You are on page 1of 4

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO

Pangalan: TONTON J. RECREO Markahan: Ika-apat na Markahan


PETSA: Abril 17, 2024 Assignatara: Filipino 9
Schedule: MTThF - 7:30-8:00 – Grade 9 Boron MTWTh – 8:30-9:30 – Grade 9 Aluminum TWThF – 10:00-11:00 Grade 9 Copper

I. PAMANTAYANG Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra maestrang


PANGNILALAMAN pampanitikan ng Pilipinas
Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o
II. PAMANTAYAN
storyboard tungkol sa isa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na binago ang
SA PAGGANAP
mga katangian (dekonstruksiyon)
(F9PN-IVd-58)
III. Layunin: Naibabahagi ang sariling damdamin sa tinlakay na pangyayari sa buhay ng
tauhan.
IV. Nilalaman: Noli Me Tangere
SLM/LAS, Laptop, PPT
V. Kagamitan sa
Sanggunian:
Pagtuturo FIL9 (Q4-M8) Mudyol 11 –Para sa Sariling Pagkatuto para sa Sariling
Pagkatuto Mga Pangyayari sa Buhay ni Crisostomo Ibarra at Maria Clara
VI. Pamamaraan:
(4-5)
Takdang-Aralin: Tukuyin ang mga isinasaad ng mga larawan at
Magbigay ng pansariling damdamin o pananaw ukol rito.

1. Pagkalbo ng kagubatan
Posibleng damdamin: malungkot,
nakakatakot

A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
o pagsisimula ng 2. Traffic/trapik
bagong aralin
Posibleng damdamin: mainip, nakakainis

(3-0)
Panuto: Bumuo ng mga pangungusap gamit ang mga pang-uri o mga salitang
naglalarawan.
PANUTO: Hanapin sa ibinigay na kahon ang damdaming angkop sa isinasaad
ng sumusunod na pahayag. Titik lamang ang isulat.

A. Pagdududa B. Pagkadismaya C. Pagkagalit D. Pagkahabag


E. Pagkainip F. Pagkamuhi G. Pagmamakaawa H. Pagpapakatatag
I. Pagseselos J. Pagtataka

I 1. “Ibig mo bang sabihin, wala kang nakitang magagandang Mutya sa


pinuntahan mo?”
J 2. “Kaaway! Mayroon akong mga kaaway?”
B. Paghahabi sa B 3. “Anong kababalaghan ito? Di yata’t sa loob ng pitong taon ay wala man
lang nabago sa pook na ito? Ganito pa rin ito nang ako’y lumisan. Walang
layunin ng aralin
pagbabago!”
C 4. “Kung hindi ikaw ay sino? Sino ang may kagagawan nito?”
A 5. “Ako ay patawarin mo sapagkat pinag-alinlanganan ko ang katapatan ng
iyong puso.”
F 6. Wala kang karapatang alipustahin ang banal na alaala ng aking ama!”
G 7. “Alang-alang man lang sa akin Ibarra, huwag mong ituloy ang binabalak
mo.”
H 8. “Pilit ko pong binabaon sa limot ang mapait na kapalarang sinapit ng aking
ama. Dapat tayong mabuhay sa kasalukuyan at hindi sa nakaraan!”
D 9. “Ngayon ko lamang nabatid ang sinapit ng aking ama.”
E 10. “Hanggang ngayo’y wala pa siya, lubha sigurong maraming inaasikaso.”
C. Pag-uugnay ng mga Mga pangyayari sa buhay ni Crisostomo Ibarra at Maria Clara
halimbawa
 Nagkaroon ng handaan para sa pagdating ni Crisostomo Ibarra.
 Matapos ang haponan, sumabay kay Tenyente Guevarrana siyang
nagsalaysay ng lahat mga nangyari ukol sa ama nito.
 Araw ng mga patay ng malaman ni Ibarra na nawawala ang puntod ng
kaniyang ama.
 Nang linasin nito ang libingan ay nakasalubong si Padre Salvi na siyang
pinabuntonan niya ng galit.
 Ngunit isang araw ng paghuhugos sa paaralang ipinapatayo ni Ibarra,
nangyari ang hindi inaasahan. Ang taong namahala sa paghuhugos ay
nabagsakan ng batong inihuhugos at namatay.
 Nang umuwi si Ibarra, naging panauhin niya si Elias na nagtapat sa
kanya ng masamang balak ng taong namahala sa paghuhugos. Sinabi
ni Elias na hatol na hatol ng Diyos ang naganap na pangyayari.
 Si Ibarra ay naghandog ng isang pananghalian pagkatapos ng
paghuhugos. Sa hindi inaasahang pangyayari, dumating si Padre
Damaso at hinamak niya ang pagkatao ng ama ni Ibarra.
sa bagong aralin  Nagkasakit si Maria Clara. Ginamot ng huwad na doktor na si Don
Tiburcio de Espadaña ang dalaga.
 Naging panauhin ni Kapitan Tiago ang Kapitan Heneral. Sa tulong ng
Heneral, naalis ang pagiging excolmugado ni Ibarra.
 Sa kasawiang palad, nagkaroon ng kaguluhan sa kuwartel at si Ibarra
ang pinagbintangan kaya’t siya ay hinuli at ibinilanggo kahit wala
siyang kasalanan sa mga pangyayari.
 Ang kasunduang pagpapakasal ni Maria Clara kay Linares ay
ipinaalam sa pamamagitan ng isang hapunan sa bahay ni Kapitan
Tiago
 Samantala, nakatakas si Ibarra sa tulong ni Elias at nagkaroon ng
pagkakataong makausap, matuklasan ang mga dapat niyang malaman
kasama ang napakalungkot na mensahe.
 Pagkatapos, sumakay si Ibarra sa bangka kasama si Elias ngunit hindi
sila nakaiwas sa mga gwardiya sibil.
 Kumalat ang balitang patay na si Ibarra pero ang lahat ay walang
katotohanan.
Pares na Gawain: Tukuyin ang titik ng tamang sagot na nagpapahiwatig ng
damdamin sa mga pangyayaring naganap sa buhay ng tauhan.

___1. Tumangging makipagkamay si Padre Damaso kay Crisostomo Ibarra at


ikinaila nitong kaibigan niya ang yumaong ama ng binata.
A. pagkabigla B. pagkainis C. pagkalungkot D. pagkapahiya
D. Pagtatalakay ng ___2. Sa kuwento ng binata, marami siyang bansang napuntahan at pinag-
bagong konsepto aralan ang kanilang wika at kasaysayan.
at paglalahad ng A. pagkabigla B. pagkatuwa C. pananabik D. pagyayabang
bagong kasanayan ___3. Napagbintangang erehe at pilibustero si Don Rafael Ibarra dahil sa hindi
#1 niya pangungumpisal.
A. pagdududa B. pagkaawa C. pagkabigla D. pangamba
___4. Isinumpa ni Crisostomo Ibarra sa harap ng bangkay ng kaniyang ina na
wala siyang ibang iibigin kundi si Maria Clara lamang.
A. pagmamahal B. pananabik C. pagsamba D. pagyayabang
___5. Ipinangako ni Crisostomo Ibarra na tutulungan niya si Sisa.
A. pagkaawa B. pagkatuwa C. paghanga D. pagyayabang
E. Pagtatalakay ng Pangkatang Gawain: Sagutin ang bawat hinihingi sa bawat pangkat.
bagong konsepto
at paglalahad ng Pangkat 1 at 2 - Tukuyin ang nawawalang salita sa patlang upang mabuo
bagong ang diwa ng pahayag. Piliin ang sagot sa kahon.
kasanayan #2
Patay Nabilanggo panghuggos Padre Damaso Padre Salvi

1. Kumalat sa bayan ng San Diego na patay si Crisostomo Ibarra.


2. Nabilanggo si Don Rafael Ibarra dahil sa hindi inaasahang pagkakapatay sa
Kastilang tagasingil ng buwis ayon sa tenyente.
3. Nabagsakan ng panghuggos ang taong madilaw sa ipinatatayong paaralan
ni Crisostomo Ibarra.
4. Nalaman ni Maria Clara na si Padre Damaso ang kanyang tunay na ama.
5. Napagbuntunan ng galit ni Crisostomo si Padre Salvi nang malamang
nawawala ang bangkay ng kanyang ama.

Pangkat 3 at 4 – Ayusin ayon sa pagkakasunod-sunod ang mga pangyayari


sa dalawang tauhan. Isulat sa patlang ang A-E.

CRISOSTOMO IBARRA
___1. Lumundag sa tubig si Crisostomo Ibarra upang iligtas si Elias sa
buwaya.
___2. Pinaulanan ng bala ng mga guwardiya sibil ang bangka nina Crisostomo
Ibarra.
___3. Paghamak ni Padre Damaso sa pagkatao ng ama ni Crisostomo Ibarra
kung kaya’t hindi na napigilan ng binata ang sarili at tinangkang saksakin ang
pari.
___4. Nalaman ni Crisostomo Ibarra ang sinapit ng kanyang ama sa
bilangguan sa Pamamagitan ng pagsasalaysay ni Tenyente Guevarra.
___5. Nagkaroon ng isang masaganang hapunan sa tahanan ni Kapitan Tiago
para sa pagdating ng binatang si Crisostomo Ibarra mula sa Europa.

Pangkat 5 at 6 - Ayusin ayon sa pagkakasunod-sunod ang mga pangyayari


sa dalawang tauhan. Isulat sa patlang ang A-E.

MARIA CLARA
___1. Ipinagtapat ni Maria Clara sa kasintahan ang balak na pagpapakasal
niya kay Linares.
___2. Nagkasakit si Maria Clara matapos ang naganap na kaguluhan sa
pagitan nina Crisostomo at Padre Damaso sa pananghalian.
___3. Ginunita ng magkasintahan ang kanilang pagmamahalan simula pa ng
kanilang pagkabata.
___4. Nakiusap si Maria Clara kay Kapitan Tiago at Padre Damaso na muli
siyang papasok sa kumbento upang magmongha.
___5. Napag-alaman ni Maria Clara na ipinagkasundo siya ng kaniyang ama sa
binatang Espanyol sa utos ni Padre Damaso.
Jumbled Letters: Buohin ang mga limang pangngalan na maaring tao o lugar
na nabanggit bawat pahayag. Isulat ang sagot sa patlang bago ang bilang.

Crisostomo Ibarra 1. Omotsosirc Baarri - Ang pangunahing tauhan sa Noli Me


F. Paglinang sa Tangere.
kabihasaan Elias 2. Iniligtas ni Crisostomo Ibarra laban sa buwaya.
Maria Clara 3. Dalagang kinagigiliwan ng mga taga San Diego.
Linares 4. Binatang Espanol na ipinagkasundong ikasal kay Maria
Clara.
Padre Damaso 5. Prayleng malapit nang undayan ng saksak ni Ibarra.
Sagutin ang mga inilahad na katanungan.
G. Paglalapat ng aralin
1. Talaga bang merong kapangyarihan ang pag-ibig? Ipaliwanag kung OO at
sa
HINDI ang iyong kasagutan.
pang-araw-araw na
buhay 2. Ibigay ang iyong pananaw tungkol sa kapangyarihan ng pag-ibig sa
magulang, kasintahan, sa kapwa at sa bayan.
PANUTO: Ayusin ang ginulong mga parirala na bubuo ng kaisipan sa binasang
aralin at magbigay ng sariling pananaw tungkol sa kapangyarihan at
kahalagahan ng pag-ibig sa magulang, kasintahan sa kapwa at sa bayan.
Isulat ang iyong mga sagot sa bawat bilang.

H. Paglalahat ng Aralin D 1. ay may kakambal


C 2. At sa Inang Bayan
B 3. Sa magulang, kasintahan
F 4. na dapat harapin
A 5. Ang pagmamalasakit at pagmamahal
E 6. na panganib
PANUTO: Lagyan ng tsek (/) kung naganap ang mga pangyayari sa buhay ni
Crisostomo Ibarra at Maria Clara at ekis (x) kung mali.

VII. Pagtatayang
Aralin:

VIII. Karagdagang
Gawain
para sa takdang
aralin at
Remediation
Garde & Section 0-2 3 4-5 CPL
G9 – Aluminum
IX. Mga Tala:
G9 - Boron
G9 - Copper
X. Pagninilay:
G9-A: Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ kabuuang bilang ng ma-aaral ____ CPL ____
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha G9-B: Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ kabuuang bilang ng ma-aaral ____ CPL ____
ng 80% sa pagtataya G9-C: Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ kabuuang bilang ng ma-aaral ____ CPL
____
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga-aaral na nakaunawa
sa ralin.
D. Bilaqng ng mag-aaral na
magpapatuloy pa sa remediayion?
Sama-samang Pagkatuto Think-Pair-Share KWL Technique
Maliit na Pangkatang Talakayan Malayang Talakayan Realias/models
Inquiry-based Learning Replektibong Pagkatuto Paggawa ng Poster
Pagpapakita ng bidyo PowerPoint Presentation Quiz Bee
Visual Thinking Activity Integrative Learning Games Integration
Pagrereport/Gallery Work Problem-based Learning Peer Learning
Iba pang stratehiya:
E. Alin sa istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paani ito Paano ito nakatulong?
nakatulong? _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin.
_____ Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____ Nalinang ang mga kakayahan ng mga mag-aaral.
_____ Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasulosyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superior?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa aking kapwa guro?

Inihanda ni: Sinuri ni: Approbado ni:

RAYSIEL P. MATIVO SARAH G. WAGAS ORLANDO A. CABANTOC


Filipino Teacher Language Department Head School Principal

You might also like