You are on page 1of 2

Banghay-Aralin sa Filipino 9

Paksa: Ang Sanaysay( Talumpati )


I.Mga Layunin
a. Nailalahad nang maayos ang pansariling pananaw, opinyon at saloobin sa klase sa pamamagitan ng
talumpati
b. Nakakagawa ng sariling pangtalumpati komposisyon gamit kaalaman at kakayahan
sa paglinang ng kakayahang pangkomunikatibo
c.
II. Paksang-Aralin
Paksa
: Wikang Pambansa Sanaysay (Talumpati)
Sanggunian
: Modyul sa Filipino,9 Aralin 2.2.1: a. Panitikan: Sanaysay (Talumpati) pp 297-301
Wikang Pambansa ni Manuel L. Quezon
Kagamitan
: Maga Larawan ng mga kilalang Tao,Pisara at
yeso,cartolina
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro

Gawain ng Mag-aaral

A.Pagganyak
Sa araw na ito may ipapakita akong mga larawan
ng ibat ibang tao, tingnan kung ano ang kanilang
pagkakatulad
Ano sa tingngin ninyo ang pagkakatulad sa mga
larawan?
Tama!
Ano pa?
Magaling!, lahat ng inyong sagot ay tama
Sila ay nagtatalumpati
Sino sa inyo ang nakaranas na ng pagtatalumpati
sa harap ng maraming tao?

Sila ay mga Pangulo, Titser!

Sila ay nagsasalita, gumagamit ng mga micropono

Ako titser, noong sumali ako sa Buwan ng wika para sa


Dagliang talumpati!

Mabuti naman kung ganun.


B. Paglalahad
Kayong araw ay tatalakayin natin ang isang akda
ni Manuel L. Quezon ang Wikang Pambansa.
Sinong nakakakilala kang Manuel L. Quezon?

Siya ang Pangulo ng Pilipinas sa panahon ng


komonwelth at Ama ng Wikang Pambansa.

Very Good!, Magaling


C.Pagtatalakay

Ano ang Uri ng talumpati ayon sa balangkas?

May pagahahanda
Walang paghahanda - ang talumpating ito ay
tinatawag ring impromptu. Ang paksa ay
binibigay lamang sa oras ng pagtatalumpati.
Sinusubok ang kaalaman ng mananalumpati sa
paksa.

Ano ang Mga bahagi ng talumpati?

1.

Panimula - inilalahad ang layunin ng talumpati,


kaagapay na ang istatehiya upang kunin ang
atensyon ng madla.
Katawan - pinagsunud-sunod sa bahaging ito
ang mga makabuluhang puntos o patotoo.
Konklusyon - bahaging nagbubuod o nalalagon
sa talumpati.

2.
3.
Kapuri-puri!
Ano ang Paraan ng pagtatalumpati?

1.

2.
3.

Tama!

Binasa - inihanda at iniayos ang pagsulat upang


basahin nang malaks sa harap ng mga
tagapakinig.
Sinaulo - inihanda at sinaulo para bigkasin sa
harap ng mga tagapakinig.
Binalangkas - ang mananalumpati ay naghanda
ng balangkas ng kanyang sasabihin.
Nakahanda ang panimula at wakas lamang.

D. Pagpapalawak
Buksan ang inyong aklat sa pahina 297 at basahin
natin ng malakas ang talumpati na Wikang
Pambansa.

Ang binasang akda ay isang halimbawa ng


Sanaysay na nasa anyong talumpati. Noong
Panahon ng Komonwelt ay nakatulong ito upang
maipahayag ang saloobin ng isang Pilipino sa
katauhan ni Manuel L. Quezon na pahalagahan
ang wikang sarili na mag-uugnay sa mga
Pilipino noon hanggang ngayon. Ang Wikang
Pambansa ay itinaguyod ni dating Pangulong
Manuel L. Quezon para sa mas ikatatatag at
pagkakaroon ng unawaan ng mga Pilipino.
GAWAIN 2.2.1.c
Isulat ang sumusunod na tanong at ang iyong sagot
sa iyong sagutang papel.
1. Sa iyong palagay, bakit kailangang
magkaroon ng wikang
pambansa ang Pilipinas?
2. Bigyang interpretasyon ang pahayag na
nakasulat nang pahilig:
Kailangang magkaroon ng sariling wika ang
Pilipinas, isang
wikang nakabatay sa isa sa mga katutubong wika.
3. Kung ikaw ay nasa katayuan ni dating
Pangulong Quezon, tulad
din ba ng kaniyang desisyon ang iyong gagawin
upang
magkaroon tayo ng isang wikang pambansa? Bakit?

Pagkatapos ay iuulat ito sa klase ayon sa anyo ng


Dagliang tatalumpati

E.Ebalwasyon:
Gumawa ng isang maikling talumpati Tungkol sa
Wika gamit ang inyong mga sagot sa Gawain
2.2.1.c. Gawin ito sa isang malinis na papel.
IV. Takdang- Aralin
Manaliksik tungkol sa talambuhay ni Manuel L. Quezon

You might also like