You are on page 1of 5

KAGAWARAN NG EDUKASYON

Pambansang Punong Rehiyon


Sangay ng mga Paaralan sa Lungosd ng Maynila
MATAAS NA PAARALAN NG TONDO
Daang Quezon, Barrio Magsaysay, Tondo, Maynila

BAITANG: 8 Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON LOG Guro: Empeno Chrizian Kyle M.
Markahan: Ikatlong Markahan

Petsa at Oras ng Marso 13-17/12:30-6:05 NG Baitang at 8 - 5 (Bakawan), 6 (Balayong), 7 (Balete), 15


Pagtuturo: Pangkat: (Kamagong), 33 (Talisay) at 34 (Toog)

Iskedyul/Araw ng Pagtuturo

Iskedyul March 13,2023 March 14, 2023 M March 16, 2023 March 17, 2023
Silid
Regular Biyernes Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
12:30-1:15 NH 12:30-1:10 NH 410 X X Balayong Balayong Balayong
1:15-2:00 NH 1:10-1:50 NH 409 Balete Balete Balete X X
2:00-2:45 NH 1:50-2:30 NH SH9 X Kamagong Kamagong Kamagong X
2:45-3:05 NH 2:30-2:50 NH
Pahinga
3:05-3:50 NH 2:50-3:30 NH
3:50-4:35 NH 3:30-4:10 NH 403 X Talisay X Talisay Talisay
4:35-5:20 NH 4:10-4:50 NH 412 Toog Toog X X Toog
5:20-6:05 NG 4:50-5:30 NH 411 X X Bakawan Bakawan Bakawan
- 5:30-6:05 NG 410 X X X X Home Room

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaaring magdagdag ng
iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Pormatibong Pagtataya. Ganap na mahuhubog ang
mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat
kasanayan at kaalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng
mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya
tungo sa pagbuo ng pandaigdigang kamalayan.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili
ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong panahon.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang dahilan, pangyayari at epekto ng unang Natatalakay ang mga mahahalagang pangyayaring naganap Nasusuri ang epekto ng unang yugto ng imperayalismo sa
Yugto ng Kolonyalismo. (MELC 2 AP8 Q3 Week sa unang daigdig noon
2-3) yugto ng imperyalismong kanluranin hanggang sa kasalukuyan.

Naipahahayag ang sariling saloobin tungkol sa


kahalagahan ng unang yugto ng imperyalismong
kanluranin sa daigdig noon at sa kasalukuyan.

D. Tiyak na Layunin 1. Naipapaliwanag ang kahulugan ng 1. Naisa isa ang mga mahalagang pangyayari naganap 1.Nasusuri ang epekto ng unang yugto ng imperyalismo sa
imperyalismo. sa kanluranin na nanguna sa unang yugto ng daigdig noon hanggang sa kasalukuyan.
2. Naisa isa ang mga salik at motibo sa imperyalismo eksplorasyon.
unang yugto ng imperyalismo. 2. Natatalakay ang mga personalidad na nanguna sa 2.Natataya ang epekto ng unang yugto ng imperyalismo sa
3. Naipapaliwanag ang mga salik at motibo sa paglalayag sa unang yugto ng imperyalismo. daigdig noon hanggang sa kasalukuyan.
unang yugto ng imperyalismo. 3. Nakakalahok nang masigla sa interaktibong
talakayan ng klase. 3.Nakakabuo ng isang sanaysay ng mga epekto ng
kolonisasyon sa mga naging kolonya nito.

II. NILALAMAN Ikatlong Markahan: Pag-usbong ng Makabagong Ikatlong Markahan: Pag-usbong ng Makabagong Daigdig: Ikatlong Markahan: Pag-usbong ng Makabagong Daigdig:
Daigdig: Ang transpormasyon tungo sa pagkabuo ng Ang transpormasyon tungo sa pagkabuo ng pandaigdigang Ang transpormasyon tungo sa pagkabuo ng pandaigdigang
pandaigdigang Kamalayan. Kamalayan. Kamalayan.

Paksa 1. Motibo ng Koloniyalismo Paksa 3: Mga Bansang Nanguna sa Paglalayag. Paksa 5. Mga Mahahalagang Epekto ng Unang Yugto ng
Paska 2: Salik at Paggalugad at Paglalayag Paksa 4: Kalagahan ng mga Paglalayag at Pagtuklas ng mga Koloniyalismo.
Lupain.

Kagamitang Panturo Arias, D.C., et al. (2012). Araling Pandaigdig. Unang Edisyon, Jo-Es Publishing, Inc. 
A. Mga Sanggunian Blando, R.C., et al. (2014). Kasaysayan ng Daigdig (Araling Panlipunan-Modyul ng Mag-aaral). Unang Edisyon. Vibal Group, Inc. 
Diala-Jimenez, E. (2014). Araling Panlipunan sa Makabagong Siglo: Kasaysayan ng Daigdig 8. Don Bosco Press, I,c..

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource (LR Portal)

B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, Projector, Speaker, Lapel, Internet connection at Google Meet application

III. PAMAMARAAN Pag uulat sa napapahong isyu sa loob at labas ng bansa Pag uulat sa napapahong isyu sa loob at labas ng bansa at Pag uulat sa napapahong isyu sa loob at labas ng bansa at
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o at tanungan. tanungan. tanungan.
pagsisimula ng aralin
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paglalahad ng layunin Paglalahad ng layunin Paglalahad ng layunin

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa MGA LARAWANG ITO SURIIN MO! Pangkatang Gawain VIDEO PRESENTATION: Tara Suriin natin!
bagong aralin Panuto: Suriing mabuti ang mga larawan at
Panuto: Kailangang punan ng mga mag-aaral ang Panuto: Ipakita ang video na magpapakita ng mga epekto
talahanayan ukol sa mga bansang nanakop at nasakop nito. ng kolonisasyon. Itanong ang kaugnayan ng napanood na
video sa aralin.
 Pangkat 1 Bansang Kaunlarin
 Pangkat 2 Bansang Nasakop

Bansang Kanluranin Bansang Nasakop


1
2
sagutin ang mga 3
sumusunod na 4
katanungan: 5

 Pangkat 3- Mga rutang


ginamit ng mga Europeong bansa.

Pamprosesong Tanong:

1. Bakit nanakop ang mga bansang kanluranin?


2. Sino-sino ang mga personalidad na nanguna sa
paglalayag?
Mga Tanong:
3. Anong ruta ang kanilang tinahak upang makarating sa
Asya?
1. Ano ang isinisimbulo at kahulugan ng
una, ikalawa at ikatlong larawan?
2. Ano ang mensahe na nais ipahiwatig ng
mga nasa larawan?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Malayang talakayan Malayang Talakayan Malayang talakayan


paglalahad ng bagong kasanayan
#1

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan
#2

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo Saang bahagi ka ng Aralin nalilito? Saang bahagi ka ng Aralin nalilito? Saang bahagi ka ng Aralin nalilito?
sa Formative Assessment)
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Alin sa mga dahilan ng kolonisasyon ang Kung ikaw ang naatasang maglakbay sa isang lugar na wala Bilang isang mag-aaral , pabor ka ba na
araw-araw na buhay higit na nakatulong sa pang-araw-araw na pang nakakarating, papayag ka ba? Bakit? muling mapasailalim sa mga nanakop sa
Gawain Sa kasalukuyan? ating bansa? Bakit?

H. Paglalahat ng Aralin Bukod sa mga spices, mayroon pa bang Nanguna ang Portugal sa pagtatatag ng Ano ang mahahalagang epekto ng
MGA NANGUNA SA EKSPLORASYON
ibang nakuha ang mga Europeo sa kanilang kapangyarihan sa paglalakbay sa karagatan dahil sa kolonisasyon na nararamdaman pa rin
eksplorasyon? estratehikong lokasyon nito na nakatulong sa pag- unlad ng hanggang sa kasalukuyan? Ipaliwanag.
tradisyon sa pagdaragat.

I. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit. Talahayan ng Manlalayag Sanaysay:

Panuto. Piliin ang tamang sagot ng mga “Kapaki-pakinabang ba ang mga epekto
sumusunod na pahayag. Isulat lamang ang Personalida Bansang Taon Lugar na ng kolonisasyon sa mga naging kolonya
titik bago ang bilang. d Pinagmula Nakaratin nito?”
___1-2. Ang mga spices na natagpuan ng n g/
mga Europeo sa Asya ay ginagamit nila sa: Kontribus Gumawa ng rubric para sa sanaysay.
A. pagkain B.kalakalan yon
C.pagpreserba D. palitan ng produkto Halimbawa Presentasyon Puntos
ng karne Nilalaman 10
Vasco Da Teknikal na pagbuo ng 5
___3. Ito ay instrument na nagtuturo ng Gama Portugal 1948 India sanaysay
direksyon.
A. astrolabe B. Compass C. sagwan D. barko Kabuan 15

___4. Pagsakop ng makapangyarihang


bansa sa mahinang bansa.
A.kolonyalismo B. imperyalismo
C.nasyonalismo D. lahat ng nabanggit

___5. Instrumentong sumusukat sa taas ng


bituin.
A. astrolabe B. compass
C. caravel D. radio activity

J. Karagdagang Gawain para sa 1. Sino-sino ang mga Europeo na naglayag 1. Isa-isahin ang mga epekto ng unang yugto ng Gumawa ng isang editorial cartoon na
Takdang Aralin at Remediation at Ano-ano ang mga lugar na kanilang kolonisasyon. nagpapahayag ng mabuting epekto ng
narrating? 2. Patunayan kung mabuti ba o masama ang mga epekto ng kolonisasyon.
2. Bakit ang Portugal ang nanguna sa unang yugto ng kolonisasyon at imperyalismo?
pagtuklas ng mga lupain?

IV. MGA TALA


V. REPLEKSYON/PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80% na pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nagangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


nararanasan na solusyunan sa
tulong sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni: Inaprubahan ni: Binigyang-pansin ni:

CHRIZIAN KYLE EMPENO MARK KENNETH CANTILA GRACE P. GILO RODRIGO G. NATIVIDAD
Estudyante Guro Guro I Puno ng Kagawaran VI Punong-guro III

You might also like