You are on page 1of 7

EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Ano ang ginawa ni Lena upang maging

Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika malinis at maayos ang bakuran?


Ikatlong Markahan
Unang Linggo C. Pangwakas na Gawain
(Ikalawang Araw) 1. Paglalahat:
_____________ Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
ating bakuran?
I. Layunin: Tandaan:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa Sana iyang pagkain na binabalatan
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid para Papel o plastic man ang pinagbalutan
sa mabuting kalusugan.. Pulutin at itapon sa basurahan
Upang mapanatili, kaayusan ng kapaligiran..
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Aralin 2: Wow! Maganda Pala! 2. Paglalapat
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16 Iguhit mo ang bawat basura sa tamang tapunan.
Edukasyon sa Pagpapakatao dahon , lata, lumang gulong, balat ng kendi ,damo
Teaching Guide ____
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ papel , balat ng gulay at prutas, pinagtasahan, bote
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon I pah. 11-
12 Nabubulok Di-nabubulok
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento
IV. Pagtataya:
III. Pamamaraan: Gumuhit ng isang maayos at malinis na bakuran.
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral: V. Takdang-aralin
Pumalakpak ng isa kung tama ang gawain at Isaulo ang “Tandaan” at humanda sa
dalawang palakpak kung mali. pagbigkas sa harap ng klase nang isahan.
- Itinatago lang sa sulok ang nawalis na kalat sa
bahay.
- Maayos na pinupunasan ang mga kasangkapan.
- Winawalisan ang mga lugar na nakikita lang.
- Inaayos ang mga kasangkapan upang magandang Inihanda ni
tingnan. Annie B. Darasin
- Gumagamit ng walis at pandakot sa paglilinis. Guro
2. Pagganyak:
Magpakita ng 2 larawan ng malinis at maruming
paligid.
Itanong: Saan mo nais manirahan sa dalawang lugar
na ito? Bakit?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Iparinig/Ipabasa ang kuwento:
Wow! Maganda Pala!
Linggo ng umaga. Maagang gumising si
Lena. Napansin niya na maraming kalat na
papel, balat ng kendi, lata at bote. Ang papel,
plastic na lalagyan ay kanyang inihiwalay. Ang
mga lata ay itinapon niya
sa balong basurahan. Nilinis muna niya ang
walis at pandakot saka ibinalik sa dating
kinalalagyan nito.
“Wow! Maganda palang tingnan ang malinis na
bakuran!” ang nakangiting wika ni Lena.

2. Pagtalakay:
BanghayAralinsa MTB-MLE Ipakita/ipabasa sa mga bata:
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art ang paru-paro ang mga paru-paro
Ikatlong Markahan ang Rosas ang mga Rosas
Unang Linggo ang uod ang mga uod
(Pangalawang Araw) ang bubuyog ang mga bubuyog
________________
2. Pagtalakay:
I. Layunin Ilan ang uod sa hanay A? sa hanay B?
Nakapakikinig at nahihinuha ang mangyayari ayon sa Anong pantukoy ang ginamit sa hanay A? hanay B?
sinabi o ginawa ng tauhan sa kwento.
Nagagamit ang Ang at Ang mga sa pagtukoy sa C. Pangwakas na Gawain:
tangi at ngalang pambalana. 1. Paglalahat:
Kailan ginagamit an gang? ang mga?
II. PaksangAralin: “Ang Uod at ang Bubuyog” Tandaan: Ang ang ay ginagamit sa isang pangngalang
A. Talasalitaan: pambalana at ang mga ay ginagamit sa higit sa isa.
Naibibigay ang kahulugan ng mga salita sa hal. ang bata - ang mga bata
pamamagitan ng mga larawan, pagpapahiwatig, at 2. Ikahon ang tamang pantukoy para sa bawat
pagsasakilos larawan.
B. Pagbigkas na Wika: Paglahok sa Talakayan 2 ibon ________ibon
Pagkatapos ng Kwentong Napakinggan 1 aklat _______aklat
C. Pag-unawa sa Binasa 5 tuta _______tuta
Pagbabalik-aral sa mga Detalye ng Kwentong 1 kotse_______kotse
Nabasa o Narinig. 10 daliri ______ daliri
A. Kasanayan sa Wika: Paggamit sa wastong Pantukoy:
Ang –Ang mga IV. Pagtataya:
D. Kaalaman sa Alpabeto: Naibibigay ang unang titik A. Bilugan ang tamang sagot.
ng bagay sa larawan. 1. laging tinutukso ni Bubuyog si Uod kaya
E. Kaalaman sa Aklat at Paglimbag: Pagkakaiba ng si Uod ay ( matutuwa, maiinis, maliligayahn)
Titik sa Salita 2. Kumain nang kumain si Uod ng berdeng
F. Pagkilala sa Salita: dahon kaya siya ay ( pumayat, lumiit, tumaba).
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan 3. Pagkatapos mawala ni Uod ng ilang araw,
G. Grammar Awareness: Pagtukoy sa ngalan ng tao, siya ay
pook at bagay. ( nagbalik, namatay, naligaw).
H. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide 4. Ng gumanda si Uod, si Bubuyog ay (
MTB – MLE Teaching Guide p. 3-5 nagsisigaw, nagalit, nagsisi).
J. Kagamitan: 5. Nagbago na si Bubuyog. Nangako siya na
larawan ng uod at bubuyog, plaskard, at tsart ng hindi na siya ( magsasalita, kakain, manunukso).
kwento, larawan o tunay na bagay B. Punan ng Ang o Ang mga ang patlang.
Pangalawang Hakbang sa Pagbasa I pah. 10-11 1. ______ Mongol ( 5 lapis)
2. ______lalaki ( 1 lalaki)
III. Pamamaraan: 3. ______saranggola (4 saranggola)
A. Panimulang Gawain: 4. ______Narra 1 puno)
1. Balik-aral: 5. ______paru-paro ( 6 na paru-paro)
Ayusin ayon sa pagkakasunod-sunod.
Lagyan ng bilang 1-5. V. Kasunduan:
___Kumain ng mga dahon ang uod. Sumulat ng mga salitang may Ad Ed Id Od
___Naging paru-paro ang uod. Ud
___Nawala ang uod.
___Tinukso ng bubuyog ang uod.
___Humingi ng tawad ang uod. Inihanda ni
2. Pagganyak: Annie B. Darasin
Laro: (Gumamit ng mga cut-out o tunay na bagay_ Guro
Idikit sa tamang hanay ang bawat larawan:
bulaklak, lapis, babae, guro, bundok, simbahan
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikalawang Araw)
___________________
7. Kasanayang Pagpapayaman:
I. Layunin Magpabigay sa mga bata ng halimbawa ng
Natutukoy ang mga pandiwa sa awit na “Mamang salitang-kilos at pahulaan ito sa klase.
Sorbetero”

II. Paksa: Ang Ating Musika IV. Pagtataya:


1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Lagyan ng √ ang mga pandiwang narinig sa awit
Napakinggan: Nakikinig at nagtatanong patungkol na “Mamang Sorbetero”
sa narinig na personal na salaysay ng iba. X ang hindi.
2. Gramatika: Natutukoy ang pandiwa sa mga ___1.
pangungusap ___2.
Mga kagamitan: tsart ng awit na “Mamang ___3
Sorbetero” ___4.
Gabay ng Guro pah. 68 ___5.

III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya
Ipakita ang kilos ng: V. Takdang Aralin
lumipad , pumutok, Isulat ang angkop na pandiwa para sa bawat
mangagawa:
2. Tukoy-Alam 1. panadero
Ano ang ginagawa ng isang sorbetero? 2. sapatero
3. labandera
3. Tunguhin 4. guro
Sabihin ngayong araw ay magsasanay tayo 5. tsuper
sa pagtukoy ng mga salitang galaw mula sa awit na
“Mamang Sorbetero”.

4. Paglalahad:
Gumamit ng rebus chart (chart na may mga larawan Inihanda ni
sa halip na salita; ang rebus chart sa gawaing ito ay Annie B. Darasin
nakapokus sa salitang galaw) Guro

5. Pagtuturo at Paglalarawan
Hatiin ang klase sa dalawang grupo.
Maglaro ng charades gamit ang mga salitang kilos
mula sa awit na natutunan.

6. Paglalahat:
Tandaan: Ang mga salitang-kilos o galaw ay
tinatawag na pandiwa.
ARALING PANLIPUNAN I a. Ano ang pangalan ng iyong paaralan?
Ikatlong Markahan b. Anong barangay ang nakakasakop dito?
Unang Linggo c. Saang lalawigan ito kabilang?
(Ikalawang Araw)
_____________________

4. Paglalahat:
I. LAYUNIN: Saan ka nag-aaral?
nasasabi ang batayang impormasyon tungkol sa Bakit mahalaga na malaman mo ang lokasyon ng iyong
sariling paaralan: paaralan?
lokasyon ng paaralan Tandaan:
Ang Paaralan Sentral ng Hilagang San Miguel ay
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan matatagpuan sa Barangay ng Camias sa bayan ng San
A. Aralin 1: Pagkilala sa aking Paaralan Miguel at Lalawigan ng Bulacan.
B. Sanggunian: Ito ay matatagpuan malapit sa National Highway.
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 9 Buliran ang susunod na barangay na kalapit nito.
Teacher’s Guide pp.
Activity Sheets pp. 5. Paglalapat:
C. Kagamitan: Ipagaya sa mga bata ang mapa kung saan matatagpuan
larawan ng paaralan ang lokasyon ng paaralan.
mapa ng Bulacan/San Miguel
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino IV. Pagtataya:
Tawaging isa-isa ang mga bata.
III. PAMAMARAAN: Ipasabi ang kumpletong lokasyon ng kanyang paaralan.
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral: V. Kasunduan:
Ano ang pangalan ng iyong paaralan? Isaulo ang batayang impormasyon tungkol sa
2. Pagganyak: lokasyon ng iyong paaralan.
Ipakita ang isang mapa (San Miguel).
Ano ang tawag natin sa bagay na ito?
Ano ba ang nakikita sa isang mapa?
Mahalaga ba ito?
Inihanda ni
B. Panlinang na Gawain: Annie B. Darasin
1. Paunang Pagtataya: Guro
Itanong: Ano ang dapat mong malaman tungkol
sa iyong paaralan?

2. Paglalahad:
Isulat sa pisara ang buong pangalan ng paaralan.
Tumawag ng batang babasa dito.
Ano ang pangalan ng iyong paaralan?
Mahalaga na malaman ninyo rin ang lokasyon o
kinalalagyan ng inyong paaralan.

Pakinggan:

Ang Paaralan Sentral ng Hilagang San Miguel ay


matatagpuan sa Barangay ng Camias sa bayan ng San
Miguel at Lalawigan ng Bulacan.
(Gamitin ang mapa sa pagtuturo ng lokasyon ng paaralan
sa mapa ng San Miguel.)

3. Pagtalakay:
A LESSON PLAN IN ELEMENTARY C. Generalization:
MATHEMATICS What is the second step in analyzing a word
WITH AN INTEGRATION OF ESP & HEALTH problem?
3rd Rating Remember:
Week 1 – Day 2 The second step in problem solving is to know:
What is/are given?
I. Learning Objectives:
solves word problems involving subtraction of whole D. Application:
numbers including money with minuends up to 99 Do this:
without regrouping using appropriate problem solving Make 2 paper baskets. In one basket, put 14 red circles.
strategy. In other basket, put 9 blue circles.
K- analyze word problems involving subtraction of How many red circles are in the basket?
whole numbers by telling what is/are given. How many blue circles?
U- identify what is/are given in the problem How many more red circles than blue circles are there?
P/S – show love for nature What is asked in the problem?
What is/are given in the problem?
II. Learning Content:
Analyzing Word Problem by Telling what is /are IV. Evaluation:
Given Read and solve :
Ref. K-12 Curriculum Guide in Mathematics I p. 12 1. In the vase, there are 10 flowers.
Lesson Guide in Elem. Mathematics I pp. 217-220 Five flowers have leaves. How many have no
Go for Gold with Everyday Math I p. 263-269 leaves?
Materials : word problems (chart) flashcard of What is asked?______________
subtraction facts What are given?_____________
Value: Sharing
2. Mother gave Jam P20 for his snack. He bought food
III. Learning Experiences: worth P15.
A. Preparatory Activities: How much money was left to him?
1. Drill: Game: What is asked?_________________
Subtraction Wheel- Boys VS Girls What are given?________________
2. Review:
Tell what is asked in this problem. V. Assignment:
There are 15 birds on the clothesline. Collect drinking straws of different colors. Bundle them
Six fly away. How many birds are left? according to color.
3. Motivation: 1. How many straws did you collect?
How many of you have flower garden at home? 2. How many are red?______
What is your favorite flower? 3. How many are blue?_____
B. Developmental Activities 4. How many are yellow?____
(Read and translate the story problem below to the 5. Whish straw are more?___less?_____
children)
1. Presentation:
Abby bought 12 roses. She gave 9 of them to her
teacher. How many roses were left?
Who bought the roses? Prepared by
How many roses did she buy?
What is asked in the problem? Annie B. Darasin
What should you know before you can answer the Teacher
problem?
What are given in the problem?
2. Activity :
Read the word problems and box what is/are given .
There are 25 atis in the basket. After 2 days, 12 atis
ripen. How many atis were not ripe?
What is asked in the problem?___________
What are given in the problem?__________
A LESSON PLAN IN ELEMENTARY C. Generalization:
MATHEMATICS What is the second step in analyzing a word
WITH AN INTEGRATION OF ESP & HEALTH problem?
3rd Rating Remember:
Week 1 – Day 2 The second step in problem solving is to know:
What is/are given?
I. Learning Objectives:
solves word problems involving subtraction of whole D. Application:
numbers including money with minuends up to 99 Do this:
without regrouping using appropriate problem solving Make 2 paper baskets. In one basket, put 14 red circles.
strategy. In other basket, put 9 blue circles.
K- analyze word problems involving subtraction of How many red circles are in the basket?
whole numbers by telling what is/are given. How many blue circles?
U- identify what is/are given in the problem How many more red circles than blue circles are there?
P/S – show love for nature What is asked in the problem?
What is/are given in the problem?
II. Learning Content:
Analyzing Word Problem by Telling what is /are IV. Evaluation:
Given Read and solve :
Ref. K-12 Curriculum Guide in Mathematics I p. 12 1. In the vase, there are 10 flowers.
Lesson Guide in Elem. Mathematics I pp. 217-220 Five flowers have leaves. How many have no
Go for Gold with Everyday Math I p. 263-269 leaves?
Materials : word problems (chart) flashcard of What is asked?______________
subtraction facts What are given?_____________
Value: Sharing
2. Mother gave Jam P20 for his snack. He bought food
III. Learning Experiences: worth P15.
A. Preparatory Activities: How much money was left to him?
1. Drill: Game: What is asked?_________________
Subtraction Wheel- Boys VS Girls What are given?________________
2. Review:
Tell what is asked in this problem. V. Assignment:
There are 15 birds on the clothesline. Collect drinking straws of different colors. Bundle them
Six fly away. How many birds are left? according to color.
3. Motivation: 1. How many straws did you collect?
How many of you have flower garden at home? 2. How many are red?______
What is your favorite flower? 3. How many are blue?_____
B. Developmental Activities 4. How many are yellow?____
(Read and translate the story problem below to the 5. Whish straw are more?___less?_____
children)
1. Presentation:
Abby bought 12 roses. She gave 9 of them to her
teacher. How many roses were left?
Who bought the roses?
How many roses did she buy? Prepared by
What is asked in the problem?
What should you know before you can answer the Annie B. Darasin
problem? Teacher
What are given in the problem?
2. Activity :
Read the word problems and box what is/are given .
There are 25 atis in the basket. After 2 days, 12 atis
ripen. How many atis were not ripe?
What is asked in the problem?___________
What are given in the problem?__________
Banghay Aralinsa MUSIC
Music
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikalawang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao at
Art
_____________________

I. Layunin
Nakaawit sa tamang tono gamit ang echo singing.

II. Paksa: Melody


Batayan: Music Teaching Guide pah.10
Music teacher’s Module pah. ___
Music Acitivity Sheet pp. ____
Kagamitan: tsart ng awit

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Counting Songs

2. Pangganyak:
Nakarinig na kayo ng echo?
Paano ba ang echo?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ilahad muli ang awit sa tsart, sa pagkakataong ito
gamitin ang echo singing.
Leron-leron Sinta
(Folk song)
Leron-leron sinta
Buko ng papaya
Dala-dala’y buslo,
Sisidlan ng bunga
Pagdating sa dulo,
Nabali ang sanga
Kapos kapalaran
Humanap ng iba.

C. Echo Singing

IV. Pagtataya:
Ipaawit nang pangkatan sa mga bata ang awit
gamit ang echo singing.

V. Kasunduan:
Isaulo ang awit.

Inihanda ni
Annie B. Darasin
Guro

You might also like