Professional Documents
Culture Documents
Q3 Week 2
Q3 Week 2
School
LOG
10:30-11:30Pearl
1:10-210 Amber
02/21/2023
12:10-1:10 Jade
TUKLASIN
UNANG ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang
B. Pamantayan sa Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean.
10PN-IIIb-77
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Anekdota: Nahihinuha ang damdamin ng sumulat ng napakinggang anekdota
Isulat ang code ng bawat 10PB-IIIb-81
kasanayan Nasusuri ang binasang anekdota batay sa: paksa- tauhan tagpuan motibo ng awtor paraan ng pagsulat at
iba pa.
II. NILALAMAN
Aralin 3.2
Anekdota
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
PIVOT 4A Learner’s Material
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Panimulang Gawain:
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Panalangin
Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
Balik-aral
Aktibiti 1
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat pahayag at tanong. Piliin ang letra ng tamang sagot at
isulat ito sa hiwalay na papel.
1.Ang nagbabantay sa kanila ay nakasakay sa likod ng kabayo at itinuturo ang mga aliping mabagal
magtrabaho. Hinahampas ng latigo ang mga mabagal sa gawain upang maging mabilis ang kanilang
paggawa. Anong damdamin ang nangibabaw sa iyo sa mga pahayag na ito?
A. pagkaawa C. pagkainis
B. pagkagalit D. pagkatuwa
2. Mula sa Matrilinear ay mabilis na nagbago ang pamamahala at pagsasalin ng trono patungo sa
Patrilinear. Dahil dito, ang trono ng Pate sa Kenya ay pinamahalaan ng ______________.
A. kababaihan B. kalalakihan
C. dugong Maharlika D. matatanda sa lipunan
3. Ito ang katangian ni Liongo na nagpapatunay na siya ay tauhan sa isang akdang mitolohiya.
A. sikat na makata B. mahusay pumana
C. matipuno ang katawan D. mataas tulad ng higante
4. Piliin ang pinakaangkop na salin ng kasabihan sa Ingles na, “Health is wealth”.
A. Ang malusog ay mayaman. B. Ang kalusugan ay kayamanan.
C. Daig ng malusog ang mayaman. D. Mas mahalaga ang yaman kaysa kalusugan.
5. Piliin ang pinakaangkop na salin ng salawikain sa Filipino na, “Kung ano ang itinanim ay siya rin ang
aanihin”.
A. What you sow is what you reap.
B. Plant today and you will harvest later.
C. If you plant a seed, it will grow to a tree.
D. If you plant a tomato, you will harvest a tomato.
Paglalahad ng Paksa:
Anekdota
Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto:
Nasusuri ang binasang anekdota batay sa: paksa- tauhan tagpuan motibo ng awtor paraan ng pagsulat at
iba pa.
Kung ikaw ay mabigyan ng pagkakataong makapagsulat ng isang anekdota, ano ang magiging paksa mo
at paano mo ito gagawing kawili-wili sa mga mambabasa?
Gawain:
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Aktibiti 4: Panonood
Panoorin at unawaing mabuti at isang akda na pinamagatang “Akasya o Kalabasa”, pagkatapos sagutin
ang mga tanong sa ibaba.
https://www.youtube.com/watch?v=y6Rso3001IU
Gabay na Tanong:
Pangyayari Pagdedesisyon
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang gawain para sa .
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
Inihanda ni:
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Binigyang pansin nina:
Pinagtibay ni:
9:3010:30 Topaz
10:30-11:30Pearl
1:10-210 Amber
02/22/2023
12:10-1:10 Jade
LINANGIN
IKALAWANG ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang
B. Pamantayan sa Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean.
10PN-IIIb-77
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Anekdota: Nahihinuha ang damdamin ng sumulat ng napakinggang anekdota
Isulat ang code ng bawat 10PB-IIIb-81
kasanayan Nasusuri ang binasang anekdota batay sa: paksa- tauhan tagpuan motibo ng awtor paraan ng pagsulat
at iba pa.
II. NILALAMAN
Aralin 3.2
Anekdota
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 47-54
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
PIVOT 4A Learner’s Material
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Panimulang Gawain:
at/o pagsisimula ng bagong Panalangin
aralin. Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
Aktibiti 1 Balik-Aral
Piliin mula sa kahon sa ibaba ang mga pahayag na mayroong kaugnayan sa ANEKDOTA. Piliin ang
titik ng tamang sagot at isulat sa sagutang papel.
a. Isang kuwento ng isang nakawiwili at nakakatuwang pangyayari sa buhay ng
isang tao.
b. Nagpapabatid ng isang magandang karanasan na kapupulutan ng aral.
c. Nagtataglay ng sukat at tugma.
d. Mayroong iisang paksang tinatalakay.
e. Ang bawat pangyayari ay nagbibigay kahulugan at ideyang nais ipadama.
Paglalahad ng Paksa:
Anekdota
Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto:
Nasusuri ang binasang anekdota batay sa: paksa- tauhan tagpuan motibo ng awtor paraan ng pagsulat
at iba pa.
Kung ikaw ay mabigyan ng pagkakataong makapagsulat ng isang anekdota, ano ang magiging paksa
mo at paano mo ito gagawing kawili-wili sa mga mambabasa?
Gawain:
a. Lumisan
C. Pag-uugnay ng mga b. Nalito
halimbawa sa bagong aralin c. Napahiya
d. Sayangin
e. Naimbitahan
Gabay na Tanong:
1. Ilarawan si Mullah.
2. Anong katangian ng pangunahing tauhan ang naibigan mo? Bakit?
3. Anong pamamaraan ng pangunahing tauhan ang ginampanan upang siya ay makilala bilang
pinakamahusay sa larangan ng pagpapatawa?
4. Sumasang-ayon ka bas a paraan ng kanyangvpagtuturo sa mga tao?
5. Sino sa kasalukuyang panahon ang maihahambing natin kay Mullah? Patunayan ang sagot.
6. Ang ang pangunahing kaisipan ang hatid ng akda sa mambabasa?
7. Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataon na gumawa ng isang anekdota anong paksa ang nais
mong isulat? Bakit?
E. Pagtalakay ng bagong 8. Paano naiiba ang aenekdota sa mga iba pang kauri nito? Masasalamin ba ang kanilang
konsepto at paglalahad ng paniniwala at prinsipyo sa kanilang mga isinulat?
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan Hahatiin ng guro ang klase sa apat na pangkat at bawat pangkat ay magsasagawa ng natutunan sa
(Tungo sa Formative aralin. Ibabahagi ng guro ang mga pamamaraan sa ibaba upang maipakita ang kauganyan ng mga ito.
Assessment)
Pangkat I- Character Web
Ilapat sa ilustrasyon ang mga katangiang taglay ng pangunahing tauhan.
Mu llah
Nassreddin
Pamantayan sa Pagganap
Malinaw na nilalalaman 10
Malikhaing pagpapakita 6
Kaisahan ng pangkat 4
Kabuoan 20
Panuto: Punan ang patlang. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.
V. PAGNINILAY
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Pinagtibay ni:
10:30-11:30Pearl
1:10-210 Amber
02/23/2023
9:3010:30 Topaz
12:10-1:10 Jade
PAGNILAYAN AT UNAWAIN
IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang
B. Pamantayan sa Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean.
10PN-IIIb-77
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Anekdota: Nahihinuha ang damdamin ng sumulat ng napakinggang anekdota
Isulat ang code ng bawat 10PB-IIIb-81
kasanayan Nasusuri ang binasang anekdota batay sa: paksa- tauhan tagpuan motibo ng awtor paraan ng pagsulat
at iba pa.
II. NILALAMAN
Aralin 3.2
Anekdota
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
PIVOT 4A Learner’s Material
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Panimulang Gawain:
at/o pagsisimula ng bagong Panalangin
aralin. Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
ANEKDOTA
Paglalahad ng Paksa:
Anekdota
Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto:
Nasusuri ang binasang anekdota batay sa: paksa- tauhan tagpuan motibo ng awtor paraan ng pagsulat
at iba pa.
Kung ikaw ay mabigyan ng pagkakataong makapagsulat ng isang anekdota, ano ang magiging paksa
mo at paano mo ito gagawing kawili-wili sa mga mambabasa?
Gawain:
Pamantayan sa Pagsulat ng Komik Strip
Tanong:
1. Sino-sino ang mga tauhan?
2. Tungkol saan ang binasang teksto?
3. Tama ba ang naging pasya ng musikero na ipagpatuloy ang kaniyang hapunan bago harapin
ang panauhin?
4. Paano naging katutuwa ang nilalaman ng teksto? Ipaliwanag.
5. Anong aral ang iyong natutuhan sa anekdotang binasa?
6. Sa paanong paraan naisulat ang binasang anekdota?
Input ng Guro
Pagtalakay ng Paksa
Uri ng Pagsasalaysay
1. Mailking kuwento
2. Tulang Pasalaysay
3. Dulang Pandulaan
4. Nobela
5. Anekdota
6. Alamat
7. Talambuhay
D. Pagtalakay ng bagong 8. Kasaysayan
konsepto at paglalahad ng 9. Tala ng Paglalakbay o Travelogue
bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong Aktibiti 3
konsepto at paglalahad ng Basahin ang anekdota na pinamagatang, “Mula sa Anekdota ni Saadi” ni Idries Shah , salin sa Filipino ni
bagong kasanayan #2 Roderic P. Urgelles. Pagkatapos sagutin ang ilustrasyon sa ibaba.
Aktibiti 4
Panunto: Punan ang Double Entry Journal ng sariling reaksiyon tungkol sa mga dapat isaalang-alang sa
pagsusuri ng isang anekdota.
Pagsasanay 1
Pagsusuri Ang Aking Reaksiyon
Kawilihan ng Paksa
Sapat na Kagamitan
Kakayahang Pansarili
Tiyak na Panahon o Pook
Pagkilala sa Mambabasa
Pagsasanay 2
Suriin ang mga katangiang dapat taglayin ng anekdotang binasa. Lagyan ng (/) kung tama batay sa
iyong pagsusuri at ipaliwanag kung bakit ito ang iyong sagot.
Ang pagsasalaysay ay
___________________________________________________________
______________________________________________.
Mahalagang maisaalang-alang ang pagpili ng paksa sapagkat
___________________________________________________________
_______________________________________________.
G. Paglalahat ng Aralin
Panuto: Sumulat ng isang anekdota batay sa iyong sariling karanasan o pangyayari ng nasaksihan sa
H. Paglalapat ng aralin sa pang- iba. Isalang-alang ang Pamantayan upang higit na maging maayos ito.
Pamantayan Puntos
Lohikal na Pagkakasunod-sunod ng 7
pangyayari
Malikhain at masining 5
Maikli at madaling makuha ang interes ng 3
mambabasa
araw-araw na buhay Kabuoan 15
I. Pagtataya ng Aralin
Batay sa naging talakayan, punan ang patlang sa ibaba upang makabuo ng makabuluhang pahayag
kaugnay sa iyong natutuhan sa aralin.
Naunawaan ko na __________________________________.
Napagtanto ko na ___________________________________.
J. Karagdagang gawain para sa Kailangan ko pang malaman na _______________________.
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Pinagtibay ni:
1:10-210 Amber
02/24/2023
8:00-900 Diamond
9:3010:30 Topaz
12:10-1:10 Jade
ILIPAT
IKAAPAT NA ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang
B. Pamantayan sa Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 10PU-IIIb-79
Isulat ang code ng bawat Naisusulat ang isang orihinal na komik strip batay sa isang Anekdota.
kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 1.1
Pagbibigay ng Sariling Pananaw o Opinyon
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
PIVOT 4A Learner’s Material
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
Panalangin
Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
Nasusuri ang binasang anekdota batay sa: paksa- tauhan tagpuan motibo ng awtor paraan ng pagsulat
at iba pa.
Kung ikaw ay mabigyan ng pagkakataong makapagsulat ng isang anekdota, ano ang magiging paksa
mo at paano mo ito gagawing kawili-wili sa mga mambabasa?
Gawain:
Pamantayan sa Pagsulat ng Komik Strip
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Paano naiiba ang Anekdota sa ibang akdang pampanitikan?
G. Paglalahat ng Aralin Ano ang kahalagahan nito?
Isasagawa ng mag-aaral ang pagsulat ng Komik Strip.
H. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay
I. Pagtataya ng Aralin
V. PAGNINILAY
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Binigyang pansin nina:
Pinagtibay ni: