You are on page 1of 8

Paaralan: Ambray Elementary School Baitang: V

GRADES 1 to 12
Guro: Darlene Grace A. Viterbo Asignatura: Filipino
DAILY LESSON LOG
NOBYEMBRE 13-17, 2023
MLQ- 1:20 pm – 2:10 pm RFM- 10:50 am-11:40 am Ikalawang Markahan
Petsa at Oras: ERQ- 10:00 am–10:50 am DPM- 12:30 pm – 1:20 pm Markahan: (Unang Linggo)

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


NOBYEMBRE 13, 2023 NOBYEMBRE 14, 2023 NOBYEMBRE 15, 2023 NOBYEMBRE 16, 2023 NOBYEMBRE 17, 2023
I. LAYUNIN
A. Pamantayan na Pang- Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at, pagpapahalaga sa panitikan at kultura sa pamamagitan ng iba’t ibang teksto/
Baitang babasahing lokal at pambansa.
B. Pamantayan sa Pagaganap
C. Mga Kasanayan sa Nababaybay nang wasto ang Nasasagot ang mga tanong sa Nasasagot ang mga tanong sa Nasasagot ang mga tanong sa Natatasa ang kaalaman at
Pagkatuto (Isulat ang code salitang natutuhan sa aralin at binasa/napakinggang binasa/napakinggang binasa/napakinggang konsepto na natutunan ng mga
ng bawat kasanayan) salitang hiram F5PU-Ic-1 talaarawan, journal at anekdota talaarawan, journal at anekdota talaarawan, journal at anekdota bata sa pamamagitan ng
F5PB-Id-3.4, F5PB-Ie-3.3, F5PB- F5PB-Id-3.4, F5PB-Ie-3.3, F5PB- F5PB-Id-3.4, F5PB-Ie-3.3, F5PB- lingguhang pagsusulit
IIf-3.3 IIf-3.3 IIf-3.3
I. NILALAMAN Pagbaybay nang Wasto sa mga Pagsagot sa mga Tanong sa Pagsagot sa mga Tanong sa Pagsagot sa mga Tanong sa Lingguhang Pagsusulit
Salitang Natutuhan sa Aralin at Nabasa o Napakinggang Nabasa o Napakinggang Nabasa o Napakinggang
Salitang Hiram Talaarawan o Journal Talaarawan o Journal Anekdota
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/watch?
v=deLqhmXYwSk
mula sa portal ng watch?v=n2ufoQJa2kM&t=809s watch?v=6RPjvlwMuok watch?v=6RPjvlwMuok https://grade6.modyul.online/filipino-6-
Learning Resource ikalawang-markahan-modyul-1-pagsagot-sa-
mga-tanong-tungkol-sa-talaarawan-at-
anekdota/
B. Iba pang Kagamitang powerpoint, telebisyon powerpoint, telebisyon powerpoint, telebisyon powerpoint, telebisyon
Panturo
II. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Naalala mo pa ba ang huling Ano-ano ang mga hiram na Ano ang talaarawan o journal? Ano ang nilalaman ng Lingguhang pagsusulit
aralin at/o pagsisimula ng napag-aralan sa unang salita na alam mo? Ano-ano ang maaari mong isulat talaarawan o journal?
bagong aralin markahan? May grap sa ibaba dito?
tungkol sa badyet ng pamilya.
Pag-aralan ito at sagutin ang
mga tanong sa ibaba.
Badyet ng Pangangailangan ng
Pamilya Ang sa Isang Buwan

Sagutin ang mga tanong.


1. Ilang bahagdan sa kita ng
mag-anak ang para sa
edukasyon?
2. Aling pangangailangan ang
may pinakamalaking bahagdan?
3. Ilang bahagdan ang para sa
bahay at pananamit?
4. Aling pangangailangan ang
may pinakamaliit na bahagdan?
5. Anong uri ng grap ang ginamit
na ilustrasyon?
B. Paghahabi sa layunin ng Maglalaro tayo ng “Talasalitaan Talasalitaan Mo, Palalawakin Ko! Masdan ang larawan. Naalala n’yo ba ang napanood at Paghahanda ng mga papel na
aralin mo, Palawakin Mo” napakinggang “Ang Tsinelas ni gagamitin sa pagsusulit.
Pepe?”
____ ____ ____ ____
( E P E J) - ito ay kadalasan Ano kayang uri ng panitikan ito?
ginagamit sa paglalakabay Ito ay isang anekdota.

____ ____ ____ ____ ____ ____


( R O G E R C Y) - ito ay isang Mahilig ka bang magsulat?
tindahan na kung saan
madaming produkto ang
ibinebenta
____ ____ ____ ____ ____ ____
( R T M U O C E S) - ito ang
tawag sa mga taong bumibili ng
mga produkto.

C. Pag-uugnay ng mga Mahalaga ba ang kumain ng Itanong: Meron ka bang talaarawan? Ipapanood sa mga mag-aaral Pagbibigay ng instruksyon sa
halimbawa sa bagong almusal? Mahalaga ba ang bawat araw sa Marahil ay wala dahil ito ay ang anekdotang may pamagat mga bata.
aralin atin? nauuso sa panahon na wala na “Late na Ako”.
Anu-ano ang mga Araw-araw ba ay iba-iba ang pang mga gadgets o cellphone.
masusustansyang pagkain ang ginagawa ninyo?
kinakain mo na swak sa panlasa Pare-pareho ba ang nagaganap
mo? sa inyo?
Naranasan mo na bang mag-
Anong sustansya ang makukuha ipon ng pera dahil may
mo rito? mahalaga kang paglalaanan
nito?

Pakinggan ang kuwento ni Gara


sa isang video presentation.

Naranasan niyo na ba ang


kumain ng ganito?
D. Pagtatalakay ng bagong Talakayin: Sagutin ang mga tanong. Ang talaarawan ay tala ng Sagutin ang mga tanong tungkol Pagsisimula ng pagsusulit.
konsepto at paglalahad ng 1. Ano ang pamantayan sap ag- nangyayari sa bawat araw. dito.
bagong kasanayan #1 iipon ni Gara? Ginagawa ito upang makita ang 1. Sino ang batang naging sa
2. Saan nilalagay ni Gara ang pagbabago o pag-unlad ng isang tunog ng kanyang alarm clock?
kanyang alkansya? bagay kasabay ng panahon. 2. Bakit siya nagmamadali?
3. Ano-anong gawain ang Maraming bagay ang maaaring 3. Saan siya patungo?
ginawa niya bilang paghahanda itala sa talaarawan: ang 4. Anong oras na siya nang
sa Bagong Taon? pagkatuto ng isang mag-aaral, makasakay ng bus?
4. Ano-anong magagandang ang pagbubuo ng isang 5. Umabot ba siya sa klase? Ano
gawain ang ginawa nila bago proyekto, at iba pa. ang nangyari?
magsalo-salo ng media noche? 6. Ano ang aral na ibig
5. Ano ang regalo ni Gara sa ipahiwatig ng anekdota?
kanyang mga magulang?
6. Ano ang tawag sa ginawang
pagtatala ni Gara sa kanyang
mga gawain sa bawat araw?

Sagautin:
1. Bakit mas masarap,
malinamnam at mas makulay
ang taho?
Maaari niyo bang isa-isahin ang
mga benepisyong makukuha sa
taho?
E. Pagtatalakay ng bagong Ipabasa ang mga sumusunod na Paano nga ba ang wastong Muling balikan ang paraan ng Ipaliwanag kung ano ang isang Pagsusulit
konsepto at paglalahad ng salita. pagsulat ng talaarawan o paggawa ng isang journal o anekdota.
bagong kasanayan #2 journal? talaarawan.
Bilib Ano-ano ang mga bagay na
Strawberry maaaring itala sa isang
dyip talaarawan?
Traysikel
Customer Sa pagsulat ng talaarawan,
Grocery huwag kakalimutang isulat ang
Taxi petsa ng pagsulat ng sa gayon
Trapik kapag binabalikan ang mga
Ito ay mga banyagang salita na pahina ng isang talaarawan,
hiniram lang natin sa mga muling nagbabalik ang mga
dayuhan. Kaya ito ay tinatawag mahahalagang alaala sa ating
na SALITANG HIRAM buhay.
Ano ang salitang hiram?
Magbigay ng mga halimbawa.
Paano baybayin ang mga
salitang hiram?

F. Paglinang sa Kabihasan Sumulat sa iyong talaarawan o Sumulat sa iyong talaarawan o Pangkatang Gawain Pagpapa-alala ng mga panuto
(Tungo sa Formative journal tungkol sa mga journal tungkol sa mga Bilang isang grupo, gumawa habang nagkakaroon ng
Assessment) pangyayari ngayong araw. pangyayari ngayong araw. kayo ng isang anekdota. pagsusulit
Tandaan ang mga paraan sa Tandaan ang mga paraan sa Tandaan na dapat ito ay batay
pagsulat nito. pagsulat nito. sa karanasan at isaalang-alang
ang aral na maiiwan nito sa
mambabasa.

G. Paglalapat ng aralin sa Pangkatang Gawain Sa tingin mo, bakit mahalaga sa Sa tingin mo, bakit mahalaga sa Mahalaga ba ang anekdota? Pagkolekta sa mga sagutang
pang-araw-araw na buhay Isulat ang orihinal na baybay sa ibang tao ang pagsusulat sa ibang tao ang pagsusulat sa Bakit? papel at test paper.
Ingles ng mga sumusunod na kanyang talaarawan o journal? kanyang talaarawan o journal?
salita. Pagkatapos, gamitin ang
mga salitang ito sa
pangungusap.

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang salitang hiram? Ano ang taalarawan? Ang isang journal ay isang Pagwawasto ng kanilang mga
Naglalaman ang talaarawan ng nakasulat na talaan ng mga sagutang papel.
mga karanasan ng isang tao. insidente, mga karanasan, at
Maaari itong mahabang salaysay mga ideya. Kilala rin bilang isang
ng lahat ng nangyari sa buong personal journal , kuwaderno,
araw. Maaari ding ilarawan ang talaarawan , at log .
iyong mga nararamdaman o Ang mga manunulat ay madalas
naiisip habang nagaganap ang na nagpapanatili ng mga journal
mga bagay na ito. Kapag upang itala ang mga
binabalikan ang mga pahina ng obserbasyon at tuklasin ang mga
isang talaarawan, muling ideya na maaaring magawa sa
nagbabalik ang mga kalaunan ay maging mas pormal
mahahalagang alaala sa ating na mga sanaysay , artikulo , at
buhay. mga kuwento.

Tandaan: Ang ilan sa pinaggagamitan nito


Sa pagsulat ng talaarawan, ay ang mga sumsunod:
huwag kakalimutang isulat ang 1. Mala-journal na listahan
petsa ng pagsulat ng sa gayon 2. Listahan ng dapat gawin
kapag binabalikan ang mga 3. Listahan ng mga nagawa
pahina ng isang talaarawan, 4. Listahan ng mga saloobin,
muling nagbabalik ang mga nadarama at iniisip
mahahalagang alaala sa ating 5. Listahan ng pantasya
buhay. 6. Listahan ng kabiguan

I. Pagtataya ng Aralin Baybayin ang mga sumusunod Basahin at unawain ang isang Basahin ang talaarawan ni Fiona. Basahin at unawaing mabuti ang Pagtatala ng kanilang mga iskor.
na salita at gamitin ang mga ito talaarawan nasa kahon. Pagkatapos, Sagutin ang mga tanong tungkol anekdota. Sagutin ang mga
sa pangungusap. sagutin ang mga katanungan ukol dito. tanong tungkol dito.
dito. Isulat ang tamang letra sa
1. keyk
inyong kwaderno.
2. telebisyon
3. basketbol
4. edukasyon
5. silya

1. Sino ang sumulat ng


talaarawan?
2. Bakit kailangang mag-ipon ni
Fiona?
3. Kung susumahin natin ang
lahat ng perang naipon ni Fiona
mula Lunes hanggang Biyernes,
magkano kaya ang kanyang
naipong pera?
4. Sa iyong palagay, ano kaya
ang motibo ng may-akda kung
bakit niya ibinahagi sa atin ang
kanyang talaarawan?
5. Bakit dapat mong tularan si
Fiona?

1. Tungkol saan ang iyong binasa?


A. pagtaas ng presyo ng gasolina
B. ang buhay ng ilang mamamayan
C. iba’t ibang pasahero ng traysikel
D. isang araw sa buhay ng isang
tsuper
2. Bakit kaunti lang ang pasahero ni
Mang Erning kapag tanghali?
A. Sumasakay sila sa dyip o bus.
B. Nakapasok na sila sa eskwela o
trabaho.
C. Walang pasok ang mga
estudyante kapag tanghali.
D. Ayaw sumakay ang mga pasahero
kay Mang Erning.
3. Bakit sinasabi ni Mang Erning na
may panahon ang kanilang
hanapbuhay?
A. May mga araw na malamig at
may mga araw na mainit.
B. May mga buwan na hindi
maaaring magmaneho ng traysikel.
C. May mga araw na malakas ang
kita at may mga araw na mahina
ang kita.
D. May mga araw na nasisiraan ng
traysikel si Mang Erning.
4. Anong oras maraming pasahero si
Mang Erning?
A. umaga
B. tanghalian
C. gabi
D. hatinggabi
5. Bakit nagpatid si Aling Teray kay
Mang Erning sa ospital?
A. may sakit si Aleng Teray
B. naaksidente ang kanyang asawa
C. naaksidente ang anak
D. may sakit ang kanyang bunso
J. Karagdagang gawain para Magdala ng isang mini
notebook/recycled notebook na
sa takdang-aralin at
maaaring mula sa pinagsama-samang
remediation papel mula sa iyong lumang notebook.
Sulatan ang harapan nito ng
“Talaarawan” at isulat sa ilalim nito ang
iyong buong pangalan. Maaari kang
maglagay ng disenyo rito upang mas
maging kaaya-aya ito.

III. Mga Tala


IV. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
MLQ - _______ RFM - _______ MLQ - _______ RFM - _______ MLQ - _______ RFM - _______ MLQ - _______ RFM - _______ MLQ - _______ RFM - _______
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
ERQ - _______ DPM - _______ ERQ - _______ DPM - _______ ERQ - _______ DPM - _______ ERQ - _______ DPM - _______ ERQ - _______ DPM - _______
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like