You are on page 1of 2

Instructional Planning

Detailed Lesson Plan (DLP)

DLP Blg: 1 Asignatura: FILIPINO Baitang: 7 Markahan: IKATLO Oras:60 minuto

Kasanayan: Naihahambing ang mga katangian ng tula/awiting panudyo, tugmang de- Code:
gulong at palaisipan / bugtong. F7PB-IIIa-c-14

Susi sa Pag-unawa na Tulang Panudyo ay pagbibiro na nasa anyong patula. Sinasabi ito ng mga bata sa kapwa bata kaoag
Lilinangin nagkakaipunan.
Tugmang de-gulong ang mga simpleng pagpapakahulugan o mga paalala na maari nating matagpuan
sa mga pampublikong sasakyan. Ito ay maaring nasa anyo ng salawikain o maikling tula o kasabihan.
Bugtong ito ay uri ng panitikan na kawili-wili. Ito ay paraan ng pagpapalawak ng talasalitaan at
pagsasanay sa mabilis nap ag-iisip na psalin-salin ng mga tao.
Palaisipan ay nakapupukaw at nakahasa ng isipan ng tao, katulad ng bugtong. Ito ay
nangangailangan ng talas ng isip.

1. Mga Layunin

Kaalaman Nabibigyan kahulugan ang mga Tulang Panudyo, Tugmang de Gulong at Palaisipan / Bugtong.
Kasanayan Naihahambing ang mga katangian ng tula/awiting panudyo, tugmang de-gulong at palaisipan.
Kaasalan Natatalakay nang maayos ang mga kahulugan ng Tulang Panudyo, Tugmang de Gulong at Palaisipan
o Bugtong.
Kahalagahan Naipapakita ang pagiging makabayan sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa mga Tulang Panudyo,
Tugmang de Gulong at Palaisipan o Bugtong.
2. Nilalaman Tulang Panudyo, Tugmang de Gulong at Palaisipan o Bugtong
3. Mga Kagamitang CG, TG, Gantimpala 7, LED TV/ Kagamitang Biswal/ Powerpoint Presentation
Ginamit sa
Pagtuturo
4. Pamamaraan

4.1. Panimulang Ipabasa at bigyang kahulugan ang sumusunod:


Gawain (5 minuto)
“Bata Batuta,
Isang pera muta.”

“Ang taong walang kibo,


Nasa loob ang kulo.”

“Mataas kung nakaupo,


Mababa kung nakatayo”. (aso)

4.2 Mga Gawain/ Short Lecture:


Estratehiya Tulang Panudyo ay pagbibiro na nasa anyong patula. Sinasabi ito ng mga bata sa kapwa bata kapag
(10 minuto) nagkakaipunan.
Tugmang de-gulong ang mga simpleng pagpapakahulugan o mga paalala na maari nating matagpuan
sa mga pampublikong sasakyan. Ito ay maaring nasa anyo ng salawikain o maikling tula o kasabihan.
Bugtong ito ay uri ng panitikan na kawili-wili. Ito ay paraan ng pagpapalawak ng talasalitaan at
pagsasanay sa mabilis nap ag-iisip na pasalin-salin ng mga tao.
Palaisipan ay nakapupukaw at nakahasa ng isipan ng tao, katulad ng bugtong. Ito ay
nangangailangan ng talas ng isip.

4.3.Pagsusuri Isulat sa patlang ang tinutukoy sa bawat pahayag:


(5 minuto) ____________1. Maikling patulang palaisipan.
____________2. Pagbibiro na nasa anyong patula.
____________3. Pagpapakahulugang maaring matagpuan sa mga pambublikong sasakyan.
____________4. Sa kanila madalas marinig ang panunudyo.
____________5. Sa mga ito madalas isagawa ang bugtungan.
4.4.Pagtatalakay Pangkatang Gawain:
(10 minuto) Isa-isahin ang mga kaisipan na nakapaloob sa mga halimbawa ng karunungang bayan.
Unang Pangkat: Tulang Panudyo
Ikalawang Pangkat; Tugmang de Gulong
Ikatlong Pangkat: Palaisipan / Bugtong
Instructional Planning
Detailed Lesson Plan (DLP)
Tulang Panudyo: Tugmang de Gulong: Palaisipan/Bugtong:

Tatay mong bulutong May limampung kambng na


Puwede nang igatong nakabakuran sa bakuran.
Nanay mong maganda Lumukso ang limampu,
Pwede nang ibenta Ilan ang natirang kambing?

Ako’y tutula (Sagot: limampu pa rin, kasi


Mahabang-mahaba lumukso lang naman.)
Ako’y uupo Sitsit ay aso,
Tapos na po. Katok ay sa pinto,
Sambitin ang “para” Ang di magbayad mula sa
Pung, oung kasili, Sa tabi’y hihinto Pinanggalingan, di
Ipinanganak sa kabibe God knows Makababa sa paroroonan
Ano ang anak? Hudas not pay
Ang langit ay nababalot sa
Buto’t balat
bao.
Hindi makalipad
Ang bao ay nababalot sa
Bali-bali ang pakpak
tubig.
Ang tubig ay nababalot sa
bunot. (niyog)
4.5.Paglalapat Magtawag ng mga mag-aaral nag magbahagi na alam nilang Tulang Panudyo, Tugmang de Gulong at
(10 minuto) mga Palaisipan o Bugtong.
5.Pagtataya Ihambing ang iba’t-ibang Karunungang-bayan (Tulang Panudyo, Tugmang de Gulong at mga
(10 minuto) Palaisipan o Bugtong).

Tulang Tugmang de
Panudyo Gulong

Palaisipan /
Bugtong

6.Takdang-Aralin Ano ang ibig sabihin ng ponemang suprasegmental?


(2 minuto)
7. Paglalagum/ Makatwiran bang pagyamanin natin ang mga tulang panudyo, tugmang de gulong at bugtong o
Panapos palaisipan? Bakit? Ipaliwanag?
na Gawain (8min)

Inihanda ni:
Pangalan: THESSA MAE CAPUL PASAY Paaralan: EDUARDO GORRE MIS
Posisyon/Designasyon:Teacher I Sangay: DANAO CITY DIVISION
Contact Number: 09334375203 Email address: tezzamipasay01@gmail.com

You might also like