Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
LIBON EAST DISTRICT
Malabiga high SCHOOL
Libon, Albay
Grade 7
DAILY LESSON PLAN
Paaralan: MALABIGA HIGH SCHOOL Antas: Grade 7
Guro: LOREBETH D. MONTILLA Asignatura: ARALING
PANLIPUNAN
Petsa: AUGUST 29, 2023 Markahan: UNANG
MARKAHAN
UNANG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman:
Ang mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa
paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
B. Pamantayang Pagganap:
Ang mag-aaral ay malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa
paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
C. Kasanayan sa Pagkatuto:
1. Naipapaliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating –heograpiko: Silangang Asya, Timog-
Silangang Asya, Timog-Asya, Kanlurang Asya, Hilagang Asya at Hilaga/ Gitnang Asya (AP7HAS-Ia 1.1)
2. Naipapaliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating –heograpiko: Silangang Asya, Timog-
Silangang Asya, Timog-Asya, Kanlurang Asya, Hilagang Asya at Hilaga/ Gitnang Asya (AP7HAS-Ia 1.1)
3. Naipapaliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating –heograpiko: Silangang Asya, Timog-
Silangang Asya, Timog-Asya, Kanlurang Asya, Hilagang Asya at Hilaga/ Gitnang Asya (AP7HAS-Ia 1.1)
II. NILALAMAN
A. Katangiang Pisikal ng Asya, Konsepto ng Asya Kontinente ng Asya Mga Rehiyon ng Asya
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Manwal ng Guro Ph. 24-33 Manwal ng Guro Ph. 34-40
Manwal ng Guro Ph. 36-37
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Ph. 11-14
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Ph. 16-17
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Ph. 16-18
3. Mga Pahina sa Teksbuk Asya : Pag-usbong ng Kabihasnan. Pahina 2-5. Mate,Balonso,
Agno,Tadena. Vibal Publishing House
Asya : Pag-usbong ng Kabihasnan. Pahina 6-9. Mate,Balonso, Agno,Tadena. Vibal Publishing
House
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resources o ibang website
www.youtube.com http://www.youytube.com/watch?feature=player_embedded&v=x-LFOkGfyZM
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO:
Mapa ng daigdig, mapa ng Asya , metacards, mga larawan, mapa ng Asya , metacards, laptop
III. PAMAMARAAN
Balitaan Paglalahad ng balita sa larangan ng mga Pagpapakita ng isang editorial cartoon tungkol
Pagpapakita ng mga larawan na may sumusunod:
Pulitika
Panahon
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
LIBON EAST DISTRICT
Malabiga high SCHOOL
Libon, Albay
Sports
sa napapanahong isyu. kaugnayan sa mga mahahalagang kaganapan
sa loob at labas ng bansa.
A. Balik – Aral Lunsaran: Decoding Letters behind the numbers. Maaaring magbigay ng ilang kaugnay
na tanong.
___ ___ ___ ___
1 19 25 1
Dugtungan
Ang Asya ay ________________________
Pagsunud-sunurin!
Ayusin ang mga kontinente ng daigdig ayon
sa mga sukat nito.
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Loop A Word AP7Modyul Ph. 11
Mula sa krossalita ay subukang hanapin, sa anumang direksyon, ang salita na tinutukoy sa
bawat bilang. Bilugan ang salita at pagkatapos ay isulat ito sa patlang ng bawat aytem.
7 Continents
Panoorin ang video ng Physical Geography of Asia at magtala ng mahahalagang impormasyon tungkol sa
katangiang pisikal ng Asya.
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin
Pagbibigay kahulugan sa mga nahanap na salita mula sa naunang Gawain, Kalupaang Sakop ng
mga Kontinente. (AP7Modyul Ph. 17)
1. Bumuo ng pagpapaliwanag tungkol sa lawak at hugis ng mga kalupaang nakalatag dito.
Paghahating Hegrapiko ng Asya (AP7Modyul Ph. 18)
Pagsusuri sa mapa ng Asya. Tukuyin kung sa ilang rehiyon nahahati ang kontinente batay sa
direksyon/lokasyon ng mga bansang makikita dito.
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at bagong kasanayan #1
Pagbuo ng Konsepto AP7Modyul Ph. 12
Bumuo ng isang konsepto tungkol sa kahalagahan ng kapaligiran sa tao sa pamamagitan ng pagsama-
sama ng 5 o higit pang salita (mula sa unang gawain) at isulat ang mabubuong konsepto sa loob ng Oval
Callout.
Let’s Trace It
Gamit ang manipis na bond paper/tracing paper ay itrace ang kabuuang sakop ng bawat kontinente at
isulat sa loob kung anong kontinente ito.
Magpangkatan Tayo
Hahatiin ang klase sa 5 pangkat. Ilalahad ng bawat pangkat ang mga bansa na kabilang sa mga
sumusunod na rehiyon.
Hilagang Asya
Silangang Asya
Timog Silangang Asya
Kanlurang Asya
Timog Asya
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at bagong kasanayan #2
Pasyalan Natin! AP7Modyul Ph. 12-13
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
LIBON EAST DISTRICT
Malabiga high SCHOOL
Libon, Albay
Nasa larawan ang mga lugar na ating lalakbayin at sa kahon sa ibaba nito ay isusulat mo ang iyong sagot
sa nakatalang katanungan hinggil sa larawan. Tukuyin mo rin ang bansang kinaroroonan nito sa
pamamagitan ng
paglalagay ng linyang mag-uugnay sa larawan at sa bansang kinabibilangan nito.
F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment)
Pamprosesong Tanong
1. Suriin ang bawat larawan. Paano nagkakatulad ang mga ito? Ilan ditto ang anyong lupa at ang
anyong tubig?
2. Kung bibigyan ka ng pagkakataon na aktuwal na mapasyalan ang isa sa mga ito, ano ang iyong
pipiliin? Bakit?
3. Pare-pareho kaya ang likas na kapaligiran sa iba-ibang panig ng Asya? Paano mo ito
mapapatunayan?
4. Masasabi mo ba ang mga anyo ng kalikasang ito ay gumanap at patuloy na gumaganap ng
mahalagang papel sa pamumuhay ng mga taong naninirahan sa mga bansang ito?
Pangatwiranan ang sagot.
Pamprosesong Tanong
1. Ilarawan ang kontinente bilang anyong lupa.
2. Anu-ano ang katangian ng Asya
3. Paano natutukoy ang lokasyon at kinaroroonan ng isang kontinente o ng isang bansa?
Rubriks sa Pag-uulat
Mga Gabay na Tanong
1. Anu-ano ang mga rehiyon sa Asya?
2. Naging mahalaga ba ang papel na ginampanan ng mga heograpo sa paghahati sa mga teritoryo
mula sa mga kontinente tungo sa mga rehiyon? Bakit? Magbigay ng halimbawa.
3. Maliban sa katangiang pisikal anu-ano pa ang mga salik na isinaalang-alang sa paghahati ng
mga teritoryo sa Asya?
G. Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na buhay
Sa anu-anong mga kaganapan o mga bagay sa kasalukuyan nakikilala ang Asya? Anu-anong
kabutihan ang naidudulot ng pagkakaroon ng malawak na lupain?
Ang Pilipinas ay nahahati rin sa mga rehiyon,anong kabutihan ang naging dulot nito?
H. Paglalahat ng aralin
Bakit mahalagang pag-aralan ang Asya? Paano mailalawarawan ang Asya bilang isang
kontinente?
Paano isinagawa ang paghahating panrehiyon ng Asya?
I. Pagtataya ng aralin
Gumawa ng pahayag ukol sa naunang kaalaman tungkol sa kontinente ng Asya, sa pisikal na
katangian nito, at ang naging pag-ayon ng tao rito sa pamamagitan ng Cloud Call Out
Maikling Pagsusulit (A)
1. Ano ang tawag sa malaking dibisyon ng lupain sa daigdig?
2. Sa ilang dibisyon nahahati ang lupain ng daigdig?
3. Ito ang pinaka maliit na kontinente sa daigdig?
4. Ilang bahagi ng lupain ng daigdig ang sakop ng kontinente ng Asya?
5. Anong kontinente ang nahahati sa hilaga at timog na bahagi?
Maikling Pagsusulit (B)
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
LIBON EAST DISTRICT
Malabiga high SCHOOL
Libon, Albay
1.-3 Ang Asya ay nahahati sa heograpikal at kultural na sona, anu-anong aspeto ang isinaalang-
alang sa paghahating ito?
4. Ang Timog Asya ay nahahati sa mga bansang Muslim at at Himalayan anong aspeto ang
pinagbatayan ng paghahating ito?
5.Bakit binansagang Farther India at Little China ang Timog Silangang Asya?
J. Takdang aralin
Basahin ang teksto tungkol sa Pinagmulan ng Asya at sagutin ang mga sumusunod na tanong:
1.Ipaliwanag ang pinagmulan ng salitang “Asya” ayon sa
a. Greek
b. Aegean
2. Ang katagang “Asya” ba ay bunga ng pananaw na Eurocentric? Patunayan.
Sanggunian : Asya Pag-usbong ng kabihasnan, (Pahina 12-13)
K. Kasunduan
Magdala ng mapa ng Asya.
Gumawa ng talahanayan ng mga bansa na kabilang sa bawat rehiyon sa Asya.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation
B. Nakatulong ba ang remedial?
C. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
D. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
E. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon natulong ng aking punongguro at superbisor?
F. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro?
Inihanda ni:
LOREBETH D. MONTILA
Teacher 1
Grade 9
DAILY LESSON PLAN
Paaralan: MALABIGA HIGH SCHOOL Antas: Grade 9
Guro: LOREBETH D. MONTILLA Asignatura: ARALING
PANLIPUNAN
Petsa: AUGUST 29, 2023 Markahan: UNANG
MARKAHAN
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
LIBON EAST DISTRICT
Malabiga high SCHOOL
Libon, Albay
UNANG ARAW
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10
Quarter: 1st Week: 1 Day: 1
I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Pangnilalaman:
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong
pangkapaligiran upang maging bahagi ng pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
LIBON EAST DISTRICT
Malabiga high SCHOOL
Libon, Albay
B. Pamantayang Pagganap:
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa hamong pangkapaligiran
tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao.
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto:
AP10PKI-Ia-1 Naipapaliwanag ang konsepto ng kontemporaryong isyu
Pagkatapos ng isang oras, 85% ng mag aaral ay inaasahang;
Naibibigay ang kahulugan ng mga salitang Lipunan, Isyu at Kontemporaryo
Nakikilala ang mga isyung panlipunan at
Makapagbibigay ng mga halimbawa ng mga isyung nararanasan ng bansa.
II. NILALAMAN: Kahalagahan ng Pag-aaral ng mga Kontemporaryong Isyu
Paksa: Konsepto ng kontemporaryong Isyu
Integrasyon: Filipino (Bokabularyo) Politics
Estratihiya: Inquiry base, Discussion, Cooperative learning, Word Map, Graphic
organizer, Picture Analysis and Document based questions.
III. KAGAMITANG PANTURO:
A. Sanggunian
Pahina sa TG:
Pahina sa LM: 7-12
Karagdagang Kagamitan LR portal:
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO:
Laptop, Ppt, Word Map, Ghrapic Organizers, Pictures,
Dictionary, Visual Aid.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik aral / Pagsisimula ng bagong Aralin:
Gawain 1: WORD MAP
Hahatiin sa tatlong pangkat ang klase at bawat pangkat ay may itatalagang salita na
gagamitin sa word map.
Pangkat 1: KONTEMPORARYO Pangkat 2: ISYU Pangkat 3: LIPUNAN
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
LIBON EAST DISTRICT
Malabiga high SCHOOL
Libon, Albay
Bibigyan ng pagkakataong ang bawat pangkat na iulat ang kanilang mga sagot.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin:
Isagawa ang “key word act”
Mula sa napagaralang mga salita bubuo ng hinuha ang mga mag aaral tungkol sa
paksa.
Ipapabuo sa mag-aaral ang layunin mula sa pag-uugnay ng mga salita.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin:
Gawain 2: HEAD LINE SURI (Pangkatang Gawain)
Bubuo ng apat (4) na pangkat. Bawat pangkat ay susuri ng larawang ipapakita at itatalaga ng guro at
isusulat ang kanilang sagot sa diyagram.
Para sa Lokalisasyon maaaring palitan ng uro ang mga larawan ng naayon sa kasalukuyang
kaganapan sa kanilang komunidad.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
LIBON EAST DISTRICT
Malabiga high SCHOOL
Libon, Albay
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng kasanayan #1
Ibabahagi ng mga mag aaral ang kanilang kasagutan sa diyagram
Mga Pamprosesong katanungan
1. Ano-ano ang pananaw ng inyong pangkat sa headline?
2. Maituturing ba itong isyung panglipuna?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng kasanayan #2
Gamit ang Ppt tatalakayin ng Guro ang mga sumusunod na konsepto:
Kahulugan ng mga salita ayon sa konteksto ng pagaaral ng araling Panlipunan.
Lipunan
Isyu at
Kontemporaryo.
F. Paglinang sa kabihasaan:
Gawain 3 Susuriin ng mga magaaral ang artikulong sinulat ni Leile B. Salvaterria
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
LIBON EAST DISTRICT
Malabiga high SCHOOL
Libon, Albay
Makikita ang mga artikulo sa LM pahina
11
G. Paglalapat ng aralin sa araw-araw na buhay:
Magbibigay ng sariling saloobin ang mga mag-aaral tungkol sa kanilang binasang
artikulo.
Magbibigay ang mga mag-aaral ng halimbawa ng mga isyung panlipunan na
kanilang nararanasan sa kasalukuyan
H. Paglalahat ng Aralin:
Ipapaskil ng guro ang kasabihan at ito ay ipapaliwanag ng mga mag aaral.
I. Pagtataya ng Aralin:
Tama/ Mali Isulat ang tama kapag wasto ang pahayag at mali naman kung ito nagsasaad
ng maling pahayag.
_____1. Ang lipunan ay tumutukoy sa mga taong samasamang naninirahan sa isang
organisadong komunidad na may iisang batas, tradisyon, at pagpapahalaga.
_____2. Ang kontemporaryong isyu ay mga kontrobersiyal na isyu.
_____3. Ang koraption ay isang halimbawa ng kontemporaryong isyu.
_____4. Ayon sa artikulong isinulat ni Leila Salaverria ang Pilipinas ay kabilang sa mga
bansa na laganap ang korapsyon.
_____5. Ang salitang isyu ayon sa koteksto ng ating aralin ay tumutukoy sa ano mang
bagay na nailimbag o inilathala at ipinagbibili sa tiyak na panahon.
Gabay sa pagwawasto
1. Tama 2. Mali 3. Tama 4. Tama 5. Mali
J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation:
Takdang Aralin: Entrance Ticket
Sasagutin ang tanong na:
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
LIBON EAST DISTRICT
Malabiga high SCHOOL
Libon, Albay
“Bakit mahalagang maunawaan moa ng iba’t-ibang isyung panlipunan?”
V. MGA TALA:
____________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________
PAGNINILPAGNINILAY:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano nakatulong?
Inihanda ni:
LOREBETH D. MONTILLA
Teacher 1