Professional Documents
Culture Documents
School
LOG
10:30-11:30Pearl
1:10-210 Amber
11/15/2022
12:10-1:10 Jade
TUKLASIN
UNANG ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa
B. Pamantayan sa Pagganap alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F10PT-IIg-h-69 Nabibigyang-kahulugan ang mga salitang di lantad ang kahulugan sa tulong ng
Isulat ang code ng bawat word association
kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 2.2
Kasanayan at Kaisipan sa Pagpapalawak ng Pangungusap
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula PIVOT 4A Learner’s Material
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Panimulang Gawain:
at/o pagsisimula ng bagong Panalangin
aralin. Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
Dapat ay laging..
Balik-aral Talumpati
Aktibiti 1
Panuto: Paghambingin ang mga uri ng sanaysay sa ibaba gamit ang grapikong organayser.
Editoryal Lathalain
Paglalahad ng Paksa:
Kasanayan at Kaisipan sa Pagpapalawak ng Pangungusap Pinakamahalagang Kasanayan
sa Pagkatuto:
a) mabibigyang-kahulugan ang mga salitang di-lantad ang kahulugan sa tulong ng word association;
Inaasahang Awtput:
Gawain: Nakasusulat ng isang talumpati tungkol sa isang kontrobersyal na isyu.
Konotasyon at Denotasyon
Bukod sa pagbibigay ng kasingkahulugan at kasalungat na kahulugan ay may iba
pang paraan
Ang upang
denotasyon ay karaniwang
makilala ang kahulugankahulugan
ng salita.mula sa diksyonaryo o salitang ginagamit sa
pinakakakaraniwan
Ito ay mabisang at simpleng
paraan upang pahayag.ang talasalitaan ng isang mambabasa o
mapalawak
Halimbawa:
tagapakinig.
Ang ganda ng
Talinhaga bulaklak sa kanyang halamanan. ( bahagi ng halaman na karaniwang makulay)
at Idyoma
Lumaki na Ang
ang punong itinanim ko
matatalinhagang sa amiong
pahayag likodsalitang
ay mga bahay. (halamang lumalaki
may kahulugang ng mataas)
taglay na naiiba sa
Ang konotasyon
karaniwan. Ito ayaymga
maypahayag
dalang ibang kahulugan
na di tuwirang o maaaring
nagbibigay ng pansariling
kahulugan. kahulugan ng
isang tao o pangkat
Karaniwang hinangona iba
angsa kahulugan
karaniwangnitokahulugan.
sa karanasan ng tao gaya ng mga
Halimbawa:pangyayari sa buhay o mga bagay-bagay sa ating paligid
Maraming
magagandang
Katulad din ito bulaklak
ng idyoma nana
anak si Bulan.(babae)
nakikilala ang yaman ng wika.
Ang kanyang mga anak ay mababait. Nanggaling kasi sa mabubuting puno. (angkan/magulang)
Halimbawa:
Balat-sibuyas- maramdamin Buto’t balat- payat na payat
Tindi ng sisiw-
Basang kahulugan o Clining
kaawa-awa, api Huling hantungan- libingan
Ikapitong Ito ay pag-aayos
langit- malaking ng kahulugan ng salita ayon sa intensidad o tindi ng kahulugang nais
katuwaan
Paggamitipahiwatig
ng Context Clues
Ang kahulugan Pikon- ng salita ay mauunawaan
Damdamin ng pagkagalit ayon sa pagkagamit sa pangungusap. May
bunga ng maliit na bagay lamangsa pangngusap upang maging malinaw ang
mga salitang ginagamit na palatandaan
kahulugan ng salitang mahirap ang kahulugan.
Tampo- Munting galit na mabilis
Halimbawa: mawala
Mahilig ang aking nanay sa mga bonsai na halaman. Maliliit kasi ang mga ito at hindi masikip
tingnan sa hardin. Inis- tumagal na tampo
Nagkaroon ng malakas na unos sa aming bayan, marami ang nasira dulot ng malakas na
hangin Galit- tumatagal na inis
at malaking baha.
Suklam- matinding galit sa dibdib na matagal mawala
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Sagutin ang tanong:
Paano mabibigyang kahulugan ang mga salitang di lantad ang kahulugan?
G. Paglalahat ng Aralin
H. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay
Panuto: Ibigay ang hinihingi ng bawat bilang.
1. Pagbibigay kahulugan na hinango ang kahulugan sa karanasan ng tao gaya ng mga
pangyayari sa buhay o mga bagay-bagay sa ating paligid
2. Ang kahulugan ng salita ay mauunawaan ayon sa pagkagamit sa pangungusap.
3. Pagbibigay kahulugan sa pamamagitan ng kaparehong ibig sabihin ng salita.
4. Pagbibigay kahulugan gamit ang mga kabaliktarang salita nito.
I. Pagtataya ng Aralin 5. Pagbibigay kahulugan mula sa diksyunaryo.
J. Karagdagang gawain para sa Magsaliksik at magbasa patungkol sa pagpapalawak ng pangungusap.
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
SEKSIYON AMBER DIAMOND JADE PEARL TOPAZ
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang CBI – 4 A’s
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino Binigyang pansin nina:
Pinagtibay ni:
DULCE AMOR M. ABANTE
Punong-guro IV
9:3010:30 Topaz
10:30-11:30Pearl
1:10-210 Amber
11/16/2022
12:10-1:10 Jade
LINANGIN
IKALAWANG ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa
B. Pamantayan sa Pagganap alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F10WG-IIg-h-64 Nasusuri ang kasanayan at kaisahan sa pagpapalawak ng pangungusap
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 2.2
Kasanayan at Kaisipan sa Pagpapalawak ng Pangungusap
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 47-54
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula PIVOT 4A Learner’s Material
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
Panalangin
Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
Dapat ay laging..
H-Hayaang masiyahan ang sarili habang natututo
A- Alamin ang mga kasanayang dapat matutunan
N-Naising malayang magbahagi ng mga positibong kaisipan at kaalaman
D-Daigin ang sarili at hindi ang iba
A-Asahang laging bukas ang guro na sumagot sa inyong mga katanungan at paglilinaw
Aktibiti 1 Balik-Aral
Panuto: Piliin ang kahulugan ng mga salitang nakasalungguhit sa pamamagitan ng pagkakagamit nito
sa pangungusap.
Pamantayan Puntos
Panimula
(Naipaliliwanag ang layunin) 10
Katawan
(Kalinawan ng Argumento at 20
tibay/lakas ng argumento)
Pangwakas
(Pagbibigay ng lagom o 10
konklusyon)
Kaisahan at Kasanayan sa
Pagpapapalawak ng 10
pangungusap
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Kabuoan 50
C. Pag-uugnay ng mga Pagganyak
halimbawa sa bagong aralin Panuto: Bumuo ng pangungusap sa pamamagitan ng paglalarawan sa mga larawan sa ibaba.
1. 2.
2. 4.
3.
Pangkat I at II-Awitin
Pangkat III at Iv- Spoken Poetry
I. Pagtataya ng Aralin B. Panuto: Kumpletuhin ang mga pahayag. Pumili sa mga salita sa ibaba.
1. Dahil sa mga pagbabagong ito, bumaba ang katumbas na sustansiya mula sa kinakain
ng mga Pilipino para sa___________na dukha.
2. Sa aking pananaw, hindi malulutas ng __________ pagbabago sa panukat ang
kahirapan.
3. Ang_________ hakbang para malutas ang kahirapan ay ang pagtanggap naito ay
suliranin ng bansa.
4. Tinatalakay ko______ ang paksang ito para ipakita na ang kahirapan ay isang hamon na
dapat harapin.
5. Sa isang maysakit, walang magagawa ang_______________manggagamot
hangga’t hindi tinatanggap ng isang pasyente na siya ay maysakit.
V. PAGNINILAY
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Pinagtibay ni:
DULCE AMOR M. ABANTE
Punong-guro IV
10:30-11:30Pearl
1:10-210 Amber
11/17/2022
9:3010:30 Topaz
12:10-1:10 Jade
PAGNILAYAN AT UNAWAIN
IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa
B. Pamantayan sa Pagganap alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
F10PN-IIg-h-69 Naiuugnay ang mga argumentong nakuha sa mga artikulo sa pahayagan, magasin, at
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
iba pa sa nakasulat na akda
Isulat ang code ng bawat
F10PB-IIi-j-71 Naibibigay ang sariling pananaw o opinyon batay sa binasang anyo ng sanaysay
kasanayan
(talumpati o editoryal)
II. NILALAMAN
Aralin 2.2
Kasanayan at Kaisipan sa Pagpapalawak ng Pangungusap
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
PIVOT 4A Learner’s Material
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
Panalangin
Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
Dapat ay laging..
H-Hayaang masiyahan ang sarili habang natututo
A- Alamin ang mga kasanayang dapat matutunan
N-Naising malayang magbahagi ng mga positibong kaisipan at kaalaman
D-Daigin ang sarili at hindi ang iba
A-Asahang laging bukas ang guro na sumagot sa inyong mga katanungan at paglilinaw
Balik-aral
Panuto: Tukuyin kung anong komplementong pamapalawak ng pangungusap ang nakasalungguhit sa
bawat bilang.
1. Ang buong klase ay pinayuhang pumunta sa loob ng bulwagan upang dumalo sa
pagpupulong.
2. Dahil sa kaba, hindi ko maayos na nabigkas ang aking talumpati sa harap ng klase.
3. Si Dr. Jose P. Rizal pala ang may akda ng tanyag na nobelang Noli Me Tangere at El
Filibusterismo.
4. Sinulat ng mga mag-aaral ang mga aralin na nakapaskil sa kanilang pisara.
5. Si Hazel ay mahusay na nagtalumpati sa buong paaralan sa araw ng kanilang pagtatapos.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong
aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paglalahad ng Paksa:
Pagbibigay ng Sariling Pananaw o Opinyon
Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto:
a) maiuugnay ang mga argumentong nakuha sa mga artikulo sa pahayagan, magasin, at iba pa sa
nakasulat na akda;
b) makapagbibigay ng katibayan ng sariling pananaw o opinyon batay sa binasang anyo ng sanaysay
(talumpati o editorial);
Paano nakatutulong ang pagbibigay ng sariling pananaw o opinyon sa mga napapanahong isyu sa
iyongbuhay?
Inaasahang Awtput:
Analisis:
1. Ano ang paksa ng binasang sanaysay?
2. Ilahad ang pananaw ng sumulat tungkol sa suliranin sa basurasa Metro Manila. Magbigay
reaksyon tungkol dito.
D. Pagtalakay ng bagong 3. Ano ang iyong pananaw na sinabi ng sumulat na “kung ano ang itinapon mo, babalik din
konsepto at paglalahad ng sa’yo?
bagong kasanayan #1 4. Kung ikaw ang tatanungin, ano ang mabisang hakbang sa paglutas ng suliraning ito?
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Abstraksiyon
Dugtungan ang mga sumusunod na pahayag o kataga para makabuo ng isang pahayag hinggil sa
natutuhan sa araling ito.
V. PAGNINILAY
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Pinagtibay ni:
DULCE AMOR M. ABANTE
Punong-guro IV
DAILY LESSON Paaralan San Pascual National High Baitang 10
School
LOG
1:10-210 Amber
11/18/2022
8:00-900 Diamond
9:3010:30 Topaz
12:10-1:10 Jade
ILIPAT
IKAAPAT NA ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa
B. Pamantayan sa Pagganap alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F10PD-IIg-h-68 Nasusuri ang napanood na pagbabalita batay sa:
Isulat ang code ng bawat - paksa
kasanayan - paraan ng pagbabalita
-at iba pa
F10PU-IIg-h-71 Naisusulat ang isang talumpati tungkol sa isang kontrobersyal na isyu
II. NILALAMAN
Aralin 2.2
Kasanayan at Kaisipan sa Pagpapalawak ng Pangungusap
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
PIVOT 4A Learner’s Material
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
Panalangin
Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
a) maiuugnay mo nang may panunuri sa sariling saloobin at damdamin ang naririnig na balita,
komentaryo, talumpati, at iba pa;
b) mabibigyang-kahulugan ang mga salitang di-lantad ang kahulugan sa tulong ng word association;
c) maiuugnay ang mga argumentong nakuha sa mga artikulo sa pahayagan, magasin, at iba pa sa
nakasulat na akda;
d) makapagbibigay ng katibayan ng sariling pananaw o opinyon batay sa binasang anyo ng sanaysay
(talumpati o editoryal);
e) maibibigay ang sariling pananaw o opinyon batay sa binasang anyo ng sanaysay (talumpati o
editoryal);
g) maisusulat ang isang talumpati tungkol sa isang kontrobersiyal na isyu.
Paano nakatutulong ang pagbibigay ng sariling pananaw o opinyon sa mga napapanahong isyu sa
iyongbuhay?
Inaasahang Awtput:
Gawain: Nakasusulat ng isang talumpati tungkol sa isang kontrobersyal na isyu.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalahat ng Aralin
Panuto: Nakasusulat ng isang talumpati tungkol sa isang kontrobersyal na isyu. Pagkatapos gawing
gabay ang pamantayan sa ibaba.
1. EDUKASYON
2.PAG-IBIG
Pamantayan Puntos
3.WIKANG FILIPINO
Panimula
4. KAHIRAPAN
(Naipaliliwanag ang layunin) 10
Katawan
(Kalinawan ng Argumento at 20
tibay/lakas ng argumento)
Pangwakas
(Pagbibigay ng lagom o 10
konklusyon)
Kaisahan at Kasanayan sa
Pagpapapalawak ng 10
pangungusap
H. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay Kabuoan 50
I. Pagtataya ng Aralin
V. PAGNINILAY
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Binigyang pansin nina:
Pinagtibay ni:
DULCE AMOR M. ABANTE
Punong-guro IV