Professional Documents
Culture Documents
Lesson Plan 15
Lesson Plan 15
Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
III. Pamamaraan
A. Panimulang gawain
• Panalangin
• Pagsasaayos ng silid
• Pagtala ng liban
B. Panlinang na Gawain
Balik - aral
Magtatawag ang guro ng ilang mag-aaral para magbigay ng rebyu sa
nakaraang tinalakay
Pagganyak
Panuto : Maglalabas ang guro ng isang maikling kwento na hindi magkakasunod sunod
ang mga pangyayari at aayusin ito ng mga mag-aaral
base sa pagkakasunod – sunod nito.
B. Analisis
Panuto: Mula sa binasang maikling kwento ng mga mag-aaral
magtatanong ang guro.
• Sino ang mga tauhan sa kwentong ating binasa?
• Paano nagsimula ang kwento?
• Ano ang nagging problema ng tauhan sa kwento?
• Saang ang mga lugar nagtatagpo ang mga tauhan?
• Paano nagwakas ang kwento?
C. Abstraksyon
1. TAUHAN
Likha ng mga manunulat ang kanyang mga tauhan. May pangunahing tauhan kung
kaninonakasentro ang mga pangyayari at mga pantulong na tauhan.
2. TAGPUAN/PANAHON
Dinadala ng may-akda ang mambabasa sa iba't ibang lugar, sa iba't ibang panahon
kungsaan at kailan nagaganap ang mga pangyayari.
3. SAGLIT NA KASIGLAHAN
Inihahanda sa bahaging ito ang mga mambabasa sa pagkilala sa mga pagsubok
nadarating sa buhay ng mga tauhan
4. SULIRANIN O TUNGGALIAN
Tumutukoy ito sa paglalabanan ng pangunahing tauhan at sumasalungat sa kanya.
Angtunggalian ay maaaring Tao laban sa kalikasan, Tao laban sa sarili, Tao laban
saTao/lipunan.
5.KASUKDULAN
Ito ang pinakamataas na uri ng kapanabikan. Dito nahihiwatigan ng bumabasa
angmangyayari sa pangunahing tauhan, kung siya'y mabibigo o magtatagumpay sa
paglutasng suliranin.
6. KAKALASAN
Ito ang kinalabasan ng paglalaban. Sumusunod ito agad sa kasukdulan.
7. WAKAS
Tinatawag na trahedya ang wakas kapag ang tunggalian ay humantong sa pagkabigo
nglayunin o pagkamatay ng pangunahing tauhan. Tinatawag na melodrama kapag
maymalungkot na sangkap subalit nagtatapos naman nang kasiya-siya para sa
mabubutingtauhan.
1. Panimula
Dito nakasalalay ang kawilihan ng mga mambabasa. Dito rin kadalasang pinapakilala
ang iba sa mga tauhan ng kwento.
2. Saglit na Kasiglahan
Naglalahad ng panandaliang pagtatagpo ng mga tauhang masasangkot sa suliranin.
3. Suliranin
Ito ang problemang haharapin o kinahaharap ng tauhan o mga tauhan sa kwento.
4. Tunggalian
Ang tunggalian ay may apat na uri:
Tao laban sa tao
Tao laban sa sarili
Tao laban sa lipunan
Tao laban sa kapaligiran o kalikasan
5. Kasukdulan
Sa kasukdulan nakakamtan ng pangunahing tauhan ang katuparan o kasawian ng
kanyang ipinaglalaban.
6. Kakalasan
Ito ang tulay sa wakas ng kwento.
7. Wakas
Ito ang resolusyon o ang kahihinatnan ng kwento.
8. Tagpuan
Dito nakasaad ang lugar na pinangyarihan ng mga aksyon o mga insidente. Kasama
din dito ang panahon kung kailan naganap ang kwento.
9. Paksang Diwa
Ito ang pinaka-kaluluwa ng maikling kwento.
10. Kaisipan
Ito naman ang mensahe ng kwento.
11. Banghay
Ito ay ang mga pangyayari sa kwento.
D. Aplikasyon
PANUTO: Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa apat na pangkat, ang bawat pangkat ay
gagawa ng maikling kwento at kanilang tutukuyin mula sa kanilang gawa ang mga
element ng maikling kwento. Bibigyan ng sampung minuto ang bawat pangkat upang
makagawa ng kani kanilang maikling kwento.
Unang Pangkat: maikling kwento
Ikalawang pangkat: maikling kwento
Ikatlong pangkat; maikling kwento
Ika – apat na pangkat; maikling kwento
Pamantayan :
Pagkakaisa ng pangkat ______________________________________________ 20
Kaayusan ng mga kasapi Ng pangkat ___________________________________ 30
Paraan ng pag-uulat _________________________________________________50
Kabuuan__________________________________________________________100
IV. Ebalwasyon
Panuto: hanapin sa kahon at isulat sa patlang ang tamang sagot sa
mga sumusunod,
TAUHAN TAGPUAN/PANAHON
KASUKDULAN