You are on page 1of 5

Schools Division Office

Of Quezon City
DOŇA ROSARIO ELEMENTARY SCHOOL

BANGHAY-ARALIN SA IKATLONG BAITANG


MS. VICKY B. LUNGAN
GRADE 3

SEPTEMBER 25, 2019

Edukasyon sa Pagpapakatao ENGLISH MOTHER -TONGUE SCIENCE

I. Layunin: I. Objectives: I. Layunin I. Layunin:


Nakapagpapakita ng malasakit  Note important details EN3LC-IIa-j-2.1 1. Nagagamit ang pang-isahan at pangmaramihang Mapaghambing ang pagkakatulad at
sa may mga kapansanan sa  Rereads, Monitors and self-correct one’s kailanan ng panghalip panaklaw sa pangungusap. pagkakaiba ng mga bahagi at habitat ng halaman.
pamamagitan ng: comprehension EN3RC-IIa-b-2.19 2. Tumugon sa kuwento sa pamamagitan ng II. Paksa:
- pagbibigay ng pagkakataon upang  Participate in generating ideas through pagsasadula, pag-awit at mga malikhaing Gawain. Paghahambing ng pagkakaiba at pagkakatulad ng
sumali at lumahok sa mga palaro at iba drawing. EN3WC-IIc-1.3 3. Nagpapamalas ng pagmamahal sa pakikinig sa bahagi ng halaman
pang paligsahan sa pamayanan EsP3P- II. Subject Matter: binasang kuwento sa pamagitan ng pagbibigay ng Konsepto ng Agham
IIc-e – 15 Unit 2: Week 5 (Lesson 14) komento at reaksyon. Ang halaman ay may iba-t-ibang bahagi
II. Paksa/Pagpapahalaga: Literature: “Fast Forward” II. Paksa: at tirahan. Natatagpuan sila sa mga lugar na maari
Aralin 5 Maging Sino Ka Man, Dapat by Leah N. Bautista Aralin 16 Mga Lugar sa Pamayanan Pakikinig nang silang manirahan at mabuhay.
Igalang! Reference: CG, TG Mabuti sa Kuwento Pagpapahalaga: Pangangalaga sa mga halaman
Paggalang (respect) Materials: pictures, word cards, Kailanan ng Panghalip panaklaw Sanggunian:
Mga Kagamitan: larawan ng batang III. Procedure: MT3A-II-a-i-4.2, MT3G-II-e-f-2.2.4 K -12 Curriculum Guide
nagpapakita ng malasakit sa may A. Pre-Reading PG/KMpp. 12-13 Science and Health pp. 167-170 Edith J. Samia,
kapansanan 1. Unlocking/Vocabulary & Concept Development Kagamitan: tsart et.al
III. Pamamaraan: Unlock key words through pictures, real clock and III. Pamamaraan Science and Health 3. Pp.9097
Alamin Natin word/context clues. A. Panimulang Gawain Kagamitan: Iba’t-ibang uri ng halaman
A. Panimulang Gawain (clock, moved fast, hour hand , fast forward, and Balik-aralan ang tungkol sa balitang binasa Tula, Meta cards
1. Balik-aral. chimed) noong isang linggo. III. Pamamaraan
Maaaring gawin ito sa Use LM Lesson 14-Activity 1 for the word review B. Pakikinig sa Teksto A. Panimulang Gawain
pamamagitan ng maikling talakayan. exercise. Bago Bumasa 1. Balik-aral
2. Pagganyak 1. Paglinang ng mga Salita Ano ang pangunahing bahagi ng halaman?
Naranasan mo na bang tumulong 2. Motivation Question: Piliin sa kahon ang angkop na kahulugan ng mga 2. Pagganyak
sa may kapansanan? Bakit mo ginawa What do you do so that you will not be salitang may salungguhit sa pangungusap. Sino sa inyo ang nakapunta na sa hardin?
ito? late in going to school? 1. Tuwang-tuwa ang mga bata nang marinig ang tunog Ano –ano ang mga halaman na nakikita dito?
B. Panlinang na Gawain 3. Motive Question: ng bell. B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad What comes in to your mind when you see 2. Nagtatakbuhan at naglalaro sila sa palaruan. 1. Paglalahad
Ipabasa ang diyalogo ang this word? (Use a graphic organizer) Mga bata tayo ay magkakaroon ng
“Natatanging Kaibigan” sa Kagamitan ng B. During Reading 2. Pagganyak
paglalakbay sa hardin malapit dito sa ating
Mag-aaral. Listening Comprehension Anu-ano ang mga pook sa paaralan?
2. Talakayan 3. Pagganyak na Tanong paaralan. Magkakaroon tayo ng tatlong pangkat.
Read aloud the story and stop at indicated Pangkat I- magmamasid sa mga katangian ng ugat
Magkaroon ng malayang points for questions to monitor comprehension. Saang bahagi ng paaralan madalas may
talakayan gamit ang sumusunod na nasasaktang bata? Alamin natin sa kuwentong “Isang ng halaman
C. Post Reading
tanong: Reading Comprehension Panahon ng Rises” Pangkat 2 –katangian ng tangkay ng halaman
a. Ano ang natatanging kakayahan ni Let the pupils answer discussion questions. Pangkat 3 - magmasid sa katangian ng mga dahon
Gina? D. Engagement/Enrichment Habang Bumabasa ng halaman.
Writing Composition Basahin ang kwentong “Isang Panahon ng Rises” 2. Pagbibigay ng Panuntunan
b. Bakit pumunta si Bibo sa bahay ni Allow pupils to draw and say something Pagkatapos Bumasa Ano-ano ang mga bagay na dapat tandaan
Gina? about what tells them the time. Pagsagot sa mga tanong tungkol sa binsang
kapag nagkakaroon ng pangkatang gawain?
c. Ano ang katangiang ipinakita ni Bibo Use Lesson 14-Activity 2 for the Writing to Learn kwento
sa diyalogo? activity. C. Kasanayang Gramatika 3. Pagsasagawa ng Paglalakbay
d. Kaya mo rin bang gawin ang 1. Paglalahad 4. Pagtatalakayan tungkol sa natapos na gawain.
pagmamalasakit na ginawa ni Bibo kay FILIPINO Basahin ang mga panghalip panaklaw (Pag-uulat ng bawat pangkat)
Gina? Bakit? I. Layunin na ginamit sa kuwentong “ Oras ng Recess.”
5. Paglalahat
e. Kung ikaw si Bibo / Gina, ano ang Nasasagot ang mga tanong tungkol sa 2. Talakayan
iyong mararamdaman kapag ikaw ang napakinggang teksto Alin sa mga panghalip panaklaw ang tumutukoy sa tao? Paano mo maihahambing ang pagkakaiba at
pinahahalagahan o nagbibigay Nababasa ang mga salitang iisa ang baybay Alin ang tumutukoy sa bagay? pagkakatulad ang iba’t-ibang bahagi ng
importansya sa iba? Patunayan.? ngunit magkaiba ang bigkas Alin ang parehong puwedeng gamitin para tukuyin ang halaman?
3. Pagpapahalaga bagay o tao?
Bigyang-diin sa talakayan ang II. Paksa Aling panghalip panaklaw ang isahan? 6. Paglalapat :
pagpapahalaga sa kakayahan ng mga “Liga ng Barangay” Aling panghalip panaklaw ang maramihan? Hatiin ang klase sa tatlong pangkat: Gawin ang
may kapansanan. Pag-unawa sa Pinakinggan May iba ka pa bang alam na halimbawa ng panghalip mga pangkatang gawain.
4. Paglalapat Sanggunian: CG, TG, KM panaklaw?
Bigyan ng pagkakataong magbahagi ng Kagamitan: tsart, larawan
sariling karanasan ang mga bata tungkol D. Paglalahat IV. Pagtataya
sa paggalang sa kakayahan ng mga may III. Pamamaraan Ang panghalip panaklaw ay tumutukoy sa tao Ilarawan ang katangian ng sumusunod na halaman
kapansanan. A. Panlinang na Gawain o bagay na walang katiyakan kung sino o ano ang mga ayon sa katangian
1. Tukoy-Alam Ipabasa nang malakas ang mga ito. Ito ay maaaring isahan o maramihan. halaman Katangian
IV- Pagtataya salitang nakasulat sa card na ipapakita. Halimbawa: lahat, bawat isa, sinoman, anoman, dahon ugat tangkay
Magtala ng mga dapat gawin Siguraduhin na ang mga salita ay natutuhan na sa kaninoman at alinman.
upang maipakita ang paggalang sa mga nakaraang aralin. Gumamela
kakayahan ng mga may kapansanan. 2. Paglalahad IV. Pagtataya Santol
V. Takdang Aralin Linangin ang liga ng barangay. Piliin ang sagot sa loob ng kahon. kamote
Magdikit ng larawan kung saan Sabihin sa mga bata na may babasahin kang 1. Gusto kong ibahagi ang pizza na ito sa ______ . okra
ipinapakita ang paggalang sa maikling talata tungkol sa liga ng barangay. 2. Sina Tony at Aida ay _________tinanghal na makahiya
kakayahan ng mga may kapansanan. Basahin nang malakas ang kuwento. panalo.
Sumulat ng pangungusap tungkol dito. Liga ng Barangay 3. Marami sa atin ang tinawag ngunit _______lamang
MATHEMATICS ni Louigrace Margallo. ang napili. V. Takdang aralin
I. Objectives 4. Wala tayong _________ na magagawa kundi ang Pumili ng isang halaman na makikita sa inyong
Estimate the product of 2- to 3-digit Pakikinig (Pag-unawa sa Napakinggan) sumunod sa kautusan. komunidad. Gumawa ng isang tula na
numbers and 1- to 2-digit numbers with 3. Pagtalakay at Pagpapahalaga 5. _________ay dumalo sa gawain sa paaralan. nagpapahayag ng katangian ng ugat, tangkay at
reasonable results Pangkatin ang klase. Ipagawa ang pangkatang dahon.
Value Focus : Neatness in one’s Gawain at pasagutan ang mga tanong. kapwa marami sinuman
SINING
computation Ano ang magandang kaugaliang ipinakita sa V. kaunti
Takdang – aralin anuman I. Layunin :
kuwento? Gamitin sa sariling pangungusap ang mga
II. Subject Matter 4. Pagpapayamang Gawain panghalip panaklaw.  Matukoy ang simula, gitna at wakas ng awitin
Estimating Products Ipabasa ang mga pangungusap mula sa  Makaawit ng awitin nang may tiwala sa sarili
Prerequisite Skills kuwento. ARALING PANLIPUNAN na naibigay ang tamang diin sa simula at huli
Rounding off numbers 1. Puno ng tao ang plasa kung saan maglalaro ng I. Layunin: II. Paksang Aralin:
Materials : Number cards, word problems, basketbol ang kabataan ng aming barangay. 1. Nasusuri ang mga simbolo at sagisag ng bawat Paksa: Pagtukoy sa Simula, Gitna at Hulihan ng
pictures 2. Abala ang lahat, maging ang puno ng aming lalawigan sa rehiyon; Awitin ( ABA Form)
barangay. 2. Nahahambing ang ilang simbolo at sagisag na Sanggunian: K to 12 Kurikulum sa Musika 3
III. Learning Experiences 3. Nariyan na rin ang mga referee dala ang nagpapakilala ng iba’t ibang lalawigan sa rehiyon; Kagamitan: mga larawan, Awitin: Twinkle, Twinkle
A. Preliminary Activities kanilang mga pito, gayon din ang mga cheering 3. Naipagmamalaki ang mga katangian ng iba’t ibang Little Star
1. Drill squad na pito ang miyembro bawat grupo. lalawigan sa kinabibilangang rehiyon Istratehiya: Pagpapaawit ng may patnubay
Flash number cards and let pupils Ano ang napansin ninyo sa mga salitang ginamit sa Pokus sa Pagpapahalaga: Pagmamahal sa
identify the place value of the underlined bawat pangungusap? Ipabasa muli. II. Paksang Aralin: Kalikasan
digits. Talakayin ang mga salitang magkapareho ng Paksa: Pagpapahalaga sa mga Sagisag ng
2. Review baybay ngunit magkaiba ang kahulugan. Kinabibilangang Lalawigan at Rehiyon III. Pamamaraan :
Group the class into two. Each 5. Paglalahat Kagamitan: Larawan ng Sagisag at simbolo ng mga A.Pagganyak:
group May mga salitang iisa ang baybay ngunit lalawigan sa rehiyong kinabibilangan 1.Pagpapakita ng larawan ng mga batang tumitig
will select a representative who will write magkaiba nang bigkas at kahulugan. Sanggunian: K to 12, AP3KLR-IIf-5 sa mga bituin.
the 6. Karagdagang Pagsasanay Integrasyon: Sining, Filipino 2.Pagtatanong ng guro:
answers on the board (one contestant for Papiliin ang bawat mag-aaral ng a. Anong aktibidad ang ipinakita sa larawan?
every item). Examples: dalawang pares ng mga salita na iisa ang baybay III. Pamamaraan: b. Nakaranas na ba kayo na tumitig sa mga
a. Round off to the nearest tens ngunit magkaiba ang kahulugan. Ipagamit ang mga A. Panimula bituin?
159 238 142 2385 napiling salita sa sariling pangungusap. 1. Magbalik-aral sa pamamagitan ng pagtukoy sa mga c. Ano ang masasabi ninyo sa inyong karanasan sa
b. Round off to the nearest hundred pagkakakilanlan sa iba’t ibang lalawigan sa rehiyong pagtititg sa mga bituin?
258 128 235 3 68 daan pasa baka upo kinabibilangan B.Paglalahad/Pagtatalakay
912 tala baka huli piko 2. Punan ang talahanayan. 1. Ipakita ang larawan ng magkakaibigan na
c. Round off to the nearest thousands bunot piko bunot tala Lalawigan Produkto Bayani Likas na Yaman nanonood ng mga bituin sa langit.
3456 1242 7821 3219 upo pasa huli daan 3. Gamitin ang talahanayan sa pagpapaliwanag ng 2. Itanong kung ano ang nakikita nila sa larawan.
1245 Ipabahagi sa klase ang kanilang nagawa. mga bagay na kilala at binibigyang-halaga ng bawat 3. Ipasadula sa mga bata ang pagkakaunawa nila
B. Developmental Activities lalawigan. Iugnay ito sa aralin. sa larawan.
1. Presenting the Lesson B. Panlinang na Gawain 4. Aawitin ng guro ang “Twinkle, Twinkle Little Star”
Present the problem on the board. Sumangguni sa Sangguniang Aklat ng Rehiyon na may aksyon na susundan naman ng mga bata.
Everyday, 594 food packages are sa mga sagisag at simbolo ng mga lalawigan sa 5. Itanong ang mga sumusunod na katanungan.
delivered to the Typhoon PabloOperation kinabibilangang rehiyon. a. Ano ang binanggit sa awitin tungkol sa mga
Tulong Center. About how many food 1. Ipakita ang mga larawan ng sagisag ng bawat bituin?
packages are being received by the lalawigan sa rehiyon. Bigyang-pansin ang sagisag ng b.Anong damdamin ang inilarawan sa awitin?
Operation Tulong Center in 7 days? sariling lalawigan. Pag-usapan kung ano-ano ang c. Paano inihambing ang awit sa mga bituin?
2. Performing the Activity sagisag o simbolo na matatagpuan dito. Ipatala ang D .Ano ang unang linya ng awitin?
Let the pupils explain their own mga ito sa sagutang papel. (Ipaliwanag na ang unang linya ng awit ay simula o
understanding of the two steps. Give two 2. Ipabasa ang Alamin Mo LM p. ______. bahagi ng awit.)
more Ipaliwanag na ang babasahin ay isang halimbawa ng E. Gawain ng bata
practice exercises. paglalarawan ng lalawigan sa pamamagitan ng sagisag 1.Aawitin ng guro ang “Twinkle,Twinkle Little Star”
3. Processing the Activity nito. Magkaroon ng talakayan tungkol sa aralin gamit at pagkatapos ay ipaaawit sa mga
Ask:What steps do you follow in ang mga sumusunod na mga tanong sa Tuklasin Mo LM p. bata.
estimating products? When do we round ______. 2. Pangkatin ang klase sa tatlong grupo at ibigay
up? When do we round down? 3. Sabihin sa mga bata na ang bawat lalawigan ang mga bahagi ng awit sa bawat
4. Reinforcing the Concept ay may mga sagisag na nagpapahayag ng kanilang grupo.
Do Activity 1 in the LM by pairs. Discuss mga pinahahalagahan at itinuturing na yaman. 3. Aawitin ng may aksyon ang bahagi ng awit na
their answers afterwards. 4. Ipagawa sa mga mag-aaral ang mga gawain ibinigay sa bawat pangkat.
Let the pupils do Activities 2 and 3 in the sa bahaging Gawin Mo LM p. ______. 4. Aawitin nang buo ng bawat pangkat ang awit at
LM individually IV. Pagtataya: ibibigay ang wastong tunog
5. Summarizing the Lesson Ipasagot ang gawain sa Natutuhan Ko sa LM p. ___ simula at katapusan ng awit.
How do we estimate the product of 2- to V. Takdang Aralin: D.Paglalahat:
3-digit numbers multiplied by 1- to 2- Pumili ng isang sagisag ng isa sa mga Ano ang inyong napansin ng maihambing ang
digit numbers? lalawigan ng iyong rehiyon. Magsalisik ng karagdagang mga A B at A na bahagi ng awit?
6. Applying to New and Other Situations impormasyon ukol dito. Iulat ito sa klase. Paano nakadagdag ang bawat bahagi ng awit
Have pupils work on Activity 4 in the LM. sa ganda ng awit?
Provide similar exercises in estimating E.Pangunahing Konsepto
products.
IV. Evaluation Ang kahulugan ng A,B,A ay tatlong
Let the pupils do Activity 5 in the LM magkakaibang pangkat o anyong ternaryo sa
individually. musika. Ang awit na may anyong ternaryo ay
tinatawag ding anyong ABA.
V. Home Activity Halimbawa:
Have the pupils find the factors that when A- Twinkle, twinkle little star, how I wonder what you
multiplied will give an estimated product. are.
Refer them to Activity 6 in the LM. B- Up above the world so high, like a diamond in the
sky.
A- Twinkle, twinkle little star, how

F.Paglalapat:
1. Ang dating magkakapangkat ay maaaring pumili
ng awit na pamilyar na sa kanila.
2. Aawitin nila ang awit nang may aksyon sa harap
ng klase.
3.Lalagyan nila ng panimulang melodya sa simula
ng awit at pangwakas, na melodya sa
katapusan ng awitin.
4. Aawitin ng tama ng mga bata ang simula at
katapusan ng awit.

IV. Pagtataya:
Aawitin ng mga bata ang awit na “ Eensy Weensy
Spider.”
Magsasagawa sila ng kilos ayon sa himig ng kanta
at tutukuyin nila ang simula at hulihan
ng awit.
The eensy weensy spider
Crawled up the water spout
Down came the rain
And washed the spider out
Out came the sun
And dried up all the rain
And the eensy weensy spider
Crawled up the spout again

V. Takdang-Aralin:
Magsanay awitin ang bagong awitin na
natutuh an sa bahay.

Mastery Level:

Remarks:

You might also like