You are on page 1of 4

GURO: ANJOE E.

MANALO ASIGNATURA: Filipino 10


GRADE 10 UNANG ARAW MARKAHAN: Ikatlong Markahan
DAILY LESSON PETSA:
PLAN March, 11 2024
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga
akdang pampanitikan ng Kanlurang Asya
B. Pamantayan sa Pasgganap Ang mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng kulturang asyano bataay
sa napilin mga akdang pampanitikang Asyano.
C. Kasanayan sa Pagkatuto F10PS-IIId-e-81
Mapanuring naihahayag ang damdamin at saloobin tungkol sa kahalagahan ng
akda sa:

Sarili
Panlipunan
Pandaigdig
D. Tiyak na Layunin Nabibigyang puna ang napanood na video clip
Naiiugnay ang mga pahayag sa lugar, kondisyon ng panahon at kasanayan ng
akda.
II. NILALAMAN Epiko: “Sundiata” Ang Epiko ng Sinaunang Mali (Epiko mula sa Mali, South
Africa Isinalin sa Filipino ni Mary Grace A.Tabora
III. KAGAMITAN SA PAGTUTURO Laptop, Power Presentation, YouTube, Filipino Modyul para sa mga
Mag-aaral
B. Iba pang Kagamitang Panturo Index Card, Wordwall
IV. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik Aral sa mga Mayroonn ako ditong inihandang dayalogo sa inyo at nais ko na ito
unang natutuhan ay inyong alamin.

“Sa iyo na ang mga bunga ng puno ng saging, matsing” ani ni


pagong.

“O sige kung yan ang nais mo akin na itong kukunin” sagot ni


matsing

Saan kaya ito mababasa at anong uri ito ng akdang pampanitikan?

Ito ay ipahayag mo, Tasha Sir ito po ay isang maikling


kwento at ang pamagat po nito ay
si pagong at si matsing
Tama ang iyong naging kasagutan. Alam niyo na naman siguro ang
naging wakas ng kwento ngunit kung ikaw ang magdidikta ng wakas
ng kwento ano kaya ito?

Sige ibahagi mo ito Scarlet Nais ko po sana ang maging


wakas ng kwento ng pagong at si
matsing ay nagtulong na lang po
sana sila sa pagpapalaki ng puno
ng saging ng sa ganon ay lumaki
pa lalo ito.

B. Paghahabi sa layunin
ng aralin (Pagganyak) Ang guro ay magpapanood ng isang maikling video clip sa mga mag-
aaral .

Mayroon akong inihanda na isang kaganapan sa isang teleseryeng


“encantadia”

https://www.youtube.com/watch?v=BcMaDMOqu0A
GABAY NA TANONG

1. Ano ang inyong napansin sa kaganapang napanood na video?


2. Masasabi bang ito ay makatotohanan o hindi? Patunayan.
C. Pag-uugnay ng mga Sa araw na ito, tatalakayin natin ang tungkol sa epiko na “Sundiata”
halimbawa sa bagong Ang Epiko ng Sinaunang Mali (Epiko mula sa Mali, South Africa
aralin (Presentation) Isinalin sa Filipino ni Mary Grace A.Tabora

Kaya ang buong klase ay makinig ng may pag intindi at tumahimik Maliwanag at Naiintindihan po Sir!
wag makipag usap sa katabi. Maliwanag ba?

Halina at ating panoodin ang tungkol sa Sinaunang Mali “Sundiata”

https://youtu.be/eiksQGudaaU?si=PBdt9qmkAAB88mV_

GAMIT ANG WORDWALL


POKUS NA TANONG:

1. Ano anong katangian ni Sundiata ang higit mong hinangaan?

2. May mga sitwasyong ganitong pa rin ba sa kasalukuyan?


Pangatwiran ang sagot..

3. Sa iyong tingin, ang pagpaplano ba ay sadyang mahalaga upang


matiyak ang pagtatagumpay sa hinaharap ng isang tao?

Atin ng nalaman ang nasabing epiko batay sa inyong mga naging


pahayag sa ilang gabay na tanong na may kinalaman tungkol rito.
Nabatid ko rin na mayroong laman ang inyong mga naging
kasagutan dahil ito ay inyong inuwa ng mabuti.
D. Pagtatalakay ng Ito ay karagdagang Impormasyon para sa epikong nasabi kaya
bagong konsepto at sabay sabay nating alamin.
paglalahad ng bagong Ang epikong Sundiata ay unang
kasanayan (1) Makikibasa ako, Gelo.. naitala sa Guinea noong 1950 na
isinalaysay ng griot
(mananalaysay) na si Djeli
Mamoudou Kouyate sa mahusay
alagad ng kuwentong bayan.
Maraming Salamat Gelo

Sinasabing ito ay naging tanyag na epiko noon sa kanluraning


bahagi ng Aprika dahil sa maganda at ito ay maiiugnay sa totoong
buhay. Isinalin ito ni D.T Niane buhat sa Mandigo sa wikang
Pranses. Kinalaunan ang kaniyang salin ang naging batayan sa
paglilipat sa Ingles.

Bakit kaya kinakailangan gumamit ng mga katibayan?

Sige ito ay pangatwiranan mo, Ivan

Sir, dahil po mas papaniwalaan


po kung siya po ay may
ebidensya na hawak.
Maraming salamat sa iyong naging kasagutan Ivan. Tama iyon na
kung ikaw ay may hawak na sapat na impormasyon o ebidensya
may tsansa na paniwalaan kung ano ang iyong pinapanindigan.

Maliwanag at Naintindihan ba?

Maliwang at Naiintindihan po Sir!


E. Pagtatalakay ng Para sa isang pangkatang Gawain na gagawin ng klase. Alam niyo
bagong konsepto at na naman ang inyong mga grupo. Dahil ito na siguro ang pang apat
paglalahad ng bagong na pangkatang Gawain. Tama ba? Opo Sir!
kasanayan (2)
AMBUSH INTERVIEW

Panuto: Suriin ang akda. Ipahayag ang sariling nalalaman ayon sa


mga mahahalagang datos patungkol sa akdang napanood.

Isa isahin ang mga pahayag sa akda na may kaugnayan sa


sumusunod.

SARILING LUGAR KONDISYON KASAYSAYAN


PERSPEKTIBO NG NG AKDA
PANAHON

F. Paglilinang sa Para mabatid ko na kayo ay may nalaman sagutan ang pahina 22.
Kabihasnan (Tungo sa Yung tatlong katanungan lamang iyon.
Formative
Assessment)
Naiintindhan ba? Naiintindihan po Sir!
G. Paglalapat ng aralin Matapos natin matalakay at malaman ang tungkol sa epiko ay may
(Application/ Valuing) gagawin tayong isang laro na kung saan may hawak ako ditong
malaking itlog at mahiwaga ito at malalaman niyo ito kapag kayo ang
nag alaga nito.
Kaya ito ay ingatan at wag hahayaang mabasag. Naiintindihan ba? Naiintindihan po Sir!

At dahil sa iyo nangitlog ang itlog na iyan David ito ay iyong buksan
at pumili ka ng mga katanungan diyan sa loob ng mahiwagang itlog

May kaugnayan ba ang mga suliraning binanggit sa epiko sa mga


nagaganap sa kasulukuyan?

Ikaw na mismo ang pinili ng itlog James kaya humanda kana sa


iyong mapipiling katanungan.

Ang mga katangian ba ng bayan isa epiko ay sumasalamin sa bayani


ng bansang pinagmulan ng akda?
H. Paglalahat ng Aralin May isa akong katanungan dapat ito ay magagawan niyo ng ilang
(Generalization) pangungusap.

Ang aking natutunan ngayong araw ________. Akin itong isasaisip Magbabahagi ng kasagutan ang
dahil_________. mag-aaral
I. Pagtataya ng Aralin Upang mas maunawan ang nasabing epiko ay ating aalamin at
sasagutan ang ilang gabay na ito:

1. A
J. Karagdagang Gawain Basahin ng may pag unawa ang tula na mula sa Uganda na may
(Assignment) pamagat “ Hele ng Ina sa kaniyang panganay”.
MGA TALA Sanaysay
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga mga-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? !
E. Alin sa estratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

ANJOE E. MANALO
Gurong Sinasanay

Binigyang-pansin ni:

NOEL A. AGRAVANTE
Dalubguro II

Sinang-ayunan ni:

MARIA DOLORES R. CASTILLO


Ulong-guro II

You might also like