You are on page 1of 4

GURO LIZA P.

BACARISAS ASIGNATURA ARALING-PANLIPUNAN


ARAW NG PAGTUTURO PEBRERO 19, 2024 BAITANG 8
ORAS 11:00-12:00 AM MARKAHAN Ikatlong Markahan
SEKSYON 8-ARCHIMEDES

BANGHAY ARALIN SA ARALING -PANLIPUNAN 8 (IKATLONG MARKAHAN)


I.LAYUNIN
Ang mag-aaral ay…
naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa naging transpormasyon tungo sa
A. Pamantayang Pangnilalaman makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng
paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo
ng pandaigdigan kamalayan.
Ang mag-aaral ay…
B. Pamantayan sa Pagganap
kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad,
at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa
makabagong panahon.
Most Essential Learning Competency:
*Nasusuri ang mahahalagang pagbabagong politikal, ekonomiko at
sosyo-kultural sa panahon Renaissance

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto MGA LAYUNIN:


Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
1. Natutukoy ang mga kababaihan ng renaissance at ang mga naging
kontribusyon nila .
2. Napapahalagahan ang mga papel ng kababaihan sa panahon ng
renaissance.
Modyul 1: Ang Renaissance
II. NILALAMAN Aralin 3: Ang Mga Kababaihan sa Renaissance
III. KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk pp
4. Karagdagang kagamitan mula
sa Learning Resources o nilalaman
B. Iba pang Kagamitang panturo Larawan, projector, laptop, strips ng cartolina
IV. PAMAMARAAN
PAGBABALIK -ARAL:

1. Sinu-sino ang mga taong nagkaroon ng malaking kontribusyon sa panahon ng


A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Renaissance?
2. Anu-ano ang mga naging ambag ng mga ito sa sining, panitikan, agham at
pagpipinta?

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Ipakita sa pisara ang layunin ng paksa sa araw na ito . Hayaang ipabasa ito ng
sabay sabay sa mga mag-aaral.
MGA LAYUNIN:
1. Natutukoy ang mga kababaihan ng renaissance at ang mga naging
kontribusyon nila .
2. Napapahalagahan ang mga papel ng kababaihan sa panahon ng
renaissance.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Sinu-sino ang kilala ninyung mga kababaihan sa kasaysayan ng PILIPINAS? Ano
sa bagong aralin ang naging kontribusyon nila?
PANGKATANG GWAIN. Ang mga mag-aaral ay bibigayan ng FACT SHEET na
kanilang babasahin at sagutan ang mga katanungan.

I- Mga kababaihan sa panahon ng renaissance at ang kanilang mga


nagging ambag .
II- Ano ang mga kontribusyon ng mga kababaihan sa panahon ng
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Renaissance sa larangan ng panitikan, sining, at iba pa?
III- Paano nakatulong ang mga kababaihan tulad nina Isotta
at paglalahad ng bagong kasanayan
Nogarola, Laura Cereta, Veronica Franco, at Vittoria Colonna sa
#1
pag-unlad ng lipunan at kultura sa panahon ng Renaissance?
IV- Paano ipinapakita ng mga akda, tula, o likha ng mga kababaihan
sa Renaissance ang kanilang pananaw at karanasan bilang
kababaihan?
V- Sa anong paraan ang mga kababaihan sa Renaissance ay
nagtutulak sa mga pangunahing ideya o kaisipang panlipunan sa
kanilang panahon?

D.Pagtalakay ng bagong konsepto at PRESENTASYON NG BAWAT PANGKAT.


paglalahad ng bagong kasanayan NOTE: RUBRIKS ang gagamitin sa pagbibigay ng puntos sa nagging output ng
#2 bawat pangkat.

1. Paano naapektuhan o nabago ang pagtingin sa kababaihan sa lipunan dahil sa


F. Paglinang sa Kabihasnan (Tungo mga kontribusyon ng mga kababaihan sa panahon ng Renaissance?
sa Formative Assessment)
2. Ano ang mga pagkakakilanlan o katangian ng kababaihang humanista,
manunulat, o pintor sa panahon ng Renaissance?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
Paano nagsilbing inspirasyon o modelo ang mga kababaihan sa panahon ng
araw-araw na buhay Renaissance para sa mga kababaihang sumunod na henerasyon?
1. Sinu-sino ang mga kababaihan ng Renaissance at ano-ano ang mga
kontribusyon nila?
H. Paglalahat ng Aralin
2. Bakit mahalaga ang mga papel ng kababaihan sa panahon ng Renaissance?

I. Pagtataya ng Aralin PAGTATAYA. Piliin ang titik lamang ng tamang sagot.


1. Sino-sino ang mga kababaihan sa Renaissance na kilala sa kanilang
kontribusyon sa sining at panitikan?
a) Isotta Nogarola
b) Laura Cereta
c) Veronica Franco
d) Vittoria Colonna

2. Ano ang ambag ni Isotta Nogarola sa pag-unlad ng humanismo?


a) Pagsulat ng tula
b) Pagsusulat ng mga akda sa teolohiya
c) Pagsasalaysay ng mga pangyayari sa kasaysayan
d) Pangunguna sa mga pag-aaral sa matematika
3. Ano ang naging kontribusyon ni Laura Cereta sa pagtatanggol sa pag-
aaral ng humanistiko para sa kababaihan?
a) Pagsulat ng tula
b) Pagsusulat ng mga akda sa teolohiya
c) Pagsasalaysay ng mga pangyayari sa kasaysayan
d) Pangunguna sa mga pag-aaral sa matematika

4. Ano ang naging ambag ni Veronica Franco sa larangan ng sining at


panitikan sa panahon ng Renaissance?
a) Pagsulat ng tula
b) Pagsusulat ng mga akda sa teolohiya
c) Pagsasalaysay ng mga pangyayari sa kasaysayan
d) Pangunguna sa mga pag-aaral sa matematika

5. Paano naipahayag ng mga kababaihan sa kanilang mga tula at akda


ang kanilang pananaw at karanasan bilang kababaihan sa panahon ng
Renaissance?
a) Sa pamamagitan ng pagtanggi sa mga tradisyonal na konsepto ng
kasarian
b) Sa paglalantad ng kanilang mga personal na karanasan at damdamin
c) Sa pamamagitan ng pagsasalaysay ng mga pangyayari sa kasaysayan at
politika
d) Sa pagsusulat ng mga teolohikal na diskurso

J. Karagdagang gawain Takdang -Aralin:


para sa takdang-aralin 1. Pag-aralan ang lahat ng natalakay natin mula day 1 hanggang
at remediation ngayon at maghanda sa ating 1st SUMMATIVE TEST on Monday.

V. REMARKS
VI. Pagninilay -nilay
1. "Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa formatibong pagsusuri __."
2. Aling mga paraan ng pagtuturo ang
epektibo? Bakit ito epektibo?"
3. "Anong mga mga problema ang aking
naranasan na tinulungan akong malutas
ng aking punong-guro o supervisor?"
4. "Anong mga bagong ideya o lokal na
materyales ang aking natuklasan o
ginamit sa pagtuturo na nais kong
ibahagi sa iba pang mga guro?"
E. Aling mga istratehiya sa pagtuturo ang B. Anong mga kahirapan ang aking G. Anong mga bagong ideya o lokal na materyales ang
epektibo at bakit ito epektibo?.: naranasan na maaring matulungan aking ginamit o natuklasan na nais kong ibahagi sa iba
akong malutas ng aking punong- pang mga guro?
___ Group Collaboration (Pagsasama-sama guro o mga mas mataas na
ng mga Grupo) opisyal? Planned Innovations:
___Games (Laro)
____ Solving Puzzle/Jigsaw (Paglutas ng ____Bullying among student ____Localized videos
mga Puzzles) ____Student’s behaviour/ attitude ____Making big books from views of locality
___ Think-Pair Share (TPS) (Mag-isip, ____Colourful IM’s ____Recycling of
Magkaparehong Mag-ambagan) ____Unavailable Technology Equipment ____Recycling of plastics to be used as Instructional
___ Reading of paragraphs/Poems/Stories (AVR/ LCD) materials
(Pagbasa ng mga Paragrafo/Tula/Kwento) ____Science/ Computer/ Internet Lab. ____Local, Poetical composition.
___ Role Playing/Drama (Pagganap ng mga ____Additional Clerical Works
Papel/Drama)
___ Complete IM's (Pagsasagot sa mga
Mensahe o Tanong)
___ Availability of Materials (Kasalukuyang
Pagkakaroon ng mga Materyales)
___ Students' Eagerness to Learn
(Kasiglahan ng mga Mag-aaral sa Pag-aaral)
____ Group Members' Cooperation in Doing
Their Tasks (Kooperasyon ng mga Miyembro
ng Grupo sa Pagsasagawa ng Kanilang mga
Gawaing)

Prepared by: Checked and Noted by:

Liza P. Bacarisas ARMAND A. YANONG


Subject-Teacher Principal

Inspected and Observed by:


______________________
______________________
DATE : ______________________

You might also like