________________
_________3. Ngumingiti ako sa kakaibang kaugalian. Narinig 3. Lumiliban sa klase para lamang b. Di-Mabuti__________________
ibang kalahok ng paligsahan mo na pinagtatawanan siya ng mapanood ang sinusubaybayang
kahit hindi ko sila kakilala. iba mo pang mga kaibigan. teleserye
_________4. Pinapalakpakan ko Ano ang gagawin mo? _____________________________
ang ibang kalahok na kasali sa 2. Magkaiba kayo ng relihiyon
patimpalak matapos silang ng iyong matalik na kaibigan.
magtanghal. Niyaya ka niyang magsimba
_________5. Nakikipag-chat ako muna sa kanilang simbahan
sa mga naging kakilala ko sa bago ka niya I blow out sa
isang paligsahan upang isang kainan. Ano ang
mapalapit kami sa isa’t isa. gagawin mo?
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

MICHELLE M. DORADO LOIDA R. OVILLA


School Head Master Teacher II

Pagkakaibigan sa gitna ng Paligsahan


(Enero 9,2024 Martes)
Sa mababang paaralan ng San Rafael ay may isang batang nagngangalang Rona. Siya ay isang masipag na bata at talaga namang napaka talino at maasahan sa lahat ng kaniyang mga ginagawa sa paaralan. Siya ay
laging sinasabak sa mga patimpalak at paligsahan at lagi naman siyang nagbibigay karangalan sa kaniyang paaralan. Siya ay masasabing isa sa mga kinagigiliwang mag aaral ng mga guro sapagkat siya ay lubhang
masipag mag-aral. Isang araw, may isang bagong mag-aaral ang dumating sa paaralan, siya ay si Lena. Nagmula si Lena sa isang pribadong paaralan sa Maynila at dahil sa pandemya na kinakaharap ng mundo at
napilitan silang bumalik na sa Tarlac. Si Lena ay nag lumipat sa Mababang Paaralan ng San Rafael. Si Lena ay nakita ang kakayahan ng kaniyang mga guro sa kaniyang bagong paaralan. Siya ay nasa ika limang
baiting at nagpapakita ng gilas at talento sa mga asignatura ng kaniyang pinag aaralan. Dumaan ang mga buwan at nagkaroon ng mga paligsahan sa kanilang paaralan, si Rona na laging nananalo ngayon ay tinatalo
na ni Lena. Sila ay laging nag uunahan sa mga kompetisyon. Mas Madalas na nanalo si Lena ngayon kaysa kay Rona. Sinasabihan ng mga kaibigan ni Rona na hindi na siya ang bagong paborito ng kanilang mga guro.
Isang araw, nagkaroon ng patimpalak ang mga paaralan. Si Rona at Lena ang pinili ng punong guro upang irepresenta ang paaralan sa isang paligsahan sa Quiz Bee sa Matematika. Si Lena ang naatasang maging
pinuno nilang dalawa. Natatakot na makipag usap si Rona kay Lena baka hindi sila magkasundo nito ngunit laking gulat niya ng kausapin siya nito at sabihin na sana ay maging magkaibigan sila upang magkaroon
sila ng pagtutulungan sa kanilang paligsahan. Sinabihan niya pa si Rona na mag aral sila at maghanda para sa paligsahan sa kanilang tahanan. Sila ay naging magkaibigan at naghahanda para sa nalalapit na
patimpalak sa para sa kanilang paaralan. Naging magkaibigan ang dalawang bata at naghanda para sa paligsahan na sasalihan, dumating ang araw ng labanan at matagumpay ang dalawang bata. Sila ay nagwagi sa
patimpalak na kanilang sinalihan. Pagkatapos ng paligsahan sila ay naging matalik na magkaibigan.

You might also like