You are on page 1of 5

BANGHAY ARALIN

MODYUL 1
Aralin 1.1

I. Layunin:
Sa loob ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 Nasusuri ang maikling kwento batay sa paksa, mga tauhan, pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari, estilo sa pagsulat ng awtor at iba pa

II. Paksang Aralin:


A. Paksa: Ang Ama, Maikling Kwento- Singapore
B. Sanggunian: Panitikang Asyano 9, pahina 13-15.
C. Kagamitan: kopya ng aralin, projector, laptop

III. Pamamaraan:

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Pagganyak:

1. Ano ang ipinapakita o mahihinuha  Nagpapakita ito ng iba’t-ibang mukha ng


ninyo sa mga sumusunod na larawan? mag-ama –masayang pagsasamahan ng
ama at isang anak.
2. May sitwasyon na ba sa iyong buhay  Opo, sadyang may mga bagay kaming di
na nag-away o di-nagkaintindihan napagkakaunawaan.
kayong mag-ama dahil sa isang bagay?

B. Paglalahad: Yugto-Yugtong Pangyayari

1. Pagpapanood ng guro ng isang


movie slideshow tungkol sa isang Si Jake ay anak ng isang
kwento na pinamagatang laptop. businessman at lumaki
2. Ipalahad sa mag-aaral ang lamang sa kanyang ina,
kuwentong napakinggan gamit minsan mang umuwi ang
ang episodic organizer. SIMULA kanyang ama ay negosyo
3. Hayaan na gawin ito sa loob ng 10 pa rin ang inaautupag
minuto. nito.
4. Tumawag ng ilang mag-aaral
upang magbahagi ng kanilang
ginawa. Sa 20 taon niya sa kanyang
Yugto-Yugtong Pagbuo buhay, puro hinanakit ang nasa
puso niya dahilan sa mga
Kaugnay na mga pangakong napako at hindi niya
pangyayari maintindihan ang ginagawa ng
SIMULA GITNA kanyang ama para sa kanila.
Isang araw ay nagulat siyang
nasa bahay ang kanyang ama
Kaugnay na mga dahil daw sa nawalan ito ng
GITNA pangyayari trabaho. Habang
naghahapunan sila ay pinilit ni
Jake ang kanyang ama na ibili
Kaugnay na mga siya nito ng laptop ngunit
pangyayari tumanggi ito sa anak.
WAKAS
Umalis si Jake dahil sa tampo at
hindi sya nagpakita ng ilang araw
sa kanila ngunit isang araw
habang siya ay nasa klase ay may
natanggap itong tawag,
emergency daw ito.Agad siyang
umuwi at sa pag-uwi niya ng
kanilang bahay ay nadatnan niya
ang kanyang ama – wala ng
buhay. Ito pala ay may sakit na
cancer stage 3.

Nakita niya ang laptop na


pinabili niya sa kanyang ama na
WAKAS
may nakasulat “anak, mahal na
mahal na mahal na mahal kita-
daddy”.

5. Ano ang ipinapahiwatig ng yugto- Nagpapakita ito ng pagkakaugnay ng mga


yugtong pagbuo? pangyayari.
6. Ano ang nabuo nitong akda? Ano Ito ay isang maikling kwento na kung saan
ang tawag natin dito? May bahagi may simula, gitna at wakas.
ba ito?

C. Pagtatalakay:
1. Ano ang maikling kwento?  Ito ay isang maikling kathang maaring
hango sa tunay na buhay o maari
namang likha lamang ng mayamang
guni-guni ng mak-akda, kakaunti
lamang ang mga tauhan at nag-iiwan
ng isang kakintalan sa isip ng mga
mambabasa o nakikinig.
 Pangunahing layunin nito ay
manlibang.
 Natatapos itong nasahin sa isang
upuan lamang.

2. Anu-ano ang mga bahagi at 1.SIMULA


sangkap ng isang maikling a.) Mga Tauhan -- dito nalalaman kung sinu-
kwento? sino ang magsisiganap sa kuwento at kung
ano ang papael nagaganapan ng bawat isa,
maaring bida, kontrabida o suporta
b.) Tagpuan -- dito nakasaad ang lugar na
pinangyayarihan ng mga aksyon o mga
insidente gayundin ang panahonkung kailan
naganap ang kuwento.
c.) Suliranin -- kababasahan ng problemang
haharapin ng pangunahing tauhan

.2. GITNA
a.) Saglit na Kasiglahan -- naglalahad ng
panandaliang pagtatagpo ng mga tauhang
masasangkot sa suliranin.
b.) Tunggalian -- bahaging kababasahan ng
pakikitunggali ng pangunahing tauhan sa
mga suliraning kakaharapin naminsa'y ang
sarili, ang kapwa, o ang kalikasan.
c.) Kasukdulan -- pinakamadulang bahagi
kung saan makakamtan ng pangunahing
tauhan ang katuparan okasawian ng kanyang
ipinaglalaban

.3. WAKAS
a.) Kakalasan -- bahagingh nagpapakita ng
unti-unting pagbaba ng takbo ng kuwento
mula sa maigting napangyayari sa
kasukdulan.
b.) Katapusan -- kababasahan ng magiging
resolusyon ng kuwento. Maaring masaya o
malungkot, pagkatalo o pagkapanalo.

D. Paglalahat
1. Ano ang dapat isaalang-alang sa Ang dapat isaalang-alang sa pagsusuri ng
pagsusuri ng maikling kwento? kwento ay mga bahagi at sangkap nito.

E. Paglalapat
 Ipabasa ang akdang Nang Minsang
Naligaw si Adrian. Hatiin ang klase
sa 5 grupo at ilahad ito gamit pa
rin ang yugto-yugtong pagbuo.
 Ibigay ang sumusunod na tanong
para sa talakayan
 Si Adrian ang pangunahing tauhan sa
1. Sino ang pangunahing akda, isang doktor at ang kanyang
tauhan? Pantulong na ama ang nagsisilbing pantulong na
tauhan? tauhan.
 Sa isang gubat
2. Saan ang tagpuan ng
kuwento?  Ang paglalarawan ng pangunahing
3. Paano nagsimula ang tauhan at ang kanyang pamilya.
kuwento?  Ang suliranin sa akda ay ang balak na
4. Ano ang nagging suliranin/ pagliligaw ni Adrian sa kanyang ama
tunggalian ng kuwento? sa gitna ng kagubatan dahilan sa ito
ay pabigat na para sa kanya.
 Ang kasukdulan sa akda ay yaong
nasa kagubatan na sila ng kanyang
5. Saang bahagi ang ama at pagligaw niya dito sa gitna ng
kasukdulan? gubat.
 Napagtanto ni Adrian na mahal siya
6. Paano nagtapos ang ng kanyang ama ng tinuran ang mga
kuwento? katagang “Alam ko nais mo akong
iligaw sa loob ng kagubatan. Anak,
palatandaan ito na ditto tayo
dumaan, para sa pagbalik mo ay hindi
ka maligaw”. Ito ang bumali at
nagbago sa kanyang desisyon na
iligaw ang ama.
IV. Pagtataya:
Paggawa ng Fist of Five. Ipakikita ang bilang ng mga daliri ayon sa katumbas nitong antas sa
pagkaunawa o pagkatuto – 5 daliri alam na alam na at kayang ipaliwanag sa iba; 4 daliri
nagagawa ng ipaliwanag mag-isa; 3 daliri kailangan pa ng tulong sa pagpapaliwanag; 2 daliri
kailangan magpraktis, at 1 daliri nagsisimula pa lamang matuto.

Ang iyong pulso sa:

naipaliliwanag ko ang katuturan ng maikling kuwento


napag-iiba-iba ko ang iba’t-ibang uri ng kuwento
naiisa-isa ko ang mga element ng maikling kuwento

napagsusunod-sunod ko ang mga pangyayari sa isang kuwento

nasusuri ko ang mga pangyayari, at ang kaugnayan nito sa kasalukuyan

nakabubuo ako ng sariling paghahatol o pagmamatuwid sa mga ideyang


nakapaloob sa akda

nabibigyang kahulugan ko ang mga pahiwatig na ginamit sa maikling kwento

napaghahambing ko ang mga piling pangyayari sa napanood na dula o


telenobela sa kasalukuyang lipunan at sa kwentong tinalakay

nasusuri ang kwentong makabanghay batay sa proseso ng paglikha nito

naisasalaysay ko nang may pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari ng isang


maikling kuwentong makabanghay

at nagagamit ko nang wasto ang mga kataga o pahayag na nagpapakita ng


pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari

V. Takdang Aralin
Basahin at suriin ang pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa “Ama” mula sa
Singapore.

Prepared:

JHOLY O. QUINTAN
Deogracias P. Princesa Memorial High School
Ranao-Ranao, Ligao City

CORROBORATED:

SALVADOR T. BERNARDINO JR. WELINGTON N. REDUTA CYNTHIA T. YAO


Bariw National High Schoo Sto. Domingo National High School Gogon High School
Camalig, Albay Sto. Domingo, Albay Legazpi City

SALVADOR B. RICALDE
San Jose National High School
Malilipot, Albay

Noted:

THERESA M. RAÑESES ASUNCION S. ROSAMIRAN


Trainer, Class A Trainer, Class A/ EPS-FILIPINO
Ligao City Division

You might also like