You are on page 1of 5

Paaralan: Soledad Elementary School Baitang: V

GRADES 1 to 12
Guro: DARLENE GRACE A. VITERBO Asignatura: Filipino
DAILY LESSON LOG
Petsa at Oras: Abril 8-12, 2024 (Ikalawang Linggo) Markahan: Ikaapat

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


ABRIL 8, 2024 ABRIL 9, 2024 ABRIL 10, 2024 ABRIL 11, 2024 ABRIL 12, 2024
I. LAYUNIN
A. Pamantayan na Pang- Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
Baitang
B. Pamantayan sa Pagaganap
C. Mga Kasanayan sa Nagagamit ang iba’t ibang uri ng Natutukoy ang paniniwala ng
Pagkatuto (Isulat ang code pangungusap sa pakikipag- may-akda ng teksto sa isang isyu
ng bawat kasanayan) debate tungkol sa isang isyu F5PB-IVb-26
F5WG-IVb-e-13.2
II. NILALAMAN Paggamit ng Iba’t-ibang Uri ng HOLIDAY HOLIDAY Pagtukoy sa Paniniwala ng May Catch-Up Friday
Pangungusap sa (Araw ng Kagitingan) (Eid-al Fitr) Akda sa Isang isyu
Pakikipagdebate Tungkol sa
Isang Isyu
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng ADM Modyul sa Filipono 5 ADM Modyul sa Filipono 5 ADM Modyul sa Filipono 5 ADM Modyul sa Filipono 5 Please see prepared Teaching
Guro Filipino: Isang Hamon 5 Filipino: Isang Hamon 5 Aklat: Alab Filipino5 Aklat: Alab Filipino5 Guide.
Books: Alab Filipino 5, 2016, p Filipino ng Bagong Salinlahi, Makabagong Sining ng Wika 5 Makabagong Sining ng Wika 5

2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources/
SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint presentation, Powerpoint presentation, Powerpoint presentation, Powerpoint presentation,
Panturo laptop, tsart laptop, tsart laptop, tsart laptop, tsart
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Balik-aral : Balik-aral
Isulat sa patlang ang uri ng Ano ang debate?
aralin at/o pagsisimula ng
pangungusap. Gamitin ang mga Ilan ang kalahok sa debate?
bagong aralin sumusunod na titik: PS(pasalaysay),
Sino sino ang gumaganap sa
PT(patanong), PD(padamdam),
PU(pautos), at PK(pakiusap). debate?
____ 1. Dito tayo sasakay ng dyip. Dapat bang may paksa na pag-
____ 2. Dadaan po ba kayo sa palengke? uusapan sa debate?
____ 3. Hoy, bawal sumingit sa pila!
____ 4. Mahaba pala ang pila tuwing
umaga.
____ 5. Pakitulungan ang matanda sa
pagsakay.

B. Paghahabi sa layunin ng Panoorin natin ang isang debate. Tingnan ang larawan.
aralin https://www.youtube.com/watch? Ano ang nais iparating ng larawan ?
v=WucooFc4GlU&t=138s

C. Pag-uugnay ng mga Ano ang paksa ng debate? Basahing mabuti ang talata tungkol sa isang
isyu – ang Corona Virus.
halimbawa sa bagong
aralin Ilan ang kalahok sa debate? Ano nga ba ang corona virus?
Ang corona virus ay isang malaking pamilya ng
mga virus na maaring magdulot ng sakit. Mula
sa karaniwang sipon, hanggang sa mas
malubhang sakit tulad ng Middle East
respiratory Syndrome ( MERS- Cov) at Severe
Accute Respiratory Sindrome (Sars Cov). Ang
bagong Corona virus (N-cov) ay isang bagong
uri na hindi pa nakikilala sa mga tao.
Maraming mga coronavirus ang natural na
nakakahawa sa mga hayop, ngunit ang ilan ay
maari ring makahawa sa mga tao. Ang mga
coronavirus ay naisip na kumalat sa hangin sa
pag-ubo/pagbahing at malapit na personal na
pakikipag-ugnay o paghawak ng mga
kontaminadong bagay o ibabaw at pagkatapos
ay paghawak sa bibig , ilong o mata.

D. Pagtatalakay ng bagong Punan ang patlang ng tamang sagot:


konsepto at paglalahad ng 1. Ang corona virus ay isang
bagong kasanayan #1 malaking pamilya ng mga virus na
maaaring magdulot ng______.
2. Ang bagong sakit na ______ ay
dinaranas natin sa kasalukuyan.
3. Maraming corona virus ang
May isang moderator na magiging tagapamagitan
upang matiyak na magiging maayos ang daloy ng natural na nakakahawa sa ______.
debate at igagalang ng bawat kalahok ang tuntunin ng 4. Ang ilan sa mga ito ay maaari ring
debate. Pagkatapos ng debate, may mga huradong
magpapasiya kung kaninong panig ang higit na makahawa sa mga _________.
nakapanghikayat o mas kapani-paniwala. Ang mga 5. Ang corona virus ay maiisip na
hurado ay dapat walang kinikilngan sa dalawang panig
at kailangang nakaupo nang magkakalayo sa isa’t-isa
kumalat sa hangin sa pamamagitan
at hindi mag-usap-usap bago magbigay ng kani- ng_________.
kanilang hatol upang maiwasang maimpluwensiyahan
ang hatol ng isa’t-isa. Sa pakikipagtalong ito, ang
bawat kalahok ay binibigyan ng pantay na oras o
pagkakataon upang makapaglahad ng kani-kanilang
mga patoogayundin ng pagpabulaan o rebuttal. May
nakatalaga ring timekeeper sa isang debate upang
matiyak na masusunod ng bawat tagapagsalita ang
oras na laan para sa kanila.

E. Pagtatalakay ng bagong Maaring gamitin ang iba’t-ibang uri ng Ang bawat talata ay naglalaman ng
pangungusap sa pakikipagdebate upang
konsepto at paglalahad ng ipahayag ang pagsang-ayon at pagsalungat sa
mga isyu dito sa loob ng talata ay
bagong kasanayan #2 isang isyu o usapin. Ang pagsang-ayon ay isang makikita din natin kung ano ang
pahayag na nakikiisa sa isang isyu o usapin. naging paniniwala ng may akda
Ang pakikipagdebate ay nakakatulong upang tungkol sa isang isyu.
malinang ang ating mga kasanayan sa wasto,
mabilis na pag-iisip, mabilis na pagsasalita,
lohikal na pangangatwiran at pag-uuri ng tama
at mali. Nakakatulong din ito upang
magkaroon tayo ng pang-unawa sa mga
katwirang inilalahad ng iba at pagtanggap sa
nararapat na kapasyahan. Maging ang
magandang asal ay maaaring malinang tulad
ng paggalang at pagtitimpi o pagpipigil ng
sarili.
Basahing mabuti ang talata
F. Paglinang sa Kabihasan Ipahayag ang iyong panig gamit ang Bakit kailangang manatili sa loob ng bahay?

(Tungo sa Formative iba’t-ibang uri ng pangungusap Sa yugto na ito ng pandemya kritikal na hindi dapat mawala ang
pagsulong na makamit natin sa pagkontrol sa pagkalat ng COVID-

Assessment) tungkol sa isyung ibinigay. Isulat ang 19. Tumigil na ang pagtaas ng
naoospital ngunit mas marami pa ang kinakailangang gawin
iyong sagot kung saan ka panig. upang ligtas na mabuksan ang komunidad. Ang pandaigdigang
pandemya ng COVID 19 ay nasa maagang yugto pa. Madaling
Facebook: nakasasama o kumalat ang virus ang kapasidad ng pagsusuri ay limitado at
lumalawak ng dahan- dahan kung masyadong mabilis nating
nakabubuti? ipaluwag ang paghihigpit ay potensyal ng pagpapalawig ng
pagkalalat ay maaring magkaroon ng epekto sa kalusugan ng
ating mga residente pati na rin sa ekonomiya.

Sagutan:
Lagyan ng tsek (/) kung isyu o paniniwala ang
pangugusap at ekis (X) kung hindi.
_____1. Manatili sa loob ng bahay. _____2. Pagsulong
na makamit ang pagkontrol sa pagkalat ng Covid 19.
_____3. Madaling kumalat ang virus. _____4.Ang
pandaigdigang pandemya ng COVID 19 ay nasa
maagang yugto pa lamang.
_____5. Kung mabilis nating paluluwagin ang
paghihigpit ay may potensyal na pagpapalawig ng
pagkalat na maaaring makaapekto sa kalusugan ng
tao.

G. Paglalapat ng aralin sa Nagkaroon kayo ng debate sa Lumaganap ang covid-19 sa buong


pang-araw-araw na buhay asignaturang Filipino, Ano anong mundo at ang lahat ay pinag-iingat.
mga katangian ang dapat ninyong Ano ano ang dapat mong gawin
taglayin ? para hindi ka mahawa?

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang debate? Ano- ano ang iyong Natutunan sa ating aralin?
Ano ang mga dapat tandaan sa • Ang paghanap ng isyu sa loob ng talata.
pakikipagdebate? • Ang pagbibigay ng may akda ng kanyang
paniniwala sa isang isyu.
• Ang bawat talata ay naglalaman ng mga isyu
Ang debate o pakikipagtalo ay isang dito sa loob ng talata ay makikita din natin
pormal na pakikipagtalong may kung ano ang naging paniniwala ng may akda
estruktura at sistemang sinusundan. tungkol sa isang isyu.
Isinasagawa ito ng dalawang grupo o Ano- anong isyu ang inyong nabasa sa bawat
indibidwal na may magkasalungat na teksto?
panig tungkol sa isang partikular na Ano- ano ang mga paniniwala ng may akda
tungkol sa isang Isyu?
paksa; ang dalawang panig ay: Ang
proposisyon o sumasasang-ayon, at ang
oposisyon o sumasalungat.
Basahing mabuti ang mga sumusunod na tanong at Basahin nang tahimik ang talata:
I. Pagtataya ng Aralin piliin ang letra ng tamang sagot. ILOG PASIG NOON AT NGAYON
1. Ito ay isang pormal na pakikipagtalong may Malaki ang naging bahagi ng Ilog Pasig sa buhay ng
estruktura at sistemang sinusundan. maraming Pilipino, kabilang na ang ating pambansang
A. debate bayani na si Dr. Jose Rizal. Malimit noon na makitang
B. away namamangka sa Ilog Pasig si Jose Rizal kasama niya
C. hamon ang kanyang kasintahang si Leonor Rivera. Ito ang
D. laro naging saksi sa kanilang wagas na pagmamahalan.
2. Ito ay isang panig sa pakikipagdebate na sumasang- Madalasnilang pasyalan noon ang Ilog Pasig dahil
ayon sa isyung pagdedebatehan. nakadarama sila ng kapayapaan ng kalooban tuwing
A. Oposisyon pagmamasdan ito. Ayon sa matatanda ibang-iba raw
B. moderator ang Ilog Pasig noon. Bukod sa mga magkasuyong
C. proposisyon namamasyal dito. Marami ring kababaihan ang
D. hurado nakikitang naglalaba rito. Paliguan din ito ng marami
3. Sino ang magpapasya kung aling panig sa at dito nangingisda ang mga tao. Kulay asul ang tubig
pakikipagdebate ang nito malinis at malinaw. Iba’t – ibang isda ang
nakakapanghikayat o kapani-paniwala? nahuhuli rito tulad ng talimusak, dalag at kanduli.
A. Oposisyon Presko ang simoy ng hangin dito at inspirasyon ng mga
B. moderator makata. Ipinapahayag ang kanilang mga damdamin sa
C. proposisyon pamamagitan ng tula at awit. Gaano man kabigat ang
D. hurado suliranin ng isang tao dagli itong nalilimutan. Kung
4. Alin sa mga sumusunod na kalinangan ang namamalas ang kagandahan ng ilog Pasig. Ang alon ay
maidudulot ng tila musika sa kanilang pandinig. Ganyan kaaya-aya
pakikipagdebate? ang ilogPasig noon.At isa ito sa itinuturing na
A. Wasto at mabilis na pagsasalita magandang tanawin sa ating bansa. Ngayon ano ang
B. Mabilis na pagtakbo nangyari sa Ilog na ito? Ang dating malinaw na tubig
C. Mahinang pangangatwiran ay nagging maitim na. Ang presko at sariwang hangin
D. Hindi nakakapagtimpi ay napalitan na ng mabahong simoy na dulot ng
5. Alin sa mga sumusunod na pangungusap ang basurang itinatapon dito.Ang mga isda ay wala ng
halimbawa ng pagsang-ayon? pagkakataong mabuhay sapagkat ito ay puro burak na.
A. Tama ang aking ina, napakaganda nga aming Sino pa ang masisiyahang mamasyal sa pook na ito?
probinsiya. Paano tayo uunlad kung pati kalikasan ay sinisira natin
B. Ayaw kong kumain ng hapunan. dahil sa ating kapabayaan? Paano na rin an gating
C. Masarap sana ang minatamis na saging, ngunit kalusugan. Sa kasalukuyan marami ng proyekto ang
bawal sa akin. pamahalaan upang mabuhay muli ang makasaysayang
D. Walang katotohanan ang paratang ng mga tao Ilog Pasig. Sana’y makiisa ang lahat sa mga proyektong
laban sa aking kapatid. ito.Ikaw, handa ka na bang maging bahagi nito? Isang
hamon ito para sa iyo.Tulad mo diyan sa lugar ninyo
may naitulong ka na ba?

Sagutin ang sumusunod na tanong isulat ang titik ng


tamang sagot:
1. Alin ang may malaking bahagi sa buhay ng mga
Pilipino kabilang na ang ating pambansang bayani na
si Dr. Jose Rizal?
A. Ilog Pasig
B. Maynila
C.Luneta
D. Pasig
2. Ayon sa mga matatanda ang ilog Pasig daw noon
ay?
A. Kakaiba
B. Ibang –iba
C. maganda
D. malinis
3. Ang ilog Pasig ay nagsisilbing ______ ng mga tao
noon.
A. Kaibigan
B. kasama
C. inspirasyon
D. suliranin
4. Ano ang isyu sa teksto?
A. Ano na ang nangyari sa ilog na ito
B. Marumi na ang ilog
C. Maganda ang ilog
D. maitim at mabaho ang tubig
5. Ano ang naging paniniwala ng may akda ng teksto?
A. Makiisa sa programa para sa ilog Pasig
B. Sumunod sa mga ipinatutupad na batas.
C. Paano na ang ating kalusugan
D. Makiisa sa mga programa ng pamahalaan upang
mabuhay muli ang maksaysayang ilog na ito.

J. Karagdagang gawain para


sa takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan


ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by:

DARLENE GRACE A. VITERBO


Teacher III

Checked by:

LEILANI E. MAKATANGAY
Master Teacher II

Noted by:

LIZA A. CASTILLO
Principal I

You might also like