Professional Documents
Culture Documents
Q3 Week 6
Q3 Week 6
School
LOG
10:30-11:30Pearl
1:10-210 Amber
03/21//2023
12:10-1:10 Jade
TUKLASIN
UNANG ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang
B. Pamantayan sa Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F10PN-IIId-e-79
Isulat ang code ng bawat Naiuugnay ang suliraning nangingibabaw sa napakinggangbahagi ng akda sa pandaigdigang pangyayari
kasanayan sa lipunan
II. NILALAMAN
Aralin 3.5
Maikling Kuwento
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 263-273
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula PIVOT 4A Learner’s Material
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Panimulang Gawain:
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Panalangin
Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
Dapat ay laging..
Balik-aral
Aktibiti 1
Panuto: Piliin ang mga salitang may kaugnayan sa tula pagkatapos ay bumuo ng mahalagang kaisipan
gamit ang mga salitang napili.
Tugma
Sukat
Kariktan Talinghaga
Pananaw
Bakit ang mga salitang ito ang iniugnay ninyo sa salitang tula?
Paglalahad ng Paksa:
1. Panimula - nilalahad dito ang tagpuan upang ipakilala ang mgatauhan, pook at panahon ng
kuwento sa mambabasa.
2. Saglit na Kasiglahan - naglalarawan ng pasimula tungo sa suliraning inihahanap ng lunas.
3. Suliranin - ang mga suliranin ay kinakailangang magkakaugnay mula sa simula hanggang sa
paglalapat ng mga karampatang lunas sa bawat suliranin.
4. Kasukdulan - ang bahaging kinapapalooban ng pinakamasidhing pananabik dahil sa takbo ng
mga pangyayari.
E. Pagtalakay ng bagong 5. Kakalasan o Wakas - dito binibigyan ng pagkakataon ang mga mambabasa na tapusin ang
konsepto at paglalahad ng kuwento atmagkkaroon ng pagkakataon na gamitin ang kanyang pag-iisip.
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan Indibidwal na Gawain
(Tungo sa Formative Panuto: Sa pamamagitan ng Venn Diagram, ihambing ang maikling kuwento sat ula bilang akdang
Assessment) pampanitikan. Gamiting gabay ang grapikong ilustrasyon sa ibaba.
Dugtungan Tayo!
Panuto: Dugtungan ang pahayag upang mabuo ang diwa ng pangungusap.
___1. Sangkap ng maikling kuwento na tumutukoy sa mga taong nagbibigay buhay sa takbo ng mga
pangyayari sa kuwento.
___2. Bahagi ng banghay kung saan makikita ang pinakamasidhing pangyayari sa akda.
___3. Ito ay sangkap ng kuwento na makikita kung saan nangyari ang akda.
___4. Ito ay bahagi ng banghay na naglalarawan ng pasimula tungo sa suliraning inihahanap ng lunas.
___5. Bahagi ng banghay kung saan dito binibigyan ng pagkakataon ang mga mambabasa na tapusin
ang kuwento atmagkkaroon ng pagkakataon na gamitin ang kanyang pag-iisip.
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang gawain para sa Panuto: Basahin ang akdang na pinamagatang “Ang Alaga” Ni Barbara Kimenye Isinalin sa Filipino ni
takdang-aralin at remediation Magdalena Jocson
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
SEKSIYON AMBER DIAMOND JADE PEARL TOPAZ
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang CBI – 4 A’s
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Binigyang pansin nina:
Pinagtibay ni:
LINANGIN
IKALAWANG ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang
B. Pamantayan sa Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F10PN-IIId-e-79
Isulat ang code ng bawat Naiuugnay ang suliraning nangingibabaw sa napakinggangbahagi ng akda sa pandaigdigang
kasanayan pangyayari sa lipunan
II. NILALAMAN
Aralin 3.5
Maikling Kuwento
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 263-273
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
PIVOT 4A Learner’s Material
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
Panalangin
Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
Dapat ay laging..
H-Hayaang masiyahan ang sarili habang natututo
A- Alamin ang mga kasanayang dapat matutunan
N-Naising malayang magbahagi ng mga positibong kaisipan at kaalaman
D-Daigin ang sarili at hindi ang iba
A-Asahang laging bukas ang guro na sumagot sa inyong mga katanungan at paglilinaw
Aktibiti 1 Balik-Aral
Kilalanin ang mga salitang nakapaskil sa pisara. Pagkatapos, ihanay sa pisara ang lahat ng mga
salitang may kaugnayan sa maikling kuwento.
Inaasahang kasagutan
Maikling Kuwento
Tauhan Tagpuan
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Banghay Kakintalan
at/o pagsisimula ng bagong Aral
aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Aktibiti 2: Paunang Pagtataya
Panuto: Tukuyin ang mabuting bagay na naidudulot ng pag-aalaga ng hayop sa tahanan. Gamitin ang
kung ang pahayag ay mabuti ang naidudulot at kung hindi.
1. Ngayon, gugugulin niya ang kanyang buhay sa maliit niyang dampa sa tabi ng ilog sa
Kalasanda.
2. Maging si Kibuka ay naninimot sa sarili niyang mga pagkain maibigay lamang sa alaga niyang
baboy.
3. Karaniwang nagtatampisaw ang mga taga-Kalansada sa ilog.
4. Si Kibuka, alagang baboy at ang drayber ng isang motorsiklo ay tumilapon sa iba’t ibang
D. Pagtalakay ng bagong direksyon.
konsepto at paglalahad ng 5. Ang pagmamahal sa alagang baboy ang namamayani ky Kibuka kaya hindi niya ito maipagbili.
bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong Panuto: Panoorin at unawaing mabuti ang bidyu tungkol sa isang akda na pinamagatang, “Ang Alaga”,
konsepto at paglalahad ng Maikling Kuwento mula sa East Africa ni Barbara Kimenye, salin sa Filipino ni Magdalena O. Jocson.
bagong kasanayan #2 Pagkatapos panoorin, dadako ang guro sa pagpapalawak ng aralin sa pamamagitan ng pagsagot sa
tanong.
Mga Gabay na Tanong:
1. Sino ang pangunahing tauhan sa akda? Ilahad ang kaniyang kalakasan at kahinaan bilang
tauhan.
2. Anong damdamin ang namayani sa iyo pagkatapos mong mabasa ang akda?
3. Batay sa mga pangyayari sa akda, paano nakatulong sa pangunahing tauhan ang kaniyang
alagang baboy?
4. Paano maipakikita ang malaking pagpapahalaga sa mga alagang hayop?
5. Ano-ano ang suliraning nangibabaw sa binasang akda? Iugnay ito sa mga pangyayari sa
lipunan.
Pangkatang Gawain
Mula sa katatapos na aralin, ang mga mag-aaral ay dadako na sa pangkatang gawain.
Panuto: Ilapat ang mga sumusunod na gawain batay sa natutunan na katatapos na talakayan.
Malayang makapipili ang bawat pangkat ng kanilang magiging gawain. Gawing batayan ang
pamantayan sa ibaba upang mailapat ito nang angkop sa paksa.
PANGKAT I- Paglikha ng isang Poster na nagpapakita ng aral hinggil sa suliraning nangibabaw sa akda
PANGKAT III- Lilikha ng isang tula tungkol sa pagpapakita ng pagmamahal sa alagang hayop
Pamantayan Puntos
Malinaw na 10
nilalalaman/mensahe
Organisadong PaPresentasyon 6
Malikhain 4
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Kabuoan 20
Assessment) Presentasyon ng bawat pangkat
Panuto: Sagutin ang tanong sa pamamagitan ng pagpapalawak nito.
G. Paglalahat ng Aralin
Panuto: Pumili ng isang sitwasyon na nagpapakita ng mga suliranin na kinakaharap sa barangay. Ilapat
ito sa ilustrasyon sa ibaba at ipakita ang posibleng solusyon hinggil sa mga suliraning ito.
1. Habang si Andrew ay naglalakad patungong paaralan, nakita niya na maraming basura ang
nakakalat sa kanilang barangay. Dahil sa maling pagtatapon ng mga tao naipon ng naipon ang mga
H. Paglalapat ng aralin sa pang- basura gaya na lamang sa creak.
araw-araw na buhay
2. Isang umaga, nagising na galit na galit si Aling Rona, nakakita siya ng tumbon na mga dumi ng
hayop. Ito’y umaalingasaw sa kanilang bakuran. Dahilan ito ng mga kabarangay na hinahayaang
dumumi ang mga alagang hayop sa daan.
3. Marami na ang nagrereklamo sa pangulo ng barangay sapagkat kabilaan ang mga naitatalang
insidente ng nakawan tulad na lamang ng parte ng mga sasakyan at gamit sa bahay.
Solusyon
Suliranin Solusyon
Solusyon
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat pahayag. Pagkatapos, pagsunud-sunurin ang
mahahalagang pangyayari sa akda sa pamamagitan ng bilang mula 1-10.
___ Isang araw, nang papunta si Kibuka sa sagradong puno, hindi sinasadyang nabundol sila ng
isang motorsiklo.
____Hindi naman lubhang nasugatan si Kibuka ngunit nagkamit ito ng sugat sa balikat. Nang
makabangon, agad niyang hinanap ang alaga.
___ Narinig nila ang kakaibang iyak ng baboy na kalaunan ay binawian ring buhay. Dumating ang
mga pulis at pinayuhan si Kibuka na magpagaling muna.
___ Hindi pa tanggap ni Kibuka na siya ay isa nang retirado. Gayunman, wala siyang magagawa
kung hindi tanggapin ang kapalaran.
____Pinakain niya ang baboy hanggang sa lumaki ito. Dahil sa di maawat na paglaki ng baboy,
naging pasakit na rin kay Kibuka ang pag-aalaga rito.
____Wala na siyang maipakain. Ngunit mabubuti ang kaniyang mga kapitbahay at binibigyan ng
pagkain ang baboy.
____Ngunit inaaalala niya ang baboy. Ayaw niya sanang kainin ito dahil pagtataksil daw iyon sa
alaga.
____ Dinalhan siya ng kaniyang apo ng isang alagang baboy. Noong una ay ayaw niya ring alagaan
ito ngunit napilitan na rin siya.
____Dumating ang kaibigang si Musisi at nakapagkuwentuhan sila ni Kibuka. Napasarap ang pag-
uusap nila at kinain rin ni Kibuka ang pata ng alagang hayop.
___ Ngunit naisip niyang ipakatay na lamang ito habang sariwa pa ang laman. Ipinakain at inihanda
niya ang karne ng alaga sa kaniyang mga kapitbahay na nag-alaga at nagpakain sa baboy noong
nabubuhay pa.
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Pinagtibay ni:
PAGNILAYAN AT UNAWAIN
IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang
B. Pamantayan sa Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F10PN-IIId-e-79
Isulat ang code ng bawat Naiuugnay ang suliraning nangingibabaw sa napakinggangbahagi ng akda sa pandaigdigang
kasanayan pangyayari sa lipunan
II. NILALAMAN
Aralin 3.5
Maikling Kuwento
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
PIVOT 4A Learner’s Material
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
Panalangin
Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
Dapat ay laging..
H-Hayaang masiyahan ang sarili habang natututo
A- Alamin ang mga kasanayang dapat matutunan
N-Naising malayang magbahagi ng mga positibong kaisipan at kaalaman
D-Daigin ang sarili at hindi ang iba
A-Asahang laging bukas ang guro na sumagot sa inyong mga katanungan at paglilinaw
Balik-aral
Panuto: Mula sa binasang akda, isulat sa unang kolum kung sang-ayon o di-sang-ayon na mababasa
ang pahayag sa akda. Pagkatapos, lagyan ng tsek(/) ang ikatlong kolum na wasto ang iyong naging
hinuha.
Sang-ayon o Pahayag
Di-sang-ayon
Hindi naging interesado ang mga kasamahan ni Kibuka sa kaniya.
Sa pag-iisa ni Kibuka ay naiisip niyang kasiya-siys ang kanyang buhay kaya’t
kailangan niyang magpatuloy sa pakikibaka.
Isang biik ang pasalubong ng paboritong apo ni Kibuka sa kaniya.
Sa una ay naisip ni Kibuka na ang biik ay aalagaan.
Sa paglipas ng mga lingo, habang lumalaki ang baboy ay maraming problemang
dumarating.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong Sa naganap na aksidente, ang baboy na alaga ni Kibuka lamang ang nakaligtas
aralin. Sa huli ay naisip din ni Kibuka na makatutulog na siya nang maayos.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Aktibiti 2
Panuto: Kilalanin ang mga sumusunod na larawan at unawain ang isinasaad ng bawat pahayag. Isulat
ang salitang KATOTOHANAN kung wasto at OPINYON naman kung hindi.
Gabay na Tanong:
D. Pagtalakay ng bagong Ang Opinyon ay sariling kuro-kuro o palagay ng isang tao. Walang maling opinyon, kapag ang isang tao
konsepto at paglalahad ng ay nagpahayag ngk aniyang palagay, dapat itong irespeto o igalang sapagkat iyon ang ang kaniyang
bagong kasanayan #1 pananaw. Ngunit hindi lahat ng opinyon ay tanggap ng lahat.
Aktibiti 3
Panuto: Bumuo ng pangungusap gamit ang mga salita o pahayag na naglalahad ng opinyon batay sa
sumusunod na sitwasyon:
Pamantayan Puntos
Malinaw na nilalalaman/mensahe 10
Maayos na pagkalalahad ng mga pahayag 6
F. Paglinang sa Kabihasaan Nagagamit ang mga salitang naglalahad ng opinyon 4
(Tungo sa Formative Kabuoan 20
Assessment)
Dugtungan Tayo!
Panuto: Dugtungan ang pahayag upang mabuo ang diwa ng pangungusap.
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Pinagtibay ni:
DULCE AMOR M. ABANTE
Punong-guro IV
ILIPAT
IKAAPAT NA ARAW
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang
B. Pamantayan sa Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F10PN-IIId-e-79
Isulat ang code ng bawat Naiuugnay ang suliraning nangingibabaw sa napakinggangbahagi ng akda sa pandaigdigang
kasanayan pangyayari sa lipunan
II. NILALAMAN
Aralin 3.5
Maikling Kuwento
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
PIVOT 4A Learner’s Material
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Panimulang Gawain:
at/o pagsisimula ng bagong Panalangin
aralin. Pagtatala
Pagpapaalala ng mga dapat sundin habang may harapang klase
Balik-Aral
Panuto: Tukuyin ang bawat pahayag. Iguhit ang hugis kung ang pahayag ay nagsasaad ng
opinyon at kung hindi.
Sa tingin ko mas
masaya ang pasko
kaysa sa bagong
taon.
3. Sa aking
pananaw mas
maganda sa
dalampasigan
kaysa sa
kabundukan.
4. Para sa akin mas
mahalaga ang
kalusugan sa
grado.
5. Sa aking palagay
mas gugustohin ng
mga bata ang gulay
kaysa sa prutas.
6. Mas mabuting
maging tambay
nalang kaysa
makapagtapos ng
pag-araa
Sa tingin ko mas
masaya ang pasko
kaysa sa bagong
taon.
3. Sa aking
pananaw mas
maganda sa
dalampasigan
kaysa sa
kabundukan.
4. Para sa akin mas
mahalaga ang
kalusugan sa
grado.
5. Sa aking palagay
mas gugustohin ng
mga bata ang gulay
kaysa sa prutas.
6. Mas mabuting
maging tambay
nalang kaysa
makapagtapos ng
pag-araa
1. Sa tingin ko mas masaya ang pasko kaysa sa bagong taon.
2. Sa aking pananaw mas maganda sa dalampasigan kaysa sa kabundukan.
3. Ang tatlong bituin sa ating watawat ay sumisimbolo sa tatlong isla ng Pilipinas at eto yung Luzon,
Visayas, at Mindanao.
4.Para sa akin mas mahalaga ang kalusugan sa grado.
5. Sa aking palagay mas gugustohin ng mga bata ang gulay kaysa sa prutas.
Malaking bahagi ang ginagampanan ng mga hayop sa buhay nating mga tao. Ang mga
hayop ang nagsisilbing kasama, alaga, libangan, pangunahing pinagkukunan natin ng pagkain at
katulong sa paghahanapbuhay. Tinagurian pa ngang 'man's bestfriend' ang mga alagang aso sa
kadahilanang sila ang hayop na pinakamalapit sa tao at itinuturing rin sila ng karamihan sa atin bilang
isang matalik na kaibigan. Ang mga hayop kagaya ng aso at pusa ang madalas na ginagawa nating
alaga sa bahay. Malaki ang naiaambag nilang tulong sa buhay nating mga tao, ang aso ang
ginagawang bantay sa bahay at ginagamit ng pulis sa pagtukoy ng bomba sa pamamagitan ng matalas
nitong pang amoy. Habang ang pusa naman ay nakakatulong sa pagpatay ng mga peste sa loob ng
bahay. May mga hayop rin na pinagkukunan natin ng pagkain kagaya ng itlog galing sa manok, karne
galing sa baboy, baka, kambing at maraming pang iba. Karapatan ng mga hayop na mahalin at alagaan.
Karapatan nilang mabuhay, pakainin, linisan, at bigyan ng kaukulang pansin dahil sila ay gawa rin ng
ating Poong Maykapal katulad nating mga tao. Marami sa atin ang itinuturing na bahagi ng pamilya ang
mga ito ngunit sa kasamaang- palad marami din sa atin ang nilalabag ang kanilang karapatan. Ang
batas na tinatawag na Republic Act No. 8485 na mas kilala bilang Animal Welfare Act ay nagsusulong
na pangalagaan ang kapakanan ng mga hayop. Ang batas na ito ay naglalayong maparusahan ang mga
taong lalabag sa karapatan ng mga hayop. Ang mga taong nagmamahal sa mga hayop ay maigting na
isinusulong at sinusuportahan ang batas na ito. Sa kabila ng malawak na pangangampanya na
pangalagaan ang mga hayop dito sa Pilipinas, may mga tao pa ring binabalewala ang adbokasiyang ito,
mga taong walang awang tomu"torture" at pumapatay ng mga aso, pusa, ibon, at iba pa upang gawing
pulutan o gusto lamang silang paglaruan. Pinahihirapan, pinagmamalupitan, at inaabuso, halimbawa na
lamang diyan ay ang alagang kalabaw na ginagawang katulong ng magsasaka sa pag-aararo ng lupa
sa bukid na halos buong araw na pinagtatrabaho sa ilalim ng mainit na panahon. Di porket hindi sila
marunong magsalita at magreklamo ay ibig sabihin hindi na sila nasasaktan. Katulad nating mga tao
nakakaramdam din sila ng pagod, hirap at sakit. Pareho lang tayo ng mundong ginagalawanang gusto
lamang nila ay malasakit at respeto nating mga tao maski nasila ay mga hayop. Bigyan natin sila ng
halaga o importansya dahil isipinniyo na lang kung wala ang mga hayop kung patuloy natin silang
aabusuhin, saan na tayo kukuha ng isa sa pangunahing pinagkukunan natin ng pagkain?Sino na ang
tutulong sa magsasaka sa pagsasaka ng mga pananim sa bukid? sino na ang tatahol, poprotekta sayo
laban sa mga masasamang loob at ang papatay sa mga peste sa loob ng inyong bahay? Mga kaibigan,
ito lamang ay paalala na huwag nating abusuhin ang karapatan ng hayop tingnan niyo na lang ang
malaking papel na ginagampanan nila sa ating buhay.Tratuhin natin sila ng wasto at nang may
pagmamahal na parang isang pamilya nang sa gayon ay magkaroon tayo ng maunlad at maayos na
pamumuhay.
Gabay na Tanong:
1. Ano ang malaking ginagampanan ng mga hayop sa buhay ng tao?
2. Ano ang karapatang binabanggit ng may akda tungkol sa mga hayop?
C. Pag-uugnay ng mga 3. Ano ang isinasaad sa Republic Act 8485?
halimbawa sa bagong aralin 4. Paano dapat tratuhin ang mga hayop ayon sa mayakda?
D. Pagtalakay ng bagong Aktibiti 3: Pagganyak
konsepto at paglalahad ng Panuto: Suriin ang patalastas sa telebisyon tungko lsa isa sa mga produktong tinatangkilik ng lipunan.
bagong kasanayan #1 Ilahad ang iyong pananaw tungkol dito. Gamitin at salungguhitan ang pahayag na naglalahad ng
opinyon.
Gabay na Tanong:
Sa nalalapit na foundation day sa inyong bayan, bilang ikaw ang presidente ng organisasyon,
naatasan kang magbigay ng impormasyon sa iyong bayan upang magkaroon ng kamalayan ang
ibang tao rito. Gagawin mo ito sa pamamagitan ng patastas.
I. Pagtataya ng Aralin
Inihanda ni:
MARYJANE R. ROSALES
Guro sa Filipino
Pinagtibay ni: