Professional Documents
Culture Documents
Aralin 1
Aralin 1
Aralin 1
ANG KAHALAGAHAN NG
PAGSUSULAT AT ANG
AKADEMIKONG PAGSULAT
MGA LAYUNIN:
• Nabibigyang-kahulugan ang
akademikong pagsulat.
• Nakikilala ang iba’t ibang
akademikong sulatin ayon sa
layunin, gamit, katangian, at
anyon.
• Pagbuo ng isang pagsusuri na
nagpapakita ng kahulugan at
PAGSUS
ULAT
• Ayon kay Cecelia Austera (2009) ang
pagsusulat ay isang kasanayang naglulundo ng
kaisipan at damdaming nais ipahayag ng tao
gamit ang pinakaepektibong midyum ng
paghahatid ng mensahe, ang wika.
• Ayon naman kay Edwin Mabilin (2012) ito
ay isang pambihirang gawaing pisikal at
mental dahil sa pamamagitan nito ay
naipapahayag ng tao ang nais niyang ipahayag
sa pamamagitan ng paglilipat ng kaalaman sa
papel o anumang kagamitang maaring
pagsulatan.
Pagreport
• Isulat sa isang buong
papel ang inyong sagot
sa tanong na naitalaga sa
bawat grupo.
• Ipaliwanag nang mabuti
ang inyong sagot.
RUBRIKS:
PAMANTAYAN PUNTOS
1. Tama ang sagot. 2
2. Maayos na naipaliwanag, may pruweba at 3
napangatwiran ang sagot.
3. Naibahagi sa klase nang maayos at nakikinig ang 5
bawat kamag-aral sa pagbabahagi.
• Ayon kay Royo ang pagsusulat
ay napakalaking tulong sa
paghubog ng damdamin at
isipan ng tao.
• Dahil sa pagsusulat, nakikilala
ng isang tao ang kaniyang
sarili.
AKADEMIKONG PAGSULAT O
INTELEKTUWAL NA PAGSULAT
Isa itong uri ng pagsulat na kailangan ng mataas na antas
ng pag-iisip.
• Pangkalahatang iikutan ng
mga ideang dapat mapaloob
sa akda.
LAYUNIN
• PARAANG ARGUMENTATIBO
– manghikayat o mangumbinsi sa
mga mambabasa.
KASANAYANG PAMPAG-
IISIP
• Taglay dapat ng isang
manunulat ang kakayahang
mag-analisa o magsuri ng
mga datos na mahalaga o
hindi gaanong mahalaga, o
maging ng mga
impormasyong dapat isama sa
KAALAMAN SA WASTONG
PAMAMARAAN NG
PAGSULAT
• Isaalang-alang ang
pagkakaroon ng sapat na
kaalaman sa retorika, wika,
gramatika at tamang pormat
ng sulatin.
KASANAYAN SA PAGHABI
NG BUONG SULATIN
• Paglatag ng kaisipan sa
maayos, organisado, obhetibo,
at masining na paraan mula sa
panimula hanggang wakas ng
isang komposisyon.
Sa paraan ng paggawa ng isang akademikong sulatin,
makikita ang taglay nitong mga katangian. Ito ay ang mga
sumusunod:
1. Komprehensibong Paksa – Batay ito sa interes ng manunulat. Kung ang pagsulat
naman ay itinakdang ipagawa, madalas nakabatay ang paksa sa isyung napapanahon
na may kaugnay sa mga usaping panlipunan batay sa aspektong pangkabuhayan,
pampolitika, pangkultura, at iba pa.
2. Angkop na Layunin – Nakapaloob sa layunin ang mithiin ng manunulat kung nais na
amgpahayag ng iba’t ibang impormasyon kaugnay ng katotohanan, manghikayat na
paniwalaan ang argumentong inilalahad, suportahan o pasubalian ang mga dating
impormasyon at iba pa.
3. Gabay na Balangkas – Sa tulong ng pagbabalangkas, napadadali ng manunulat ang
ikaniyang pagsulat ng sulatin. Kadalasan ang balangkas din ang nagiging burador ng
anumang sulatin. Ang paunang balangkas ang magiging batayan sa pagrerebisa ng
pinal na sulatin. Mat tatlong uri ng balangkas: balangkas ng paksa, balangkas na
pangungusap, at balangkas na talata.
4. Halaga ng Datos – Maituturing na pinakamahalagang yunit ng pananaliksik ang
datos ng anumang akda. Nahahati sa dalawa ang pinagkukunan ng datos: primarya o
pangunahing sanggunian at sekondaryang sanggunian.
Mga Pinagkukunan ng Datos
PRIMARYANG SANGGUNIAN SEKONDARYANG SANGGUNIAN
• Talaarawan Reaksiyon sa isang:
• Pakikipanayam • Aklat
• Liham • Palabas
• Orihinal na gawang sining • Manuskrito
• Orihinal na larawan • Pahayag ng isang tao
• Orihinal na pananaliksik • Buod ng anumang akda
• Mga isinulat na panitikan
Sa paraan ng paggawa ng isang akademikong sulatin,
makikita ang taglay nitong mga katangian. Ito ay ang mga
sumusunod:
• Tumutukoy sa institusyong
pang-edukasyon na maituturing
na haligi sa pagkamit ng
mataas na kasanayan at
karunungan.
AKADEMIKONG FILIPINO
• Pagsunod sa alituntunin sa
paggamit ng wikang Filipino
upang ito ay maging istandard
at magamit bilang wikang
intelektuwalisasyon.
Ayon kay Vivencio Jose (1996)
• Asignatura na lilinangin,
huhubugin, at sasanayin ang
mga mag-aaral sa pagsulat.
MGA
KATANGIANG
DAPAT TAGLAYIN
NG
AKADEMIKONG
PAGSULAT
OBHETIBO
• Kailangan ang datos ng
isusulat ay nakabatay sa
kinalabasan ng ginawang pag-
aaral.
• Iwasang maging subhetibo.
• Iwasan ang paggamit ng batay
sa aking pananaw at iba pa.
PORMAL
• PALAWAKIN PA
NATIN P. 16.