You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII (Eastern Visayas)
Division of Leyte
BALOCAWEHAY NATIONAL HIGH SCHOOL
Balocawehay, Abuyog, Leyte 6510 School ID: 303344

SEMI- DETALYADONG BANGHAY ARALIN

STUDENT TEACHER ROWELA G. SIABABA MARKAHAN IKATLONG MARKAHAN

ASIGNATURA ESP 7 PETSA PEBRERO 27, 2024


ORAS (UMAGA) BAITANG & SEKSIYON ORAS (HAPON) BAITANG & SEKSIYON
7:30-8:30 1:00-2:00
8:30-9:30 2:00-3:00 EMERALD
10:00-11:00 3:00-4:00
11:00-12:00 CITRINE

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa hirarkiya ng mga pagpapahalaga.

Naisasagawa ng mag-aaral ang paglalapat ng mga tiyak na hakbang upang mapataas


B. Pamantayan sa Pagganap
ang antas ng kaniyang mga pagpapahalaga.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Natutukoy ang iba’t ibang antas ng pagpapahalaga at ang mga halimbawa ng mga ito.
EsP7PB-IIIc-10.1
Isulat ang code sa bawat kasanayan.
INTEGRATION WITHIN CURRICULUM:
INTEGRASYON ACROSS CURRICULUM- MAPEH 7 HEALTH (1Q WEEK 2)
Nutritional Guidelines
Following certain guidelines will help you choose a balanced and healthful diet:
 Eat a variety of foods every day.
 Consume fish, lean meat, poultry or dried beans. Eating these will give you protein,
KBI/ INTEGRASYON vitamin B, iron and zinc.
CONTEXTUAIZATION  Eat more vegetables, fruits, and root crops. Vegetables and fruits are rich in vitamins
and minerals and some are high in fiber.

CONTEXTUALIZATION/ LOCALIZATION- Pagpapakita ng larawan ng Sto. Nino ng Tadtaran na


matatagpuan sa Kalye Tinago Balocawehay Abuyog, Leyte.

KBI- Pagpapahalaga sa sarili, sa mga taong nakapaligid at higit sa lahat ugnayan sa Diyos
I. NILALAMAN: HIRARKIYA NG PAGPAPAHALAGA
II. KAGAMITAN SA
PANTURO:
A. Sanggunian MELCs, modyul para sa mag-aaral
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teskbuk
4. Mga karagdagang
kagamitan mula sa portal na
Learning Resources
B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop, Visual Aid, Television, Colored Paper, Slide-deck
PANTURO
III. PAMAMARAAN:
Pagbabalik aral sa nakaraang aralin tungkol sa mga uri ng birtud.
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin
at/o Pagsisimula ng Bagong 1.Ano ang Birtud?
Aralin 2. Ano ang mga uri ng birtud
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagsusuri sa larawan na ipapakita at pagpapabasa sa layunin

GAWAIN 2: Guess the Picture!

1.Ano ang napansin niyo sa larawan?


2.May nakakaalam ba sa inyo sa kwento ng Tadtaran?
3. Anong pagpapahalaga ang nalinang sa larawang ipinakita?
3. Batay sa gawain na inyong ginawa, ano ang layunin sa araw na ito?

Natutukoy ang iba’t ibang antas ng pagpapahalaga at ang mga halimbawa ng mga ito.
EsP7PB-IIIc-10.1
PAGLALAHAD SA LAYUNIN
Pagsasaayos ng mga larawan ayon sa antas ng pagpapahalaga.

Panuto. Ayusin ang mga larawan ayon sa antas ng pagpapahalaga mo dito. Simulan sa
mababang halaga hanggang sa pinakamahalaga

Pera pagtulong
Kapayapaan tahanan
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Pagmamahal pagkain
sa Bagong Aralin Pamilya pananmpalataya
Kaibigan
Diploma

Pamprosesong Tanong:

1.Paano niyo sinagutan ang inyong Gawain?


2.Ano ang naging batayan niyo sa pag sasaayos ng mga halimbawa?

D. Pagtatalakay ng Bagong Pagbibigay-Diin sa Sumusunod na Paksa at Pagpapakita ng


Konsepto at Paglalahad ng datos/survey na may kinalaman sa Banal na Pagpapahalaga
Bagong Kasanayan #1
Antas ng Pagpapahalaga ayon kay Max Scheler (Dy, M. Jr. ,1994)
1.Pandamdam na Pagpapahalaga- Itinuturing na nasa pinakamababang antas ng
pagpapahalaga sapagkat ito ay tumutukoy sa pagpapahalagang nagdudulot lamang ng
kasiyahan sa pandamdam ng tao. Halimbawa, pagkain, tubig, damit, tirahan at iba pang
mga kagamitan na nagbibigay kasiyahan sa tao.
2. Pambuhay na Pagpapahalaga- Ito ay mga pagpapahalagang may kinalaman sa
mabuting kalagayan ng buhay (well-being). Halimbawa, mahalaga sa tao ang
makapagpahinga kung siya ay pagod dahil ito ang makakapagpabuti sa kaniyang
pakiramdam.
3. Mga Ispirituwal na Pagpapahalaga- Maitutring na mas mataas ang pagpapahalaga
nito kaysa sa dalawang na unang nabanggit sapagkat ang pagpapahalagang ito ay
tumutukoy sa mga pagpapahalagang para sa kabutihan, hindi ng sarili kundi ng mas
nakararami.Halimbawa, kapayapaan at katarungan.
4. Banal na Pagpapahalaga- Ito ang pinakamataas sa lahat ng mga
pagpapahalaga sapagkat tumutukoy ito sa mga pagpapahalagang kailangan
sa pagkamit ng tao upang maging handa sa pagharap sa Diyos. Halimbawa,
binyag, kasal at kumpisal.

Pagpapakilala sa mga antas ng pagpapahalagang ipinakita ng bawat


karakter sa napanood na maikling palabas.

Panuto: Panoorin ang maikling palabas na pinamagatang “Si Tipaklong at


sa Langgam”

E. Pagtatalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #2

https://youtu.be/vT7Y7OEvtUE

GABAY NA TANONG

1.Anong pagpapahalaga ang taglay ni langgam? Ni tipaklong?


2.Kaninong pagpapahalaga ang nasa mataas na antas? Patunayan.

F. Paglinang sa Kabihasaan Pagtutukoy ng mga antas ng pagpapahalaga (pandamdam, pambuhay.


(Tungo sa Formative Ispirituwal at Banal) at mga halimbawa.
Assessment)
PANUTO: Tukuyin kung anong antas ng pagpapahalaga ang ipinapakita sa mga
halimbawa sa baba.

1. Si Renato ay hindi nakapagtapos ng pag-aaral dahil sa maagang pag-aasawa. Dahil sa


ganitong kalagayan labis ang suporta na kanyang natatanggap mula sa kanyang mga
magulang na naninirahan na sa ibang bansa. Dahil dito naniniwala siya na hindi na niya
kailangan magtrabaho. Wala siyang ginagawa kundi ang lumabas kasama ang kanyang
mga kaibigan, uminom at magsugal. Nasa anong antas ang halaga ni Renato.
A. Pambuhay na halaga C. ispiritwal na halaga
B. Pandamdam na halaga D. banal na halaga
2. Sa kabila ng tagumpay na tinatamasa ni Henry, pinili niyang ilaan ang kanyang
panahon para sa pagtulong sa mga batang lansangan. Ipinagkatiwala niya ang kanyang
negosyo sa mga taong kanyang pinagkakatiwalaan at ibinabahagi niya ang kanyang
yaman sa mga batang kanyang tinutulungan. Nakahanda siyang laging tumugon sa
kagustuhan ng Diyos na maglingkod sa kapwa na walang hinihintay na ano mang kapalit.
Nasa anong antas ang halaga ni Henry?
A. Pambuhay na halaga C. ispiritwal na halaga
B. Pandamdam na halaga D. banal na halaga
3. Walang ibang hinangad si Charmaine kundi ang makamit ang kakuntentuhan sa buhay.
Sa panahon na labis na ang kanyang pagkapagod sa trabaho, naglalaan siya ng panahon
upang magbakasyon upang makapagpahinga. Lagi niyang binabantayan ang kanyang
pagkain na kinakain upang masiguro na napananatili niyang malusog ang kanyang
pangangatawan. Nasa anong antas ang halaga ni Charmaine?
A. Pambuhay na halaga C. ispiritwal na halaga
B. Pandamdam na halaga D. banal na halaga

Paglalapat ng kahalagahan ng pagtukoy ng mga antas at halimbawa ng


pagpapahalaga bilang isang mag-aaral gamit ang pagpili sa ipapakitang mga
larawan.

Panuto: Tukuyin kung ano ang pipiliin mo batay sa larawang ipinakita.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-


Araw-Araw na Buhay

1.Bilang isang mag-aaral ano ang mas mahalaga sa iyo, magbasa ng aklat or mag facebook?
2. Bilang isang anak, anong mas mahalaga sa iyo, tumulong sa gawaing bahay o makipaglaro sa
kaibigan?
Paglalahat ng mga tinalakay sa araw na ito.

1.Ilan lahat na antas ng pagpapahalaga ang ating tinalakay?


2. Ano-ano ang mga ito?
H. Paglalahat ng Aralin 3. Ano ang itinuturing na nasa pinakababa na antas ng pagpapahalaga?
4.Ano ang pinakamataas sa lahat ng antas ng pagpapahalaga?

Panuto: Tukuyin ang inilarawang Hirarkiya ng Pagpapahalaga sa bawat pangungusap.


Piliin at isulat ang titik ng tamang sagot.
A. Padamdam B. Pambuhay C. Ispiritwal D. Banal
1. Ito ay pagpaphalagang may kinalaman sa mabuting kalagayan ng buhay (well-
being).
2. Tumutukoy ito sa mga pagpapahalagang kailangan sa pagkamit ng tao ng kaniyang
kaganapan upang maging handa sa pagharap ng Diyos.
3. Ang pagpapahalagang ito ay tumutukoy sa mga pagpapahalagang para sa
kabutihan, hindi ng sarili kundi ng mas nakararami.
4. Ito ay ang pagpapahalaga na tumutugon sa kagustuhan ng Diyos na maglingkod sa
kapwa na walang hinihintay na ano mang kapalit.
5. Ito ay ang pagbibigay - halaga sa mga bagay na tumutugon sa pangunahing
I. Pagtataya ng Aralin pangangailangan ng tao tulad ng pagkain, tubig, damit, tirahan at iba pang teknikal
na mga pagpapahalaga.

SUSI SA PAGWAWASTO
1.B
2.D
3. C
4. C
5. A

Pagpapasulat ng 5 bagay na mahalaga sa iyo, isulat ang paliwanag/dahilan ng


pagpapahalaga dito at tukuyin ang hirarkiya na angkop sa bawat isa.
J. Karagdagang Gawain para
sa Takdang Aralin at Panuto: Sumulat ng limang bagay na mahalaga sa iyo paliwang/dahilan ng
Remediation pagpapahalaga ditto at tukuyin ang hirarkiya na angkop sa bawat isa.

IV. MGA TALA ALUMINUM BORON COPPER DUBNIUM ERBIUM


ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE
F- F- F- F- F-
M- M- M- M- M-
T- T- T- T- T-

CPL- CPL- CPL- CPL- CPL-


5- 5- 5- 5- 5-
4- 4- 4- 4- 4-
3- 3- 3- 3- 3-
2- 2- 2- 2- 2-
1- 1- 1- 1- 1-
0- 0- 0- 0- 0-
_____Natapos ang aralin/ gawain at maaari nang magpatuloy sa mga sumusunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin/ gawain dahil sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga
V. PAGNINILAY pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa napakaraming ideya ang gusting ibahagi ng mga
mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkaantala/ pagsuspindi sa mga kase dulot ng
mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga-aaral na
nakaunawa sa ralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy pa sa
remediayion?
___Sama-samang pagkatuto___Think-Pair-Share___KWL Techinque
___Maiit na pangkatang talakayan___Malayang Talakayan___Realias/ models
___Inquiry-based learning___Replektibong Pagkatuto___Paggawa ng Poster
___Pagpapakita ng video___Powerpoint Presentation___Quiz Bee
___Integrative learning (integrating current issues)___Games
___Pagrereport/ gallery walk___Probem-based learning___Peer Learning
E. Alin sa istratehiyang pagtuturo Iba pang istratehiya sa pagtuturo:____________________________
ang nakatulong ng lubos?
Paani ito nakatulong?
Paano ito nakatulong?
_____Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin.
_____Naganyak ang mga mag-aaral gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral.
_____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:___________________________________________
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasulosyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superior?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa aking kapwa guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni: Iniwasto ni:

ROWELA G. SIABABA RAYMUND P. MATIVO VILMA G. MORA


Student Teacher Cooperating Teacher MAPEH-DHD

You might also like