You are on page 1of 9

Community Learning Center (CLC) STA.

MARIA EAST INTEGRATED SCHOOL Program BASIC LITERACY PROGRAM


ALTERNATIVE LEARNING SYSTEM
Learning Facilitator MEENA B. PEREZ Literacy Level BLP
WEEKLY LESSON LOG
Month and Quarter JULY-AUGUST Learning Strand LS I:Communication Skills in Filipino

Week No. 8 (July 23-27) Week No. 10 (August 6-10)

I. LAYUNIN
A . Pamantayang Pangnilalaman
Pakikinig : -Naipaliliwanag ang impormasyong narinig mula sa radyo o telebisyon. Nailalarawan ang mga pagbabagong nagaganap sa kagubatan batay sa mga kwento at
-Naipakikita na naunawaan ang payak na parirala o ang salitang narinig sa impormasyon. patalastas na narinig.

Pagsasalita : -Nakapagbibigay ng reaksiyon sa mga mensaheng nilalaman ng mga larawan tulad ng: Naipahahayag nang wasto ang mga naririnig na mensahe o patalastas tungkol sa
patalastas sa radio, patalastas sa telebisyon, panayam sa radyo/telebisyon. nagaganap sa kagubatan.

Pagbasa : -Nakababasa ng mga payak na salita. Hal. Patalastas o anunsiyo, pakikinig, panayam, -Nababasa ang payak na sagutan tungkol sa wastong pagaalaga ng kagubatan.-
panonood. -Natutukoy ang mga salitang magkasingkahulugan at magkasalungat
-Nakababasa ng mga payak na pangungusap
Pagsulat : Naisusulat nang buo ang payak na pangungusap. Naisusulat nang may wastong baybay ang mga salitang kaugnay ng kagubatan.

Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pang-unawa sa napakinggan Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pang-unawa sa napakinggan
B . Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Mga Pinanggagalingan ng Impormasyon “Hawak Ko Ang Kinabukasan Mo”
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro 2-8 2-12
2. Modyul/Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral Halika, Sama Ka Kaibigan Hawak Ko An Kinabukasan Mo
3. Mga Pahina ng Modyul 1-4, 5, 6, 7-8, 9-10, 11-13 2-3, 6-8, 7, 10-11, 16-17, 18, 19-20
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan, inirekord na balita, video clips mga larawan, tsart
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain: Pagganyak • Sabihin:- Pagmasdan ninyo ang mga larawan sa pabalat ng modyul. Ipakita ang larawan sa pabalat ng modyul.
- Kung susuriing mabuti ang mga larawan, anu-ano ang inyong mga • Itanong:- Ano ang inyong nakikita sa larawan? - Ano ang mensaheng nakapaloob sa
napapansin? larawan? - Ano ang maiisip mo kung ang nakalarawan ay nakikita sa kagubatan na malapit
- Ano sa palagay ninyo ang sinasabi ng mga larawan? sa inyo? Sa mga patalastas? sa telebisyon? sa mga diyaryo?
- Ano ang kahalagahan ng mga programang ito sa atin?

B. Panlinang na Gawain: Paglalahad • Sabihin: - Suriin natin ang mga larawan sa pahina 1-4 ng modyul. • Pangkatin ang mga mag-aaral sa dalawa.
• Itanong: - Anu-ano ang mga nakikita ninyo? • Ipabasa sa magkakapangkat na mag-aaral ang usapan ng dalawang tauhan sa pahina 2-
Anu-ano ang maibabahagi sa atin ng mga larawang iyan? 3
- Saan nanggagaling ang iba’t ibang impormasyon?
- Ano ang naidudulot nito sa ating mamamayan? Ipaliwanag.
C. Pagtatalakayan #1 • Gamitin ang “semantic webbing” sa pagpoproseso ng mga sagot ng mga mag-aaral. Puwedeng magkaroon ng kathang-isip na paglalakbay sa kagubatan. Iparinig ang usapan
ng mag-anak at ng tagapangalaga ng kagubatan (forest ranger).
D. Pagtatalakayan #2
E. Paglalahat ng Aralin Sabihin: Magbigay ng mga programa sa telebisyon na makapagbibigay ng mahahalagang Suriin natin ang mga larawan sa pahina 6-8.
impormasyon sa mga manonood. • Pangkatin ang mga mag-aaral sa tatlo (3).
Hal: - Pangyayari sa loob at labas ng bansa • Ibahagi sa bawat grupo ang papel na nagsasaad ng gawain ng bawat pangkat.
- Edukasyonal na ngatin para sa mga bata • Talakayin ang kanilang mga ginawang presentasyon. Bigyang diin ang paksa
- Paglilinaw sa isyung nagaganap sa lipunan ng presentasyon.
- Pagpupugay sa mga kinikilalang tao sa lipunan Ipabasa ang web sa kahalagahan ng kagubatan sa pahina 9.
Ipakopya ang mga konsepto sa “Tandaan Natin” sa kanilang journal.

Itanong: Anu-ano ang mga uri ng pinagkukunan ng impormasyon? Ipakita ang Food Chain sa pahina 7.
- Anu-ano ang mga impormasyong nakukuha natin sa mga ito? • Ipinakita sa “Food Chain” ang daloy ng enerhiya sa anyong pagkain mula sa isang
F. Pagpapahalaga Ipabasa ang “Tandaan Natin” sa pahina 5 ng modyul. n gatin hanggang sa iba pa.
• Sikaping magkaroon ng masusing pagtatalakayan sa daloy ng “Food Web.”
-Ipakita ang Food Web sa pahina 8.
Pangkatin sa tatlo ang mga mag-aaral. Alamin kung ano ang kabutihang maidudulot ng kagubatan para sa atin at sa iba pang
• Papiliin ng lider ang bawat grupo at ng tagapagsulat. nilikha.
• Sabihin: Pag-usapan ang isinasaad ng mga larawan sa pahina 6 ng modyul. - Anu-ano n gat mga yamang matatagpuan sa kagubatan?
• Ipaulat sa lider ang kanilang mga kuru-kuro. • Tingnan ang pahina 10-11.
• Bigyang-diin ang mahahalagang sagot ng mga mag-aaral.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay • Itanong: Kung kayo ay nanonood ng telebisyon kasama ang mga bata, ano ang dapat Itanong: Anu-anong mga gawain ng tao ang nagiging dahilan ng pagkawasak at paglalaho
ninyong gawin kapag may babalang “Parental Guidance?” ng ating kagubatan? Basahin ang pahina 16-17.
- Ang kapitbahay mo ay walang nga at telebisyon. Narinig mo sa balita na Itanong: Ano ang mga paraan upang mapanatili ngating kagubatan?
walang pasok. Ano ang gagawin mo? Basahin ang tula sa pahina 18.

H. Pagtataya ng Aralin Ipagawa ang “Alam Mo Ba?” sa pahina 7-8 ng modyul. Sagutan ang “Alam Mo Ba?” sa pahina 19-20.

Ipagawa ang dula-dulaan sa pahina 9-10 ng modyul. Gumawa ng poster na nagpapahalaga sa ating ekosistem.
• Bigyang-diin ang mga kahalagahan ng impormasyon at ang pinagkukunan nito. • Suriin ang poster ng mga mag-aaral.
I. Karagdagang Gawain para sa Takdang Aralin at • Ipagawa ang “Subukin Mo” sa pahina 11- 13 ng modyul. • Magbigay ng pahayag para maipaliwanag ang paksa ng modyul:
Remediation “Hawak Ko Ang Kinabukasan Mo”

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa Remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?Bilang ngmag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punungguro at superbisor?

Prepared by:
MEENA B. PEREZ
District ALS Coordinator Inspected by:
_________________________________
SH/PSDS/EPS II ALS/ CHIEF ES, CID
G. Anong kagamitang panturo ang aking
ginamit/nadiskubre na nais kong ibahagi sa kapwa ko
guro?
Community Learning Center (CLC) STA. MARIA EAST INTEGRATED SCHOOL Program BASIC LITERACY PROGRAM
ALTERNATIVE LEARNING SYSTEM Learning Facilitator MEENA B. PEREZ Literacy Level BLP
WEEKLY LESSON LOG
Month and Quarter OCTOBER-NOVEMBEMBER Learning Strand LS I:Communication Skills in Filipino

Week No. 11 OCTOBER 29-31, 2019 Week No. 12 NOVEMBER 5-7, 2018

I. LAYUNIN
A . Pamantayang Pangnilalaman
Pakikinig : Naibabahagi ang sariling mga katangiang may kalakasan at kahinaan batay sa kwento, tula, Natutukoy ang patinig sa unahan ng salitang narinig
at sagutang narinig.
Pagsasalita : Natutukoy nang wasto ang sariling mga katangiang taglay at ang mga gawaing Natutukoy ang titik na kumakatawan sa tunog
pangkabuhayang pinagkakakitaan
Pagbasa : Nababasa ang mga salitang nauukol sa mga katangian Nababasa ang mga salita sa tulong ng larawan
Pagsulat : Naisusulat nang malinaw ang mga salita, bilang at halaga ng pera Naisusulat ang mga titik na patinig.
B . Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pang-unawa sa napakinggan Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pang-unawa sa napakinggan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Katangiang Taglay, Dulot ay Tagumpay Kilalanin Sila
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro 2-6 1-5
2. Modyul/Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral Katangiang Taglay, Dulot ay Tagumpay Pagkilala sa mga Titik na Patinig
3. Mga Pahina ng Modyul 1-10 1-3, 4-5,6-8, 9-10
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan ng mga manggagawa, tsart, metakard larawan na makikita ang mga titik na patinig
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain: Pagganyak • Magkuwento tungkol sa mga kilalang tao, na naging maunlad ang buhay. 1. Pagganyak
• Itanong: Ano ang naging susi ng tagumpay ng mga taong binanggit sa kwento? • Ipaawit ang “Ang Alpabeto” sa himig ng “Sasakyan Kita.”
Magbigay kayo ng pangalan ng kakilala ninyong naging maunlad ang buhay. • Itanong: Anu-ano ang mga tinatalakay sa awit?
- Tungkol saan ang awit?
- Anong magandang aral ang napulot ninyo sa awit?
B. Panlinang na Gawain: Paglalahad • Ipabukas ang pabalat ng modyul. • Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng pagpapakita ng larawan sa pahinang pabalat
• Itanong: Ano ang pamagat ng modyul? Ano ang mga nakikita ninyo sa larawan? ng modyul.
- Bakit kaya sila’y masaya?
C. Pagtatalakayan • Pabuksan sa mga mag-aaral ang pahina 1 ng modyul. Itanong: - Ano ang inyong nakikita sa larawan?
Itanong: - Kung babasahin natin ang mga titik na patinig, paano ang wastong bigkas ng
- Ano ang inyong nakikita sa larawan? bawat titik?
- Ano sa inyong palagay ang mga katangiang taglay nila? - Ano ang tawag natin sa mga titik na ito?
- Sa inyong palagay, bakit sila matagumpay? • Ipasagot ang “Pag-aralan Natin” sa mga pahina 1-3 ng modyul.
• Suriin ang mga sagot ng mga mag-aaral.
D. Pagtatalakayan • Ipabasa ang tula na pinamagatang, “Isang Pangarap” sa pahina 2 ng modyul.
• Itanong:
- Ano ang pamagat ng tula?
- Sa iyong palagay, anong katangian ang dapat taglayin ng isang tao?
- Bakit?
- Ano ang mensahe ng tula?
- Ipabasa ang dayalogo sa pahina 3 ng modyul.
• Itanong:
- Sinu-sino ang mga tauhan sa dayalogo?
- Ano ang kanilang pinag-uusapan?
- Ano sa palagay ninyo ang kanilang dapat gawin upang mapaunlad ang buhay ng
kanilang mga pamilya?
E. Paglalahat ng Aralin • Ituon ang pansin ng mga mag-aaral sa “Tandaan Natin” sa pahina 4 ng modyul. • Itanong: Anu-ano ang mga titik na patinig?
• Itanong:
- Anu-ano ang mga katangian ng isang tao na dapat niyang taglayin? Bakit?
- Ipakopya ang “Tandaan Natin” sa kanilang journal.

F. Pagpapahalaga • Ipagawa ang “Isipin Natin” sa pahina 5 ng modyul. • Itanong: Ano ang mga kahalagahan ng titik na patinig sa ating buhay?

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay • Ipagawa ang “Subukin Mo” sa pahina 6 ng modyul. • Suriin ang mga sagot ng mga mag- • Ipagawa sa mga mag-aaral ang “Subukin Mo” sa pahina 4-5.
aaral. • Suriin ang mga sagot ng mag-aaral.

H. Pagtataya ng Aralin • Ipagawa ang “Kaya Mo Ba? sa pahina 7-8 ng modyul. Pasagutan ang “Kaya Mo Ba?” sa pahina 6-8.
• Suriin ang mga sagot ng mga mag-aaral. • Suriin ang mga sagot ng mga mag-aaral.

• Magpalaro sa mga mag-aaral. Ipagawa ang “Isulat Mo” sa pahina 9-10.


• Bigyan ng malinis na papel ang bawat mag-aaral. (Maaari pang dagdagan ang mga pagsasanay sa pagsulat.)
• Sabihin:
- Pumili ng kapareha. • Magbigay ng pagsasanay tungkol sa pagbilang.
- Sumulat ng mga katangian ng unang magiging kapareha. Halimbawa:
I. Karagdagang Gawain para sa Takdang Aralin at
- Kung tapos na sa una, lilipat sa ibang kamag-aaral. - Ilang patinig mayroon ang alpabeto?
Remediation
• Bigyan ang mga mag-aaral ng sapat na oras para lahat ay makalahok. - Sa mga sumusunod na salita, ilang patinig ang nakikita ninyo? (apa, elisi, itak, okra at
• Ipagawa ang “Isulat Natin” at “Kwentahin Natin” sa pahina 9-10 ng modyul. upo)
• Maaaring dagdagan pa ang mga pagsasanay upang higit na maunawaan ng mga mag-
aaral ang aralin.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa Remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?Bilang ngmag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
ginamit/nadiskubre na nais kong ibahagi sa kapwa ko
guro?

Prepared by: MEENA B. PEREZ Checked by: _______________________________________________


TEACHER III/ DISTRICT ALS COORDINATOR
Community Learning Center (CLC) Poblacion West, San Pedro Apartado, Poblacion East Program BASIC LITERACY PROGRAM
ALTERNATIVE LEARNING SYSTEM Learning Facilitator Dr, Manuel P. Catalan Literacy Level BLP
WEEKLY LESSON LOG
Month and Quarter July and 1ST Learning Strand LS I:Communication Skills in Filipino

Week No. 5 (July 2-6) Week No. 6 (July 9-10)

I. LAYUNIN
A . Pamantayang Pangnilalaman
Pakikinig : Nakikilala ang mga eksperto o taong may mataas na kasanayan sa komunidad, Naipaliliwanag ang mga paraang napakinggan sa paghahanda ng halamang gamot.
probinsiya at rehiyon sa pamamagitan ng pakikinig sa mga balita at patalastas.
Pagsasalita : Nasasagot ang mga payak na tanong at ang kasalungat at singkahulugan ng mga salita Natutukoy ang mga bahagi ng halamang gamot na ginagamit.
sa pangungusap.
Pagbasa : Nababasa ang mga kahulugan at kasalungat ng mga salita sa pangungusap. Nababasa at nasusunod nang wasto ang mga hakbang sa paghahanda ng halamang gamot.
Pagsulat : Nasusulat nang wasto at malinaw ang mga payak na salita o pangungusap hinggil sa Nasisipi nang wasto ang mga hakbang sa paghahanda ng halamang gamot.
mga Pilipinong may mataas na kasanayan sa komunidad, probinsiya, at rehiyon.
Pagkwenta : Nagagamit ang pagdaragdag, pagpaparami, pagbabawas at paghahati sa paglutas ng Nakukwenta ang mga suliraning pambilang na may 3-4 na digit
suliraning pamilang. Mapanuring na may 3 hakbang.
B . Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Aralin) Mga Pilipinong may Mataas na Kasanayan at Kaalaman sa Komunidad Aralin 1 - Pagkilala, Paghahanda, at Paggamit ng mga Halamang Gamot
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro 2-5
2. Modyul/Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral May Kakayahan Ka Ba? Nang Matuto Ka at Magising
3. Mga Pahina ng Modyul 1, 2-4, 6-9, 10, 11 1-4, 5-6, 12-16, 17,18, 19-21, 22-23
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo mga larawan, magasin mga tunay na halamang gamot at kagamitan sa pagluluto nito
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain: Balik-aral • Itanong: Maraming magigiting na Pilipino ang ating bansa. Sinu-sino ang mga kilala • Ipabasa ang “comic strip” sa pahina 1-4 ng modyul.
ninyong tanyag at magigiting na Pilipino? • Ipasagot ang mga tanong sa Gawin Natin at Subukin Natin sa pahina 5-6 ng modyul.
Bakit dapat natin silang ipagmalaki?
B. Panlinang na Gawain: Paglalahad Ipabasa ang pamagat ng modyul at ipasuri ang pabalat nito. Bakit mahalaga na malaman mo ang tungkol sa paghahanda ng halamang gamot?
• Itanong: Anu-ano ang nakikita ninyo? Sa inyong palagay, ano ang paksa ng • Ngayon ay makikilala natin ang mga halamang gamot na maaaring gawing dekoksiyon.
ating aralin? Bakit kaya natin tatalakayin ang kanilang naiambag sa ating bansa? • Ang dekoksiyon ay ang pinaglagaan ng halamang gamot.
• Pabuksan ang modyul sa Aralin 1 at ipabasa ang Pag-aralan Natin.
C. Pagtatalakayan • Ipabasa ang tula sa pahina 1 sa pamamagitan ng “Echo Reading”. Ayon sa iyong binasa, anu-ano ang mga halamang gamot na maaaring gawing dekoksiyon,
• Basahin ang unang linya at ipaulit sa mga mag-aaral. at saan ito iginagamot?
• Ipagawa hanggang sa huling linya • Aling halamang gamot ang maaaring gawing salad at pampababa rin ng “uric acid”.
• Ipabasa nang isahan ang buong tula • Paano ang paghahanda ng ganitong dekoksiyon?
• Itanong: Anu-ano ang mga nabanggit na inimbento ng mga Pilipino?
D. Pagtatalakayan Ipabasa ang Pag-aralan Natin sa pahina 2-4. Tatalakayin din ang mga sumusunod:
• Ipagawa ang “Semantic Webbing” sa pamamagitan ng pagkilala sa kanilang - pagkilala sa halaman
imbensyon o ang mataas na kasanayang naiambag sa bansa. - paghahanda
- paggamit
- at mga paala-ala
E. Paglalahat ng Aralin Itanong: Ano ang masasabi mo hinggil sa mga Pilipinong magigiting? Itanong:
- Ipakopya sa journal ng mag-aaral ang konsepto sa Tandaan Natin. - Paano ang paghahanda ng halamang gamot ?
- Ipabasa ang Tandaan Natin sa pahina 12-16 ng modyul.
Ipakopya sa mga mag-aaral sa kanilang journal ang konsepto sa Tandaan Natin.
Itanong: Ano ang maaaring gawin para sa mga taong malaki ang naiambag sa ating Pangkatin sa 4 na grupo ang mag-aaral.
bansa? • Pasagutan ang tanong.
F. Pagpapahalaga
- Paano sila bibigyan ng parangal? - Anu-ano ang mga kabutihang dulot ng aking natutuhan?
- Ano ang gagawin mo upang maging isang kilalang tao? • Ipagawa ang Alamin Natin sa pahina 17 ng modyul.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay • Itanong: - Sinu-sino ang mga Pilipinong maipagmamalaki mo sa iyong komunidad? • Pasagutan ang mga tanong sa Subukin Mo sa pahina 18.
Lalawigan? Rehiyon? • Suriin ang mga sagot ng mag-aaral.
Halimbawa: Manny Pacquiao.
- Ano ang kanyang naiambag upang maipagmalaki ng kanyang kababayan?
H. Pagtataya ng Aralin Pasagutan ang Alam Mo Ba sa pahina 6-9 ng modyul. Pasagutan ang “Alam Mo Ba?” sa pahina 19-21.
Ipagawa ang Isulat Mo sa pahina 10 ng modyul. • Ipagawa ang Kwentahin Natin sa pahina 22-23 ng modyul.
I. Karagdagang Gawain para sa Takdang Aralin at • Ipagawa ang Kwentahin Natin sa pahina 11. • Ibahagi sa mga kasambahay ang mga kaalamang natutuhan
Remediation • Gabayan ang mga mag-aaral sa pagsasagawa ng mga Gawain.
• Suriin ang mga sagot ng mga mag-aaral.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang


Gawain para sa Remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?Bilang ngmag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
ginamit/nadiskubre na nais kong ibahagi sa kapwa ko
guro?

Prepared by: Checked by: _______________________________________________


MANUEL P. CATALAN, Ed.D.
District ALS Mobile Teacher

You might also like