You are on page 1of 4

Grade 1 to 12 School Grade Level 8

DAILY/DETAILED LESSON PLAN Teacher Learning Area Araling Panlipunan


(DepEd Order No. 42, s. 2016) Teaching Dates Sept 9-13, 2019 (Week 5) Quarter Ikalawang Markahan

Tiyakinangpagtatamo ng layuninsabawat lingo nanakaangklasaGabaysaKurikulum. Sundinangpamamaraanupangmatamoanglayunin, maari ring magdagdag ng iba pang gawain sapaglinang ng PamantayangPangkaalaman at Kasanayan.
Tinatayaitogamitangmgaistratehiya ng Formative Assessment. Ganapnamahuhubogangmga mag-aaral at mararamdamanangkahalagahan ng bawataralindahilangmgalayuninsabawat lingo ay mulasaGabaysaKurikulum at
huhubuginangbawatkasanayan at nilalaman.
Ang mga mag-aaral ay naipapamalas ang pagunawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa
A. Pamantayang Pangnilalaman pagkabuo at pagkahubog ng pagkakakilanlan ng mga bansa at rehiyon sa daigdig
(Content Standards)
Ang mga nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko
B. Pamantayan sa Pagganap at Transisyunal na Panahon na nagkaroon ng malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan
(Performance Standards)
Day 1 –Naipapahayag ang pagpapahalaga sa mga kontribuisyon ng kabihasnang Klasikal ng Europe sa pag-unlad ng pandaigdigan kaalaman
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (AP8DKT-IIf-8)
(Learning Competencies/Objectives Day 2 -Nasusuri ang mga kaganapan sa kabihasnang klasiko ng America. (AP8DKT-IIe6)
Write the LC code for each)
-Nasusuri ang kabihasnang klasiko ng pulo sa Pacific. (AP8DKT-IIe7)
-Naipapahayag ang pagpapahalaga sa mga kontribusyon ng kabihasnang klasiko sa pag-unlad ng pandaigdigang kamalayan
(AP8DKT-IIf-8)
Day 3- Nasusuri ang pag-usbong at pagunlad ng mga Klasiko na Lipunan sa Africa, America, at mga Pulo sa Pacific (AP8DKT-IId4)
Naipapaliwanag ang mga kaganapan sa mga klasikong kabihasnan sa Africa (Mali at Songhai). (AP8DKT-IId5)

D. Layunin Day 1- Nasasagot ng wasto ang mga katanungan sa pagsusulit


(Objectives) Day 2-Natutukoy ang mga pangunahing katangian ng lipunan ng Kabihasnang Maya, Aztec, Inca
Day 3- Nasusuri an gang Africa ayon sa Kanyang Heograpiya, sinaunang kalakalan, at pagpasok ng Islam
Angnilalaman ay angmgaaralinsabawat lingo. Ito angpaksangnilalayongituro ng guronamulasaGabaysaKurikulum. Maaariitongtumagal ng isahanggangdalawanglinggo.

I. NILALAMAN
(Content) Day 1- Pagsusulit (Mga Kontribusyon ng Kabihasnang Klasikal ng Europe sa Pag-unlad ng Pandaigdigang Kamalayan-
Greece at Rome
Day 2- Mga Kabihasnan sa Mesoamerica 187-202
Day 3- Heograpiya ng Africa, Trans-Sahara, Pagpasok ng Islam 203-206
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian(References)
1. MgapahinasaGabay ng Guro (TGs) TG, pp. ________

2. MgapahinasaKagamitang Pang-mag- LM, pp


aaral (LMs)
3. Mga Pahina sa Teksbuk (Other Ref)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo Mga Larawan, globo, mapa, pisara

II. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito nang buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga
istratehiyang formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataong sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating
(Procedures) kaalaman na iuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

A. Reviewing previous lesson or Day 1 – Tara magREVIEW Muna Tayo!


presenting the new lesson
(Balik-aral sa nakaraang aralin at Tanungan at pagbabahagi ng natatandaang mga impormasyon ukol sa aralin.
pagsisimula ng bagong aralin)

B. Establishing a purpose for the Day 2- Mag-Partner Tayo!


lesson
(Paghahabi sa layunin ng aralin) Gawain 4: Magbasa, Matuto, at Magtala ng tig-10 impormasyon ukol sa nilalaman ng pahina 187.
>Pag-uusapan ng magkapareha ang mga mahahalagang impormasyong (kakaiba/kakatuwa) nalaman nila

Maya: Aztec: Inca:


1.
2.
3.
4….10

*maaari itong dagdagan o baguhin ng guro.

C. Presenting examples/ instances of Day 2- Pares-sa-Pares


the new lesson Ang magpartner ay kailangang maghanap o pumili ng isa pang pares ng mag-aaral upang maibahagi sa mga ito ang kanilang
(Pag-uugnay ng mga halimbawa mga naitalang impormasyon. Kapwa magtutulungan ang magpares sa pagtalakay, pagtatanong, pagbibigay linaw, at
sa bagong aralin) pagdadagdag impormasyon.
Gamitin ang mga sumusunod na pahayag:
>Alam niyo Ba?....
>Nalaman naming na….
>Kaya pala….
>Nakakagulat/nakakabilib/nakakatakot ang….
D. Discussing new concepts and Day 2- Sa isasagawang pagbabahagi ay bigyang pansin/ipaliwanag ang mga sumusunod na konsepto
practicing new skills #1 *pyramid
(Pagtalakay ng bagong konsepto *floating garden
at paglalahad ng bagong *halach uinic
kasanayan #1)
Day 3-Pagtutulungan ng magpartner na tukuyin ang mga batayan/basehan/aspeto kung saan magkatulad o magkapareho
E. Discussing new concepts and ang mga Kabihasnang Maya , Aztec, at Inca
practicing new skills #2 Batayan Maya Aztec Inca Puna o Reaksyon
(Pagtalakay ng bagong konsepto Agrikultura/pananim
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2) Relihiyon o
sinasambang diyos
pinagmulan

F. Developing mastery (Leads to Day 3- Kaya Mo ng Mga-isa


Formative Assessment)
(Pagtalakay ng bagong konsepto Indibidwal na Gawain 16: Magbasa at Matuto 203-206
at paglalahad ng bagong
kasanayan) Sagutin ang mga Gabay na Tanong

G. Finding practical applications of Day 3- Paano kaya kung hindi/wala ang…Pasalamat Tayo sa Kanila Dahil….
concepts and skills in daily living
(Paglalapat ng aralin sa pang- Iisip ng ambag ng natalakay na kabihasnan at ipapakita o ipapaliwanag ng mga mag-aaral kung ano ang
araw-araw na buhay) posibleng sitwasyon o hityura ng kasalukuyang panahon kung wala ang mga ito. Maaari itong isahan,
dalawahan o pangkatang pagbubuo ng konsepto at pagpepresenta sa klase
H. Making generalization and
abstraction about the lesson
(Paglalahat ng Aralin) *maaari itong dagdagan o baguhin ng guro.

I. Evaluating learning *makikita na ito sa bahaging “Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay”’


(Pagtataya ng Aralin)

J. Additional activities for


application or remediation
(Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation)
III. MGA TALA (Remarks)

Magnilaysaiyongmgaistratehiyangpagtuturo. Tayainangpaghubog ng iyongmga mag-aaralsabawatlinggo. Paanomoitonaisakatuparan? Ano pang


IV. PAGNINILAY (Reflection) - Weekly tulongangmaaarimonggawinupangsila’ymatulungan?
Tukuyinangmaaarimongitanong/ilahadsaiyongsuperbisorsaanumangtulongnamaaarinilangibigaysaiyosainyongpagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
(No. of learners who earned 80% in the evaluation)

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng


iba pang gawain para sa remediation.
(No. of learners who require additional activities for
remediation who scored below 80%)

C. Karagdagang gawain na makatutulong sa mga


batang nakakuha nang mababa sa 80%.
(Remedial instruction/s)

D. Natutunan/Mga naging suliranin/ inaasahang


tulong mula sa kasamang guro, punong-guro,
superbisor/ mga kagamitang ginawa o
ginamit na nakatulong sa pagkatuto ng mga
mag-aaral

Isinumite ni: _____________________________________________ Iniwasto ni: ___________________________________________________

Petsa: ___________________________________________________

You might also like