You are on page 1of 13

Region VI-Western Visayas

Schools Division of Iloilo City


ILOILO CITY NATIONAL HIGH SCHOOL
M. H. del Pilar St., Molo, Iloilo City

DAILY LESSON PLAN (DLP)


THIRD GRADING
Teacher RUDYLYN T. LLARENA Teaching Date February 16, 2023
Grade Level GRADE 8 Learning Area ARALING PANLIPUNAN

I. Layunin
A. Pamantayang Naipamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa
Nilalaman makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga
(Content kaisipan sa agham, politika at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdignag kamalayan.
Standard)
B.Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kanyang bansa,
Pagganap komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa
(Performance makabagong panahon.
Standard)
C.Pamantayan sa Nasusuri ang mga mahahalagang pagbabagong politikal, ekonomiko at sosyo-kultural sa
Pagkatuto panahon ng Renaissance.
(MELC) (AP8DKT-IIi-13)
D. Mga Tiyak na Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
Layunin 1.Nakatatalakay ng konsepto at kahulugan ng Renaissance.
2.Nakagagawa ng malikhaing presentasyon tungkol sa mga salik na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng Renaissance sa Italy.
3.Nakapapahalaga ng mga ambag/kontribusyon ng Renaissance.
II.Nilalaman
A.Paksang Aralin Pag-usbong ng Renaissance
(Subject Matter)
B.Gamitang Modyul ng mag-aaral: Kasaysayan ng Daigdig pahina 300-307
Panturo(Learnin SLM Araling Panlipunan Quarter 3 pahina 4-7, laptop, projector, speaker
g Resources)
III.Pamamaraan
(Procedure)
 PANIMULANG PANALANGIN at PAGTATALAKAY NG MGA ALITUNTUNIN SA SILID-
ARALAN SA NEW NORMAL
(Pagpapakita ng video) Source: https://youtu.be/ElgcS9EcFOE( ICT INTEGRATION)

 PAGWAWASTO NG ATTENDANCE
A.Panimulang A. PAGBABALIK-ARAL
Gawain
Bilang panimula, magbibigay ang guro ng kaunting pagbabalik tanaw ukol sa mga
natutunan ng mga mag-aaral sa nakaraang aralin. Magpakita ng video tungkol sa mga
bourgeoisie.( ICT INTEGRATION)
Source: https://youtu.be/jDbnQ0erZCs
Sa nakaraang talakayan ay tinalakay natin ang mga salik sa paglakas ng Simbahan at ang
papel nito sa paglakas ng Europe.

Pamprosesng Tanong:
1.Ano ang iyong nakita sa video?
2.Ano ang katangian ng bourgeoisie?
3. Magbigay ng mga taong nabibilang sa bourgeosie.

B.Pagganyak
PHOTO SURI: Magpakita ng mga larawan na may kinalaman sa paksang tatalakayin.

MONA LISA THE LAST SUPPER

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang mga larawang inyong nakikita?
2. Ano ang inyong ideya tungkol sa mga larawan na ito?

B.Paglinang ng Ipabasa sa mga mag-aaral ang layunin ng aralin.


Aralin (Magpakita ng mga video na may kinalaman sa tatalakaying paksa: RENAISSANCE
ICT Integration)
Malayang talakayan tungkol sa konsepto at kahulugan ng renaissance.

Source: https://youtu.be/5QTs5uv1dr4

Pamprosesong Tanong:
1.Tungkol saan ang video na napanood?
2. Ano ang kahulugan ng Renaissance?
3.Saang bansa isinilang ang Renaissance?
4. Bakit ang Italya isinilang ang Renaissance? Ipaliwanag ang sagot.

Ang videong ito ay nakasave sa google drive at maaring ipadala sa mga mag-aaral na nasa
malayong lugar at may kapansanan sa pamamagitan ng email at messenger account.
C.Pagtatalakay Gawain 1: Web Cluster
ng Bagong Ibigay sa mga mag-aaral ang modyul o booklet sa Araling Panlipunan Quarter 3 at buksan
Konsepto ng mag-aral sa pahina 4-5. Bigyan ang mag-aaral ng 5 minuto upang basahin ang mga
teksto tungkol sa mga salik o dahilan ng pag-usbong ng Renaissance sa Italya.
Pagkatapos ng limang minutong pagbabasa, punan ng mga mag-aaral ang web cluster na
inihanda at pipili ng boluntaryo na magbabahagi ng kanyang ginawa.
Mga Salik na Nagbigay-daan ng Pag-usbong ng
Renaissance sa Italya

Pamprosesong Tanong:
1. .Ano-ano ang mga salik na nagbigay-daan ng pag-usbong ng Renaissance sa Italya?

Rubriks sa Pagmamarka
Nilalaman 10
Wasto ang pagkakasulat 10
Total: 20
D.Paglinang sa
Kabihasaan

I embraced a learner-centered teaching


philosophy, drawing inspiration from three
fundamental educational philosphies:
constructivism, progressivism and humanism.

Gawain 2: Punan Mo Chart Ko


Pangkatang Gawain: Pangkatin ang klase sa tatlong pangkat .

Unang pangkat -Larangan ng Sining at Panitikan


Ikalawang Pangkat: -Larangan ng Pagpipinta
Ikatlong Pangkat:-Larangan ng Agham

Punan ang tsart ng mga ambag ng Renaissance sa larangan ng sining at panitikan,


pagpipinta at agham. Pipili ng isang mag-aaral ang bawat pangkat ng magbabahagi ng
kanilang mga sagot.

Hikayatin ang mga mag-aaral na mabigyan ng masigabong palakpak ang mga nagbahagi
ng kasagutan.
Larangan May Ambag Mga Ambag
Sining at Panitikan
Pagpipinta
Agham

Rubriks sa Pagmamarka
Wasto ang impormasyon 10
Nilalaman 10
Total: 20

1. Sinu-sino ang mga pangunahing tagapagtaguyod ng Renaissance?


2. Bilang mabuting mamamayan sa inyong barangay, paano mo maipapakita ang
pagpapahalaga mo sa mga ambag ng Renaissance ? CONTEXTUALIZATION/LOCALIZATION
3. Anu-ano ang mga mabuting dulot mga ambag na ito sa ating lipunan?
E.Paglalahat Bawat mag-aaral ay bigyan ng pagkakataon na makapagbuod ng mga natutunan
sa paksa , sa pamamagitan ng pagsagot sa mga tanong.
1. Ano-ano ang mga natutunan mo sa paksang tinalakay natin ngayon?
2. Ano ang mga salik na nagbigay daan sa pag-usbong ng Renaissance sa Italy.
3. Pumili ng isang ambag ng Renaissance at ipahiwatig kung bakit ito ang iyong
napili.
F.Pagtataya ng Panuto: Isulat ang sagot sa 1 whole sheet of pad paper. Numeracy
Aralin I. Tama o Mali:
( Assessment) Panuto: Isulat ang TAMA kung ang pahayag ay may katotohanan, at MALI kung ang
pahayag ay walang katotohanan.
1. Ang Renaissance ay nangangahulugang muling pagsilang o rebirth.
2. Sa bansa ng Europe nagsimula ang Renaissance.
3. Isa sa mga impluwensiya ng Renaissance sa isang modernong tao ay binigyang pansin
ang pag-aaral sa sa kulturang klasikal ng Greece at Rome.
4. Sa panahon ng Renaissance nakilala ang Copernican Theory.
5. Ang Renaissance ay umusbong sa Italy noong ika-14 na siglo

Mga inaasahang Sagot:


1. Tama
2. Tama
3. Tama
4. Mali
5. Tama

Gawain: Essay Writing (English)


Tanong: Ipagpalagay mo na ikaw ay isang SK chairman sa inyong barangay.Ano ang
gagawin mo upang maipakita mo ang pagpapahalaga sa pamana ng Renaissance sa atin
sa kasalukuyan.(Literacy/Contextualization)

Rubrik sa Pagmamarka

Gawain: Differentiated Instruction


Ang mga mag- aaral ay hahatiin batay sa kanilang talento at interes. Pumili ng isang
gawaing aayun sa interes at kakayahan. Gawin ito sa loob ng 7 minuto lamang.

A. Slogan- gagawa ng slogan tungkol sa konsepto at kahulugan ng Renaissance.


B.Tula_ gagawa ng tula tungkol sa salik ng pag-usbong ng Renaissance
C. Poster-gagawa ng poster na nagpapapakita ng kahalagahan ng mga ambag ng
Renaissance.( Filipino, MAPEH, ESP,)
G.Karagdagang Magreplek Tayo!
gawain para sa Sumulat ng maikling repleksiyon ukol sa iyong natutunan at mga realisasyon sa
takdang-aralin at natutunan sa aralin ngayong araw. Isulat ito sa inyong kwaderno at hindi bababa sa
remediation tatlong pangungusap.

B. Remarks

C. Reflection

Prepared by: Submitted to:

RUDYLYN T. LLARENA MARIA THERESA J. VALBAREZ


Teacher III- AP Head Teacher IV- AP
Gawain 1: Isaayos Mo Ako! (Differentiate Cause and Effect)
Panuto: Alamin ang mga salitang makikita sa kahon sa powerpoint at tukuyin kung ito ay SANHI o
BUNGA ng Unang Digmaang Pandaigdig. Isulat ang sagot sa inilaang table at sagutin ang mga
pamprosesong tanong. Gawin ito sa loob ng tatlong minuto.
Pagbagsak ng ekonomiya Imperyalismo
Nasyonalismo Pagbagsak ng Imperyo
League of Nations Alyansa
Militarismo Pagkamatay ng marami
Pandaigdigang hidwaan

Gawain 1: Isaayos Mo Ako! (Differentiate Cause and Effect)


Panuto: Alamin ang mga salitang makikita sa kahon sa powerpoint at tukuyin kung ito ay SANHI o
BUNGA ng Unang Digmaang Pandaigdig. Isulat ang sagot sa inilaang table at sagutin ang mga
pamprosesong tanong. Gawin ito sa loob ng tatlong minuto.
Pagbagsak ng ekonomiya Imperyalismo
Nasyonalismo Pagbagsak ng Imperyo
League of Nations Alyansa
Militarismo Pagkamatay ng marami
Pandaigdigang hidwaan

Gawain 1: Isaayos Mo Ako! (Differentiate Cause and Effect)


Panuto: Alamin ang mga salitang makikita sa kahon sa powerpoint at tukuyin kung ito ay SANHI o
BUNGA ng Unang Digmaang Pandaigdig. Isulat ang sagot sa inilaang table at sagutin ang mga
pamprosesong tanong. Gawin ito sa loob ng tatlong minuto.
Pagbagsak ng ekonomiya Imperyalismo
Nasyonalismo Pagbagsak ng Imperyo
League of Nations Alyansa
Militarismo Pagkamatay ng marami
Pandaigdigang hidwaan
Gawain 2: Pangkatang Gawain (Pag-uulat)
Panuto: Panoorin ang inihandang video tungkol sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig at gawin
ang inatasang pangkatang gawain. Tutukuyin ng pangkat ang sanhi, mahahalagang
pangyayari at epekto ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Bibigyan ang bawat pangkat ng
limang minuto sa paghahanda. Iuulat ang natapos na gawain at bibigyan ng tatlong minuto
ang bawat pangkat sa pag uulat.
Unang Pangkat: Sanhi ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig
Gawain 2: Pangkatang Gawain (Pag-uulat)
Panuto: Panoorin ang inihandang video tungkol sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig at gawin
ang inatasang pangkatang gawain. Tutukuyin ng pangkat ang sanhi, mahahalagang
pangyayari at epekto ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Bibigyan ang bawat pangkat ng
limang minuto sa paghahanda. Iuulat ang natapos na gawain at bibigyan ng tatlong minuto
ang bawat pangkat sa pag uulat.
Ikalawang Pangkat: Mahahalagang Pangyayari sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig
Gawain 2: Pangkatang Gawain (Pag-uulat)
Panuto: Panoorin ang inihandang video tungkol sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig at gawin
ang inatasang pangkatang gawain. Tutukuyin ng pangkat ang sanhi, mahahalagang
pangyayari at epekto ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Bibigyan ang bawat pangkat ng
limang minuto sa paghahanda. Iuulat ang natapos na gawain at bibigyan ng tatlong minuto
ang bawat pangkat sa pag uulat.
Ikatlong Pangkat: Epekto/ Bunga ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig
Name: ________________________________________________________ Date: ___________________
Test I: Maraming Pagpipilian
Panuto: Basahin ng mabuti ang mga tanong at isulat titik ng wastong sagot sa sagutang papel.
Mga katanungan:
1. Ano ang tawag sa taktikang pandigma na ginamit ng mga NAZI?
A. Blitzkrieg C. Trench Warfare
B. Luftwaffe D. Biological Warfare
2. Anong bansa ang umabot sa tugatog ng tagumpay at nagtatag ng Greater East Asia Co-Prosperity Sphere
A. Germany (Alemanya) C. Japan
B. Estados Unidos D. Italy
3. Aling bansa ang hindi kasama sa bumubuo ng Aliied powers?
A. Estados Unidos C. Rusya
B. Inglatera D. Alemanya
4. Dahil sa mailap ang Japan sa pagsuko, ipinasya ng United States na gamitin nito ang bago nitong sandata
ang Atomic Bomb upang wakasan ang digmaan. Saan ito unang ibinagsak?
A. Hiroshima C. Tokyo
B. Nagasaki D. Kokuro
5. Ang mga sumusunod ay mga pangyayari sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig maliban sa isa.
A. Pag-agaw ng Hapon sa Manchuria
B. Pag-alis ng Alemanya sa Liga ng mga bansa
C. Paglusob ng Alemanya sa Poland
D. Pagpatay ni Archduke Francis Ferdinand

Test II:
Tanong: Ipagpalagay mo na ikaw ay isang SK chairman sa inyong barangay.Ano ang gagawin mo upang
maipakita mo kung gaano kahalaga ang kapayapaan sa inyong lipunan?
Sagot:

Name: ________________________________________________________ Date: ___________________


Test I: Maraming Pagpipilian
Panuto: Basahin ng mabuti ang mga tanong at isulat titik ng wastong sagot sa sagutang papel.
Mga katanungan:
6. Ano ang tawag sa taktikang pandigma na ginamit ng mga NAZI?
C. Blitzkrieg C. Trench Warfare
D. Luftwaffe D. Biological Warfare
7. Anong bansa ang umabot sa tugatog ng tagumpay at nagtatag ng Greater East Asia Co-Prosperity Sphere
C. Germany (Alemanya) C. Japan
D. Estados Unidos D. Italy
8. Aling bansa ang hindi kasama sa bumubuo ng Aliied powers?
C. Estados Unidos C. Rusya
D. Inglatera D. Alemanya
9. Dahil sa mailap ang Japan sa pagsuko, ipinasya ng United States na gamitin nito ang bago nitong sandata
ang Atomic Bomb upang wakasan ang digmaan. Saan ito unang ibinagsak?
C. Hiroshima C. Tokyo
D. Nagasaki D. Kokuro
10. Ang mga sumusunod ay mga pangyayari sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig maliban sa isa.
A. Pag-agaw ng Hapon sa Manchuria
B. Pag-alis ng Alemanya sa Liga ng mga bansa
C. Paglusob ng Alemanya sa Poland
D. Pagpatay ni Archduke Francis Ferdinand

Name:_________________________________________________________________________ Yr.&Section

Mga Salik na Nagbigay-daan ng Pag-usbong ng


Renaissance sa Italya

ame:_________________________________________________________________________ Yr.&Section

Mga Salik na Nagbigay-daan ng Pag-usbong ng


Renaissance sa Italya

ame:_________________________________________________________________________ Yr.&Section

Mga Salik na Nagbigay-daan ng Pag-usbong ng


Renaissance sa Italya
Mga Pangalan:

Unang pangkat -Larangan ng Sining at Panitikan


Ikalawang Pangkat: -Larangan ng Pagpipinta
Ikatlong Pangkat:-Larangan ng Agham

Punan ang tsart ng mga ambag ng Renaissance sa larangan ng sining at panitikan, pagpipinta at agham. Pipili
ng isang mag-aaral ang bawat pangkat ng magbabahagi ng kanilang mga sagot.
May Ambag Mga Ambag
Larangan

Sining at Panitikan

Pagpipinta

Agham

You might also like