Professional Documents
Culture Documents
Date: ____________
I. Layunin:
Natatalakay ang kahalagahan ng pagpapanatiling maayos at mabikas na paggayak
Pagpapahalaga:
Pagiging maayos
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Pagpapakita ng mga gamit sa pagaayos ng sarili.
Paano ginagamit ang mga ito?
2. Pagganyak
Pagtawag sa mga batang may maayos na paggayak.
Ano ang masasabi ninyo sa mga bata sa inyong harapan?
Ano ang kapansin-pansin sa kanila?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Pagpapakita ng larawan ng isang batang may maayos na gayak o kaanyuan at ang isa ay
hindi.
Alin sa dalawa ang inyong nais parisan? Bakit?
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Anu-ano ang mga katangian ng Isang taong may maayos na kaanyuan?
Anu-ano ang mga kahalagahan ng pagpapanatiling maayos at mabikas na paggayak?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Bakit mahalagang panatilihin ang pagiging maayos at mabikas na paggayak?
2. Paglalapat
Kayo ay sasama sa field trip ng inyong paaralan, ano ang dapat ninyong isuot at bakit?
IV. Pagtataya:
Sagutin ang mga sumusunod na pangungusap ng Oo o Hindi.
_____ 1. Nakadaragdag ba sa personaiidad ng isang tao ang maayos at mabikas na paggayak?
_____ 2. Marami bang kaibigan ang isang batang may maayos at mabikas ang paggayak?
_____ 3. Magaan ba ang pakiramdam ng Tsang taong maayos at mabikas ang gayak?
V. Takdang-Aralin:
Magbigay ng limang kahalagahan ng isang batang may mabikas at maayos na kaanyuan/gayak.
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Natutukoy ang mga kailangan upang maging maayos at mabikas ang tindig
Pagpapahalaga:
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ano ang mga kailangan upang magkaroon ng maayos at mabikas na pagganyak?
2, Pagganyak:
Pagpapakita ng larawan ng isang batang maayos ang tindig at isang batang di maayos ang
tindig.
Ilarawan ang mga batang nasa larawan.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Tatawag ng mga bata sa harapan na may mabikas na tindig.
Paano sila tumayo, umupo at lumakad?
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Ano sa palagay ninyo ang mga bagay na kailangan o makakatulong upang mgaing
maayos ang kanilang tindig?
Ano ang ibig sabihin ng wastong tindig? Ng pagiging maayos sa sarili o kaanyuan?
Paano ito gagawin o ipakikita?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Anu-ano ang mga kailangan upang maging maayos at mabikas ang tindig?
2. Paglalapat
Ipakita sa wastong pagkilos ang mga sumusunod upang magkaroon ng wastong tindig.
a. paglakad
d. pagdampot ng mabigat na bagay
b. pag-upo
e. pagdampot ng maliit na bagay
c. pagtayo
IV. Pagtataya:
Sumulat ng limang bagay na nararapat gawin upang maging maayos ang bikas at tindig?
V. Takdang-Aralin:
Gumupit ng mga larawan na nagpapakita ng maayos at mabikas na tindig.
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Naipakikita ang maayos at mabikas na paggayak
Pagpapahalaga:
Pagiging maayos
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Anu-ano ang mga kailangan upang maging maayos at mabikas ang tindig?
Bakit mahalagang magkaroon ng maayos at mabikas na tindig?
2. Pagganyak
Gusto ba ninyong malaman ang mga damit na angkop sa lugar at okasyon na inyong
pupuntahan? Bakit?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Ngayon ay humanda sa pagpapakita ng isang fashion show. Pumunta kayo sa inyong mga
grupo at alamin sa inyong lider ang gagawin.
Unang Grupo
- yari ng damit para sa okasyon
Pangalawang Grupo - kulay ng damit sa kulay ng kutis
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Anu-ano ang mga tuntunin na dapat isaalang-alang sa pamimili ng kasuotang nababagay
sa kanya?
C. Pangwakas na Gawain
1 Paglalahat
Paano mo matitiyak na maayos at mabikas ang inyong gayak?
2. Paglalapat
Pagpapamalas ng isang bata ng pampormal na kasuotan.
IV. Pagtataya:
Sagutin ang pamantayan sa pamamagitan ng paglalagay ng tsek (^) sa tapat ng kolum.
Pamantayan
Oo
Paminsan minsan
1. Nababagay ang yari ng damit sa okasyon
2. Nababagay ang kulay ng damit sa kulay ng kutis
3. Tama ang lapat at sukat
V. Takdang-Aralin:
Laging magsuot ng maayos na angkop sa lugar at okasyon no pupuntahan.
Hindi
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Natatalakay ang pang-araw-araw no gawain sa pangangalaga ng kasuotan at kagamitan
Pagpapahalaga:
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Sabihin kung ang mga sumusunod ay kagamitan o kasuotan.
abaniko
sinturon
alahas
blusa
pantalon
relo
T-shirt
payong
duster
2. Pagganyak
Ano ang ginagawa ninyo sa inyong hinubad na damit upang maisuot na muli?
Sa mga kagamitan upang magmukhang bago?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Tingnan/Masdan ang mga kasuotan at kagamitan sa ibabaw ng mesa na marumi, may
punit, may butas at may tastas.
Paano natin mapangangalagaan ang mga ito?
Pagsulat sa pisara ng mga sagot ng bata.
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Alin sa mga nakasulat sa pisara ang isinasagawa araw-araw at paminsan-minsan?
Bakit kailangang isagawa ang wastong pangangalaga ng mga kasuotan at kagamitan
arawaraw?
Magbigay pa ng mga pang-araw-araw na gawain sa pangangalaga ng kasuotan at
kagamitan.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Bakit dapat pangalagaan ang mga kasuotan at kagamitan araw-araw?
2. Paglalapat
Paano mo pinangangalagaan ang inyong kasuotan at kagamitan arawaraw?
IV. Pagtataya:
Isulat kung anong pangangalaga sa kasuotan/kagamitan ang iyong magagawa sa mga sumusunod:
1. nasabit sa pako ang laylayan ng palda at natastas
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Nakagagawa ng plano ng pang-araw-araw na gawain sa pangangalaga ng kasuotan at kagamitan
Pagpapahalaga:
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Paghula sa ginagawang pantomina ng guro.
naglalaba
nanunulsi ng damit
namamalantsa
naghahanger ng damit, atbp.
2. Pagganyak
Anu-ano ang mga dapat gawin upang mapangalagaang mabuti ang ating kasuotan at
kagamitan arawaraw?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Pagpapakita ng larawan/tsart ng mga gawain sa pangangalaga ng kasuotan
Alin sa mga gawaing to ang isinasagawa mo araw-araw?
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Paano mo gagawin ang pangangalaga ng kasuotan at kagamitan ng hindi malilimutan?
Paggawa ng pangkalahatang plano na dapat sundin araw-araw ng bawat pangkat.
Pag-uulat ng bawat pangkat
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Bakit mahalagang mayroong plano sa pang-araw-araw na gawain sa pangangalaga ng
kasuotan at kagamitan?
2. Paglalapat
Gumawa ng pansariling plano sa pangangalaga ng kasuotan at kagamitan.
IV. Pagtataya:
Lagyan ng () ang araw kung kailang binabalak gawiang ang mga nakalistang gawaing.
Gawain
L
L
M
M
H
B
S
1. Paglalaba
2. Pananahi/Panunulsi
3. Pag-aalis ng mantas
4. Paglalaba ng panloob
V. Takdang-Aralin:
Gumawa ng pampamilyang plano sa pangangalaga ng kasuotan at kagamitan.
Magdala ng mga halimbawa ng pansariling kagamitan.
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Nakasusunod sa plano ng paglilinis at pag-aayos ng mga kasuotan at kagamitan
Pagpapahalaga:
Pagpapahalaga sa kasuotan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Bakit mahalagang mayroong plano sa pang-araw-araw na gawain sa pangangalaga ng
kasuotan at kagamitan?
2. Pagganyak
Kailangan ba nating pagplanuhan ang paglilinis at pag-aayos ng mga kasuotan at
kagamitan?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Pagpapakita ng plano ng paglilinis at pag-aayos ng mga kasuotan at kagamitan.
Alin sa mga ito ang isinasagawa mo araw-araw?
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Paano mo pinaplano ang paglililnis at pag-aayos ng mga kasuotan at kagamitan?
Paggawa ng pangkalahatang plano na dapat sundin araw-araw ng bawat pangkat.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Bakit mahalagang magkaroon ng plano sa paglilinis at pag-aayos ng mga kasuotan at
kagamitan?
2. Paglalapat
Gumawa ng pansariling plano sa paglilinis at pag-aayos ng mga kasuotan at kagamitan?
IV. Pagtataya:
Lagyan ng tsek () kung tama ang pangungusap at ekis (x) kung mali.
_____ 1. Gamitin ang angkop na damit para sa panahon at okasyon.
_____ 2. Magpalit ng damit panloob araw-araw.
_____ 3. Maging maingat sa pagbibihis upang hindi mapunit.
V. Takdang-Aralin:
Gumawa ng pansariling plano sa paglilinis at pag-aayos ng mga kasuotan at kagamitan
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Nakasusunod sa mga panuntunang pangkalusugan at pangkaligtasan sa paglilinis/pag-aayos ng
kagamitan
Pagpapahalaga:
Kalinisan ay kaayusan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Anu-ano ang mga gawain ng pansariling kagamitan?
2. Pagganyak
Mahalaga ba ito sa atin? Bakit?
Magbigay ng isang pansariling kagamitan at sabihin ang kahalagahan nito.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Isa-isahin ang mga pansariling kagamitan na nasa harapan.
Ano ang mga dapat gawin upang mapahalagahan ang mga ito?
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Anu-ano ang mga panuntunang pangkalusugan at pangkaligtasan sa paglilinis /pag-aayos
ng kagamitan?
Pagtawag sa mga bata at ipakita kung paano ang paglilinis at pagaayos ng pansariling
kagamitan tulad ng bag, sapatos, belt, hair band, abaniko, atbp.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Bakit dapat isaalang-alang ang mga panuntunang pangkalusugan at pangkaligtasan sa
paglilinis/ pag-aayos ng kagamitan?
2. Paglalapat
Paglilinis at pag-aayos ng mga dalang pansariling kagamitan ng mga bata.
IV. Pagtataya:
Paggamit ng tseklist.
Pamatayan
1. Nailalagay ko ba sa tamang lalagyan ang
tsinelas pagkahubad?
2. Binabrush ko ba ang sapatos bago itago?
3. Sinusuklay at pinananatiling maayos ang buhok
Oo
Paminsan- minsan
Hindi
V. Takdang-Aralin:
Gumawa ng talatakdaan sa pangangalaga ng pansariling kagamitan.
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Naisasagawa ang wastong paglilinis / pagaayos ng kasuotan/kagamitan ayon sa plano/iskedyul
Pagpapahalaga:
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Ipakita ang mga larawan ng gawain at sabihin kung ang gawain ay ginagampanan arawaraw, lingguhan, paminsan-minsan.
2. Pagganyak
Ipakita ang tsart ng talatakdaan sa pangangalaga ng kasuotan kagamitan.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Pangkatin ang mga bata at ibigay ang sitwasyon kung paano isasagawa ang wastong
paglilinis / pag-aayos ng kasuotan/kagamitan ayon sa piano/iskedyul.
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Pagsasagawa ng mga bata sa ibinigay na sitwasyon.
Pagbibigay ulat ng bawat pangkat at isusulat sa pisara upang talakayin ng buong klase.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Paglalagay ng tsek () ang araw kung kailan dapat isagawa ang mga nakalaang gawain.
2. Paglalapat
Paano mo isinasagawa ang wastong paglilinis/pag-aayosng kasuotan/kagamitan ayon sa
plano/iskedyul?
IV. Pagtataya:
Paggamit ng tseklist.
Pamatayan
1. Namamalantsa ba ako kung araw ng Linggo?
2. Naglilinis ba ako ng sapatos kung araw ng Sabado?
3. Nag-aayos ba ako ng bag pampaaralan araw-araw?
Oo
Paminsan-minsan
V. Takdang-Aralin:
Isagawa ang wastong paglilinis/pag-aayos ng kasuotan/kagamitan ng ayon sa piano/iskedyul.
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Natatalakay ang kahalagahan ng pagtupad sa tungkulin at pananagutan ng ibang kasapi tungo sa
kasiya-siyang pamumuhay ng mag-anak
Pagpapahalaga:
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1.
Balik Aral
Kumuha ng istrip sa kahon na may nakasulat na tungkulin ng bawat kasapi ng mag-anak.
Sabihin kung sinong kasapi ang may tungkulin sa pagganap ng gawain.
2.
Pagganyak
Pagmasdan ang larawan ng isang pamilya na abala sa iba't ibang gawain sa loob at labas
ng tahanan. Ano kaya ang magiging epekto nito sa maganak? Paano kung ang mga gawaing
ito ay hindi magampanan?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Pagpapakita ng larawan (isang pamilyang maligaya at maakakasundo-sundo at ang isa ay
magulo at nag-aaway)
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Ano kaya ang dahilan kung bakit mayroong di-pagkakaunawaan ang mag-anak?
Paano ninyo mapauunlad ang mabuting pagsasamahan ng mag-anak?
Bakit mahalagang gampanan ng bawat kasapi ng mag-anak ang kanilang tungkulin? Anuano ang kahalagahan ng pagtupad ng tungkulin para sa kasiya-siyang pamumuhay ng
mag-anak?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Anu-ano ang kahalagahan ng pagtupad sa tungkulin ng bawat miyembro ng mag-anak?
2. Paglalapat
Ipakita sa pamamagitan ng dula-dulaan ang kahalagahan / kabutihang dulot ng pagganap
sa mga tungkulin ng bawat kasapi ng mag-anak.
IV. Pagtataya:
Lagyan ng tsek () ang bawat bilang kung ito ay nagsasaad ng kagandahang pagtupad sa
tungkulin ng bawat kasapi ng mag-anak at ekis (x) kung hindi.
_____ 1. Naitaguyodang kasiya-siyang pagsasamahan ng mag-anak.
_____ 2.
_____ 3.
V. Takdang-Aralin:
Gumawa ng poster o islogan tungkol sa aralin.
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Naipapakita ang wastong pagtupad ng tungkulin ng ibang kasapi ng mag-anak kapag
kinakailangan tungo sa kasiya-siyang pamumuhay
Pagpapahalaga:
Pagtupad sa tungkulin
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Paggamit ng plaskard
Sabihin kung kaninong tungkulin ang mga sumusunod:
pamamahala ng gawaing bahay
kumita ng pera para sa mag-anak
mag-budget ng kita ng mag-anak tumulong sa mga gawaing bahay
2. Pagganyak
Anu-anong gawain ang kaya mong gampanan sa inyong tahanan?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Magbigay ng mga pagkakataong di maiwasan sanhi ng di pagtupad sa tungkulin.
Halimbawa:
Biglang pagkakasakit
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Pagro-role play ng iba't ibang sitwasyon tulad ng:
Biglang pagpunta ng nanay mo sa probinsya, bilang panganay, ano ang gagawin mo?
Nagkasakit ang iyong tatay at kinakailangang ,nagpahinga ng isang buwan. Bilang
panganay na anak na lalaki, ano ang gagawin mo?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Paano mo maipakikta any wastong pagtupad ng tungkulin ng ibang kasapi ng mag-anak
kapag kinakailangan tungo sa kasiya-siyang pamumuhay?
2. Paglalapat
Bilang nakakatandang kapatid, ano ang gagawin ma kung biglang may pinuntahan ang
nanay ma ng dalawang araw?
IV. Pagtataya:
Isulat ang magagawa kung sakali't ang sumusunod na kasapi ay di makatupad sa kanilang
tungkulin,
1. ama
2. ina
3. katulong
4. nakatatandang kapatid
V. Takdang-Aralin:
Magdala ng iba't ibang larawan ng sanggol.
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Naisasagawa ang wastong pangangalaga sa sanggol
Pagpapahalaga:
Mapamaraan / Matiyaga
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Pagpapakita sa aktwal na kagamitan ng sanggol at sabihin kung saan at paano ito ginagamit.
2. Pagganyak
Sino sa inyo ang may kapatid na sanggol?
Paano n'yo ito inaalagaan?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Pagpapakita ng larawan ng wasto at magiliw na pag-aalaga ng sanggol.
Paano ipinapakita sa larawan ang wasto at magiliw na pag-aalaga sa sanggol?
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
a. Pagpapakitang turo at magiliw na pag-aalaga sa sanggol sa pamamagitan ng paggamit ng
manika.
Pagpapakain sa sanggol
Pagpapatulog
Pagpapaligo
Pagbibihis ng sanggol
b. Ano ang napapansin mo sa ginawang pakitang turo?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Pagpapakitang gawa ng bang bata kung paano ang wastong pamamaraan ng pagpapaligo
at pagbibihis ng sanggol.
2. Paglalapat
Paano mo maipapakita ang wasto at magiliw na pag-aalaga sa sanggol?
IV. Pagtataya:
Sagutin kung Tama o Mali.
_____ 1. Bigyan agad ng pagkain ang sanggol kung ito ay iiyak.
_____ 2. Palitan kaagad ang basang lampin ng sanggol.
_____ 3. Patulugin ang sanggol sa mahinay na tapik at himig.
V. Takdang-Aralin:
Gumawa ng laruan para sa sanggol.
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Natutukoy ang pagkakaiba ng nnga katangian ng mga sanggol
Pagpapahalaga:
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Pahulaan
Pagsasagawa ng tungkulin ng mga kasapi ng mga mag-anak sa pamamgitan ng
pagpapantomina at sabihin kung ano ang isinasagawa.
2. Pagganyak
Sinu-sinu ang may kapatid na sanggol?
Anu-ano ang mga edad ng mga ito?
Pare-pareho ba sila ng katangian? Bakit?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Pagpapakita ng larawan ng sanggol mula pagsilang hanggang labing limang buwan.
2. Pagsusuri/Pagtatalakay
Paglalarawan/ pagpapantomina sa mga katangian ng sanggol na nakasaad sa plaskard.
Pagpapaliwanag ng guro sa mga katangian ng sanggol mula 1 hanggang 15 buwan,
Paghahambing ng mga katangian ng sanggol sa isang apat na taong gulang na bata.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Ano ang katangian ng mga sumusunod na sanggol:
1 hanggang 2 buwang sanggol
6 buwan
3 hanggang 4 na buwang sanggol
9 - 10 na buwan
5 buwan
12 - 15 na buwan
2.
Paglalapat
IV.
Pagtataya:
V.
Takdang-Aralin:
EPP VI
Date: ____________
I.
Layunin:
Naipapakita ang wastong pamamaraan/panuntunang pangkalusugan, pangkaligtasan sa pagaalaga ng sanggol
Pagpapahalaga:
Naipakikita ang kakayahan sa pag-aalaga ng sanggol
Sanggunian:
Agap at Sikap, ph. 35-36
Kagamitan: Plaskard, manika, tsart
Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
1.
Balik Aral
III.
2.
Pagganyak
Sinu-sino ang may kapatid na sanggol?
Tumutulong ba kayo sa pag-aalaga? Paano?
B.
Panlinang na Gawain:
Paglalahad
Magbigay ng wastong pamamaraan na dapat isaisip kapag nag-aalaga ng
sanggol. Isulat sa pisara ang sagot ng bata.
Ipakita sa paggamit ng manika ang wstong pamamaraan/panuntunang
pangkalusugan at pangkaligtasan sa pag-aalaga ng sanggol.
1.
2.
Pagsusuri/Pagtatalakay
C. Pangwakas na Gawain
1.
Paglalahat
2.
Paglalapat
IV.
Pagtataya:
_____ 2.
_____ 3.
V.
EPP VI
Date: ____________
I.
Layunin:
Natatalakay ang mga salik na dapat isaalang-alang sa mabisang pangangasiwa sa mga gawaing
pantahan.
Pagpapahalaga:
Naipakikita ang pagpapahalaga sa pangangasiwa sa tahanan.
Sanggunian:
Agap at Sikap, ph. 38-41
III.
Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
1.
Balik Aral
2.
Pagganyak
B.
Panlinang na Gawain:
1.
Paglalahad
2.
Pagsusuri/Pagtatalakay
Paano isinasagawa ang mga gawain sa tahanan?
Anu-ano ang mga salik na dapat isaalang-alang sa mabisang pangangasiwa ng gawaing
pantahanan? Isulat sa pisara ang sagot.
1. pangangailangan
3.
gulang
2. kakayahan
4.
panahon
Bakit kailangang malaman o isaalang-alang ang mga salik sa pangangasiwa ng gawaing
pantahan?
C. Pangwakas na Gawain
1.
Paglalahat
Bakit kailangang pahalagahan ang mga salik sa pagbibigay ng gawain sa
miyembro ng mag-anak?
2.
Paglalapat
gulang
kalusugan
pangangailangan
panahon
kakayahan
V.
Takdang-Aralin:
EPP VI
Date: ____________
I.
Layunin:
Natatalakay ang mga paraan sa paggawa sa tahanan at mga pinagkukunan ng kailangan
Pagpapahalaga:
Pagiging maagap
Sanggunian:
PELC 2.2.2.2;
Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan 6 pp. 41-50; 53-55
Manwal ng Guro sa UP 5 pp. 30-31; pp. 43-45
Kagamitan: Tsart ng huwarang talatakdaan, larawan ng isang pamilya na may iba't
ibang gawain, iskor kard
Saloobin:
Pagtutulungan, Pagkakaisa, Pagkamasunurin
III.
1.
2.
Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
Paghahanda
Pagsasanay
Sinu-sino ang bumubuo sa isang pamilya? Anu-ano ang tungkulin ng bawat isa?
3.
Balik Aral
B.
Panlinang na Gawain:
1.
Pangganyak
Karanasan sa Pagkatuto
a.
Pagbibigay ng pamantayan sa pagbasa ng tahimik
b.
Pagbasa ng tahimik sa teksto.
c.
Pagsagot sa mga tanong sa Alamin mo.
d.
Pagsagot 'sa suliranin.
C. Pangwakas na Gawain
1.
Paglalahat
Ang talatakdaan ay talaan ng mga gawain na dapat gampanan sa takdang oras at panahon.
Ang paghahati-hati ng mga gawain sa tahanan ay dapat ibatay sa kakayahan, kalusugan at
oras na bagay o angkop sa taong gaganap nito.
Ang paggawa at pagsunod sa talatakdaan ay magpapagaan at magpapabilis ng paggawa.
2.
Paglalapat
IV.
Pagtataya:
Pamantayan
Oo
Hindi
1.
Inilista ba namin ng maayos ang lahat ng gawaing dapat
V.
Takdang-Aralin:
Gumawa ng inyong pansariling talatakdaan para sa araw ng Lunes. Tiyakin na sapat ang
pagkakahati-hati ninyo ng oras para sa bawat gawain.
EPP VI
Date: ____________
I.
Layunin:
Nakasusunod ang talatakdaan ng mga gawain sa maayos at matipid na pangangasiwa ng mga
gawaing pantahanan at ang panuntunang pangkalusugan at pangkaligtasan.
Pagpapahalaga:
Pagsunod sa plano ng gawain
III.
Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
1. Paghahanda
2. Pagsasanay
Punan ang patlang ng pinakatamang sagot.
ate
tatay
kuya nanay
bunso
1.
Ang _____ ay siyang tagapaghanapbuhay sa pamilya.
2.
Ang _____ ay siyang tagapangasiwa ng lahat ng mga gawain sa tahanan.
3.
Si _____ ang nag-aalaga sa kanyang bunsong kapatid.
3.
Balik Aral
Pagbibigay puna ng mga bata sa huwarang talatakdaan at ang kahalagahan nito.
B.
Panlinang na Gawain:
1.
Pangganyak
3.
Pag-aalis ng Balakid
aksidente
regulator
ason
octopus plug
4.
Karanasan sa Pagkatuto
a.
Tumawag ng ilang bata na magbabasa ng kanilang pansariling talatakdaan na
kanilang ginawa.
b. Pagtatanong sa mga bata kung paano nila masusunod ang kanilang pansariling
talatakdaang ginawa.
c.
Pagtatalakayan sa mga pangkalusugan at pangkaligtasang panuntunan sa
paggawa sa tahanan.
d.
Pagsagot sa mga pangganyak na tanong at ang mga tanong sa Alamin Mo.
C. Pangwakas na Gawain
1.
Paglalahat
2.
Paglalapat
Pagbibigay ng ilang sitwasyon sa mga bata at pagtatanong kung ano ang higit
nilang pahahalagahan at bakit?
IV.
Pagtataya:
a.
Pabayaan na lang.
b.
Ligpitin ito ng madalian.
c.
Ipaligpit ito sa iyong nanay.
d.
Isara ang kuwarto nang hindi makita ng iyong nanay.
2.
Tinanghali ka ng gising kung kaya't hul ka na sa pagpasok sa paaralan. Ano ang
mabuti mong gawin?
a.
Papasok ako sa klase kahit ako ay huli na.
b.
Bukas na lang ako papasok.
c.
Itutuloy ko na lang ang aking tulog.
d.
Makikipaglaro na lang ako at hindi na papasok.
V.
Takdang-Aralin:
Magtala ng mga pangkalusugan at pangkaligtasang gawi na inyo nang naisagawa sa
bahay kung kaya't naiwasan ang aksidente.
EPP VI
Date: ____________
I.
Layunin:
Nailalapat ang mga paraan ng mabisang pangangasiwa sa gawaing pantahanan
Pagpapahalaga:
Pagiging mapamaraan
Sanggunian:
PELC 2.2.2.4 - RBEC
Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan 6 pp. 56-59
Kagamitan: Halimbawang badyet ng isang pamilya na nakasulat sa tsart, buzz session
Saloobin:
Pagtitipid, Pagkamatalino
Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
1.
Paghahanda
2.
Pagsasanay
III.
3.
Balik Aral
Panuto: Punuan ang patlang ng tamang sagot. Pumili sa mga salita sa ibaba.
matalinong
talatakdaan
pagpapahalaga ligtas
pinagkukunan
1. Ang _____ ay talaan ng mga gawain na dapat gampanan sa takdang panahon.
2. Ang _____ pangangasiwa ay mahalaga upang maging maayos ang paggawa.
3. Ang mga _____ ay mga bagay na ginagamit ng tao at mag-anak upang mapabuti at
mapaayos ang kanilang pamumuhay
B.
Panlinang na Gawain:
Pangganyak
Sino ang tagapangasiwa ng tahanan? Anu-anong mga pinagkukunan ang
kanyang pinangangasiwaan? Bakit mahalaga ang matalinong pangangasiwa ng mga
pinagkukunan?
1.
2.
Suliranin
Paano ang mabisang pangangasiwa ng (a) oras, lakas at panahon (b) pera
at kita ng mag-anak (c) kagamitan at panustos?
Paano ginagawa ang badyet ng mag-anak?
3.
Paghawan ng Balakid
pangangasiwa
pera
badyet
pangangailangan
4.
Karanasan sa Pagkatuto
a.
Hayaang mag-usap-usap ang bawat pangkat (buzz session) tungkol sa kanilang
palagay o opinyon sa matalinong pagbabadyet ng pera ng maganak.
b.
Pag-uulat ng bawat lider ng pangkat sa kanilang nabuong kaisipan.
c.
Pagbasa nang tahimik sa aklat pp. 56-59.
d.
Paghahambing sa kanilang nabuong kaisipan at ang nakasulat sa aklat.
e.
Pagbibigay-lagom sa suliranin.
C. Pangwakas na Gawain
1.
Paglalahat
2.
Paglalapat
Pagawin ang bawat pangkat ng badyet para sa isang buong mag-anak na may 3
anak. Ang kita ng mag-anak ay P10 000 kada buwan. Ipapaliwanag ang pagkakahati-hati o
bahagdan ng badyet na kanilang ginawa.
Bahagdan
Pera
Pagkain
_________
_________
Kuryente
_________
_________
Tubig
_________
_________
Edukasyon
_________
_________
Damit
_________
_________
Ipon
_________
_________
Iba pang gastusin
_________
_________
IV.
Pagtataya:
Lagyan ng tsek () ang patlang kung matalinong pangangasiwa at ekis (x) kung maling
pangangasiwa ang ipinahihiwatig sa bawat pangungusap.
_____ 1.
Napanis ang pagkain sa dahilang maraming ulam ang iniluto ng kanyang nanay.
V.
Takdang-Aralin:
Gumawa ng badyet ng inyong baon batay sa napag-aralan. Humanda sa
pagpapaliwanag nito bukas.
Kabuuang Baon
P________
B
Pera
EPP VI
Date: ____________
I.
Layunin:
Natatalakay ang mga salik na dapat isaalang-alang sa pagbabalak ng pagkaing angkop sa iba't
bang okasyon
Pagpapahalaga:
Pagiging malikhain
Lawak:
Ang Mag-anak sa Pagdiriwang ng Iba't Ibang Okasyon
Aralin:
Mga Salik sa Pagbabalak ng Pagkaing Angkop sa Iba't Ibang Okasyon
Sanggunian:
PELC 2.2.3.1 - RBEC
Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan 6 pp. 65-66
Kagamitan: Larawan ng isang mag-anak na may idinadaos na okasyon, mga tunay na
kagamitan sa bahay, iskor kard
Saloobin:
Pakikiisa, Pagtutulungan, Pagmamahal sa Pamilya
III.
1.
Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
1.
Paghahanda
2.
Pagsasanay
Tama o Mali
_____ 1.
Gumamit ng talatakdaan ng mga gawain upang makatipid ng oras, lakas
at panahon,
_____ 2.
Ilagay ang mga kasangkapan kahit saan.
_____ 3.
Ang pera ay hindi kailangang ibadyet.
2.
okasyon?
3.
salik
B.
Panlinang na Gawain:
Pangganyak
Ipakita ang larawan ng isang pamilya n nagdiriwang ng isang okasyon.
Pag-usapan Ito.
Suliranin
Anu-ano ang mga salik sa pagbabalak ng mga pagkaing angkop sa iba't bang
Paghawan ng Balakid
kaugalian
pagdiriwang
bisita
4.
Karanasan sa Pagkatuto
a.
Pagbibigay-pamantayan pagbasa nang tahimik.
b.
Pagbasa nang tahimik sa aklat.
c.
Pagtatalakayan sa bawat salik na dapat isaalang-a!ang sa pagbabalak ng mga
pagkaing angkop sa iba't ibang okasyon.
d.
Pagsagot sa Alamin Mo at sa Suliranin.
C. Pangwakas na Gawain
1.
Paglalahat
2.
Paglalapat
Pangkatin ang mga bata sa lima. Bumuo ng isang payak na piano para sa isang
simpleng okasyon na isinasaalang-alang ang mga salik sa pagbabalak ng pagkaing angkop sa
iba't ibang okasyon.
IV.
Pagtataya:
Oo
Hindi
1.
Ang ginawa ba naming plano ay angkop sa uri
ng okasyon o pagtitipon?
2.
Ang dami ba ng pagkaing ihahanda ay kakasya
at masustansiya?
V.
Takdang-Aralin:
Magbalak ng isang simpleng "Dinner Party" para sa iyong pamilya. Isaalang-alang ang
mga salik sa pagbabalak ng pagkaing angkop sa iba't ibang okasyon. Humanda sa pagpapaliwanag
nito bukas.
EPP VI
Date: ____________
I.
Layunin:
Nakapagbabalak ng masusutaqnsya, mura at sapat na pagkaing angkop sa okasyon.
Pagpapahalaga:
Pagiging masinop
Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
1.
Paghahanda
Sanggunian:
PELC 2.2.3.2 - RBEC
Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan 6 pp. 65-66; pp. 189-190
Umunlad sa Paggawa 5 pp. 70-73
Kagamitan: Tsart ng isang huwarang banghaygawain, iskor kard
Saloobin:
Pagkamatipid, Pagkamalusog
III.
2.
5.
_____
_____
_____
_____
_____
Pagsasanay
Pagsunud-sunurin ang mga bahagi ng isang banghay-gawain. Lagyan ng bilang 1
Pagpapahalaga
Layunin
Pangalan ng Proyekto
Mga Sangkap at Kagamitan
Pamamaraan
3.
Balik-aral
B.
Panlinang na Gawain:
1.
Pangganyak
Paghawan ng Balakid
mapamaraan
kakang gata
4.
a.
b.
c.
balinghoy
galapong
Karanasan sa Pagkatuto
Paggunita sa iba't ibang bahagi ng balangkas ng isang banghay gawain.
Pagpapakita ng isang huwarang banghay-gawain.
Pagpapaliwanag sa bawat bahagi ng banghay-gawain.
C. Pangwakas na Gawain
1.
Paglalahat
IV.
Pagtataya:
Bawat pangkat ay magbibigay ng marka sa kanilang ginawa batay sa mga sumusunod na
kiteryobn
Sago
t
Hind
i
1. Nakibahagi ba ang lahat ng kasapi sa paggawa ng plano?
Antas ng Kahusayan
5 100%
4 90%
3 80%
2 70%
1 60%
V.
Takdang-Aralin:
1.
Pag-aralang maigi ang natapos na banghay-gawain at ihanda ang mga sarili sa
pagsasagawa nito bukas
2.
Dalhin ang mga sangkap at kagamitan sa pagluluto bukas.
EPP VI
Date: ____________
I.
Layunin:
Nailalapat ang kaalaman sa matalinong pamimili
Pagpapahalaga:
Matalinong pamimili
Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
1.
Balik Aral
Anu-ano ang mga dapat isaalangalang sa pagpili ng masustansiya, mura
at sapat na pagkaing angkop sa okasyon?
III.
2.
Pagganyak
Sinu-sino sa inyo ang may karanasan sa pamimili ng pagkain / sangkap sa palengke?
Sino ang inyong kasama?
Anong oras kayo namili? Paano ninyo pinipili ang inyong binibili?
1.
B.
Panlinang na Gawain:
Paglalahad
Pagpapakita ng tray na may lamang sariwang prutas, gulay, karne, itlog atbp.
Paano natin pinipili ang mga ito kung tayo ay namimili?
2. Pagtalakay
Ano any mga dapat tandaan sa matalinong pamimili?
Anu-ano ang mga tuntuning dapat malaman sa pamimili ng iba't ibang uri ng pagkain sa
pamilihan?
Bakit dapat maghanda ng listahan sa pamimili?
Anu-ano ang mga wastong gawi na dapat ipakita kapag pumipili?
C. Pangwakas na Gawain
1.
Paglalahat
2.
Paglalapat
IV.
1.
2.
ang badyet.
3.
Pagtataya:
Punan ng tamang salita ang mga patlang sa sumusunod na mga pangungusap.
Kailangang maghanda ng _____ bago pumunta sa palengke upang mamili.
_____ ang dapat gamitin at hindi damdamin kapag namimili upang hindi masira
Malambot na buto sa _____ ng manok na pamprito.
V.
Takdang-Aralin:
Magdala ng mga larawan ng iba't ibang pamamaraan sa paghahanda ng pagkain.
EPP VI
Date: ____________
I.
Layunin:
Nasusunod ang wastong pamamaraan sa paghahanda ng pagkaing angkop sa okasyon
Pagpapahalaga:
Pagtutulungan at pakikiisa
III.
1.
Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
Balik Aral
Anu-ano ang mga dapat tandaan sa matalinong pamimili?
2.
Pagganyak
Anu-ano ang mga ginagawa sa pagkain pagkatapos bilhin at bago ito bilhin?
B.
Panlinang na Gawain:
Paglalahad
Pagpapakita ng ibat ibang kagamitan at kasangkapan na ginagamit sa
paghahanda ng pagkain?
Paano natin ginagamit ang mga ito?
1.
2.
Pagtatalakay
Pagbasa at pagpapaliwanag ng mga gawaing kamay sa paghahanda ng pagkain.
Pagpapakitang-turo ng guro ng mga gawaing kamay sa paghahanda ng pagkain.
Paghahanda ng bawat pangkat ng mga gawaing itinakda sa kanila.
Pangkat 1 - pagtatalop,
pagbabalat, paghihiwa
Pangkat 2 - paghihimay, pagtatadtad, pagdidikdik
Pangkat 3 - pagbabati, pagsasala
Pangkat 4 - pagkukudkod, pagsusukat
Pangkat 5 - pagkakaliskis, paghihiwa
C. Pangwakas na Gawain
1.
Paglalahat
2.
Paglalapat
Pagsasagawa sa itinakdang gawain ng bawat pangkat.
IV.
Pagtataya:
Tseklist sa wastong pamamaraan ng paghahanda ng pagkain.
Sag
Hindi
V.
Takdang-Aralin:
EPP VI
Date: ____________
I.
Layunin:
Nakapagdudulot ng pagkaing angkop sa okasyo' sa wastong paraan
Pagpapahalaga:
Maayos na pagdudulot ng pagkain
Sanggunian:
RBEC - A 2.2.3.5 ph. 59 Umunlad sa Paggawa ph. 84-86
Kagamitan: Mga kasangkapan sa pagdudulot ng pagkain, larawan ng Isang cover
menu, istilo ng pagdudulot ng pagkain
III.
1.
Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
Balik Aral
Anu-ano ang mga wastong pamamaraan sa paghahanda ng pagkain?
2.
Pagganyak
Naimbitahan na ba kayo sa iba't ibang handaan?
Ano ang masasabi o napansin ninyo sa pagdudulot ng pagkain?
1.
B.
Panlinang na Gawain:
Paglalahad
PaGpapakita ng mga larawan ng iba't ibang ayos ng hapag-kainan.
2.
Pagtatalakay
a. Pagbasa ng tsart ng iba't ibang istilo sa pagdudulot at iugnay sa ipinakitang larawan.
Family style
Compromise style
Russian style
Buffet style
Paano natin
inaayos ang hapag-kainan?
Paano inilalagay ang mga palamuti sa mesa?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Paano ninyo idinudulot ang pagkain sa angkop na okasyon sa wastong paraan?
2. Paglalapat
Kung kayo ang naatasang magdulot ng pagkain sa isang handaan, paano ninyo Ito
idudulot?
binyagan
kasalan
kaarawan
IV. Pagtataya:
V. Takdang-Aralin:
Gumawa ng mga listahan ng mga karaniwang natitirang pagkain.
EPP VI
Date: ____________
I. Layunin:
Naipakikita ang wastong paraan ng pagliligpit ng mga tirang pagkain upang mapakinabangan
III. Pamamaraan:
A.
Panimulang Gawain:
1. Balik Aral
Anu-ano ang mga dapat isaalang-alang sa paghahanda at pagdudulot ng pagkain?
2. Pagganyak
Nasubukan ninyo na bang dumalo sa isang okasyon?
Ano ang napapansin sa mga hapag-kainan?
B.
Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
Ano kaya ang dapat gawin sa mga natirang pagkain upang mapakinabangan pang
muli?
Pagtalakay sa paraan o gawain sa pagliligpit ng natitirang pagkain upang
mapakinabangan pa.
2. Pagtatalakay
Magpakita ng isang hapag na may tirang mga pritong isda. Mga piling mag-aaral ay
hayaang iligpit ang mga tirang pritong isda sa hapag-kainan at ipakitang-turo ang paghahanda
ng "Isdang may sarsang kamatis". Bigyan ng gawain ang bawat pangkat.
Pangkat 1
paghahanda ng mga kagamitan at sangkap
Pangkat 3
pagliligpit ng mga kasangkapang ginamit
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
2. Paglalapat
Ano ang dapat gawin sa mga pagkaing natira?
Mayroon pa ba kayong alam na paraan maliban sa "Isdang may sarsang kamatis'?
Anu-anong paraan?
IV. Pagtataya:
1. Pasalita
Anu-ano ang mga sangkap na ginamit sa pagluluto ng "Isdang may sarsang kamatis"?
2. Aktuwal na Pagsasagawa
a. Ipaalala ang
pamantayang pangkaligtasan
b. Magsasagawa ng pagluluto ng "Isdang may sarsang kamatis".
na isinagawa.
V. Takdang-Aralin:
Mamili ng isang paraan ng pagliligpit ng tirang pagkain at iulat sa klase ang hakbang