You are on page 1of 7

School: Umpucan Elementary School Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Marvin C. Lapuz Learning Area: Araling Panlipunan


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: December 4 - 8, 2023 (WEEK 5) Quarter: 2ND QUARTER
Checked by: ROXANE M. VERGARA (Head Teacher III) Signature:

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
naipamamalas ang naipamamalas ang naipamamalas ang naipamamalas ang
mapanuring pag-unawa sa mapanuring pag-unawa sa mapanuring pag-unawa sa mapanuring pag-unawa sa
Holiday
konteksto,ang bahaging konteksto,ang bahaging konteksto,ang bahaging konteksto,ang bahaging
A. Pamantayang Pangnilalaman ginampanan ng simbahan ginampanan ng simbahan ginampanan ng simbahan ginampanan ng simbahan
sa, layunin at mga paraan sa, layunin at mga paraan sa, layunin at mga paraan sa, layunin at mga paraan
ng pananakopng Espanyolsa ng pananakopng Espanyolsa ng pananakopng Espanyolsa ng pananakopng Espanyolsa
Pilipinas at ang epekto Pilipinas at ang epekto Pilipinas at ang epekto Pilipinas at ang epekto
ng mga ito sa lipunan. ng mga ito sa lipunan. ng mga ito sa lipunan. ng mga ito sa lipunan.
Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay \
nakapagpapahayag ng nakapagpapahayag ng nakapagpapahayag ng nakapagpapahayag ng
kritikal na pagsusuri at kritikal na pagsusuri at kritikal na pagsusuri at kritikal na pagsusuri at
pagpapahalaga sa pagpapahalaga sa pagpapahalaga sa pagpapahalaga sa
B. Pamantayan sa Pagganap konteksto at dahilan ng konteksto at dahilan ng konteksto at dahilan ng konteksto at dahilan ng
kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol
at ang epekto ng mga at ang epekto ng mga at ang epekto ng mga at ang epekto ng mga
paraang pananakop sa paraang pananakop sa paraang pananakop sa paraang pananakop sa
katutubong populasyon. katutubong populasyon. katutubong populasyon. katutubong populasyon.
Nasusuri ang epekto ng mga Nasusuri ang epekto ng mga Nasusuri ang epekto ng mga Nasusuri ang epekto ng mga \
patakarang kolonyal na ipinatupad ng patakarang kolonyal na ipinatupad ng patakarang kolonyal na ipinatupad ng patakarang kolonyal na ipinatupad ng
Espanya sa bansa Espanya sa bansa Espanya sa bansa Espanya sa bansa
A. Patakarang pang A. Patakarang pang A. Patakarang pang A. Patakarang pang
-ekonomiya (Halimbawa: -ekonomiya (Halimbawa: -ekonomiya -ekonomiya
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pagbubuwis, Sistemang Bandala, Pagbubuwis, Sistemang Bandala, (Halimbawa: Pagbubuwis, Sistemang (Halimbawa: Pagbubuwis, Sistemang
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) Kalakalang Galyon, Monopolyo sa Kalakalang Galyon, Monopolyo sa Bandala, Kalakalang Galyon, Monopolyo Bandala, Kalakalang Galyon, Monopolyo
Tabako, Royal Tabako, Royal sa Tabako, Royal Company, Sapilitang sa Tabako, Royal Company, Sapilitang
Company, Sapilitang Paggawa at iba Company, Sapilitang Paggawa at iba Paggawa at iba pa) Paggawa at iba pa)
pa) pa) B. Patakarang pampolitika B. Patakarang pampolitika
B. Patakarang pampolitika B. Patakarang pampolitika (Pamahalaang kolonyal) (Pamahalaang kolonyal)
(Pamahalaang kolonyal) (Pamahalaang kolonyal)
Nakapagsusuri sa mga Nakapagsusuri sa mga Nakapagsusuri sa mga Nakapagsusuri sa mga Nakapagsusuri sa mga
epekto ng mga epekto ng mga epekto ng mga patakarang epekto ng mga patakarang epekto ng mga patakarang
D. Mga Layunin sa Pagkatuto patakarang kolonyal na patakarang kolonyal na kolonyal na ipinatupad ng kolonyal na ipinatupad ng kolonyal na ipinatupad ng
ipinatupad ng Espanya ipinatupad ng Espanya Espanya sa bansa Espanya sa bansa Espanya sa bansa
sa bansa sa bansa
Ang Sapilitang Paggawa Kalakalang Galyon Monopolyo sa Tabako Monopolyo sa Tabako Lingguhang Pagsusulit
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC K to 12 MELC K to 12 MELC K to 12 MELC K to 12 MELC
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint, Larawan PowerPoint, Larawan PowerPoint, Larawan PowerPoint, Larawan PowerPoint, Larawan
IV. PAMAMARAAN
Balik-aral: Balik-aral: Balik-aral: Balik-aral: Lingguhang Pagsusulit
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Ano ang nagging epekto ng Ano ano ang epekto ng Kalakalang Ano ano ang negatibong epekto ng
pagsisimula ng bagong aralin Ano ano ang nagging epekto ng Sapilitang paggawa? Galyon? Monopolyo sa tabako?
Mga pangyayri sa buh pagbubuwis sa mga katutubo?

Suriin ang larawan Suriin ang larawan Pagmasdan ang larawan sa ibaba.

Ano ang ginagawa ng mga tao sa larawan?


B. Paghahabi ng layunin ng aralin Ano ang masasabi mo sa larawan?
Ano ang masasabi mo sa mga
larawan?

Anong uri ng halaman ang nasa larawan.


Pahirap ng pahirap ang buhay ng Isa sa malaking pagbabagong naganap Isa nanamang patakarang ang ipinatupad Naging maunlad kaya ang buhay ng mga
katutubo dahil sa mga patakaran na sa ilalim ng pamamahala ng mga ng mga Espanyol sa mga katutubo, ito ay katutubong magsasaka sa pagpapatupad ng
ipinatupad ng mga Espanyol. Lalo na Espanyol ang Monopolyo sa Tabako. monopoly sa tabako.
ang Polo Y Servicio o Sapilitang sa Pilipinas ay may kaugnayan sa
paggawa. ekonomikong kalagayan ng bansa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong bilang sakop ng
aralin. Espanya. Layunin nilang makilala sa
(Activity-1) buong daidig bilang isang
makapagyarihang bansa, kaya mabilis
na ipinatupad ang mga patakarang
pang-ekonomiko sa mga bansang
sinakop
nito.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Polo Y Servicio Kalakalang galyon Monopolyo sa Tabako Matatandaan na noong 1782, ang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Activity ito ang sapilitang paggawa o Galyon-tawag sa sasakyang nagdadala monopolyo sa tabako ay ipinatupad sa
-2) pagtatrabaho ng mga ng mga produkto galing sa Maynila March 1 1782 = itinatag ang monopoly sa Pilipinas bilang pinagkukunan ng
Pilipinong lalaki na 16 - 60 taong papuntang Mexico. Nagdadala rin ito tabako. karagdagang kita sa Espanyol, gayundin ng
gulang. Ang tawag sa kanila ay mga ng mga kalakal galing Mexico pabalik pamahalaang Espanyol sa Pilipinas.
polista. sa bansa. Tinawag Ang malawakang pagtatanim ng tabako ay Nakikita rin ito bilang tulong sa pagdagdag
Nagtatrabaho sila ng mga mabibigat rin itong Kalakalang Maynila- sa mga Lalawigan ng Cagayan, Ilocos, ng ani ng nasabing halaman nang sa gayon
na gawain tulad ng paggawa ng Acapulco. Karamihan sa mga kasali Pampanga, La Union, at Nueva Ecija. Sa ay matugunan ang tumataas na
malalaking simbahan, kalsada, gusali, dito ay mga Opisyal o may patakarang ito, may itinakda ang pangangailangan dito sa pandaigdigang
galyon at iba pa sa loob ng 40 araw katungkulan sa bansang Espanya at pamahalaan sa dami ng tabakong pamilihan.
na walang sweldo. mga matataas na pinuno. ipagbibili ng mga magsasaka. Iniluluwas
ang mga tabako sa Maynila para gawing Naging Maganda ang layunin ng
Batay sa Law of sigarilyo. pamahalaan sa pagsisimula ng monopoly
Indies, may mga partikular na sa tabako sa Pilipinas. Nabigyan ng
kondisyon sa pagpapatupad ng karampatang kabayaran para sa kanilang
Ang programang ito ay nangangahulugan
sapilitang paggawa upang maiwasan mga ani ang mga kalahok na magsasaka.
na ang pagtatanim, pag-aani at
ang pang-aabuso ng mga polista. Ngunit nang lumaon ay naging pahirap ito
pangangalakal ng tabako ay nasa mahigpit
sa mga Pilipino dulot ng pang-aabuso ng
na pangangalaga at kontrol ng
Nakasaad sa batas na kailangang Espanyol.
pamahalaan. Isa itong pamamaraan upang
bayaran ang mga polista sa kanilang
matiyak at mapanatiling malaki ang
pagtatrabaho. Hindi rin sila dapat Sila ang pumagitna sa mga transaksiyon
kinikita ng Espanya. Kaugnay nito, hindi
dalhin sa malalayong lugar upang ukol sa monopolyo sa pagitan ng mga
nalinang ang kalayaan sa pagtatanim ng
doon magtrabaho. Pilipino at Espanyol. Naging mapang-
iba pang produktong agrikultural sa mga
abuso ang mga kolektor. Sa halip na
Boleta- ang nagsisilbing tiket o bayad lugar na kung saan ito lamang ang
ibigay ang itinakdang halagang kabayaran
Bagamat may mga batas na dapat ng isang mangangalakal para makasali ipinapatanim.
sa mga magsasaka, higit na mababa ang
sundin sa pagpapatupad ng sa kalakalang galyon. halagang ibinabayad nila sa mga ito, at ang
sapilitang paggawa, hindi naman ito Nakilala ang Pilipinas sa pinakaunang
natitira ay kanilang sinasarili.
naisakatuparan o nasunod sa kabila Ang kalakalang ito ang naging tagagawa ng tabako sa alin mang bansa sa
ng mabibigat na gawain ng mga pangunahing pinagmulan ng Silangan. May multa ang mga
Dahil sa hindi mabilang na reklamong
polista, hindi sila nababayaran. malaking kíta ng kolonyalistang magsasakang hindi makatupad sa
natanggap ng pamahalaan mula sa mga
Kadalasan, sila pa ang nagdadala ng Espanyol sa bansa. Umabot sa 110 itinakdang aanihin. Sa Maynila dinadala
magsasaka ay ibinalik sa direktang
mga materyales sa mga galyon ang naglayag sa loob ng 250 ang mga dahon ng tabako. Umabot sa hari
pamamahala ng pamahalaan ang
imprastrukturang gagawin nila gaya taon (1565-1815). Hanggang 1593, ang katiwaliang bunga ng monopolyo
monopolyo.
ng adobe, itlog, at pulot pukyutan sa mahigit tatlong barko ang naglayag kaya ipinatigil ito at tuluyang nahinto sa
paggawa ng simbahan. Dinadala rin mula at patungo sa mga pantalan ng panahon ni Gobernador Primo de Rivera
sila sa malalayong lugar upang Maynila at ng Acapulco. Ang taong 1882.
doon magtrabaho kahit nakasaad sa kalakalang ito ay naging kapaki-
batas na hindi ito ang dapat maging pakinabang at naging dahilan upang
patakaran. magpetisyon kay Haring Felipe II ang
mga mangangalakal sa Sevilla sa
Falla- ang tawag sa ibinayad na Espanya na protektahan ang
halaga ng isang polistang hindi monopolyo ng “Casa de Contratacion”
makapagtatrabaho sa sistemang polo. na nakabase sa Sevilla. Dahil dito
Ayon sa batas, ang mga polista ay nagpalabas ng kautusan noong 1593
may na nagtalaga nang dalawang galyon
sweldo at bibigyan ng pagkain ngunit lámang ang maaaring maglayag kada
hindi ito tinupad ng mga opisyal ng taon mula sa dalawang pantalan. Ang
Espanyol. Ito ang naging dahilan ng isa ay naglalayag mula Acapulco
galit at pag-aalsa ng mga katutubo. papuntang Maynila na may
500,000 pisong halaga ng mga
kalakal. Ang ikalawa naman ay
naglalayag mula Maynila papuntang
Acapulco na may kargadang
produktong nagkakahalaga ng 250,000
piso. Sa ganitong limitasyon,
kinailangan ang paggawa ng
pinakamalalaking galyon na gawa sa
pinakamatitibay na kahoy sa Pilipinas
na makapagsasakay nang mabigat na
kargamento at mga pasahero.
Epekto ng Sapilitang Paggawa sa Mga Mabuting Epkto ng Positibong Epekto: Patuloy ang mga pagmamalabis ng mga
mga katutubo: Kalakalang Galyon: 1. Tumaas ang ating ekonomiya Espanyol sa mga magsasakang katutubo
1. Nawawalay sa kanilang pamilya 1. Ang kinita sa galyon ay ginamit sa 2. Maraming bansa ang nakipagkalakal sa dahilan ng pagsiklab ng kalat na rebelyon.
ang mga katutubo dahil dinadala sila pagtustos ng mga pangangailangan sa atin para sa tabako
sa malalayong lugar. bansa. 3. Nakilala tayo bilang "Land of Tobacco" Noong 1785, sa pamumuno nina Lagutao
2. Nagutom ang mga katutubo dahil 2. Nagkaroon ng pag-uugnayan ang dahil sa pag-import natin nang mataas na at Buladdon ng Kalinga, isang pag-aalsa
hindi na naaasikaso ang pagsasaka Pilipinas, Espanya at Mehiko. uri ng tabako. ang muling sumiklab sa Ituy at Paniqui (sa
kaya nagkukulang na sa pagkain at 3. Naging kilala rin ang mga Pilipino kasalukuyan ay Isabela). Dalawang taon
hindi rin sila binibigyan ng libreng sa kanilang makasining na paggawa Negatibong Epekto: ang nakalipas, nag-alsa ang mga taga
pagkain. ng barko. 1. Nagkaroon nang matinding taggutom Samal sa Bataan bilang pagtanggi sa
3. Naghirap ang mga katutubo dahil 4. May mga bagong uri ng tanim at dahil ang itinatanim lamang ng mga pagpapatupad ng estanco o monopoly sa
libre o walang bayad ang kanilang hayop ang dumating sa bansa. magsasaka ay tabako. tabako sa lalawigan.
pagtatrabaho. 2. Maraming namatay sa gutom dahil sa
Mga Negatibong Epekto sa monopolyo sa tabako. Isang rebelyon din ang sumiklab sa Laoag
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Kalakalan: 3. Maraming mga magsasaka ang nag-alsa noong 1788 dulot ng kawalan ng hustisiya
(Activity-3) ➢ Napabayaan ng mga opisyal ang dahil sa paraan ni Gobernador-heneral sa mga bagong patakaran ng monopoly.
mga lalawigan dahil abala sila sa Jose Basco. Ilan lamang ito sa mga pagpapakita ng
pagsali sa kalakalan. mga katutubo ng kanilang protesta laban sa
➢ Ang mga produktong agrikultura ay pang-aabusong bunsod ng monopoly ng
hindi na naaani ng mga katutubo sa tabako.
takdang
panahon at hindi na rin sila
nakapagtatanim.
➢ Ang mga Pilipino ang inatasang
gumawa ng galyon at nangunguha ng
mga malaking kahoy na gagawing
galyon.
➢ Tanging mga Espanyol ang
yumaman sa kalakalan.
F. Paglinang sa Kabihasnan Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot. Suriin ang ang katanungan batay sa
(Tungo sa Formative Assessment) 1. Ano ang tinatawag na Polo Y 1. Ano ang ginamit na pangunahing monopolyo sa tabako. Isulat ang tsek kung
(Analysis) Servicio? ruta ng Kalakalang Galyon? tama at ekis naman kung hindi.
a. Malaking simbahan a. Pilipinas patungong Mehiko 1. Ang monopolyo sa tabako ay itinatag
b. Sapilitang paggawa ng mga b. Espanya patungong Pilipinas noong 1782 sa Pilipinas.
Pilipino c. Mehiko patungong Espanya 2. Sa ilalim ng patakarang ito, ang mga
c. Pangalan ng isang katutubong tribo d. Pilipinas patungong Espanya lalawigan ng Cagayan, Ilocos, Pampanga,
d. Pagtatrabaho sa mga gusali 2. Ano ang isa sa mga positibong La Union, at Nueva Ecija ang naging
2. Ano ang edad ng mga Pilipinong epekto ng Kalakalang Galyon sa pangunahing lugar ng malawakang
lalaki na karaniwang kasama sa Polo Pilipinas? pagtatanim ng tabako.
Y Servicio? a. Pagbaba ng antas ng korapsyon 3. Isa sa positibong epekto ng monopolyo
a. 12 - 50 b. Paglago ng mga lalawigan sa sa tabako ay ang pag-usbong ng iba pang
b. 18 - 65 Pilipinas mga produktong agrikultural sa mga
c. 16 - 60 c. Pagdating ng mga bagong kulturang lalawigan.
d. 20 - 55 lokal 4. Dahil sa monopolyo sa tabako,
3. Ayon sa Law of Indies, anong mga d. Pag-usbong ng pandaigdigang maraming mga magsasaka ang nag-alsa
kondisyon ang dapat sundin sa komersiyo laban kay Gobernador-heneral Jose Basco.
pagpapatupad ng sapilitang paggawa? 3. Ano ang pangunahing papel ng mga 5. Ang katiwalian at kawalan ng kontrol sa
a. Libreng pagkain at malayong lugar Pilipino sa Kalakalang Galyon? monopolyo sa tabako ay nagdulot ng
ng trabaho a. Manggagawa sa paggawa ng barko taggutom at pagkamatay ng maraming tao.
b. Bayad sa trabaho at bawal dalhin sa b. Tagapamahala sa negosasyon
malalayong lugar c. Tagapagtanim ng mga bagong
c. Walang kondisyon, trabaho lang ng pananim
trabaho d. Tagapagbigay ng produkto sa bansa
d. Bayad sa trabaho at maaaring 4. Ano ang naging epekto sa
dalhin sa malalayong lugar agrikultura ng Pilipinas dulot ng
4. Ano ang "Falla" sa sistema ng Polo Kalakalang Galyon?
Y Servicio? a. Paglaki ng industriya ng
a. Kalituhan sa trabaho pangingisda
b. Pag-aalsa ng mga katutubo b. Pagdami ng bagong teknolohiya sa
c. Hindi nabayaran dahil sa hindi pagsasaka
pagtatrabaho c. Pagkasira ng sistema ng pagsasaka
d. Pagkabigo ng mga polista sa d. Pag-unlad ng mga teknik sa
kanilang tungkulin pagtatanim
5. Ano ang isa sa mga epekto ng 5. Sino ang nakinabang ng higit sa
sapilitang paggawa sa mga katutubo lahat sa Kalakalang Galyon?
ayon sa nabanggit na artikulo? a. Mga Pilipino
a. Pag-aaral ng mga katutubo b. Mga Espanyol
b. Pag-unlad ng komunidad c. Mga Mehikano
c. Pagkakaroon ng panahon sa d. Mga dayuhang negosyante
pamilya
d. Pagkukulang sa pagkain at
paghihirap
Kung sakaling ikaw ay nasa panahon Naging mayaman ba ang mga Bakit nagkaroon ng taggutom ang mga Bakit kaya nagkaroon ng pag-aalsa laban
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw ng mga katutubo, sasama ka bas a katutubo sa pakikilahok ng kalakalang katutubo dahil sa monopoly sa tabako? sa monopoly ng tabako?
na buhay
sapilitang paggawa o magbabayad na galyon? Ipaliwanag!
(Application)
lang falla? Bakit?
Ano ano ang nagging epekto ng Ano ano ang naging negatibong Ano ano ang positibong epekto at Naging Maganda ba ang pagpapatupad ng
H. Paglalahat ng Aralin Sapilitang paggawa sa mga epekto ng Kalakalang galyon? negatibong epekto ng Monopolyo sa monopoly sa tabako? Bakit?
(Abstraction))
katutubong Pilipino? Tabako?
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) Suriin ang epekto ng patakarang Suriin ang epekto ng patakarang Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot.
kolonyal na sapilitang paggawa. kolonyal na kalakalang galyon. Isulat 1. Anong taon itinatag ang monopolyo sa 1. Ano ang layunin ng pamahalaan sa
Isulat ang tama kung wasto ang ang tama kung wasto ang pahayag at tabako sa Pilipinas? pagpapatupad ng monopolyo sa tabako
pahayag at mali naman kung hindi. kung mali salungguhitan ang salitang a. 1782 noong 1782 sa Pilipinas?
1. Nawawalay sa kanilang pamilya nagpamali at isulat ang tamang salita b. 1882 a. Mapalawak ang produksyon ng tabako
ang mga katutubo dahil sa sapilitang sa patlang. c. 1682 sa internasyonal na pamilihan
paggawa. d. 1982 b. Matugunan ang tumataas na
2. Ang mga katutubo ay hindi _________1. Dahil sa Kalakalang 2. Anong mga lalawigan ang naging pangangailangan ng tabako sa
nagugutom dahil mayroon silang Galyon, ang mga lalawigan ay pangunahing lugar ng malawakang pandaigdigang pamilihan
sapat na pagkain na ibinibigay ng napabayaan dahil abala ang mga pagtatanim ng tabako sa ilalim ng c. Siguruhing mataas na kita para sa
mga namumuno sa sapilitang opisyal sa mga negosasyon at monopolyo? pamahalaan at Espanya
paggawa. kalakalan. a. Cagayan, Ilocos, Pampanga, La Union, d. Mapanatili ang kalidad ng tabako sa
3. Ang pagkakaroon ng malalayong _________2. Ang mga Pilipino ang at Nueva Ecija lokal na merkado
lugar ng trabaho ay hindi nagdudulot nagawa ng mga Galyon at nangolekta b. Batangas, Cavite, Rizal, Bulacan, at
ng paghihirap sa mga katutubo. ng malalaking kahoy para sa mga Laguna 2. Ano ang naging papel ng mga kolektor
4. Ang mga katutubo ay nagkukulang barko. c. Negros Occidental, Negros Oriental, sa transaksiyon ng monopolyo sa tabako?
sa pagkain dahil hindi na naaasikaso Cebu, Bohol, at Iloilo a. Nagbibigay ng tamang halaga sa mga
ang pagsasaka dulot ng sapilitang _________3. Dahil sa Kalakalang d. Leyte, Samar, Cebu, Bohol, at Mindoro magsasaka para sa kanilang ani
paggawa Galyon, ang mga produktong 3. Ano ang naging pangunahing layunin b. Namamahagi ng libreng tabako sa
5. Ang mga katutubo ay binabayaran agrikultura ay naaani ng mga katutubo ng pamahalaan sa pagsasakop sa komunidad
ng maayos at may sweldo sa kanilang sa takdang panahon. produksyon ng tabako? c. Mapang-abusong bumababa sa halaga na
pagtanggap ng sapilitang paggawa. _____________4. Ang kinita mula sa a. Mapalakas ang lokal na industriya ibinabayad sa mga magsasaka
Galyon ay ginamit lamang para sa b. Siguruhing mataas ang kita ng Espanya d. Nagmamanman sa produksyon ng
kaunting pangangailangan ng mga c. Ipromote ang pagtatanim ng iba pang tabako sa mga lalawigan
opisyal at hindi para sa kabuuang pag- uri ng pananim
unlad ng bansa. d. Mapababa ang antas ng katiwalian sa 3. Ano ang naging epekto ng pang-aabuso
____________5. Sa Kalakalang agrikultura ng mga Espanyol sa monopolyo sa tabako
Galyon, nagkaroon ng pagpapayaman 4. Ano ang isa sa positibong epekto ng sa mga magsasaka?
lamang sa mga Pilipino. monopolyo sa tabako sa Pilipinas? a. Mas naging mabuti ang buhay ng mga
a. Pag-usbong ng produksyon ng iba pang magsasaka
produktong agrikultural b. Nagkaroon ng katiwalian sa pamahalaan
b. Pagbaba ng demand sa tabako mula sa c. Naging mas makatarungan ang sistema
ibang bansa ng pagsasaka
c. Pagdami ng mga magsasaka na d. Dumami ang pagrebelde laban sa pang-
nakikinabang sa monopolyo aabuso
d. Pagtaas ng ekonomiya ng bansa 4. Anong taon naganap ang pag-aalsa sa
5. Anong pangalan ng Gobernador-heneral Samal sa Bataan laban sa pagpapatupad ng
na nagpatigil sa monopolyo sa tabako monopolyo sa tabako?
noong 1882? a. 1785
a. Primo de Rivera b. 1788
b. Jose Basco c. 1782
c. Gobernador-General Garcia d. 1779
d. Juan Luna 5. Ano ang isa sa mga pangyayari ng pag-
aalsa ng mga katutubo laban sa monopolyo
ng tabako?
a. Rebolusyon sa Cavite
b. Pag-aalsa sa Laoag
c. Kilos-protesta sa Maynila
d. Rebolusyon sa Cagayan
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang
Aralin at Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. ng 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay o gawain pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang
pagsasanay o gawain para pagsasanay o gawain para remediation para remediation para remediation pagsasanay o gawain para remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa
sa aralin sa aralin aralin aralin aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa
magpapatuloy sa remediation pa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa remediation ng karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like