You are on page 1of 5

PANG-ARAW-ARAW Paaral Marikina High School Baitang/Antas Grade 8: Industry,

NA TALA NG an Justice,
PAGTUTURO SA Generosity.
ARALING Guro G. Jhener Nonesa Asignatura Araling Panlipunan:
PANLIPUNAN Kasaysayan ng Daigidig
Petsa/ Disymbre 1, 2018 Markahan Ikatlong Markahan
Oras 07:00am -08:00am

LUNES
I. Layunin  Naibibigay ang kahulugan ng renaissance at humanista.
 Naiuugnay ang renaissance at humanist sa mnakabagong panahon.
 Nakagagawa ng isang liham na patungkol sa kung ano ang mga nais
nilang maging bagong kaalaman sa kasalukuyan.
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungso sa
Pangnilalaman makabagong panahon ng mga bansa at rehiyn ng daigdig bungsod ng paglaganap
ng mga kaisipan sa agham, politika,at ekonomiya tungo sa pagbuo ng
pandaigdigang kamalayan
B. Pamantayan sa Kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at
Pagganap sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong
panahon.
C. Mga Kasanayan Napahahalagahan ang mga kontribusyon ng bourgeoisie, merkantilismo, National
sa Pagkatuto Monarchy, Rennaisance, Simbahang Katoliko, at Repormasyon sa Daigdig.
(AP8PMD-IIIc-d-3)
II. Nilalaman “Pag-usbong ng Renaissance”
“Ang mga Humanista”

III. Mga *Larawan


kagamitan sa *Cartolina
pagtuturo *Printed Materials
*Colored Paper
A. Sanggunian Modyul ng Mag-aaral : Araling Panlipunan: Kasaysayan ng Daigdig
1. Pahina at
Gabay ng Pahina 147-149
Guro
2. Mga Pahina
sa
kagamitang Pahina 300-302
gabay pang
mag-aaral
3. Mgapahina
ng teksbuk.
4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa
portal ng
Learning
Resource
5. Iba pang Powerpoint Presentation, PAGLAKAS NG SIMBAHAN AT ANG PAPEL NITO
kagamitan sa SA PAGLAKAS NG EUROPA.
pagtuturo
IV. Pamamaraan Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik-aral sa Itanong.
nakaaraang araw (Ang bourgeoisie ay binubuo ng mga
o pagsisimula ng 1. Ano ang bourgeoisie? artisan at mangangalakal.
bagong gawain 2. Ano ang merkantilismo?
3. Ano gampanin ng simbahang Ang merkantilismo ay pagpapadami ng
katoliko sa paglakas ng ginto upang lumakas ang bansa……..)
Europe?
B. Paghahabi ng Pagganyak na Gawain.
Layunin ng Kasagutan:
Aralin “picture recognize” sasabihin kung ang
larawang ipapakita ay modern o Moderno o Kultural ( Makaluma)
kultural ( makaluma.)
C. Pag-uugnay ng Ano ang Renaissance ? paano Kasagutan:
mga halimbawa nagkaroon nito. ( ang renaissance ay panahon ng muling
sa bagong aralin pagsilang…….
Bakit sa Italy sumibol ang
Renaissance ? Nagkaroon ng humanista sa
Paano nagkaroon ng Humanista ? kadahilanang maraming matatalinong
tao ang nabuhay sa panahon ng
Bakit may Humanista ? renaissance………

Dahil ang humanista ang dahilan kung


bakit may renaissance…..)
D. Pagtalakay sa Pagbibigay pakahulugan sa :
bagong konsepto Renaissance = Rebirth
at paglalahad ng Renaissance at Bakit ang Italy ang Humanista = Iskolar
bagong sinilangan ng Renaissance?
kasanayan #1

Ano ang Renaissance? “Ang Renaissance ay mula sa


Dahil sa pag-unlad sa agrikultura salitang Pranses na
bunga ng mga pagbabago sa kagamitan nangangahulugang “muling
at pamamaraan sa pagtatanim, umunlad pagsilang.” Ito ang panahon sa
ang produksiyon sa Europe noong muling pagsibol ng mga
middle ages. Humantong ito sa paglaki pagbabagong kultural.”
ng populasyon at pagdami ng
pangangailangan ng mamamayan.

Bakit nagkaroon ng Renaissance ? “Sa huling bahagi ng Gitnang


Panahon, ang mahabang panahon ng
Sa pagtatapos ng Middle Ages sa digmaan, epidemya, at kaguluhang
huling bahagi ng ika-14 na siglo , ekonomiko ay nagwakas. Isang
isinilang ang renaissance. Ito ay bagong pananaw na nagbigay
nangangahulugang “ muling pagsilang” pangako, tiwala, at sining ang
o rebirth. Maari itong ilarawan sa pumalit. Ang mga pagbabagong ito
dalawang paraan. ay naghudyat sa simula ng isang
Una : Bilang kilusang kultural o bagong panahon na kinilala sa
intelektwal na nagtangkang ibalik ang kasaysayan na Renaissance. Ang
kagandahan ng sinaunang kulturang Renaissance ay mula sa salitang
greek at roman sa pamamagitan ng pag- Pranses na nangangahulugang
aaral sa panitikan at kultura ng “muling pagsilang.” Ito ang panahon
nasabing sibilisasyon. sa muling pagsibol ng mga
pagbabagong kultural.
Ikalawa: Bilang panahon ng transisyon
mula sa Middle Ages tungo sa Modern
Period o moderning panahon.

Bakit sa Italy Isinilang nag 1. Italy ang pinagmulan ng


Renaissance? kadakilaan ng sinaunang Rome
at higit na may kaugnayan sa
Italyano.
2. Pagtataguyod ng maharlika sa
mga taong mahusay sa sining at
masigasig sa pag-aaral.
3. Maganda ang lokasyon ng Italy,
dahil dito , nagkaroon ng
pagkakataon ang mga lungsod
dito na makipagkalakalan sa
Asya at Europe.
4. Mahalagang papel ang
ginampanan ng mga unibersidad
sa Italy, Naitaguyod at
napanatiling buhay ang
kulturang klasikal at mga
teknolohiya at pilosopiyang
kaalaman ng kabihasnang
Griyego at Romano.

E. Pagtalakay sa “Ang mga Humanista”


bagong konsepto
at paglalahad ng “Sino ang mga Humanista?” “sila ang mga iskolar na nanguna sa
bagong pag-aaral ng klasikal na sibilisasyon ng
kasanayan #2 Ang mga Humanismo ay isang kilusang Greece at Rome.”
intelektwal noong renaissance, na
naniniwalang dapat pagtuunan ng
pansin ang klasikal na sibilisasyon ng
greece at rome sa pag-aaral dahil
naglalaman ito ng lahat ng aral na dapat
matutuhan pang magkaroon ng isang
moral at epektibong buhay.

Bakit natin kailangan matuto ng ibang “upang maging isang tao na maraming
bagay sa ating araw-araw na nalalaman at maging daan ito para
pamumuhay? maiwasan ang kamangmangan sa
nagbabagong panahon”

F. Paglinang sa Gawain # 1
kabihasaan Sa ¼ na papel magtala ng mga bagay - Wikang Latin
na pinag-aaralan ng mga humanista. - Komposisyon
- Retorika
- Kasayasayan
- Pilosopiya
- Matematika
- Musika

G. Paglalapat ng sa Kailangan mo din bam aging isang Hindi, sapagkat meron tayong kanya
aralin sa pang Humanista upang magpalaganap ng kanyang paraan ng pagkatuto at talino
araw araw mga bagong kasanayan para sa ika- para makapag ambag sa pag-unlad ng
uunalad ng ating bansa ? bansa.
H. Paglalahat ng
Aralin Ang Renaissance ay Rebirth., pagsilang
ng mga pagbabagong kultural.

Bakit sa Italy Isinilang nag


Renaissance?

1. Italy ang pinagmulan ng 1. Italy ang pinagmulan ng


kadakilaan ng sinaunang Rome kadakilaan ng sinaunang Rome
at higit na may kaugnayan sa at higit na may kaugnayan sa
Italyano. Italyano.
2. Pagtataguyod ng maharlika sa 2. Pagtataguyod ng maharlika sa
mga taong mahusay sa sining at mga taong mahusay sa sining at
masigasig sa pag-aaral. masigasig sa pag-aaral.
3. Maganda ang lokasyon ng Italy, 3. Maganda ang lokasyon ng Italy,
dahil dito , nagkaroon ng dahil dito , nagkaroon ng
pagkakataon ang mga lungsod pagkakataon ang mga lungsod
dito na makipagkalakalan sa dito na makipagkalakalan sa
Asya at Europe Asya at Europe
4. Mahalagang papel ang 4. Mahalagang papel ang
ginampanan ng mga unibersidad ginampanan ng mga unibersidad
sa Italy, Naitaguyod at sa Italy, Naitaguyod at
napanatiling buhay ang napanatiling buhay ang
kulturang klasikal at mga kulturang klasikal at mga
teknolohiya at pilosopiyang teknolohiya at pilosopiyang
kaalaman ng kabihasnang kaalaman ng kabihasnang
Griyego at Romano. Griyego at Romano.

“Sino ang mga Humanista?”

“sila ang mga iskolar na nanguna sa “sila ang mga iskolar na nanguna sa
pag-aaral ng klasikal na sibilisasyon ng pag-aaral ng klasikal na sibilisasyon ng
Greece at Rome.” Greece at Rome.”

Masasabi mo ba na ang mga humanist Oo sapagkat sila ang nagsilbing mga


sa pag-usbong ng renaissance ay may guro tagapagpalaganap ng mga klasikal
mga angking husay at talino? na pag-aaral.

Kung magiging humanist ka ano ang Ang gusto kong paunlarin ay ang pag-
gusto mo na paunlarin ? gawa ng mga sapatos ditto sa Marikina
upang hindi malaos ang industriya na
Marikina ang nagpalaganap.

I. Pagtataya TAMA O MALI Kasagutan:

1. Ang ibig-sabihin ng renaissance 1. Mali


ay relieve. 2. Tama
2. Umunlad ang produksyon sa 3. Tama
Europe noong middle ages. 4. Tama
3. Humantong ang Renaissance sa 5. Tama
paglaki ng popolusayon at 6. Tama
panganagailangan ng mga tao. 7. Tama
4. Ang mga lungsod estado sa 8. Mali
hilagang Italy ay nakinabang sa 9. Tama
kalakalan na ito. 10. Tama
5. Italy ang pinagmulan ng
kadakilaan ng sinaunang Rome.
6. Sinuportahan ng Italy ang mga
taong mahusay sa sining at
masigasig sa pag-aaral.
7. Maganda ang lokasyon sa Italy,
isa sa mga dahilan kung bakit
nagging tunay na sinilangan ng
renaissance ito.
8. Hindi mahalaga ang
ginampanang papel ng
unibersidad sa panahon ng
rebirth.
9. Ang mga iskolar na nag-aaral sa
klasikal na sibilisasyon ay
tinawag na humanista.
10. Ang humanista mula sa wikang
Italian na nangangahulugang
“guro ng humanidades.”
J. Karagdagang Basahin ang susunod na araling para
Gawain bukas. “ mga ambag ng renaissance sa
iba’t ibang larangan” pahina 303-307
V. Mga Tala
VI. Pagninilay

You might also like