Professional Documents
Culture Documents
Detailed-Lesson-Plan-In-Filipino 3-Idea-Format
Detailed-Lesson-Plan-In-Filipino 3-Idea-Format
Department of Education
Region IV – A (CALABARZON)
Schools Division of Cavite Province
District of Tagaytay City
SAN JOSE ELEMENTARY SCHOOL
San Jose, Tagaytay City
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Naipahahayag ang ideya/kaisipan/damdamin/reaksy on nang may wastong tono, diin,
bilis, antala at intonasyon
C Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto
Nagagamit ang magalang na pananalita na angkop sa sitwasyon(pagbati,pakikipag-
(MELC) (Kung mayroon,
usap,paghingi ng paumanhin,pakikipag-usap sa matatanda at hindi kakilala at
isulat ang pinakamahalagang
panghihiram ng gamit.
kasanayan sa pagkatuto o
F3psIf-12/F3PS-IIb-12.5
MELC
- Paghingi ng Paumanhin
- Pagtanggap ng Panauhin
Gawain:
(ICT Integration) Basahin ang sumusunod na sitwasyon at tukuyin kung ang ang ginamit na magalang na
pananalita ay paghingi ng paumanhin o pagtanggap ng panauhin.Piliin at pindutin ang
iyong sagot gamit ang mouse.
Panlinang na Gawain
A.Pagganyak
Magpapakita ng larawan ng kaarawan.
Itanong:
1.Ano ang nasa larawan?
2.Nagmamano din ba kayo sa inyong lolo at lola?
3.Bakit kayo nagmamano?At kailan kayo nagmamano?
4.Bukod sa lolo at lalo,kanino pa kayo nagmamano?
B.Paglalahad
1.Paghawan ng Balakid
Panuto: Tukuyin ang kahulugan ng mga salitang may salungguhit. Bilugan ang letrang tamang
sagot.
a. Iyakin
b. Tampuhin
c. Marespeto
2. “Magandang umaga po!”, wika ni Hendrix nang mapadaan ang kaniyang guro sa koridor.
a. Paumanhin
b. Pagbati
c. Pagpapasalamat
a. Natutuwa
b. Naiiyak
c. Nagagalit
2. Pagganyak na Tanong
Sa palagay niyo, paano kaya ipinakita ng bata ang paggalang at pagmamahal sa kaniyang lolo at
lola sa kwento?
3.Pagbasa ng Kwento
Development C.Pagtatalakay
(Pagpapaunlad)
Basahin ang mga sumusunod na pahayag sitwasyon.
1.Mano po, Lolo. Mano po, Lola. Magandang umaga po”, pahayag naman ni Benny sa
kaniyang lolo at lola.
2. Lola, ayos lamang po ba kayo?” tanong ni Benjie.
3. Maari po bang ako na ang gumawa ng Gawain ninyo?”, ang hininging pahintulot ni
Benjie.
4. Kumusta po?” tanong ng nanay ni Benny.
Itanong:
Ano ang magagalang na pananalita na ginamit sa bawat sitwasyon?
Pagbati
• Magandang umaga po!
• Magandang gabi po!
• Magandang araw po!
Pakikipag-usap sa matatanda
Kamusta po kayo lolo?
Maaari ko po kayong samahan.
Maraming salamat po.
PAGSASANAY
Piliin ang magagalang na pananalita at idikit sa angkop na sitwasyon.
Magandang hapon po.
Maaari nyo po ba?
Maraming salamat po.
Magandang umaga po.
Mano po.
Engagement D.Paglalapat
(Pagpapalihan) Pangkatang Gawain
Pangkat I-ISADULA MO!
RUBRIKS
PAMANTAYAN PUNTOS
Aktibong nakikilahok ang lahat ng 3
miyembro ng pangkat.
May dalawa hanggang tatlong 2
miyembro ang hindi nakikilahok
sa pangkat.
May apat hanggang limang 1
miyembro ang hindi nakikilahok
sa pangkat.
Sitwasyon 1. Pumunta ka sa tindahan at nakasalubong mo ang iyong lolo,ano ang sasabihin mo?
Sitwasyon 2. Pupunta ka sa kusina ngunit nakaharang ang iyong tatay,ano ang sasabihin mo?
Isulat ang nawawalang letra sa patlang ang katumbas ng bawat ordinal na bilang upang mabuo
ang salita.
(Numeracy skills)
Mathematics Integration-
Identifies ordinal numbers.
(M3NS-Ic-16.3)
Pagpapahalaga
3.Nais mong dumaan sa lugar kung saan nag-uusap angiiyong guro at ang
kausap niya. Ano ang saabihin mo sa kanila?
A. Tumabi kayo.
B. Makikiraan po.
C.Huwag kayong paharang haring sa daanan.
30 x 5=
VI. REMARKS