You are on page 1of 5

School: BALAGTAS CENTRAL SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: GINA C. VENTURINA Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: OCTOBER 30-NOVEMBER 3, 2023 (WEEK 1) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


BARANGAY AND SK ELECTION ASYNCHRONOUS CLASSES ALL SOULS DAY ALL SAINTS DAY ASYNCHRONOUS CLASSES
NATIONAL HOLIDAY HOLIDAY HOLIDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang mapanuring
Pangnilalaman pag- unawa sa konteksto ang pag- unawa sa konteksto ang
bahaging ginagampanan ng bahaging ginagampanan ng
simbahan sa layunin at mga simbahan sa layunin at mga
paraan ng pananakop ng paraan ng pananakop ng
Espanyol sa Pilipinas at ang Espanyol sa Pilipinas at ang
epekto ng mga ito sa lipunan. epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal Nakapagpapahayag ng kritikal na
na pagsusuri at pagpapahalaga pagsusuri at pagpapahalaga sa
sa konteksto at dahilan ng konteksto at dahilan ng
kolonyalismong Espanyol at ang kolonyalismong Espanyol at ang
epekto ng mga paraang epekto ng mga paraang
pananakop sa katutubong pananakop sa katutubong
populasyon. populasyon.
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang kahulugan ng Natatalakay ang kahulugan ng
Pagkatuto kolonyalismo at ang konteksto kolonyalismo at ang konteksto
Isulat ang code ng bawat nito kaugnay sa pananakop ng nito kaugnay sa pananakop ng
kasanayan Espanya sa Pilipinas Espanya sa Pilipinas
AP5PKE-IIa-1 AP5PKE-IIa-1
II. Nilalaman Konteksto at Dahilan ng Konteksto at Dahilan ng
Pananakop sa Bansa Pananakop sa Bansa

1. Kahulugan at layunin ng 1. Kahulugan at layunin ng


kolonyalismo kolonyalismo
III. KAGAMITANG PANTURO Video Clips tungkol sa Video Clips tungkol sa pananakop
pananakop sa bansa ng mga sa bansa ng mga Espanyol
Espanyol
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayang Pilipino 5 Kasaysayang Pilipino 5 Kasaysayang Pilipino 5
Bigkis ng Lahi 5 Bigkis ng Lahi 5 Bigkis ng Lahi 5
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Tsart, manila paper, pentel pen Tsart, manila paper, pentel pen
Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Ano ang Kolonyalismo? Bakit ang Pilipinas ang sinakop ng
aralin at/o mga Espanyol?
pagsisimula ng bagong
aralin
B. Paghahabi sa layunin ng Magkaroon ng dugtungan Magkaroon ng dugtungan
aralin tanungan ukol sa nakaraang tanungan ukol sa nakaraang
aralin aralin
C. Pag-uugnay ng mga Magpanood ng video tungkol sa Magpanood ng video tungkol sa
halimbawa sa Pananakop ng Espanyol sa Pananakop ng Espanyol sa
bagong aralin Pilipinas Pilipinas
D. Pagtatalakay ng bagong Ipabasa at ipaunawa ukol sa Pag-usapan ang mga layunin ng
konsepto at paglalahad ng pagsakoip ng Espanya sa Espanyol sa pananakop sa
bagong kasanayan #1 Pilipinas Pilipinas.
E. Pagtalakay ng bagong Pag-usapan ang mga layunin ng Magkaroon ng kuro- kuro ukol sa
konsepto at pananakop ng mga Espanyol sa aralin
paglalahad ng bagong Pilipinas
kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasnan Magkaroon ng pangkatang Magkaroon ng pangkatang
(Tungo sa Formative Gawain Gawain
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-
araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Hayaan ang mga bata na Magkaroon ng pagbubuod ukol
magkaroon ng pagbubuod ukol sa aralin
sa aralin
I. Pagtataya ng Aralin Sagutin ang Tanong: Kumuha ng kapareha. Magsaliksik
kung paano ginamit ng mga
Sa iyong palagay, alin sa tatlong Espanyol ang Kristiyanismo sa
dahilan o layunin ng pananakop kanilang pananakop sa Pilipinas
ng mga Espanyol sa Pilipinas ang at ang naging epekto nito sa
matagumpay nilang buhay ng mga Pilipino. Iulat sa
naisakatuparan? klase ang mga impormasyong
Bakit? Ipaliwanag sa sariling nakalakap.
pangungusap ang sagot.
J. Karagdagang Gawain para
sa takdang- aralin at
remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to the
nakakuha ng 80% sa the next objective. next objective.
pagtataya. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80%
mastery mastery
B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties in
nangangailangan ng iba pang in answering their lesson. answering their lesson.
gawain para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the ___Pupils did not enjoy the lesson
lesson because of lack of because of lack of knowledge, skills
knowledge, skills and interest and interest about the lesson.
about the lesson. ___Pupils were interested on the
___Pupils were interested on lesson, despite of some difficulties
the lesson, despite of some encountered in answering the
difficulties encountered in questions asked by the teacher.
answering the questions asked ___Pupils mastered the lesson
by the teacher. despite of limited resources used by
___Pupils mastered the lesson the teacher.
despite of limited resources ___Majority of the pupils finished
used by the teacher. their work on time.
___Majority of the pupils ___Some pupils did not finish their
finished their work on time. work on time due to unnecessary
___Some pupils did not finish behavior.
their work on time due to
unnecessary behavior.

C. Nakatulong ba ang ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned 80%
remediation? Bilang ng mag- 80% above above
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation additional activities for additional activities for remediation
remediation

E. Alin sa mga istratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No


pagtuturo ang nakatulong ng ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up the
lubos? Paano ito nakatulong? the lesson lesson

F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue to
naranasan na nasolusyunan sa to require remediation require remediation
tulong ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitan ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nadibuho na nais kong ibahagi ___Metacognitive ___Metacognitive Development:
sa mga kapwa ko guro? Development: Examples: Self Examples: Self assessments, note
assessments, note taking and taking and studying techniques, and
studying techniques, and vocabulary assignments.
vocabulary assignments. ___Bridging: Examples: Think-pair-
___Bridging: Examples: Think- share, quick-writes, and anticipatory
pair-share, quick-writes, and charts.
anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples:
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw
Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.
learning, peer teaching, and
projects. ___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media,
___Contextualization: manipulatives, repetition, and local
Examples: Demonstrations, opportunities.
media, manipulatives,
repetition, and local ___Text Representation:
opportunities.
Examples: Student created drawings,
videos, and games.
___Text Representation:
___Modeling: Examples: Speaking
Examples: Student created slowly and clearly, modeling the
drawings, videos, and games. language you want students to use,
___Modeling: Examples: and providing samples of student
Speaking slowly and clearly, work.
modeling the language you
want students to use, and Other Techniques and Strategies
providing samples of student used:
work. ___ Explicit Teaching
___ Group collaboration
Other Techniques and ___Gamification/Learning throuh
Strategies used: play
___ Explicit Teaching ___ Answering preliminary
___ Group collaboration activities/exercises
___Gamification/Learning ___ Carousel
throuh play ___ Diads
___ Answering preliminary ___ Differentiated Instruction
activities/exercises ___ Role Playing/Drama
___ Carousel ___ Discovery Method
___ Diads ___ Lecture Method
___ Differentiated Instruction Why?
___ Role Playing/Drama ___ Complete IMs
___ Discovery Method ___ Availability of Materials
___ Lecture Method ___ Pupils’ eagerness to learn
Why? ___ Group member’s
___ Complete IMs collaboration/cooperation
___ Availability of Materials in doing their tasks
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Audio Visual Presentation
___ Group member’s of the lesson
collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation
of the lesson

INIHANDA NI: BINIGAYNG PANSIN:

GINA C. VENTURINA NORA J. ADRIANO


GURO I PUNUNGGURO IV

You might also like