You are on page 1of 6

School Leuteboro Elementary School Grade Level 2

Teacher Reinalyn L. Bautista Learning Area AP


Date and Time February 5, 2024 Quarter Q3 W2 D1
Duration
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong ng mga pangunahing
hanapbuhay at pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa komunidad tun
pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad
Pagganap
C. Most Essential Nailalarawan ang kalagayan at suliraning pangkapaligiran ng komunidad.

Learning
Competencies (Write
the MELC code for
each)
II.NILALAMAN Mga Kalagayan at Suliraning Pangkapaligiran sa Aming Komunidad

III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa K-12 MELC

Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
kagamitang pang mag-
aaral
3. Mga pahina sa
teksbuk
4. Karagdagang SLM / ADM

kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang slide deck, tv, mga larawan, tarpapel

kagamitang panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik aral sa Suriin ang mga nasa ibaba. Tukuyin kung saang bahagi ng kapaligiran makukuha ang mga pangunahing pangangaila
mga tao sa komunidad. Isulat ang MKK kung mula sa kapatagan o kabundukan, MD naman kung mula sa dagat.
nakaraan aralin at/ o
pagsisimula ng bagong
aralin 1. palay

2. kamote

3. kahoy

4. alimango

5. galunggong

6. mangga

7. manok

8. itlog

9. perlas
10. tahong

B. Paghahabi sa Panoorin ang video na nasa video link.

layunin ng aralin https://www.youtube.com/watch?v=3ULBIsgWkZg

Tanong:

1. Ano ang masasabi sa iyong napanood?

2. Ano-ano ang mga kalamidad o suliraning pangkapaligiran ang naranasan na sa iyong komunidad?

3. Paano pinaghahandaan ng iyong pamilya ang mga ganitong kalamidad o suliranin?

4. Bilang isang bata, ano ang maitutulong mo upang maiwasan ang mga suliraning pangkapaligiran?

C.Pag-uugnay ng mga Bago mo pag-aralan ang paksa tungkol sa kalagayan at suliraning pangkapaligiran, basahin mo ang isang maikling k
tungkol sa batang si Mario na nasa Ikalawang Baitang.
halimbawa sa bagong
aralin
Mario, May Pera sa Basura!

ni: Marivic B. Sanchez

Ang pamilya ni Mario ay isa sa mga pamilyang naapektuhan ng krisis dulot ng CoViD 19. Naisipan ni Mario na tu
sa kanyang pamilya. Naalala niya ang habilin ng kanyang nanay tungkol sa paghiwalayin ang mga basura dahil nilal
ang mga ito at nagdudulot ng sakit. Sa tulong ng kanyang ate, pinaghiwalay niya ang kanilang basura sa mga nabubu
di-nabubulok. Ibinenta nila sa junk shop ang mga bagay na maaari pang pakinabangan. Marami ring naipong pera si
mula sa mga basurang pwede pang pakinabangan. Ipinatago niya ang perang naipon sa kanyang mga magulang upan
magamit niya sa kaniyang pag-aaral.

Sagutin ang mga tanong.

1. Sino ang batang nasa kuwentong ating binasa?

2. Ano ang naisipan ni Mario para makatulong sa kanyang pamilya?

3. Sino ang tumulong kay Mario?

4. Kanino ibinigay ni Mario ang perang kinita niya mula sa basura?

5. Saan gagamitin ni Mario ang perang iniipon niya?

D. Pagtalakay ng Mahalaga ang ating kalikasan dahil dito tayo kumukuha ng ating mga pangangailangan. Kapag hindi natin ito inaala
magkakaroon tayo ng mga problemang pangkapaligiran. Ang mga sumusunod ay ilan sa mga suliraning ito na nangy
bagong konsepto at ating komunidad. Pag-aralan natin ang mga ito.
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Pagbaha sa komunidad dahil sa mga basurang nakabara sa mga kanal
Ang maling pagtatapon ng basura ay nakakasira sa ating kapaligiran. Nakababara ito sa daluyan ng mga kanal
umuulan na dahilan ng pagbaha sa ating komunidad.

Nakakalbong kabundukan

Dahil sa sobrang pagputol ng tao sa mga puno, nakakalbo ang ating kabundukan. Kapag hindi pinapalitan ang m
pinutol na mga puno, magkakaroon ng pagbaha at pagguho ng lupa.

Polusyon sa dagat o ilog

Maraming mga isda ang namamatay dahil sa mga basurang itinatapon dito na nakalalason sa mga lamang tubig

Maruming kapaligiran

Ang maling pagtatapon ng mga basura ay nagdudulot ng pagdami ng mga peste tulad ng langaw at daga na nag
ng sakit sa mga tao.
Malaking suliranin sa ating komunidad ang pagkasira ng ating kapaligiran. Dapat na makibahagi o tumulong tayo
mapigilan natin ang mga suliraning dulot ng maling gawain ng mga tao sa ating komunidad.

E. Pagtalakay ng Piliin ang letra ng tamang sagot.

bagong konsepto at 1. Dinadapuan ng mga ________ ang mga basurang nakatambak sa kapaligiran.
paglalahad ng bagong a. bubuyog b. langaw
kasanayan #2
c. paru-paro d. gagamba

2. Ano ang mangyayari sa isang komunidad kapag maraming nakatambak na basura sa kapaligran?

a. Dadami ang mga junk shop

b. Magiging presko ang kapaligiran

c. Maraming pamilya ang magkakasakit

d. Lalago ang mga halaman sa ating komunidad

3. Maraming basyo ng bote sa inyong basurahan. Ano ang pinakamagandang gawin sa mga ito?

a. Sunugin sa bakuran

b. Ipunin para maibenta

c. Itapon sa nabubulok na basurahan

d. Ipaayos sa nakakatandang kapatid

4. Napansin mong nakasanayan na ng nakababata mong kapatid na magtapon ng basura kahit saan sa loob ng inyong
Ano ang maaari mong maipayo sa kanya?

a. Gagaya ako sa aking nakababatang kapatid.

b. Isusumbong ko siya sa aking mga magulang.

c. Sasabihin ko sa kanya na tama ang kanyang ginagawa.

d. Papayuhan ko siyang magtapon ng tama sa basurahan.

5. Matapos hiwain ni nanay ang mga gulay ay tinawag ka niya para itapon ang mga pinagbalatan niya. Saan mo itata
mga ito?

a. Itapon ang mga balat ng gulay sa basurahan para sa di-nabubulok na basura.

b. Ilagay ang mga balat ng gulay sa plastik at itapon sa mga halaman.

c. Itapon ang mga balat ng gulay sa bakuran.

d. Itapon ang mga balat ng gulay sa basurahan para sa nabubulok na basura.


F. Paglinang na Tukuyin kung Nabubulok o Di-Nabubulok ang mga patapong bagay na nakasulat sa ibaba.

kabihasnan 1. basyong bote mga gamit na

2. papel

3. dahon ng saging

4. sirang upuan

5. mga kahon ng sapatos

6. diaper

7. balat ng mga gulay

8. plastik ng shampoo

9. lata ng mga sardinas


10. balat ng prutas
G.Paglalapat ng aralin Tukuyin kung Nabubulok o Di-Nabubulok ang mga patapong bagay na nakasulat sa ibaba.

sa pang araw-araw na 1. basyong bote mga gamit na


buhay 2. papel

3. dahon ng saging

4. sirang upuan

5. mga kahon ng sapatos

6. diaper

7. balat ng mga gulay

8. plastik ng shampoo

9. lata ng mga sardinas

10. balat ng prutas

Gumuhit ng isang suliranin o problema sa kapaligiran na nararanasan sa iyong komunidad. Sumulat ng 1-2 pangung
upang ipaliwanag ang iyong iginuhit.

H. Paglalahat ng aralin Tukuyin kung Nabubulok o Di-Nabubulok ang mga patapong bagay na nakasulat sa ibaba.

1. basyong bote mga gamit na

2. papel

3. dahon ng saging

4. sirang upuan

5. mga kahon ng sapatos

6. diaper

7. balat ng mga gulay

8. plastik ng shampoo

9. lata ng mga sardinas

10. balat ng prutas

Gumuhit ng isang suliranin o problema sa kapaligiran na nararanasan sa iyong komunidad. Sumulat ng 1-2 pangung
upang ipaliwanag ang iyong iginuhit.

Basahin ang mga pangungusap sa ibaba. Isulat sa patlang sa loob ng puno ang letra ng mga pangungusap na dahilan
pagkasira sa ating kapaligiran.

a. Pagtatapon ng basura sa mga kanal

b. Paglilinis sa loob ng bahay

c. Pagpuputol ng mga puno sa kabundukan

d. Pagtatanim ng punla mula sa mga basyong bote

e. Pagsusunog sa mga plastik na basura

f. Pagtatapon ng mga basura sa dagat o ilog g. Pagpulot sa mga basurang nasa paligid ng tahanan

h. Pagtatambak ng mga basura sa paligid ng bahay


I. Pagtataya ng aralin Sanhi at Bunga Pagtambalin ang Hanay A sa Hanay B. Isulat ang sagot sa patlang. Isulat ang titik ng tamang sagot
sagutang papel.

J. Karagdagang Kopyahin ang graphic organizer sa ibaba sa iyong sagutang papel. Isulat sa loob ng bilog ang mga s
pangkapaligiran sa komunidad.
gawain para sa
takdang
aralin/remediation Mga Suliraning Kapaligiran sa ating Komunidad

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A.No. of learners who earned 80% in the evaluation________
B.No. of learners who require additional activities for remediation who scored below
80%________
C.Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with the
lesson________
D.No. of learners who continue to require remediation_______________
E.Which of my teaching strategies worked well? Why did these work?____________
F.What difficulties did I encounter which my principal or supervisor can help me solve?
________
G.What innovation or localized materials did I used/discover which I wish to share with
other teachers?________

Prepared by: Noted:

Reinalyn L. Bautista Jhone M. Chua


Teacher Principal II

You might also like