You are on page 1of 31

Kagawaran ng Edukasyon

Pambansang Punong Rehiyon


Tanggapan ng mga Paaralang Sangay, Maynila
Seksyon ng Filipino
MATAAS NA PAARALANG MANUEL G. ARAULLO
Daang Taft., Maynila

LUNSARAN SA PAGTUTURO AT PAGKATUTO SA FILIPINO 7


UNANG MARKAHAN- IKAAPAT NA LINGGO

Petsa: OKTUBRE 11, 2023- MIYERKULES

Baitang/Pangkat/Oras

Grade 7- Mabini 12:15-1:00 Grade 7- Osmeña 2:45- 3:30

Grade 7- Malvar 1:45- 2:30 Grade 7- Lakandula 3:30- 4:15

Grade 7- Luna 4:15- 5:45

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa maikling
kuwento mula sa Cotabato gamit ang mga retorikal na pang- ugnay
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasalaysay nang maayos at wasto ang buod, pagkakasunod-sunod
ng mga pangyayari sa kuwento (F7PS-ld-e-4)
C. Kasanayang Pampagkatuto
Nagagamit nang wasto ang mga retorikal na pang-ugnay na ginamit
sa akda (F7WG-lf-g-4)

MGA TIYAK NA LAYUNIN


1. Natutukoy ang mahahalagang impormasyon tungkol sa maikling
kuwento
2. Napahahalagahan ang maikling kuwento bilang akdang
pampanitikan
3. Napagsusunod-sunod ang mga pangyayari

II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: TUKLASIN- ANG REYNANG MATAPAT
(Maikling Kuwento mula sa Cotabato)
Pagsusunod-sunod ng mga Pangyayari at Retorikal na
Pang-ugnay
B. Sanggunian: Mapped MELCs Filipino 7, DBOW Unang Markahan
Dibisyon ng Maynila Modyul 5-Unang Markahan
TAONG PANURUAN 2023-2024 LP BLG. 32
C. Kagamitan: Powerpoint presentation, projector, speaker, whiteboard,
cartolina, pentel pen, sipi ng akda mula sa Youtube
https://www.youtube.com/watch?v=-APNqJUae1k
D. Pagpapahalaga: Pagpapahalaga sa maikling kuwento bilang akdang
pampanitikan
E. Integrasyon ng mga Kasanayan: Edukasyon sa Pagpapahalaga,
Araling Panlipunan

III. PAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Paunang Pagtataya
Panuto: Basahin at unawain ang bawat bilang. Piliin ang titik ng
tamang sagot.
1.1 Kawangis ito ng nobela subalit iilan lang ang pangunahing
tauhan nito.
A. Alamat B. Dula C. Maikling Kuwento D. Epiko
1.2. Ang mga sumusunod ay katangian ng maikling kuwento
maliban sa isa ______.
A. May iilang tauhan lamang
B. May suliraning kinakaharap
C. Hindi ito nahahati sa kabanata
D. May mga idyomatikong pahayag
1.3. Dito makikita sa bahagi ng kuwento ang paglutas sa suliranin.
A. Tunggalian B. Katapusan C. Kakalasan D. Panimula
1.4. Alin sa mga sumusunod na pagpipilian ang may maling
pagkakaayos ng pangyayari sa kuwento?
A. panimula, tunggalian, kasukdulan, kakalasan
B. Kasukdulan, kakalasan, tunggalian, katapusan
C. tunggalian, kasukdulan, kakalasan, katapusan
D. panimula, tunggalian, kasukdulan, katapusan
1.5. Alin sa mga akda ang hindi napapabilang sa maikling kuwento?
A. Ang Kalupi C. Kalayaan
B. Reyna Matapat D. Nagmamadali ang Maynila

2. Balik-aral/Tukoy-alam
RAMBOLETRA
Panuto: Ayusin ang mga nakarambol na letra upang matukoy ang
tamang sagot

❖ Ang tawag sa tulang pasalaysay na may kabayanihan

O K E I P

❖ Ang prinsipe na kapatid ni Haring Madali

B N A U G T A N
❖ Ang nagsasabi kung bakit nangyari ang kilos

D A L I H A N

❖ Ito naman ang resulta o kinalabasan

A G N U B

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Sino sa inyo ang mahilig magbasa ng mga kuwento? Bakit? Ano ang
naidudulot sa inyo ng pagbabasa ng mga kuwento? (SEL
Integration)

2. Pagtalakay sa Aralin (Pagmomodelo/Pagbibigay input ng Guro)

MAIKLING KUWENTO

“Ang Maikling Kuwento ay isang maikling salaysay tungkol sa


isang mahalagang pangyayaring kinabibilangan ng isa o iilang tauhan at
may iisang kakintalan o impresyon.” ayon ito kay Deogracias A. Rosario na
Ama ng Maikling Kuwentong Tagalog.
Ang maikling kuwento ay;
1. Isang masining na anyo ng panitikan na nakasulat sa mga
pangungusap at talata
2. Maikli lamang at kayang basahin sa isang upuan lamang o ng mga
ilang minute lamang.
3. Mayroong mga tauhan na kakaunti lamang.
4. Nagsasalaysay tungkol sa isang mahalagang pangyayaring
kinasasangkutan ng isa o ilang tauhan at may iisang kakintalan o
impresyon lamang.
5. Ang mga kaganapan sa kuwento ay hindi totoong pangyayari ngunit
maaaring may pagkakapareho sa realidad.

3. Ginabayang Pagsasanay

➢ Sino nga ang Ama ng Maikling Kuwentong Tagalog?


➢ Paano mapahahalagahan ang maikling kuwento bilang
isang akdang pampanitikan?

4. Pangkatang Gawain-(SEL Integration)


Pangkat 1- Kaya Ko Ito!
Isulat ang titik A-E ayon sa pagkakasunod-sunod ng mga
pangungusap upang mailahad ang sunod-sunod na pangyayari.
____________Isa sa kautusan ng pinuno na manatili lamang sa
kanilang bahay ang mga tao upang mailigtas sa virus.

___________Nagpalabas ng mga alituntunin ang pinuno para


labanan ang suliraning ito.

___________Lumaganap ang salot na virus sa kanilang lugar.

___________Naiwasan naman ang pagkalat ng virus

___________Lahat naman ay buong katapatang sumunod sa


kautusan.

Pangkat 2- Karanasan Ko, Ikukuwento Ko!


Magbahagi ng karanasan na may naiwang aral sa iyo at
ilahad ito ayon sa pagkakasunod-sunod.

Pangkat 3- Kilala Ko Sila!


Gumuhit ng larawan ng kilalang tauhan sa maikling
kuwentong iyong nabasa at paano siya tumatak sa iyo?

____________________________________
____________________________________
_____________________________________
_____________________________________

Pangkat 4- Iskor Mo, Show Mo!

➢ Pag-uulat ng bawat pangkat


➢ Pagbibigay ng feedback
➢ Pagmamarka (Numeracy Integration)

Rubriks sa Pagmamarka

(DIMENSYON) NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN


(10) (8) (6)

PAGKAKAISA Aktibo ng Aktibong nakilahok Aktibong nakilahok


nakilahok ang ang nakarami ang ilang kasapi
lahat ng mga
kasapi
Lubhang malinaw Naging malinaw Di- gaanong
PAGSASALITA AT ang pagbigkas at ang paghatid ng malinaw ang
PAGBIGKAS paghahatid ng mensahe mensahe
mensahe

Lubos na Naging malikhain Di- gaanong


PAGKAMALIKHAIN nagpamalas ng sa paghahanda nagging malikhain
pagkamalikhain sa paghahanda
sapaghahanda

C. Paglalahat (Panghuling Pagtatasa)

1. Pagninilay/Sintesis (SEL Integration)

Facebook Status

Tulad ng isang FB account, isulat mo ang nais mong iparating sa


tao kaugnay ng iyong natutuhan at nadama sa bahaging ito ng aralin.

Create Post

________
Mensahe sa lahat
_________________________________________________________
_________________________________________________________
_________________________________________________________
_________________________________________________________

Like Comment Share

IV. TAKDANG-ARALIN
Basahin ang akdang” Reynang Matapat” Modyul 7-Q1-Filipino 7 ph.30-32
1. Sino si Reyna Sima at ano ang mga katangian niya?
Inihanda ni:

MARISSA E. SUASBA
Dalubguro I

Pangalan at Lagda ng Guro _______________________________ Posisyon ___________________

Pangalan at Lagda ng Nagmasid __________________________ Posisyon ___________________


Kagawaran ng Edukasyon
Pambansang Punong Rehiyon
Tanggapan ng mga Paaralang Sangay, Maynila
Seksyon ng Filipino
MATAAS NA PAARALANG MANUEL G. ARAULLO
Daang Taft., Maynila

LUNSARAN SA PAGTUTURO AT PAGKATUTO SA FILIPINO 7


UNANG MARKAHAN-IKAAPAT NA LINGGO

Petsa: OKTUBRE 12, 2023- HUWEBES

Baitang/Seksyon/Oras

Grade 7- Mabini 12:15-1:00 Grade 7- Osmeña 2:45- 3:30

Grade 7- Malvar 1:45- 2:30 Grade 7- Lakandula 3:30- 4:15

Grade 7- Luna 4:15- 5:45

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa maikling
kuwento mula sa Cotabato gamit ang mga retorikal na pang- ugnay
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasalaysay nang maayos at wasto ang buod, pagkakasunod-sunod
ng mga pangyayari sa kuwento (F7PS-ld-e-4)
C. Kasanayang Pampagkatuto
Nagagamit nang wasto ang mga retorikal na pang-ugnay na ginamit
sa akda (F7WG-lf-g-4)

MGA TIYAK NA LAYUNIN


1. Naisasalaysay nang maayos at wasto ang buod ng binasang akda
2. Nailalahad at nasusuri ang maikling kuwento batay sa elemento nito
3. Natutukoy at naipaliliwanag ang kawastuhan/kamalian ng
pangungusap batay sa kahulugan ng isang tiyak na salita
4. Napatutunayan ang kahalagahan ng pagiging matapat

II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: LINANGIN-PANITIKAN- ANG REYNANG MATAPAT
(Maikling Kuwento mula sa Cotabato)
Pagsusunod-sunod ng mga Pangyayari at Retorikal na
Pang-ugnay

TAONG PANURUAN 2023-2024 LP BLG. 33


B. Sanggunian: Mapped MELCs Filipino 7, DBOW Unang Markahan
Dibisyon ng Maynila Modyul 5-Unang Markahan,
Kayumanggi 7, ph.30-32
C. Kagamitan: Powerpoint presentation, projector, speaker, whiteboard,
cartolina, pentel pen, sipi ng akda mula sa Youtube
https://www.youtube.com/watch?v=-APNqJUae1k
D. Pagpapahalaga: Patunayan ang kahalagahan ng pagiging
matapat
E. Integrasyon ng mga Kasanayan: Edukasyon sa pagpapahalaga,
Araling Panlipunan, Matematika at Pananaliksik

III. PAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Paunang Pagtataya
Panuto: Basahing mabuti ang bawat tanong. Piliin ang titik ng
angkop na sagot at isulat sa kuwaderno.
1.1. Nakaiwan ng isang supot ng ginto sa mesa ang
mangangalakal na Intsik sa kaharian ni Reyna Sima. Hindi ito
pinagalaw sa kanyang mga tauhan upang muli itong
matagpuan ng Intsik kung saan niya ito naiwan. Ang
pangyayari sa kuwento ay nasa bahagi ng _______.
A. tunggalian C. kasukdulan
B. tagpuan D. kakalasan
1.2. Si Reyna Sima ay kilala at iginagalang na pinuno dahilan sa
kanyang katapatan, katalinuhan at maayos na pamamalakad sa
nasasakupan. Ang ganitong pangyayari ay matatagpuan sa
bahaging ________.
A. Suliranin C. katawan
B. Simula D. kasukdulan
1.3. Ang pangyayaring angkop na ilagay sa wakas ay _______.
A. Mahigpit na pinatutupad ni Reyna Sima ang mga batas sa
kaniyang nasasakupan
B.Kilala si Reyna Sima sa kaniyang kaharian at karatig lugar sa
kaniyang maayos na pamamalakad
C. Mula noon ay higit na napabalita ang kaharian ni Reyna Sima
dahil sa kabutihang loob ng kaniyang nasasakupan at mga
batas lalo ang katapatan.
D. Patuloy na pagtanggi ng bata na wala siyang kinuhang kalupi.
1.4. Ang pangyayari na tumutugon sa suliraning kinaharap ng
pangunahing tauhan sa kuwento ay ______.
A. Pag-iwan ng mangangalakal na Intsik ng isang supot na ginto
B. Mahigpit na pagpapatupad ni Reyna Sima sa kaniyang mga
batas.
C. Maunlad na kalakalan sa kaharian ng Kutang-Bato
D. Pagbalik sa Intsik ng supot ng ginto
1.5. Patuloy na dumarating ang mga mangangalakal sa Kutang
Bato upang makipagkalakal sapagkat balita sa karamihan ang
katapatan ng kaniyang mga tauhan. ang ganitong pangyayari
ay makikita sa bahaging _______.
A. Simula B. Tunggalian C. Kasukdulan D. Katawan
2. Balik-aral/Tukoy-alam
#PASAPORTE SA PAGLALAKBAY

Magpapakita ang guro ng mga salita sa wikang Ingles at aalamin ng


mag-aaral ang basa nito sa Filipino

SEE + MOO + LUH ZOO + LEER+ AN + INN

CAST + OAK + DO + LAN WALK + AS

❖ Anong salita ang nabuo ninyo? Ano kaya ang kaugnayan nito sa ating
aralin?

B.Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Sino na sa inyo ang nakarating ng Mindanao partikular sa Cotabato? Saan
kaya hango ang salitang Cotabato?

TRIVIA

2. Paglinang ng Talasalitaan
Panuto: Suriin kung wasto ang pagkakagamit ng mga salitang may
salungguhit na ginamit sa pangungusap. Kung ito ay mali, isulat ang
wastong salita.

1. Isa sa pinakamalawak na lalawigan ang Cotabato sa Mindanao.


2. Dumadalo ang maraming Tsino sa kaharian para makipagkalakalan sa
mga taga Kutang-Bato.
3. Magaling na pamunuan si Reyna Sima sa kaniyang kaharian.
4. Kabilang sa mahigpit na ipinatutupad ng kaharian ay ang paggalang sa
mga batas.
5. Mahigpit na ipinagbilin ng reyna na walang kikilos sa naiwang supot ng
ginto ng Tsino.
3. Pagbasa sa Akda (Integrasyon sa Pagbasa-BUS- Basa, Unawa, Sulat)

ANG REYNANG MATAPAT


Maikling Kuwento ng Mindanao

Panuto: Ibuod ang mga pangyayari mula sa maikling kuwento. Pagsunod-


sunurin gamit ang bilang 1-5 ang pinakaunang pangyayari hanggang
pinakahuli. (Numeracy Integration)

_______ isang araw ay naiwan ng negosyanteng Intsik ang isang supot ng


Ginto sa mesa.

_______Bago pa man dumating ang mga Kastila, ay nakikipagkalakalan na sa


mga dayuhang mangangalakal ang mga taga- Kutang-Bato sa
pamumuno ni Reyna Sima.

_______Ipinag-utos ni Reyna Sima na huwag galawin ang naiwang supot


upang madatnan ito ng may-ari sa paraan kung paano niya ito
naiwan.

_______Mahigpit na ipinasusunod ang mga batas lalo na sa usaping katapatan


at ang sinumang lumalabag sa ipinag-uutos ng Reyna ay
pinarurusahan.

_______Nakuha ng negosyanteng Intsik ang kaniyang supot ng ginto ng


walang anumang bawas at napatunayan na talagang matatapat ang
mga taga-Kutang -Bato na naging dahilan upang mas lalo pang
makilala ang kanilang kaharian.

❖ Sino ang pangunahing tauhan sa kuwento?


❖ Ano ang mga katangian ni Reyna Sima bilang pinuno?
REYNA SIMA

❖ Paano ipinakita ng reyna ang kayang mahusay na


pamumuno?

4. Pagtalakay sa Aralin (Pagmomodelo/Pagbibigay-input ng Guro)

Ang MAIKLING KUWENTO ay isang uri ng panitikan na bunga ng isang maikling


guni-guni ng may akda. Ito ay maaaring likhang-isip lamang o batay sa sariling
karanasan na nag-iiwan ng isang kakintalan

Ang pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa kuwento ay hinahati ang


bawat bahagi sa mahalagang pangyayari; sa simula, sa gitna at wakas. Ito rin ay
isang paraan ng pagbubuod ng isang kuwento, kung saan mahalaga ang
kasanayan sa pagkuha ng mga esensyal o pangunahing kaisipan ng bawat talata
o pangungusap sa kuwento. Lubos na nakatutulong rin ito upang makuha ang mga
detalye at paagkakasunod-sunod ng mga pangyayari o banghay. Mahalaga ring
maunawaan ang sumusunod na bahagi.

1. Simula- ang kawilihan ng mambabasa ay nakasalalay sa bahaging ito. Dito


ipinakikilala ang tauhan at ang tagpuang iikotan sa kuwento.
2. Tunggalian- dito makikita ang pakikitunggali ng pangunahing tuhan sa mga
suliraning kaniyang kakaharapin.
3. Kasukdulan- ito ang pinakamataas na pangyayari sa kuwento kaya’t ito ang
pinakamaaksyon. Sa bahaging ito unti-unting mabibigyan ng solusyon ang
suliranin at dito malalaman kung magtatagumpay ba ang pangunahing
tauhan o hindi.
4. Kakalasan- sa bahaging ito bumababa ang takbo ng kuwento. Ito ay
nagbibigay daan sa wakas.
5. Wakas- ang kinahinatnan o resolusyon ng kuwento na maaaring masaya o
malungkot.
5.Ginabayang Pagsasanay
Nakita ba natin sa maikling kuwentong Reynang Matapat ang mga elemento
ng kuwento? Patunayan

6.Pangkatang Gawain- (SEL Integration)

Pangkat 1- Pagsunod-sunurin Mo
Isulat ang hinihingi sa bawat elemento ng maikling kuwento

- Tauhan - Tagpuan - Tunggalian - Saglit na - kasukdulan - Kakalasan - Wakas


Kasiglahan

Pangkat 2- Ang Kuwento ng Buhay Ko


Magsalaysay ng kuwento ng buhay na maaaring masaya,
malungkot, o puno ng aksyon. Gumawa ng tala batay sa
elemenot ng maikling kuwento.

Pangkat 3- Suri Po!


Suriin ang katangian ng pinuno sa kuwentong tinalakay, isullat ang
mahahalagang panlipunang ipinakita at kaugnay ng
pagpapahalaga sa batas ng tao.

Katangian ng Pinuno sa Pagpapahalagang Kaugnay na Batas ng


Kuwento Panlipunan Tao sa Kasalukuyan

Pangkat 4- MMK
Sumulat ng maikling salaysay sa pangunahing kaisipang nais
iparating ng maikling kuwentong natalakay
➢ Pag-uulat ng bawat pangkat
➢ Pagbibigay ng feedback
➢ Pagmamarka (Numeracy Integration)

Rubriks sa Pagmamarka

(DIMENSYON) NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN


(10) (8) (6)

PAGKAKAISA Aktibo ng Aktibong nakilahok Aktibong nakilahok


nakilahok ang ang nakarami ang ilang kasapi
lahat ng mga
kasapi

Lubhang malinaw Naging malinaw Di- gaanong


PAGSASALITA AT ang pagbigkas at ang paghatid ng malinaw ang
PAGBIGKAS paghahatid ng mensahe mensahe
mensahe

Lubos na Naging malikhain Di- gaanong


PAGKAMALIKHAIN nagpamalas ng sa paghahanda nagging malikhain
pagkamalikhain sa paghahanda
sapaghahanda

C.Paglalahat (Panghuling Pagtatasa)

1. Pagninilay/Sintesis (SEL Integration)

Dugtungan upang mabuo ang kaisipan ng aralin

Nabatid ko ___________________________________________

Napatunayan ko na ______________________________

Nabigyang-halaga ko na ___________________
2. Pangwakas na Pagtataya
Panuto: Basahing mabuti ang bawat tanong. Piliin ang angkop na sagot at
isulat sa kuwaderno.

1. Ang sumusunod ay nilalaman ng panimula maliban sa ______.

A. Pagkilala sa tauhan
B. Pagtukoy sa lugar o tagpuan
C. Paglalahad ng suliranin
D. Pakikipagtunggali ng tauhan sa kanyang suliranin

2. Isang mangangalakal na Tsino ang nakaiwan ng isang supot ng ginto sa


kaharian ni Reyna Sima. Ang pangyayaring ito ay bahagi ng ________.
A. Pook B. Tagpuan C. Kasukdulan D. Banghay

3. Ang pangyayari sa kuwento na tumutugon sa panimula ay ________.


A. Kilala ang Kutang-Bato sa larangan ng kalakalan.
B. Mahigpit na ipinatutupad ni Reyna Sima ang kaniyang mga batas.
C. Paglalarawan kay Reyna Sima bilang huwarang pinuno sa kaniyang
nasasakupan.
D. Naibalik sa Tsinong mangangalakal ang supot ng ginto na naiwan.

4. Mula noon ay higit na nakilala ang Kutang-Bato dahil sa maayos na


pagpapatupad ng batas ni Reyna Sima. Ang pangyayaring ito ay
matatagpuan sa _______.
A. Wakas B. Gitna C. Kasukdulan D. Simula

5. Ang _________ ang tawag sa maayos at wastong pagkakasunod-sunod ng


mga pangyayari.
A. Pook B. tagpuan C. kasukdulan D. banghay

TANDAAN: (SEL Integration)

Ang pagiging matapat ay


isang magandang pag-uugali
na dapat nating taglayin
saan man tayo pumunta.
IV. TAKDANG-ARALIN
Ano ang retorikal na pang-ugnay? Magbigay ng mga halimbawa.

Inihanda ni:

MARISSA E. SUASBA
Dalubguro I

Pangalan at Lagda ng Guro ______________________ Posisyon ___________________

Pangalan at Lagda ng Nagmasid _________________ Posisyon ___________________


Kagawaran ng Edukasyon
Pambansang Punong Rehiyon
Tanggapan ng mga Paaralang Sangay, Maynila
Seksyon ng Filipino
MATAAS NA PAARALANG MANUEL G. ARAULLO
Daang Taft., Maynila

LUNSARAN SA PAGTUTURO AT PAGKATUTO SA FILIPINO 7


UNANG MARKAHAN- IKAAPAT NA LINGGO

Petsa; OKTUBRE 13, 2023- BIYERNES

Baitang/Pangkat/Seksyon

Grade 7- Mabini 12:15-1:00 Grade 7- Osmeña 2:45- 3:30

Grade 7- Malvar 1:45- 2:30 Grade 7- Lakandula 3:30- 4:15

Grade 7- Luna 4:15- 5:45

I.LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa maikling kuwento mula
sa Cotabato gamit ang mga retorikal na pang- ugnay
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasalaysay nang maayos at wasto ang buod, pagkakasunod-sunod
ng mga pangyayari sa kuwento (F7PS-ld-e-4)
C. Kasanayang Pampagkatuto
Nagagamit nang wasto ang mga retorikal na pang-ugnay na ginamit sa
akda (F7WG-lf-g-4)

MGA TIYAK NA LAYUNIN


1. Natutukoy ang kahulugan ng retorikal na pang-ugnay
2. Nasusuri ang mga retorikal na pang-ugnay sa mga pangungusap
3. Nabibigyang-halaga ang paggamit ng mga retorikal na pang-ugnay
4. Nagagamit nang wasto ang mga retorikal na pang-ugnay na ginamit
sa akda

II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: LINANGIN-GRAMATIKA-RETORIKAL NA PANG-UGNAY
B. Sanggunian: Mapped MELCs Filipino 7, DBOW Unang Markahan
Dibisyon ng Maynila Modyul 5-Unang Markahan,
Kayumanggi 7, ph. 34-35

TAONG PANURUAN 2023-2024 LP BLG. 34


C. Kagamitan: Powerpoint presentation, speaker, projector, whiteboard,
cartolina, pentel pen
D. Pagpapahalaga: Kahalagahan ng paggamit ng retorikal na pang-
ugnay sa mga pangungusap
E. Integrasyon ng mga Kasanayan: Edukasyon sa Pagpapahalaga

III. PAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Paunang Pagtataya
Panuto: Basahing mabuti ang bawat tanong. Piliin ang titik ng
angkop na sagot at isulat sa kuwaderno.
1.1 Walang imposibleng pakikinggan tayo ng Panginoon kapag
ang tao’y taimtim na lumalapit sa Kanya. Ang ginamit na
retorikal na pang-ugnay sa pangungusap ay ______.
A. wala B. tayo C. kapag D. kanya
1.2 Maiiwasan ang anumang hindi pagkakaunawaan ______ ang
bawat isa ay marunong tumanggap ng pagkakamali. Ang angkop
na gamiting retorikal na pang-ugnay ay ________.
A. kung B. sapagkat C. dahil D. maaari
1.3 _________ nasa Alert Level 1 na ang ating bansa, hindi
nangangahulugan na Malaya na nating magagawa ang anumang
naisin nating gawin. Ang angkop na pang-ugnay sa patlang ay
________.
A. dahil B. sapagkat C. bagaman D. subalit
1.4 Tumutunog ang batingaw ng simbahan sa bawat oras ng misa,
kung gayon, hudyat ito na magsisimula na ang seremonya. Ang
ginamit na retorikal na pang-ugnay sa pangungusap ay ______.
A. kung gayon B. hudyat C. bawat D. ito
1.5 Magkatuwang ang pamahalaan saka Kagawaran ng Kalusugan
sa pagsugpo ng lumalaganap na Covid 19 sa bansa. Ang ginamit
na pang-ugnay sa pangungusap ay ________.
A. ang B. ng C. sa D. saka

2. Balik-aral/Tukoy-alam
Pagtambalin ang nasa hanay A sa hanay B. A
A B
2.1 Ang pinakamaaksyong bahagi
ng maikling kuwento A. Simula
2.2 Ang kinahinatnan ng kuwento
kung masaya o malungkot B. Tunggalian
2.3 Dito ipinakikilala ang tauhan at
suliranin sa kuwento C. Kasukdulan
2.4 Dito makikita ang pakikipagtunggali
ng pangunahing tauhan D. Kakalasan
2.5 Nakasalalay dito ang kawilihan
ng mambabasa E. Wakas

❖ Ano nga ang tawag natin sa mga ito?


B.Panlinang na Gawain
1. Pagganyak (SEL Integration)
Dapat bang bayaran ang isang pagkakautang? Karapatan din bang
maningil ng nagpapautang?

2. Pagbasa sa Lunsaran (Integrasyon sa Pagbasa-BUS-Basa, Unawa, Sulat)

Ang Walang Habag na Alipin (Buod)


Halaw sa Mateo 18:23-25 ng Bibliya

Sa isang lugar sa Israel ay may isang alipin na gustong singilin ng


kaniyang Panginoon sa kaniyang pagkakautang. Sampung libong talent
ang utang ng alipin na ang katumbas ay milyon-milyong dolyar. Sinabi ng
Panginooon sa alipin na ibenta na lamang nito ang kaniyang asawa at
mga anak gayundin ang lahat ng kaniyang ari-arian kung gusto niyang
makabayad sa kaniyang mga utang.
“Maawa po kayo Panginoon”, ang kaniyang pagsusumamo.
“Pahintulutan Ninyo na mabigyan ako nang kaunti pang panahon upang
Mabayaran ko po kayo.”
Nahabag ang Panginoon sa ipinakitang kababaan ng loob ng alipin.
Kaya sinabi nito sa kaniya na ang lahat ng kaniyang pagkakautang ay
kaniya nang buburahin. Labis na natuwa ang alipin sa kaniyang narinig mula
sa kaniyang Panginoon. Kapag nagkataon ay magiging maayos na rin ang
ang kaniyang buhay.
Nang lumabas ang alipin ay nakita nito ang kaniyang kapwa aliping
nagkakautang din sa kaniya ng isang denaril na katumbas lamang ng
kaunting dolyar. Sinunggaban niya ito at akmang sasakalin. “Magbayad ka
ng utang mo sa akin!” sabi nito.
“Maawa ka, bigyan mo pa ako ng kaunting panahon at baka
mabayaran ko ang utang ko sa iyo kapag nakaipon na ako.
Hindi niya pinakinggan ang nagsusumamong alipin at sa halip ay
Ipinakulong niya ito.
Isinumbong ng mga nakasaksi sa pangyayari ang ginawa ng alipin
sa kapwa niya alipin sa kanilang Panginoon. Ipinatawag ng Panginoon ang
alipin.
“Napakasama mo! Galit na sabi nito. “Binura ko ang mga utang mo
dahil sa habag ko sa iyo subalit ni hindi ka man lamang nahabag sa kapwa
mo alipin gaya ng pagkahabag ko sa iyo?”
“Dahil sa kasamaan mo ay parurusahan kita hanggang sa mabayaran
mong lahat ang pagkakautang mo.”

Tanong:
1. Sang-ayon ka ba sa inilahad ng Panginoon sa alipin upang
mabayaran siya nito?
2. Ano ang naging reaksyon ng alipin nang makita ang tulad niyang
alipin na may pagkakautang din?
3. Sang-ayon ka ba sa ginawa ng alipin sa kapwa niya alipin na may
pagkakautang din sa kanya? Pangatwiranan

Pag-uugnay sa Gramatika
1. Paano ginamit sa bawat pangungusap ang mga salitang may
kulay pulang sulat? Ipaliwanag
2. Paano nakatutulong ang mga salitang ito sa pagsulat ng buod ng
isang akda?

3.Pagbibigay-input ng Guro

Ang RETORIKAL NA PANG-UGNAY ay salitang nag-uugnay ng salita


o pahayag na nagsasaad nang walang katiyakan o pag-aalinlangan
sa pagkakaganap ng kilos o kondisyon. Kinakatawan ang pang-ugnay
sa mga pang-angkop, pang-ukol at pangatnig.

PANGATNIG- tawag sa kataga na nag-uugnay sa salita at parirala.


Hal: ngunit, maging, sana, subalit, kapag, kung, kung gayon

GAMIT NG RETORIKAL NA PANG-UGNAY


1. Baka- nagsasaad nang walang katiyakan
Hal; Baka hindi nakapagtapos ng pag-aaral si Arturo kung
hindi siya hinamon ng kanyang ama.
2. Sakali- nagpapahayag ngpag-aalinlangan
Hal: Sakaling hindi nagsikap ang ina na mapagkasundo ang
mag-ama ay patuloy na maghihinanakit si Arturo sa
kaniyang ama.
3. Kung- naglalaman ng di-katiyakang kondisyon
Hal; Kung nakinig din sana ang mga kapatid niya, marahil ay
matagumpay din sila.
4. Kapag-nagsasabi ng tiyak na kondisyon
Hal: Papayagan lamang si Arturo na makipagkita sa
kasintahan kapag araw ng Linggo.
5. Disin sana- nagsasaad ng kondisyon
Hal: Kung nakinig agad siya sa kaniyang ina, disin sana’y
nakasama pa niya nang matagal ang kaniyang ama.

PANG-ANGKOP- ito ay nag-uugnay sa kataga o salitang binibigyang-


turing.
Hal: na, ng, g

PANG- UKOL- nag-uugnay naman ito sa isang pangngalan sa loob


ng pangungusap
Hal: laban kay/ sa, tungkol kay/ sa, hinggil sa, para kay, sa
4.Ginabayang Pagsasanay
Dugtungan ang mga sugnay sa ibaba, gawing gabay ang mga retorikal na
pang-ugnay upang mabuo ang diwa ng pangungusap.
4.1 Ang ating bayan ay tiyak na uunlad kapag _______________________.
4.2 Simulan na natin ang pag-aaral nang mabuti bago _______________.
4.3 Bilang mag-aaral tayo ay maging matapat pagkat _______________.
4.4 Kung naging tapat lang ang lalaki sa kanyang kasintahan, disin sana’y
_________________.
4.5 Marami ang nagtaka sa kanyang pagiging matapat ngunit para sa
kanya ay _______________________.

5.Pangkatang Gawain

Pagsasanay 1- GUHIT-UGNAY
Salungguhitan ang retorikal na pang-ugnay na ginamit sa bawat
pangungusap at ipaliwanag kung paano ito ginamit.
1. “Kung gusto mong kaawaan kita dapat magkaroon ka rin ng
habag sa mga kasamahan mo.”, ang sabi ng amo sa katulong.
2. Baka mabigyan pa siya ng pagkakataon na makabayad sa
kaniyang pagkakautang.
3. Sakaling makita ng ibang katulong ang nangyari ay pupuntahan
nila ang amo para makapagsumbong.
4. Kapag hindi nagbago ang katulong ay parurusahan siya ng
kaniyang amo.
5. Kung alam lang ng amo na magiging buktot ang katulong disin
sana ay hindi na niya ito kinaawaan.

Pagsasanay 2-TUKOY-UGNAY
Tukuyin ang mga nakasalungguhit na salita sa loob ng pangungusap. Piliin
sa loob ng bilohaba ang tamang sagot.

Pangatnig Pang-ukol Pang-angkop

__________ 1. Kung nag-aral ka sana malamang maganda ang buhay mo.


__________ 2. Ayon sa ating pangulo maging matatag tayo sa lahat ng sandali.
__________ 3. Ang krisis sa ating bansa ay nakababahala na.
__________ 4. Mabubuting tao ang nagpalaki sa kanya kaya naman maganda rin
ang kanyang pag-uugali.
__________ 5. Alinsunod sa Ginintuang Panuntunan,” Huwag mong gawin sa
kapwa mo ang ayaw mong gawin sa iyo”.

Pagsasanay 3- KUWENTO-SAYSAY
Isulat at isalaysay ang buod ng maikling kuwentong SI INANG PIPANG, ANG
MAPRINSIPYONG LOLA, Kayumanggi, ph.33 nang maaayos at may kaisahan ang
mga pangungusap. Gumamit ng retorikal na pang-ugnay.
Pagsasanay 4- SUMPA NG KATAPATAN (SEL Integration)
Bilang isang anak at isang mag-aaral, magbigay ng limang magandang
maidudulot sa iyo ng pagiging matapat. Gumamit ng retorikal na pang-ugnay sa
pagbuo ng pangungusap.

1 2

3 4

5
C.Paglalahat (Panghuling Pagtatasa)

1. Pagninilay/Sintesis
Gamit ang estratehiyang K-W-L, ilahad ang natutuhan sa araling
tinalakay.

K W L
Natuklasan ko na … Nais kong malaman ang Natutuhan ko na …

2.Pangwakas na Pagtataya
Panuto: Basahing mabuti ang bawat tanong. Punan ang patlang ng angkop
na retorikal na pang-ugnay upang mabuo ang diwa ng mga pahayag. Titik
lamang ang isulat.

A. dahil B. kapag C. upang D. at E. sapagkat

1. Kinagigiliwan siya nang marami _______ marunong siyang makisama.

2. Sa kanyang sipag ________ tiyaga ay naging maunlad ang kanyang buhay.

3. Ang pakikipagtulungan ng bawat isa ay kailangan __________ malampasan


ang kasalukuyang problema ng bansa.

4. _________ sa pagiging matulungin, nakilala si Inang Pipang.

5. _________ may paninindigan, makatitiyak ng tagumpay.

IV. KASUNDUAN
Magsaliksik pa ng mga maikling kuwento ng mga taga-Mindanao. Suriin
ang mga ito batay sa pagkakalahad ng sunod-sunod na mga pangyayari.
Humanda sa pangkatang gawain bukas.

Inihanda ni:

MARISSA E. SUASBA
Dalubguro I
Kagawaran ng Edukasyon
Pambansang Punong Rehiyon
Tanggapan ng mga Paaralang Sangay, Maynila
Seksyon ng Filipino
MATAAS NA PAARALANG MANUEL G. ARAULLO
Daang Taft., Maynila

LUNSARAN SA PAGTUTURO AT PAGKATUTO SA FILIPINO 7


UNANG MARKAHAN-IKAAPAT NA LINGGO

Petsa: OKTUBRE 16, 2023- LUNES

Baitang at Pangkat/Oras

Grade 7- Mabini 12:15-1:00 Grade 7- Osmeña 2:45- 3:30

Grade 7- Malvar 1:45- 2:30 Grade 7- Lakandula 3:30- 4:15

Grade 7- Luna 4:15- 5:45

I.LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa maikling kuwento mula
sa Cotabato gamit ang mga retorikal na pang- ugnay
B.Pamantayan sa Pagganap
Naisasalaysay nang maayos at wasto ang buod, pagkakasunod-sunod
ng mga pangyayari sa kuwento (F7PS-ld-e-4)
C. Kasanayang Pampagkatuto
Nagagamit nang wasto ang mga retorikal na pang-ugnay na ginamit sa
akda (F7WG-lf-g-4)

MGA TIYAK NA LAYUNIN


1. Naisasalaysay ang iba pang kuwentong kaugnay ng kaisipan sa
tinalakay na akda
2. Nabibigyang-halaga ang paggamit ng mga retorikal na pang-ugnay
3. Naisasagawa nang maayos ang pangkatang gawain

II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: PAGNILAYAN AT UNAWAIN
B. Sanggunian: Mapped MELCs Filipino 7, DBOW Unang Markahan
Dibisyon ng Maynila Modyul 5-Unang Markahan,
Kayumanggi 7, ph. 34-35
C. Kagamitan: Powerpoint presentation, projector, laptop, speaker,
cartolina, pentel pen
D. Pagpapahalaga: Kahalagahan ng paggamit ng retorikal na pang-
ugnay sa mga pangungusap
TAONG PANURUAN 2023-2024 LP BLG. 36
E. Integrasyon ng mga Kasanayan: Edukasyon sa pagpapahalaga

III. PAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Paunang Pagtataya
Magbigay ng (5) limang retorikal na pang-ugnay

2. Balik-aral/Tukoy-alam (Integrasyon sa Pagbasa-BUS- Basa, Unawa,


Sulat)

Isulat ang hinihinging elemento ng kuwento (Visual Display of Texts)

Inang Pipang

Tauhan Tagpuan Daloy ng mga


pangyayari

Simula

Kasukdulan

Suliranin
Wakas

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Lubos ng naintindihan ang aralin? Handa na ba sa ating mga
gawain ngayon?

2. Ginabayang Pagsasanay
➢ Pangkatang Gawain (SEL Integration)

Pangkat 1- KUWENTO-KUWENTA
Magsalaysay ng kuwentong kaugnay ng kaisipan sa
akda.

KUWENTO

Kailan ito nangyari?


Saan ito nangyari?
Sino-sino ang taong sangkot/kabilang?
Bakit ito nangyari?
Paano ito nangyari?

KUWENTA

Ano ang aral o kagandahang- asal ang


iyong ipinakits sa nangyaring ito?

Pangkat 2- Paano nakatulong ang mga retorikal na pang-ugnay sa paglalahad


sa pagkaunawa sa mga kuwento mula sa Cotabato?

Pangkat 3- Patunayang salamin ng kultura at tradisyon ang maikling kuwento ng


mga Cotabato

(LAF)- List All Facts

➢ Pag-uulat ng bawat pangkat


➢ Pagbibigay ng feedback
➢ Pagmamarka (Numeracy Integration)

Rubriks sa Pagmamarka

(DIMENSYON) NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN


(10) (8) (6)
PAGKAKAISA Aktibo ng Aktibong nakilahok Aktibong nakilahok
nakilahok ang ang nakarami ang ilang kasapi
lahat ng mga
kasapi

Lubhang malinaw Naging malinaw Di- gaanong


PAGSASALITA AT ang pagbigkas at ang paghatid ng malinaw ang
PAGBIGKAS paghahatid ng mensahe mensahe
mensahe

Lubos na Naging malikhain Di- gaanong


PAGKAMALIKHAIN nagpamalas ng sa paghahanda nagging malikhain
pagkamalikhain sa paghahanda
sapaghahanda

C.Paglalahat (Panghuling Pagtatasa)

1. Pagninilay/Sintesis (SEL Integration)

POTD- Pulot of the Day

Malaki ang naitulong ng mga retorikal na pang-ugnay


sa kaisahan ng mga pangungusap sa pagsasalaysay dahil
________________________________________________________.
_________________________________________________.

IV. KASUNDUAN
Humanda sa pagsulat ng awtput

Inihanda ni:

MARISSA E. SUASBA
Dalubguro
Kagawaran ng Edukasyon
Pambansang Punong Rehiyon
Tanggapan ng mga Paaralang Sangay, Maynila
Seksyon ng Filipino
MATAAS NA PAARALANG MANUEL G. ARAULLO
Daang Taft., Maynila

LUNSARAN SA PAGTUTURO AT PAGKATUTO SA FILIPINO 7


UNANG MARKAHAN-IKAAPAT NA LINGGO

Petsa: OKTUBRE 17, 2023- MARTES

Baitang at Pangkat/Oras

Grade 7- Mabini 12:15-1:00 Grade 7- Osmeña 2:45- 3:30

Grade 7- Malvar 1:45- 2:30 Grade 7- Lakandula 3:30- 4:15

Grade 7- Luna 4:15- 5:45

I.LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa maikling kuwento mula
sa Cotabato gamit ang mga retorikal na pang- ugnay
B.Pamantayan sa Pagganap
Naisasalaysay nang maayos at wasto ang buod, pagkakasunod-sunod
ng mga pangyayari sa kuwento (F7PS-ld-e-4)
C. Kasanayang Pampagkatuto
Nagagamit nang wasto ang mga retorikal na pang-ugnay na ginamit sa
akda (F7WG-lf-g-4)

MGA TIYAK NA LAYUNIN


1. Nababalik-aralan ang mga retorikal na pang-ugnay
2. Naisusulat nang maayos ang isang maikling kuwento batay sa
isinasaad ng mga larawan gamit ang mga retorikal na pang-ugnay
3. Nagagamit nang wasto ang mga retorikal na pang-ugnay sa pagbuo
ng kuwento

II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: ILIPAT-RETORIKAL NA PANG-UGNAY SA PAGBUO NG KUWENTO
B. Sanggunian: Mapped MELCs Filipino 7, DBOW Unang Markahan
Dibisyon ng Maynila Modyul 5-Unang Markahan,
Kayumanggi 7, ph. 34-36
C. Kagamitan: Powerpoint presentation, speaker, cartolina, pentel
pen, whiteboard

TAONG PANURUAN 2023-2024 LP BLG. 37


D. Pagpapahalaga: Kahalagahan ng paggamit ng retorikal na pang-
ugnay sa mga pangungusap sa kuwento
E. Integrasyon ng mga Kasanayan: Edukasyon sa Pagpapakatao

III. PAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Paunang Pagtataya
Panuto: Punan ng wastong retorikal na pang-ugnay ang patlang
upang mabuo ang maikling kuwento

Masayang nagtungo si Aling Marta sa palengke _1__mamili ng


pananghalian ___2__ isang bata ang nakabunggo niya habang siya
ay patungo sa loob ___3____palengke__4___ hindi niya namalayang
nawala ang kanyang pitaka. __5____ nakagawa siya ng paraan
upang makauwing may dalang pinamili.

2. Balik-aral/Tukoy-alam
Ihanay sa kolumn ang mga pang-ugnay ayon sa uri nito

Pangatnig Pang-angkop Pang-ukol

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Sino sa inyo ang napasali na sa mga pagkukuwento o may kakayahan
sa pagsulat ng isang maikling kuwento?

2. Pagbasa sa Sitwasyon

Isa kang project organizer ng isang Non-Government Organization


na nagnanais na maipagbili ang mga likhang larawan. Subalit
kailangang may magpopondo sa proyekto mo, kaya para makakalap
ka ng pondo, lumapit ka sa Lokal Government. Pumayag sila na
pondohan ang iyong mga likha subalit kailangan munang magpakita
ka ng pagsasalaysay o buod ng kuwento ng iyong mga likhang
larawan.
3. Pagtalakay sa Aralin
• Pagbibigay ng Layunin sa pagsasagawa ng awtput

Awtput Blg.4

Layunin: Naisusulat nang maayos ang isang maikling kuwento batay sa


isinasaad ng mga larawan gamit ang mga retorikal na pang-
ugnay

• Pagbibigay ng pamantayan (Numeracy integration)

Pamantayan sa Pagmamarka Puntos

• Nakabubuo ng maiikling
kuwento batay sa larawan 5
• Nagagamit nang wasto
ang retorikal na pang- 5
ugnay
• Malinis at maayos 5

Kabuuan 15

4. Ginabayang Pagsasanay
• Pagsubaybay ng guro sa pagsasagawa ng mag-aaral
• Pagpapabasa sa ilang nakatapos
• Paglikom ng papel

C.Paglalahat
1. Pagninilay/Sintesis (SEL Integration)

I-SHOUTOUT MO1

Ano ang iyong naramdaman matapos makabuo ng


awtput blg.4?
IV. TAKDANG-ARALIN

Magsaliksik:
1. Ano ang dula?
2. Paano nakatutulong ang dula sa pagpapalaganap at pagpapahalaga sa
kultura ng mga Muslim?

Inihanda ni;

MARISSA E. SUASBA
Dalubguro I
Filipino 7

You might also like