You are on page 1of 5

Paaralan: Soledad Elementary School Baitang: V

GRADES 1 to 12
Guro: DARLENE GRACE A. VITERBO Asignatura: Filipino
DAILY LESSON LOG
Petsa at Oras: Abril 1-5, 2024 (Unang Linggo) Markahan: Ikaapat

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


ABRIL 1, 2024 ABRIL 2, 2024 ABRIL 3, 2024 ABRIL 4, 2024 ABRIL 5, 2024
I. LAYUNIN
A. Pamantayan na Pang- Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
Baitang
B. Pamantayan sa Pagaganap
C. Mga Kasanayan sa Nakakagawa ng dayagram ng Nakakagawa ng dayagram ng Nagagamit ang iba’t ibang uri ng Nagagamit ang iba’t ibang uri ng
Pagkatuto (Isulat ang code ugnayang sanhi at bunga mula ugnayang sanhi at bunga mula pangungusap sa pagsasalaysay pangungusap sa pagsasalaysay
ng bawat kasanayan) sa tekstong napakinggan sa tekstong napakinggan ng napakinggang balita ng napakinggang balita
F5PN-IVa-d-22 F5PN-IVa-d-22 5WG-IVa-13.1 5WG-IVa-13.1
II. NILALAMAN Paggawa ng Dayagram ng Paggawa ng Dayagram ng Paggamit ng iba’t ibang Uri ng Paggamit ng iba’t ibang Uri ng Catch-Up Friday
Ugnayang Sanhi at Bunga mula Ugnayang Sanhi at Bunga mula Pangungusap sa Pagsasalaysay Pangungusap sa Pagsasalaysay
sa Tekstong Napakinggan sa Tekstong Napakinggan ng Napakinggang Balita ng Napakinggang Balita
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng ADM Modyul sa Filipono 5 ADM Modyul sa Filipono 5 ADM Modyul sa Filipono 5 ADM Modyul sa Filipono 5 Please see prepared Teaching
Guro Filipino: Isang Hamon 5 Filipino: Isang Hamon 5 Aklat: Alab Filipino5 Aklat: Alab Filipino5 Guide.
Books: Alab Filipino 5, 2016, p Filipino ng Bagong Salinlahi, Makabagong Sining ng Wika 5 Makabagong Sining ng Wika 5

2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources/
SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint presentation, Powerpoint presentation, Powerpoint presentation, Powerpoint presentation,
Panturo laptop, tsart laptop, tsart laptop, tsart laptop, tsart
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Ano ang form? Ano ang sanhi? Ano ang sanhi? Ano ang uri ng pangungusap?
aralin at/o pagsisimula ng Ano ano ang dapat tandaan sa Ano ang bunga? Ano ang bunga?
bagong aralin paglalagay ng mahahalagang Ano ang dayagram? Ano ang dayagram?
impormasyon sa mga hinihiling sa Ano ang halimbawa ng dayagram na Ano ano ang mga halimbawa ng
form? dayagram na may ugnayang sanhi at
napag-aralan natin kahapon?
bunga?
B. Paghahabi sa layunin ng Ano ano ang inyong paboritong Laro :Hanapin mo kapareha mo Nakapanood na ba kayo ng ng Tingnan ang larawan.
aralin pagkain? Pabunutin ng mga meta cards ang balita?
Kapag sobra-sobra ang kinakain mo mga mag-aaral at hanapin ang Anong balita ito?
araw, maganda ba ito sa ating ugnayang sanhi at bunga.
katawan?
Ano kaya ang maging epekto nito?

Ngayon ay babasa tayo ng balita tungkol sa ating


C. Pag-uugnay ng mga kalikasan.
Ano ang masasabi ninyo tungkol sa
halimbawa sa bagong Pagpuputol ng mga puno sa Mt. Makiling kinondena larawan?
aralin Sa ulat ni Gemma Amargo- Garcia (May0 10, 2014) Gusto ba ninyong marinig ang balita
Maynila, Pilipinas- Mariing kinondena ni dating tungkol dito?
Environment Secretary at Buhay Partylist Rep. Lito
Atienza ang pagpuputol ng mga puno ng Department
of Public Works and Highways (DPWH) sa paanan ng
Bundok Makiling sa Los Baños, Laguna. Sa privilege
speech ni Atienza, sinabi nito na hindi
niya papayagan na ang natural resources ng bansa ay
masasakripisyo para lamang sa progreso. Ang
tinutukoy ni Atienza ay ang 18 puno na tinatayang
mahigit 50 taong gulang ang pinutol sa Barangay
Timugan para sa road-widening project ng DPWH ng
walang kaukulang permiso mula sa Department of Tungkol saan ang balitang narinig?
Environment and Natural Resources (DENR). Ano anong uri ng pangungusap ang
Paliwanag pa ng mambabatas, dapat na matuto na sa
nararanasang matinding init sa ngayon dahil sa
ginamit sa pagbabalita ?
kawalan ng mga puno sa bansa kaya dapat na mas
magtanim ng maraming puno at alagaan ito.
D. Pagtatalakay ng bagong Ang paggamit ng ugnayang sanhi at Ang isa pang halimbawa ng 1. Tungkol saan ang balita? Talakayin muli ang mga uri ng
konsepto at paglalahad ng bunga ay higit na dayagram na ginagamit sa ugnayang _________ pangungusap.
bagong kasanayan #1 nakapagpapaliwanag at sanhi at bunga ay Fishbone 2. Sino ang kumondena sa Anong uri ng pangungusap ang
nakapaglalarawan kung bakit Diagram. pagpuputol ng mga puno sa gagamitin sa pagsasalaysay o
naganap ang isang pangyayari at paanan ng bundok Makiling? pagkukuwento?
kung ano ang naging epekto nito. ___________
Upang mas madaling maunawaan 3. Bakit nais ipaputol ang mga puno Anong uri naman ng pangungusap
ang uganayang ito, mas mainam na sa paanan ng bundok? ang gagamitin sa pagtatanong?
gamitan ito ng dayagram. _____________________________
4. Ano pa ang karagdagang Anong uri ng pangungusap ang
paliwanag ng mambabatas gagamitin kapag nag-uutos o
ukol sa mariin niyang pagkondena nakikiusap?
sa pagpuputol ng mga puno?
____________________________ Anong uri ng pangungusap ang
gagamitin kapag ikaw ay
nagpapakita ng matinding
damdamin gaya ng nagulat o
nagagalit?
E. Pagtatalakay ng bagong Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Basahin mo ang mga pangungusap na kinuha Pangkatang Gawain:
mula sa balita.
konsepto at paglalahad ng Gamit ang Venn Diagram, tukuyin Basahin ang mga sumusunod na
1. Kinondena ni dating Environment Secretary
bagong kasanayan #2 ang sanhi at bunga gayundin ang sitwasyon. Gamit ang at Buhay
pangatnig na ginamit sa mga Fishbone Diagram tukuyin ang Sanhi Partylist Rep. Lito Atienza ang pagpuputol ng
mga puno sa paanan ng bundok Makiling.
pangungusap sa ibaba. at Bunga. Isulat ang
2. Bakit isasakripisyo ang natural resources ng
1. Nag-aral ng mabuti si Alex kaya inyong sagot sa dayagram. bansa para lamang sa progreso?
matataas ang marka 1. Lumawak ang kaalaman ni Pablo 3. Pakipatigil ang pagpuputol ng mga puno sa
niya sa pagsusulit. dahil sa paanan
ng bundok.
2. May sugat si Lani kaya iyak siya pagbabasa niya ng sari-saring aklat.
4. Magtanim kayo ng maraming puno at
ng iyak. 2. Unti-unting naglalaho ang mga alagaan ang mga ito.
3. Bumaha sa EDSA dahil sa malakas isda at iba pang 5. Napakainit na ng panahon! Matuto na tayo!
Ano anong uri ng pangungusap ang ginamit sa
na ulan. lamang dagat dahil sa polusyon.
bawat bilang?
4. Dinala sa ospital si Sam sapagkat 3. Nakatulog ng mahimbing ang
mataas ang kanyang lagnat. guwardiya ng grocery
5. Hindi siya kumain ng almusal store kaya nakapasok ang mga
kaya sumasakit ang kanyang tiyan. magnanakaw.
4. Laging napaglilipasan ng gutom si
Rona kaya
nagkasakit siya.
5. Naging marumi ang ilog dahil
tinambakan ito ng mga basura ng
tao.

F. Paglinang sa Kabihasan Pagpapakita ng natapos na Pagpapakita ng natapos na Ngayon ay gamitin natin ang mga Pagpapakita ng natapos na gawain
(Tungo sa Formative pangkatang gawain pangkatang gawain. uri ng pangungusap sa ng mga mag-aaral.
Assessment) pagsasalaysay ng napakinggang
balita.

G. Paglalapat ng aralin sa Tuwing papasok ka sa paaralan ay Gumagawa ka lagi ng iyong takdang Isang araw ay nabalitaan mo sa Dapat ba tayong maging mapanuri
pang-araw-araw na buhay hindi ka kumakain ng almusal, Ano aralin at nagbabasa lagi. Ano kaya inyong kapitbahay na walang pasok. sa mga balitang napapanood o
kaya ang maaaring mangyari sa iyo? ang maaaring kalabasan nito? Maniniwala ka ba kaagad sa naririnig?
balitang ito?
Ano ang dapat mong gawin?
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan : Tandaan : Ano ano ang mga uri ng Ano ano ang mga uri ng
Ang sanhi ay tumutukoy sa Ang sanhi ay tumutukoy sa pangungusap na ginagamit natin sa pangungusap na ginagamit natin sa
pinagmulan o dahilan ng isang pinagmulan o dahilan ng pagsasalaysay ng napakinggang pagsasalaysay ng napakinggang
balita? balita?
pangyayari. isang pangyayari.
Ang bunga ay ang resulta o Ang bunga ay ang resulta o
kinalabasan ng pangyayari. kinalabasan ng pangyayari.

I. Pagtataya ng Aralin Piliin sa ibaba ang angkop na sanhi Tukuyin ang uri ng pangungusap.
at bunga upang mabuo ang Isulat ang PS
pangungusap sa bawat bilang na sa patlang kung pasalaysay, PT kung
nasa tsart. patanong, PK kung
pakiusap, PU kung pautos, at PD
kung padamdam.
_____1. Nagsisisigaw pa rin ba si
Annie?
_____2. Hoy! Ang yabang mo!
_____3. Pakisabi kay Angie na gusto
ko siyang makausap.
_____4. Inalalayang tumayo ni
Gammie si Cora.
_____5. Ikuha mo ako ng bato sa
may dalampasigan.

J. Karagdagang gawain para


sa takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:

DARLENE GRACE A. VITERBO


Teacher III

Checked by:

LEILANI E. MAKATANGAY
Master Teacher II

Noted by:

LIZA A. CASTILLO
Principal I

You might also like