Professional Documents
Culture Documents
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
ating bakuran?
Tandaan:
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Sana iyang pagkain na binabalatan
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika Papel o plastic man ang pinagbalutan
Ikatlong Markahan Pulutin at itapon sa basurahan
Unang Linggo Upang mapanatili, kaayusan ng kapaligiran..
(Ikatlong Araw)
2. Paglalapat
I. Layunin: Ipasakilos ang mahalagang tagpo sa kwento
nang pangkatan sa mga bata.
kusa ang basura sa basurahan?
IV. Pagtataya: 4. Nililinis ko ba ang aming
Bilugan ang tamang sagot. bakuran/bahay?
1. Ang mga magkakaibigan ay nagkayayaang (
magtanim, magpiknik, maligo sa sapa). 2. Pagganyak:
2. Sa bakuran ni Ka (Romy, Santos, Sanny) sila May bakod ba ang inyong bahay? Ano ang
nagpiknik. ginagawa mo kapag may nakapasok sa hayop
3. Nagdala sila ng mga ( labahin, pagkain, sa inyong bakuran?
sulatin). B. Panlinang na Gawain
4. Matapos maglaro, (nagkainan, naghabulan, 1. Paglalahad:
nag-akyatan sa puno) ang mga bata. Iparinig/Ipabasa ang kuwento:
5. Sila ay (masayang-masaya, lungkot na Napadungaw sa labas ng bintana si Leandro.
lungkot, galit na galit). Nakita niya ang isang kambing na
kinakain ang kanilang tanim sa labas ng
V. Takdang-aralin kanilang bakuran. Dali-dali siyang
Ipasagot ang tseklis. lumabas at binugaw ang ligaw na
Gawain: Palagi Madalas Minsan Hindi kambing.
1. Nagtatapon ba ako ng “Alis diyan! Su! Su!” ang sigaw ni Leandro.
papel at balat ng kendi Itinaboy niya ang kambing para hindi masira at
sa bahay o bakuran? maubos ang kanilang tanim.
2. Inilalagay ko ba ang
kalat sa plastic bag? 2. Pagtalakay:
3. Itinatapon ko ba nang Sino ang nakakita sa kambing?
kusa ang basura sa basurahan? Paano niya binugaw ang kambing?
4. Nililinis ko ba ang aming Ano ang dapat gawin sa mga alagang hayop?
bakuran/bahay? Bakit?
5. Pinupulot ko ba ang
nakakalat na papel , lata at bote? C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
ating bakuran?
Ano ang dapat gawin sa mga ligaw na hayop
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO upang di sila makapaminsala o makasira
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika ng mga tanim?
Ikatlong Markahan Tandaan:
Unang Linggo Itaboy ang mga ligaw na hayop palabas ng
(Ika-apat na Araw) bakuran.
I. Layunin: 2. Paglalapat
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa Piliin sa mga larawan ang dapat mong gawin.
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng Larawan A – batang may bitbit na pusa sa buntot.
paligid para sa mabuting kalusugan.. Larawan B- batang itinataboy ang aso sa labas
ng bakuran
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran Larawan C – batang tinitirador ang mga manok
Aralin 4: Alis Diyan! palabas ng bakuran
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah.
16 IV. Pagtataya:
Edukasyon sa Pagpapakatao Tama o Mali
Teaching Guide ____ ___1. Batuhin ang aso na pumapasok sa inyong
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ bakuran.
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon I ___2. Bugawin ang mga manok na naninira ng
pah. 13-14 inyong mga tanim.
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento ___3. Hampasim ang kambing kung ito ay
pumapasok sa bakuran.
III. Pamamaraan: ___4. Ihagis ang pusang naglalaro sa bakuran
A. Panimulang Gawain ninyo sa kanal.
1. Balik-aral: ____5. Itaboy ang mga hayop para di
Sabihin kung kailan isinasagawa ang bawat makapanira at iwasang sila’y saktan.
gawain.
Gawain: Palagi Madalas Minsan Hindi V. Takdang-aralin
1. Nagtatapon ba ako ng
papel at balat ng kendi
sa bahay o bakuran?
2. Inilalagay ko ba ang
kalat sa plastic bag?
3. Itinatapon ko ba nang
Magdikit sa kahon ng isang hayop na Sino ang naiinis sa aso?
nakakapasok sa inyong bakuran. Bakit siya naiinis dito?
Ano ang ipinayo ng ama kay Ben?
Ano ang ipinangako ni Ben sa ama?
Tama ba ang ginawa ni Ben sa aso? Bakit?
C. Pangwakas na Gawain
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 1. Paglalahat:
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
Ikatlong Markahan ating bakuran?
Unang Linggo Ano ang dapat gawin sa mga ligaw na hayop
(Ikalimang Araw) upang di sila makapaminsala o makasira
ng mga tanim?
I. Layunin: Tandaan:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa Itaboy ang mga ligaw na hayop palabas ng
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng bakuran.
paligid para sa mabuting kalusugan. 2. Paglalapat
Sagutin nang pasalita.
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran Dapat bang saktan ang hayop kung ito’y
Aralin 5: Iba Pang Paraan ng Paglilinis namiminsala? Bakit?
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. Ikaw ba ay nakaranas na ng naranasan ni Ben?
16 Ano ang ginawa mo?
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide ____ IV. Pagtataya:
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ Bilugan ang titik ng tamang sagot.
Sulo ng Buhay sa Landas ng Kabataan I pah. 1. Nakita mo ang ibon sa puno. Tinutuka ng
33-34 ibon ang hinog na bunga sa puno. Ano ang
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento gagawin mo?
a. bugawin ang ibon.
III. Pamamaraan: b. tiradurin ang ibon
A. Panimulang Gawain c. sigawan ang ibon
1. Balik-aral: 2. May kambing na naligaw sa inyong bakuran.
Sino ang napadungaw sa labas ng bahay? Kinakain ang halaman ng nanay mo. Ano ang
Anong hayop ang nakita ni Leandro na gagawin mo?
naninira sa kanilang tanim? a. Paluin ang kambing.
Ano ang ginawa niya? Tama ba iyon? Bakit? b. Batuhin ang kambing.
2. Pagganyak: c. Itaboy ang kambing.
Awit: Ang Alaga kong Aso 3. Nakita mo na kinakalkal at kinakalat ng pusa
(Tono: Jack and Jill) ang inyong mga basura. Ano ang gagawin mo?
Ang alaga kong aso a. Buhusan ng mainit na tubig ang pusa.
Tagpi ang pangalan b. Paluin ang pusa.
Siya ang aking kalaro c. Bugawain ang pusa.
Bantay sa aming bahay. 4. May asong dumudumi sa harap ng bahay
Tralalalalalala (3x) ninyo.
Bantay sa aming bahay? Ano ang gagawin mo?
Anong hayop ang nabanggit sa awit? a. Tiradurin sa puwit ang aso.
Paano nakakatulong ang alagang aso sa atin? b. Hampasin ng kahoy ang aso.
B. Panlinang na Gawain c. Itaboy ang aso.
1. Paglalahad: 5. May mga manok na nakapasok sa bakuran
Iparinig/Ipabasa ang kuwento: ninyo. Ano ang gagawin mo?
Si Ben ay anim na taong gulang. Tuwing a. Hulihin at iluto ang manok.
umaga siya’y naiinis dahil palagi na lang b. Tiradurin ang manok.
may dumi ng aso sa harapan ng kanilang c. Bugawin ang mga manok palabas.
bahay. Siya palagi ang naglilinis nito.
Isang araw, inabangan niya ang aso. V. Kasunduan:
Kinuha ang batong inihanda at binato Gumuhit ng isang hayop. Isulat sa ibaba.
ang aso. Tinamaan ang aso sa paa. “Hindi ko sasaktan ang mga ligaw na hayop na
Umatungal nakapipinsala; sa halip, ito’y aking bubugawin o
ito at papilay-pilay na lumayo sa kanya. itataboy lamang.
Nalaman ng kanyang ama ang nangyari.
Pinayuhan siya na hindi dapat sinasaktan
ang hayop dahil ito’y parang tao na may
buhay din. Nangako sib en na hindi na
mauulit ang nangyari.
2. Pagtalakay:
1. Paglalahad:
Iparinig/Ipabasa ang talaarawan:
Mahal kong Talaarawan
Alam mo, malungkot ako sa araw na ito.
Nahuli ako ni Bb. Reyes, ang aking
guro na nagtapon ng kinusot kong papel
sa katabi ko. Babawasan daw niya ang
aking marka sa Kagandahang-Asal at
Wastong Pag-uugali.
Nangako ako sa kanya na hindi na ito mauulit.
Lagi kong isasaisip na ang basura ay
dapat itapon sa basurahan.
Ang iyong kaibigan,
Tina
2. Pagtalakay:
Sino ang sumulat ng talaarawan?
Bakit malungkot si Tina?
Ano ang balak gawin ng guro sa
kanyang marka?
Ano ang pangako ni Tina sa kanyang
guro?
Saan niya itatapon ang kanyang
basura?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
ating paligid?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Saan dapat itapon ang ating basura?
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika Tandaan:
Ikatlong Markahan Itapon ang basura sa basurahan.
Ikalawang Linggo 2. Paglalapat
(Unang Araw) Sagutin nang pasalita.
I. Layunin: Oo o Hindi
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa 1. Makabubuti ba ang pagtatapon ng basura
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng kahit saan?
paligid para sa mabuting kalusugan. 2. Sa basurahan ba dapat itapon ang
pinagtasahan ng lapis?
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran 3. Tamad tumayo ang kapatid mo kaya
Aralin 6: Paggamit ng Basurahan maari bang sa ilalim ng mesa itatapon
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. ang kalat niya?
16 4. Ang basura ay maaring pagmulan ng
Edukasyon sa Pagpapakatao sakit?
Teaching Guide ____ 5. Basurero lang ba ang dapat magligpit ng
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ basura?
Sulo ng Buhay sa Landas ng Kabataan I pah.
36-39 IV. Pagtataya:
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento Naglalakad si Alvin habang kumakain ng
saging. Bigla niyang hinagis sa daan ang balat
III. Pamamaraan: ng saging.
A. Panimulang Gawain 1. Ano sa palagay mo ang mangyayari sa
1. Balik-aral: batang makakatapak sa balat ng saging?
Gamit ang Tama o mali Board 2. Tama ba ang ginawa ng bata sa balat ng
Ipasagot sa mga bata ang pagsasanay sa ibaba. saging?
___Itaboy ang ligaw na hayop. 3. Saan dapat itapon ang balat ng saging?
___Itapon ang kalat sa bakuran ng kapitbahay.
___Pagbukud-bukurin ang mga basura V. Kasunduan:
___Magtapon sa tamang tapunan Sagutan ang tseklis sa ibaba.
___Pangalagaan ang kapaligiran. Gawain Palagi Minsan
Hindi
2. Pagganyak: 1. Ginagamit ko ang
Naranasan mo na ba na mapagalitan ng inyong basurahan sa kalat
guro? Bakit? at basura
B. Panlinang na Gawain 2. Inilalagay ko pansamantala
sa bulsa ang maliliit na basura
gaya ng balat ng kendi. Ano ang ginagawa nila?
3. tinuturuan ko ang batang Anu-ano ang kanilang ginamit?
kapatid ko sa paggamit ng Ano ang binigyan nila ng pansin at
basurahan. ginawa
4. kapag hindi ko napapansin sa ilalim nang tumunog ang bell?
ng upuan ko iniipon ang basurang
papel. C. Pangwakas na Gawain
5. Nagtatasa ako at sa sahig ko 1. Paglalahat:
ikinakalat ang pinagtasahan.
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
ating paligid?
Ano ang dapat gawin sa mga kalat pagkatapos
gumawa ng isang gawain sa Sining??
Tandaan:
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Iligpit ang mga kalat.
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika
Ikatlong Markahan 2. Paglalapat
Ikalawang Linggo Sagutin nang pasalita.
(Ikalawang Araw) a. Pagkatapos mong gumawa ng takdang-aralin,
iniligpit mo ang iyong mga kagamitan.
I. Layunin: Ano sa palagay mo ang mararamdaman ng nanay
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa pag-uwi niya?
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng b. Naglalaro kayo ng mga kapatid mo sa salas.
paligid para sa mabuting kalusugan. Nagkalat ang inyong mga larawan.
Dumating si Nanay at Tatay na maraming
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran dalang pinamili. Ano ang gagawin mo?
Aralin 7: Pagliligpit ng Kalat
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. IV. Pagtataya:
16 Lagyan ng √ ang mga ginagawa mo at X ang
Edukasyon sa Pagpapakatao hindi.
Teaching Guide ____ __1. Inililigpit ko ang gamit pagkatapos
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ mag-aral.
Sulo ng Buhay sa Landas ng Kabataan I pah. __2. Inilalagay ko ang mga kalat sa basurahan
40-41 pagkatapos ng ginagawa ko.
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng tula __3. Ibinabalik ko ang mga laruan sa tamang
lalagyan pagkatapos kong maglaro.
III. Pamamaraan: ___4. Inililigpit ko ang mga pinggan pagkatapos
A. Panimulang Gawain kumain.
1. Balik-aral: ___5. Hayaan na lamang katulong na siyang
Saan mo dapat itapon ang iyong kalat o magligpit ng mga kalat.
basura?
2. Pagganyak: V. Kasunduan:
Magpakita ng isang gawain sa Sining.(Paper Lutasin:
Mosaic) Tapos na si Ben na gumawa ng kanyang mga
Itanong: Mga bata ano ang masasabi ninyo sa takdang-aralin. Ipinasok niya sa bag ang
gawaing ito? kanyang mga kagamitan. Ano kaya ang
Anu-ano ang mga kagamitan na kailangan para sa mararamdaman ni nanay?
paggawa ng paper mosaic?
Nais ba ninyong gumawa tayo ng sining na ito?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Iparinig/Ipabasa ang kwento: EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Abala ang mga bata sa paggupit ng mga “art Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika
paper” sa kanilang “paper mosaic” sa Ikatlong Markahan
silid-aralan. Ang iba ay naggugupit at Ikalawang Linggo
ang iba naman ay nagdidikit sa “coupon ( Ikatlong Araw)
bond”.
Biglang tumunog ang bel. Tapos na rin sila sa I. Layunin:
kanilang gawain. Pinulot nila ang mga - Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
kalat at inilagay sa plastic na supot. pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
Tuwang-tuwa ang kanilang guro dahil wala paligid para sa mabuting kalusugan.
siyang nakitang kalat sa kanilang upuan.
2. Pagtalakay: II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Nasaan ang mga bata? Aralin 8: Sa Ating Kapaligiran
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah.
16
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide ____
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
Pangalawang Hakbang sa Pagbasa pah. 28-29 EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng tula Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika
Ikatlong Markahan
III. Pamamaraan: Ikalawang Linggo
A. Panimulang Gawain ( Ika-apat na Araw)
1. Balik-aral:
Ano ang dapat gawin sa kalat? I. Layunin:
2. Pagganyak: - Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
Magdaos ng ehersisyo sa paghigop at paghinga pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
ng hangin. paligid para sa mabuting kalusugan.
Ano ang naramdaman ninyo nang kayo ay
humigop ng hangin? maghinga ng hangin? II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Sa inyong bang palagay malinis ang hanging Aralin 9: Bawal ang Plastik
ating nalalanghap? Bakit? Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah.
16
B. Panlinang na Gawain Edukasyon sa Pagpapakatao
1. Paglalahad: Teaching Guide ____
Iparinig/Ipabasa ang tula: ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
Sa Ating Kapaligiran Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng tula
Magtanim ng gulay, sa inyong bakuran.
Mga punongkahoy at mga halaman. III. Pamamaraan:
Magiging maganda ang kapaligiran. A. Panimulang Gawain
Sariwang hangin ating makakamtan. 1. Balik-aral:
Maglagay ng basurahan sa bawat tahanan. Muling ipabigkas sa mga bata nang pangkatan
Mga tigil na tubig ay dapat iwasan. ang tula: “Sa Ating Kapaligiran”
Maglinis araw-araw ng bakuran. Paano natin mapapangalagaan ang ating
Gamitin nang wasto mga palikuran. kapaligiran?
2. Pagganyak:
2. Pagtalakay: Sino ang makabubuo nang wasto sa tugmang
Tungkol saan ang tula? ito?
Saan dapat magtanim? Basura na itinapon mo ay _____din sa iyo?
Ano ang ginagawa ng mga halaman? Gaano katotoo ang kasabihang ito?
Saan galing ang sariwang hangin?
Ano ang dapat ilagay sa bahay? B. Panlinang na Gawain
Ano ang dapat gawin sa kapaligiran? 1. Paglalahad:
Iparinig/Ipabasa ang kwento:
C. Pangwakas na Gawain Bawal ang Plastik
1. Paglalahat: Isang Linggo ng umaga, maagang nagtungo sa
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang palengke ang nanay ni Vivian. Sumama
ating paligid? siya sa pamimili sa ina. Pagdating sa
Tandaan: pamilihan, nakita nila ang pinuno ng
Dapat pangalagaan ang ating kapaligiran. pamilihan mayroon itong ipinababatid na
Maglinis at mag-ayos tayo ng paligid panukala para sa lahat ng mga mamimili.
upang maging malusog ang mga mamamayan. “Linggo ngayon, bawal ang plastic!” ang
2. Paglalapat paulit-ulit na sinasabi nito gamit ang
Gumuhit ng isang malinis at maayos na malakas na mikropono. “Bakit po bawal
kapaligiran. ang plastic?” tanong ni Vivian sa ina.
“Kasi anak, sobra sobra na ang mga
IV. Pagtataya: kalat sa paligid na mga plastic. Ito rin
Tapusin ang mga pangungusap: ang nagiging sanhi ng pagbaha at
1. Magtanim tayo ng mga ______________. pagbabara ng mga ilog at sapa.” sagot
2. Maglagay sa bawat bahay ng __________. ng ina.
3. Panatilihing malinis ang ______________. Kaya naman po pala konting ulan lang eh baha
4. Sa mga tigil na tubig tumitira ang _______. na sa atin. Dapat nga po talagang
5. Maglinis ng paligid __________________. iwasan na ang paggamit ng plastic.
Kasunduan: 2. Pagtalakay:
Maginterview sa bahay tungkol sa paksa. Saan nagtungo ang mag-ina?
Dapat bang sunugin ang mga basura tulad ng Ano ang anunsiyo ng puno ng pamilihan?
plastic at Styrofoam? Bakit? Bakit ipinagbabawal ang paggamit ng
plastik? A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
C. Pangwakas na Gawain Bakit dapat ng iwasan ang paggamit ng plastik
1. Paglalahat: sa pamimili?
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang Ano ang dapat mong dalhin kung pupunta ka sa
ating paligid? palengke? Bakit?
Tandaan: 2. Pagganyak:
Dapat pangalagaan ang ating kapaligiran. Marunong ka bang maglangoy?
Iwasan ang paggamit ng plastik na Naranasan mo na ba na maligo sa ilog? Bakit?
nagiging sanhi ng pagbaha sa paligid. B. Panlinang na Gawain
Magdala na lamang ng basket kung namimili. 1. Paglalahad:
2. Paglalapat Iparinig/Ipabasa ang kwento:
Gumuhit ng isang basket na lalagyan ng iyong Maraming bagay sa daigdig ang ginawa ng
pamimili. Diyos para bigyan tayo ng ating mga
kailangan. Isa na rito ang ilog na ating
IV. Pagtataya: yamang-tubig.
Lagyan ng √ kung dahilan kung bakit May mga batang naglalaro sa tabing ilog at
pinagbabawal ang plastik X ang hindi. nag-uusapan. Pakinggan natin sila.
___1. Nagiging sanhi ng pagbaha ang mga Digna: May sinabi si Lolo Ignacio tungkol
plastik. sa ilog noong bata pa siya.
___2. Mura lang ang plastik kaya mabuting Magno: Talaga! Ano ang sabi niya?
gamitin. Digna: Nakapamimingwit daw sila ng dalag
___3. Madaling malusaw ang mga plastik. at iba pang isda sa ilog.
___4. Nakasisira ng kapaligiran ang plastik. Agnes: May pang-ulam na sila noon. Tiyak
___5. Nakasasama sa kalusugan ang plastik. na busog silang lagi.
Digna: Maari rin daw maligo sa ilog.
Magno: Naku! Ang lamig tiyak ng tubig.
Kasunduan: Digna: Aba. oo! Malinis at malinaw pa raw
Pangako: Iiwasan ang paggamit ng plastik ito.
upang makatulong sa pag-iwas sa pagbaha at Magno: Halikayo, maligo tayo sa ilog.
pagkasira ng paligid. Agnes: Ikaw na lang. Ayokong maligo at
baka magkasakit pa ako. Napakarumi ng
tubig. Maraming basura at nakalubog na
mga lata at bubog sa ilog.
Digna: Sayang. Paano kaya ang mga dapat
gawin para ang ilog ay makapgbigay ng
pakinabang sa mga tao?
Agnes at Magno: Mag-isip tayo ng paraan
para maibalik sa dati ang ilog. Gawin
natin ang mga nararapat.
2. Pagtalakay:
Sinu-sino ang mga bata sa kwento?
Ano raw ang ginawa ng Diyos para sa
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO atin?
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika Ano raw ang pagkakaiba ng ilog noon
Ikatlong Markahan at ilog ngayon? Bakit kaya?
Ikalawang Linggo Anu-anong paraan ang dapat gawin para
(Ikalimang Araw) maibalik ang dting itsura ng mga ilog natin?
2. Pagtalakay:
Sino ang nanaginip?
Tungkol saan ang kanyang panaginip?
Sa iyong palagay, totoo bang may
kakayahang lumuha o umiyak ang puno?
Bakit?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Anong aral ang natutuhan mo sa ating
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika binasang kwento?
Ikatlong Markahan
Ikatlong Linggo C. Pangwakas na Gawain
(Ikalawang Araw) 1. Paglalahat:
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
I. Layunin: ating paligid?
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa Ano ang dapat nating itanim sa ating paligid?
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng Paano nakakatulong ang mga puno sa paligid?
paligid para sa mabuting kalusugan. Tandaan:
Dapat pangalagaan ang ating kapaligiran.
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran Magtanim ng mga puno sa ating paligid.
Aralin 12: Pangangalaga sa mga Puno Pangalagaan din natin ang mga puno.
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 2. Paglalapat:
16 Iguhit ang punong lumuluha sa binasang
Edukasyon sa Pagpapakatao kwento.
Teaching Guide ____
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ IV. Pagtataya:
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento Sagutin: Tama o Mali
____1. Pinaghahalambitinan ng mga bata ang
III. Pamamaraan: sanga ng punong manggang may maliliit
A. Panimulang Gawain na bunga.
1. Balik-aral: ____2. Itinataboy ni Bea ang mga hayop na
Paano nakatutulong ang mga puno sa ating naninira ng mga puno.
paligid? ___3. Sinusunog ng tatay ni Jim ang mga puno
Magiging malinis kaya ang hanging ating para gawing uling.
nilalanghap kung walang mga puno? ___4. Pinuputol ng mga kaingero ang mga puno
Bakit nagkakaroon ng malaking pagbaha? sa gubat.
Saan na kaya titira ang mga hayop kung wala ng ___5. Binabakuran ng tatay ang bagong tanim na
mga puno? mga halaman.
2. Pagganyak:
Nakaranas na ba kayong managinip? V. Kasunduan:
Ano ang inyong napaginipan? Buuin:
Ang puno ay mahalaga kaya______________.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Iparinig/Ipabasa ang kwento:
The Talking Tree(Isinalin sa Tagalog)
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Saan nakatira sina Leon at ang ama
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika niya?
Ikatlong Markahan Ano ang narinig nila?
Ikatlong Linggo Bakit daw masamang paraan ng
(Ikatlong Araw) pangingisda ang paggamit ng dinamita?
May ibang paraan pa ba kayong alam
I. Layunin: kung paano inaabuso ng mga tao ang
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa dagat?
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
paligid para sa mabuting kalusugan. C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
Aralin 13: Paggamit ng Dinamita sa ating paligid?
Pangingisda Paano natin mapangangalagaan ang dagat?
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. Tandaan:
16 Dapat pangalagaan ang ating kapaligiran.
Edukasyon sa Pagpapakatao Gumamit ng ligtas at wastong paraan ng
Teaching Guide ____ pangingisda upang mapanatili ang yaman
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ ng dagat.
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento Hindi dapat gumamit ng dinamita sa
pangingisda dahil sinisira nito ang dagat.
III. Pamamaraan: 2. Paglalapat:
A. Panimulang Gawain Magbigay ng ilang pang dahilan kung bakit
1. Balik-aral: hindi dapat gumamit ng dinamita sa
Magbigay ng mga paraan kung paano pangingisda.
mapangangalagaan ang mga puno sa ating
paligid? IV. Pagtataya:
2. Pagganyak: Punan ng angkop na salita.Piliin sa loob ng kahon
Awit: Tong-Tong-Tong ang sagot.
Tong-tong-tong
Pakitong-kitong dagat maliliit mapanganib pangalagaan tao.
alimango sa dagat.
Malaki at masarap
Mahirap mahuli
Sapagkat nangangagat. 1. Ang paggamit ng dinamita sa pangingisda
(Palitang ng : ay_______________.
isda-sapagkat dumudulas) 2. Pinapatay nito ang malalaking isda gayundin
hipon- sapagkat lumulundag) ang mga _________.
Anu-anong yamang tubig ang nakukuha natin sa 3. Nagdudulot din ito ng panganib sa buhay ng
dagat? _________.
4. Sinisira nito ang mga likas na yaman sa ilalim
B. Panlinang na Gawain ng ______.
1. Paglalahad: 5. Dapat natin _________ang dagat at mga
Iparinig/Ipabasa ang kwento: karagatan.
Bad Ways of Fishing (Isinalin sa Tagalog)
Si Leon at ang kanyang ama ay naninirahan V. Kasunduan
malapit sa dagat. Isang gabi habang Iguhit ang sarili habang namamangka sa
sila’y naglalakad sa dalampasigan, malinis na dagat.
nakarinig sila ng napakalakas na
pagsabog mula sa gitna ng karagatan.
“Ano poi yon, Itay?” tanong ni Leon sa
ama. “Iyon ang mga mangingisdang
gumagamit ng dinamita.” tugon ng ama.
“Hindi po ba masamang paraan ng
pangingisda ang paggamit ng
dinamita.?” muling tanong ni Leon.
“Abay, oo naman dahil hindi lamang ang mga EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
malalaking isada kundi pati ang mga Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika
maliliit na isda ay namamatay. Isa pa Ikatlong Markahan
napakamapanganib pa!” wika ng ama. Ikatlong Linggo
Maya-maya, nakarinig sila ng nagkakagulong (Ika-apat na Araw)
mga kalalakihan. Buhat-buhat nila ang I. Layunin:
isa sa mga mangingisdang nasabugan ng - Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
dinamita. pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
2. Pagtalakay: paligid para sa mabuting kalusugan.
C. Pangwakas na Gawain
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran 1. Paglalahat:
Aralin 14: Ang Aming Probinsiya Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. ating paligid?
16 Paano natin mapangangalagaan ang ating pook?
Edukasyon sa Pagpapakatao Tandaan:
Teaching Guide ____ Dapat pangalagaan ang ating kapaligiran.
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
Pagbasa: Panitikan Ngayon 1 pah. 40-42 2. Paglalapat:
Kagamitan: larawan , tsart ng kwento Pumili ng mga bagay sa kwento na nagustuhan
mo. Iguhit ang mga ito.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain IV. Pagtataya:
1. Balik-aral: Saan mo nais manirahan sa siyudad o sa
Bakit masamang gumamit ng dinamita sa probinsiya? Bakit?
pangingisda?
Ano ang masamang epekto nito sa mga yamang V. Kasunduan
dagat? Alamin ang probisyang pinagmulan ng iyong
2. Pagganyak: ama at ina. Tanungin sila tungkol sa ganda
Alam ba ninyo kung saan ipinanganak ang ng kanilang lugar. Humandang ibahagi ito sa
ating pambansang bayaning si Dr. Jose klase bukas.
Rizal?
(Gamit ang mapa, ituro ang kinaroroonan ng
lalawigan ng Laguna). EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Ngayong umaga, tayo’y maglalakbay-diwa Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika
patungo sa isang pook na kung tawagin ay Ikatlong Markahan
Laguna. Ikatlong Linggo
Halina, tingnan natin ang nakatagong ganda ng (Ikalimang Araw)
lugar na ito. I. Layunin:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
B.Panlinang na Gawain pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
1. Paglalahad: paligid para sa mabuting kalusugan.
Iparinig/Ipabasa ang kwento:
Ang Aming Probinsiya II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Dinalaw namin sina Lolo at Lola . Aralin 15: Ang Batis ng Laguna
Sila ay taga-Laguna. Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah.
Tuwang-tuwa sila sa aming pagdating. 16
Naku kay ganda ng paligid! Edukasyon sa Pagpapakatao
Ang daming halaman. Teaching Guide ____
Ang dami-daming puno ng niyog. ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
Ang tatayog! Pagbasa: Panitikan Ngayon 1 pah. 40-42
Marami ring puno ng lansones. Kagamitan: larawan , tsart ng tula
Wala itong bunga ngayon.
Tuwing Setyembre at Oktubre lamang daw. III. Pamamaraan:
Wow, santol! Ang lalaki! Siguro ay matamis. A. Panimulang Gawain
Ang lalaki rin ng mga bayabas. 1. Balik-aral:
Tla mga berdeng mansanas. Anu-anong mga pananim ang nakukuha o
Aba, doon naman ay may kaymito nanggagaling sa lalawigan ng Laguna?
Bakit masaya at masarap manirahan sa
May maliit na berdeng kaymito. probinsiya?
May malalaking ube naman. 2. Pagganyak:
Malalaki rin ang mga abukado Iparinig ang awit ni Sampaguita na may
Malapit na itong mahinog. Mmm sarap! pamagat na “Laguna”
Siguro’y mammimitas kami mamaya. Paano inilarawan sa awit ang Laguna?
Ang sarap talaga sa probinsiya. Nais mo rin bang makarating sa Laguna? Bakit?
Presko ang hangin.
Malinis at malamig ang kapaligiran. B.Panlinang na Gawain
2. Pagtalakay: 1. Paglalahad:
Saan nakatira ang lolo at lola? Iparinig/Ipabasa ang tula:
Bakit masaya at masarap tumira sa Ang Batis ng Laguna
probinsiya? Kay lamig ng tubig
Ano ang maari nating maging sakit na galing sa batis.
kung marumi ang hanging ating Tingnan mong mabuti
nalalanghap? at kay linis-linis.
Mga damit namin
dito binibitbit Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika
Nilalabha’t, pinipitpit Ikatlong Markahan
binabanlawan sa batis. Ika-apat na Linggo
(Unang Araw)
Mga labandera I. Layunin:
sa Liliw, Laguna - Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
sa batis na ito pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
sila’y nagpupunta. paligid para sa mabuting kalusugan.
Damit na puti raw
di na ikinukula II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Kung sa batis na ito Aralin 16 : Bahay Kubo
sila’y naglalaba. Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah.
16
Kay sarap maligo Edukasyon sa Pagpapakatao
sa batis ding ito. Teaching Guide ____
Malinaw ang tubig ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
tila ba kay bango. Kagamitan: larawan , tsart ng tula
Dalaga’t binata’y
nagtatampisaw dito. III. Pamamaraan:
Lumuluksu-lukso A. Panimulang Gawain
sa madulas na bato. 1. Balik-aral:
Bakit dinarayo ng mga dalaga’t binata ang batis
2. Pagtalakay: ng Laguna?
Saan galing ang malamig na tubig? 2. Pagganyak:
Ano ang dinadala nito sa mga tao? Awit: Bahay Kubo
Ano ang ginagawa dito ng mga tao? Anu-ano ang mga gulay na nabanggit sa awit na
Saang lugar matatagpuan ang batis na ito? bahay kubo?
Bakit masarap maligo sa batis na ito? Alin-aling gulay ang paborito mong kainin?
Ngayon ba ay maari pang maglaba at maligo sa 3. Paglalahad:
mga batis? Bakit? Iparinig/Ipabasa ang tula:
Bahay Kubo
C. Pangwakas na Gawain Ang bahay na kubo
1. Paglalahat: Na ligid ng bakod
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang May tanim sa harap
ating paligid? May tanim sa likod
Paano natin mapangangalagaan ang mga Palaging malinis
bahaging tubig? Palaging maayos.
Tandaan:
Dapat pangalagaan ang ating kapaligiran. May mga bulaklak
Huwag dumihan o tapunan ng basura ang mga May gulay at talbos
anyong tubig sa ating bansa. Sa katawang hapo
Ay pawang pampalusog
2. Paglalapat: Tanging kayamanan
Iguhit ang sarili habang namimingwit sa batis Ng taong masinop.
ng Laguna.
B. Pagtalakay:
IV. Pagtataya: Tungkol saan ang tula?
Sagutin: Tama o Mali Ano ang makikita sa harap at likod ng
___1. Noon ay malilinis ang mga ilog at batis. bahay kubo?
___2. Hanggang ngayon ay masarap pa ring Paano inilarawan ang bahay kubo?
maligo at maglaba sa batis. Bakit itinuturing na kayamanan ng
___3. Matataba ang mga isda sa batis na taong masinop ang bahay kubo?
marumi.
__4. Nakalalason ang mga kemikal ng sabon C. Pangwakas na Gawain
sa mga isda kaya ipinagbabawal na ang 1. Paglalahat:
paglalaba sa mga batis at ilog. Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
___5. Mas maraming isda ngayon kayso ating paligid?
noon sa mga batis. Paano natin mapangangalagaan ang ating tahanan
kahit ito’y maliit lamang?
V. Kasunduan Tandaan:
Isaulo ang tula. Humanda sa isahang Dapat pangalagaan ang ating kapaligiran.
pagbigkas sa harap ng klase. Maging malaki o maliit man ang ating tahanan
dapat natin panatilihing maayos at malinis ito.
2. Paglalapat:
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Iguhit ang bahay kubo ayon sa paglalarawan 1. Paglalahat:
dito sa tula. Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
ating paligid?
IV. Pagtataya: Paano natin mapangangalagaan ang mga
Sagutin: Tama o mali yamang-tubig ng bansa?
___1. Tamnan ang bakanteng bahagi ng Tandaan:
bakuran ng mga halaman. Dapat pangalagaan ang ating kapaligiran.
___2. Dadami lang ang mga lamok kung Pangalagaan ang ating mga yaman-tubig sa
may mga halaman sa paligid. bansa. Huwag silang tapunan ng mga kalat
___3. Maayos at malinis tingnan ang at basura.
bakurang may mga halaman.
___4. Mapagkikitaan din ang mga prutas at 2. Paglalapat:
gulay na tanim. Pangkatang Gawain- Ipasadula ang piling
___5. Maituturing na kayamanan ng taong bahagi sa kwento.
mahirap ang kanyang mga pananim.
IV. Pagtataya:
V. Kasunduan Lagyan ng √ ang mga gawaing nagsasabi kung
Isaulo ang tula. Humanda sa isahang bakit nawala ang mga isda sa ilog. X ang
pagbigkas sa harap ng klase. hindi.
__1. Pagtatapon ng basura sa ilog.
__2. Pamimingwit ng mga isda.
__3. Paggamit ng mga lason o kemikal sa
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO pangingisda.
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika __4. Paliligo ng mga bata sa ilog.
Ikatlong Markahan __5. Pamamangka sa ilog.
Ika-apat na Linggo
(Ikalawang Araw) V. Kasunduan
Gumupit ng mga yamang-tubig na nakukuha sa
I. Layunin: mga ilog. Idikit sa inyong notbuk.
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
paligid para sa mabuting kalusugan.
IV. Pagtataya:
Pagsunud-sunurin ang mga pangyayari.
Lagyan ng bilang 1-5.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika ___Tumaas ang tubig.
Ikatlong Markahan ___Bumara ang mga basura
Ika-apat na Linggo ___Tumulong sa wastong paraan ng
( Ika-apat na Araw) pagtatapon ng basura .
___Bumaha sa paligid.
I. Layunin: ___Malakas ang bagyo.
Pagmalasakitan natin ang mga pambansang yaman
V. Kasunduan tulad ng Banawe Rice Terraces dahil
Lutasin: pinakikinabangan ito ng lahing Pilipino.
2. Paglalapat:
May babala na nakapaskil sa tulay sa ilog.
Iguhit ang Hagdan-hagdang Palayan
“Bawal magtapon ng basura dito!” pero nakita IV. Pagtataya:
mo ang kapitbahay mong matanda na Tapusin ang pangungusap. Piliin sa ibaba ang
nagtatapon pa rin ng patay na hayop. Ano katapusang bahagi nito.
ang gagawin mo? 1. Ang Hagdan-hagdang Palayan ay_____________.
2. Ito ay ganap nang natuyot at nasira____________.
3. Dito nanggagaling ang pangangailangan sa pagkain
ng mga taong taga-hilagang Luzon kaya’t ito’y
tinatawag na__________________________.
4. Ang paggamit ng kemikal na pestisidyo at abono
ay_____________________________________
5. Ang Ifugao Rice Commission ay itinatag_______.
a. dahil sa patuloy na pagtotroso at pagkakaingin
b. “Bigasan sa Luzon”
c. matatagpuan sa Ifugao
d. upang mamahala sa paglutas ng mga suliranin ng
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Hagdan-hagdang Palayan.
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika e. nakasisira sa lupa.
Ikatlong Markahan V. Kasunduan
Ika-apat na Linggo Gumuhit ng larawang nagpapakita ng pangangalaga sa
(Ikalimang Araw) magagandang tanawin.
I. Layunin:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa Banawe Rice Terraces
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid
para sa mabuting kalusugan. Ang Hagdabn-hagdang Palayan sa Banawe na
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran matatagpuan sa lalawigan ng Ifugao ay itinuturing na
Aralin 20: Banawe Rice Terraces bilang isa saw along Kababalaghan ng Mundo (8
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16 Wonders of the World).
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide ____ Maraming turista ang nagtutungo sa Banawe Rice
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ Terraces upang makita ang pambihirang tanawing
Alab ng Wikang Filipino 1 pah. 160-162 itinayo ng mga taga-Ifugao.
Kagamitan: larawan , tsart ng kwento
III. Pamamaraan:
Tinatawag itong “Bigasan sa Luzon” dahil dito
A. Panimulang Gawain
nanggagaling ang pangangailangan sa pagkain ng mga
1. Balik-aral:
mamamayan sa hilagang Luzon.
Ano ang malimit na nagiging sanhi ng pagbaha?
Paano maiiwasan ang pagbabara ng mga basura sa
mga kanal? Ang ilang bahagi ng payaw (tawag ng mga Ifugao sa
2. Pagganyak: hagdn-hagdang Palayan) ay ganap nang natuyot o
Tugma: nasira. ito ay dahil sa patuloy na pagtotroso at
Halina’t Mamasyal pagkakaingin na naging sanhi ng pagkawasak ng
Bulkang Mayon, Bulkang Taal suplay ng tubig na kailangan ng mga payaw.
Baguio at Parke ni Rizal
Bai-baitang na palayan Ang paggamit ng kemikal na pestisidyo at abono ay
Ipinagmamalaki nitong bayan. nagpapasama sa uri ng lupa at nagpapatigas dito.
Anu-anong magagandamng tanwin ang nabanggit sa
tugma? Ang patuloy na paglala ng lagay ng Banawe Rice
Napuntahan mo na ba ang mga pook na ito? Terraces ay nagpapakita lang ng kapabayaan ng
3. Paglalahad: pamahalaan sa pambansang yaman. matagal nang
Iparinig/Ipabasa ang kwento: iniulat ang pagkawasak nito ngunit totoong mabagal
“Banawe Rice Terraces” ang pagkilos ng kinauukulan para ito mabilis na
B. Pagtalakay: mailigtas.
Saang lalawigan matatagpuan ang Banawe Rice
Terraces? Itinatag ng dating Pangulong Ramos ang Ifugao Rice
Bakit ito tinawag na “Bigasan ng Luzon?” Terraces Commission upang manguna sa malawakang
Ano ang tawag ng mga Ifugao sa Banawe Rice rehabilitasyon at pangangalaga ng mga payaw.
Terraces?
Anu-ano ang mga dahilan kung bakit ito ganap
Ang nasabing komisyon ang namamahala upang
na nasira o natuyot?
malutas ang mga suliranin sa pook na ito, katulad ng
Ano ang itinatag para sa malawakang
irigasyon, kalinisan, pagtotroso at iba pa.
rehabilitasyon at pangangalaga ng payaw?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat: Ang Banawe Rice Terraces ay pambansang yaman na
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang ating hindi mapapantayan. Ito ay ginawa ng ating mga
paligid? ninuno na may layuning pakinabangan at ikarangal ito
Tandaan: ng ating lahi. Sa ganito ring pananaw natin ito ganap
Dapat pangalagaan ang ating kapaligiran. na pag-iingatan at mamahalin.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Unang Araw)
I. Layunin:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
paligid para sa mabuting kalusugan.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Punan ang talaan ng mga sagot.
Mga Paraan sa Epekto ng gawaing
pagkalinga sa ito sa kapaligiran
kapaligiran
1.
2.
3.
2. Pagganyak:
Bigyan ng jumbled letters ang bawat pangkat.
Mag-unahan sa pagbuo ng salita.
U R A B S A
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang dapat gamitin upang hindi maligaw sa
pagbabasa ng aklat?
Paano nakakatulong ang paggamit ng bookmark
para mapangalagaan ang ating mga aklat?
2. Pagganyak:
Natatandaan ba ninyo ang kwentong , “Ang Uod
at Bubuyog?” Sino sa dalawang hayop ang
mapanukso?
Ngayong araw, tayo ay gagawa ng isang laruan EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
mula sa isng patapon o lumang bagay. Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Gagawa tayo ng laruang uod yari sa lumang tray Ikatlong Markahan
ng itlog. Ikalimang Linggo
3. Paglalahad: (Ika-apat na Araw)
Ipakita ang mga kakailanganin sa gawain:
lumang tray ng itlog , art paper o cartolina,
pandikit, sinulid o tali I. Layunin:
Mula sa mga patapong bagay na ito tayo ay - Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
mag-rerecycle ng isang bagay. Ang tawag dito pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
ay Caterpillar. Ipakita ang modelo sa mga bata. paligid para sa mabuting kalusugan.
Narito ang mga hakbang para sa ating gawain:
1. Gupitin ang lumang tray ng itlog sa haba na II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
isang ruler. Aralin 24: Recycle (pencil holder)
2. Gumawa ng bilog para sa mata at sungay o Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah.
antenna gamit ang cardboard. 16
3. Butasan ang itaas na bahagi ng cardboard at Edukasyon sa Pagpapakatao
lagyan ng yarn o tali na panghila. Teaching Guide pah. 10
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
2. Pagtalakay: Kagamitan: lumang plastik na bote, yearn o
Naniniwala na ba kayo na marami tayong sinulid na 3 kulay, glue, ribbon
pakinabang sa mga basura?
Mabuti bang gawain ang pag-rerecycle? Bakit? III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
C. Pangwakas na Gawain 1. Balik-aral:
1. Paglalahat: Anong nakakatuwang bagay ang magagawa natin
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang sa lumang tray ng itlog kaysa itapon ito?
ating paligid? 2. Pagganyak:
Tandaan: Hulaan Mo?
Mahaba akong ginagamit mo
Hindi kailangang tasa ay napakatulis - Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
Ingatan mo ako sa pagbagsak pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
Upang ang aking tasa ay di mawasak. paligid para sa mabuting kalusugan.
Anong bagay ito?
Saan ninyo inilalagay ang inyong mga lapis II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
upang hindi ito nakakalat? Aralin 25: Recycle (Alkansiya)
3. Paglalahad: Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah.
Ipakita ang mga kakailanganin sa gawain: 16
lumang bote na plastic, glue, sinulid na 3 kulay, Edukasyon sa Pagpapakatao
ribbon Teaching Guide pah. 10
Mula sa mga patapong bagay na ito tayo ay ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
mag-rerecycle ng isang bagay. Ang tawag dito Kagamitan: buong bao ng niyog, kaputol na
ay Pencil Holder Ipakita ang modelo sa mga buong kawayan/lumang lata ng gatas na pinatuyo
bata.
Narito ang mga hakbang para sa ating gawain: III. Pamamaraan:
1. Ihanda ang malinis na lumang plastic na bote A. Panimulang Gawain
2. Dikitan ang katawan nito ng glue. 1. Balik-aral:
3Paikot na idikit ang sinulid. Pagsalitin ang Anong kapakipakinabang na bagay ang
kulay para makalikha ng art. magagawa natin mula sa lumang bote kaysa
4. Lagyan ng dekorasyon. itapon ito?
2. Pagtalakay: 2. Pagganyak:
Naniniwala na ba kayo na marami tayong Magkano ang binabaon mong pera sa paaralan?
pakinabang sa mga basura? Inuubos mo ba itong lahat?
Mabuti bang gawain ang pag-rerecycle? Bakit? 3. Paglalahad:
Ipakita ang mga kakailanganin sa gawain:
C. Pangwakas na Gawain Buong bao ng niyog na pinatuy, kaputol na
1. Paglalahat: buong kawayan/lumang lata ng gatas na pinatuyo
Paano mapapanatili na malinis at maayos ang Mula sa mga patapong bagay na ito tayo ay
ating paligid? mag-rerecycle ng isang bagay. Gagawa tayo ng
Tandaan: alkansiya . Ipakita ang modelo sa mga bata.
Mag-recycle o gamitin muli ang mga patapong Mula sa mga bagay na ito tayo ay makakagawa
bagay. ng alkansiya. Dito ninyo ilalagay ang labis
ninyong pera para kung dumating ang
2. Paglalapat: pangangailangan ay mayroon kayong ipon.
Paggawa ng mga bata ng pencil holder. 2. Pagtalakay:
Naniniwala na ba kayo na marami tayong
IV. Pagtataya: pakinabang sa mga basura?
Bigyan ng katumbas na grado ang gawa ng bata Mabuti bang gawain ang pag-rerecycle? Bakit?
batay sa mga sumusunod na rubrics.
Rubrics sa Pagtataya ng Gawain: C. Pangwakas na Gawain
4 - Lubos na nagpakita ng pagiging 1. Paglalahat:
malikhain sa paggawa. Paano mapapanatili na malinis at maayos ang
3- Naging malikhain sa paggawa ating paligid?
2 – Di-gaanong naging malikhain sa paggawa. Tandaan:
1 – Walang ipinamalas na pagkamalikhain Mag-recycle o gamitin muli ang mga patapong
sa paggawa. bagay.
V. Kasunduan: 2. Paglalapat:
Idispley sa loob ng silid-aralan ang natapos na Paggawa ng mga bata ng alkansiya.
gawa.
IV. Pagtataya:
Bigyan ng katumbas na grado ang gawa ng bata
batay sa mga sumusunod na rubrics.
Rubrics sa Pagtataya ng Gawain:
4 - Lubos na nagpakita ng pagiging
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO malikhain sa paggawa.
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art 3- Naging malikhain sa paggawa
Ikatlong Markahan 2 – Di-gaanong naging malikhain sa paggawa.
Ikalimang Linggo 1 – Walang ipinamalas na pagkamalikhain
(Ikalimang Araw) sa paggawa.
V. Kasunduan:
I. Layunin: Ugaliing hulugan ng natirang baon ang inyong
alkansiya.
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide pah. 8-11
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panhon I
pah. 129-131
Ulirang Mag-aaral, Makadiyos, Makabayan I
pah. 114-115
Sulo ng Buhay I pah. 144-146
Kagamitan: tunay na mga bagay, pansariling
kagamitan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang tawag natin sa pamamaraan na paggamit
sa mga luma at patapong bagay para muling
mapakinabangan?
2. Pagganyak:
Mahulaan mo kaya?
Ikinukuskos mo ako sa iyong katawan
Kasama ng sabon at tubig na malinaw.
3. Paglalahad:
Ipabasa sa mga bata:
Pangangalaga sa Pansariling Kagamitan
Sipilyo ay linisin matapos gamitin.
Sabon ay ilagay sa sariling lalagyan
Matapos gamitin o hindi na kailangan.
Linisin ang suklay nang maalis ang duming
taglay.
Sapatos bago gamitin, linisin at pakintabin.
Medyas at panyo’y aking nilalabhan
Upang malinis paggamit kinabukasan.
Ang tuwalya ay labhan
Matapos gamitin sa katawan.
2. Pagtalakay:
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Paano ninyo dapat pangalagaan ang inyong
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art sipilyo? sabon? tuwalya? atbp.
Ikatlong Markahan
Ika-anim na Linggo C. Pangwakas na Gawain
(Unang Araw) 1. Paglalahat:
Anu-ano ang wastong pangangalaga sa sariling
I. Layunin: gamit?
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa Tandaan:
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng Ang ating sipilyo, tuwalya at suklay
paligid para sa mabuting kalusugan. Mga gamit na pansarili lamang
- napangangalagaan ang mga pansariling Hindi dapat na ipahiram
kagamitan Sa kaanak man o kaibigan.
Sepilyo at tuwalya
Gamit tuwing umaga EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Di maipapahiram Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Kahit kanino man Ikatlong Markahan
Lahat ng gamit ko Ika-anim na Linggo
Na sadyang personal (Ika-apat na Araw)
Di gagamitin ng iba
Dahil pansarili lamang. I. Layunin:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid
Dispilina’y isabuhay
para sa mabuting kalusugan.
Sa lahat ng bagay.
- naiingatan ang sariling kagamitan sa paaralan.
Upang matamo
Kalusugang tunay. II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
3. Paglalahad: Aralin 29: Pangangalaga sa Pansariling
Iparinig ang kwento: Kagamitan
Isang Sabado, umuwi ang tatay at nanay na Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16
maraming dala. Pagdating nila ay tinawag Edukasyon sa Pagpapakatao
kaming tatlong magkakapatid. Teaching Guide pah. 8-11
“Halikayo, binili namin kayo ng inyong ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
sari-sariling gamit – suklay, sipilyo,
sabon,tuwalya at mga damit-pambahay. Pinili rin
namin ang mga kulay na gustung-gusto ninyo.”
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panhon I pah. Sa pag-uwi mo, ako’y iyo ring dala-dala.
129-131
Ulirang Mag-aaral, Makadiyos, Makabayan I pah. 2. Pagtalakay:
114-115 Sinu-sino ang iyong mga kaibigan?
Sulo ng Buhay I pah. 144-146 Tama bang tawagin silang kaibigan? Bakit?
Kagamitan: tunay na mga bagay, pansariling C. Pangwakas na Gawain
kagamitan 1. Paglalahat:
Paano mo mapangangalagaan ang iyong mga gamit
III. Pamamaraan: sa paaralan?
A. Panimulang Gawain Tandaan:
1. Balik-aral: Pagkagaling sa paaralan
Piliin sa kahon ang lahat ng pansariling gamit. Gamit ay huwag iwan kung saan.
Bilugan ang mga ito. Mayroong angkop na lugar sa bahay
Na sa gamit ay paglalagyan.
kumot notbuk panyo sepilyo aklat sabon 2. Paglalapat:
tuwalya bimpo suklay shampoo Lutasin:
Nakalagay ang lapis ni Chris sa ibabaw ng desk. Sa
tuwing nagagalaw ang desk, nalalaglag ang
kanyang lapis. Ano ang dapat niyang gawin?
3. Paglalahad:
Ipabasa ang komik istrip:
Lito: Roy, tingnan mo may bago akong papel. EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Binili ito ng nanay ko. Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Roy: Talaga ba ,Lito? Ikatlong Markahan
Ako, bago ang lapis ko. Kasi hindi isinauli Ika-pitong Linggo
ni Paul ang (Unang Araw)
lapis ko kahapon.
Lito: Bakit nanghiram ba siya sa iyo? I. Layunin:
Roy: Oo, kaya lang, hindi na niya gusting ibalik - Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
sa akin. pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
paligid para sa mabuting kalusugan.
2. Pagtalakay: - naiingatan ang sariling kagamitan sa
Sinu-sino ang nag-uusap? paaralan. (pag-iingat sa aklat)
Tungkol saan ang pinag-uusapan nila?
Bakit may bagong lapis si Roy? II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Ano ang palagay mo sa naramdaman ni Roy? Aralin 31: Pangangalaga sa Pansariling
Tama ba ang ginawa ni Paul? Bakit? Kagamitan
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah.
C. Pangwakas na Gawain 16
1. Paglalahat: Edukasyon sa Pagpapakatao
Paano mo mapangangalagaan ang iyong mga Teaching Guide pah. 8-11
gamit sa paaralan? ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
Tandaan: Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panhon I
Pagkagaling sa paaralan pah. 136-137
Gamit ay huwag iwan kung saan. Kagamitan: aklat. tsart ng tula
Mayroong angkop na lugar sa bahay
Na sa gamit ay paglalagyan. III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
2. Paglalapat: 1. Balik-aral:
Sino ang tutularan mo? Hulaan mo ano ito?
1. Si Lito , may sariling gamit sa eskwela. Ako’y susi ng karunungan
2. Si Jessa, palaging nanghihiram ng pambura sa At kaban ng maraming yaman
katabi. Malayo at malapit iyong nararating
3. Si Tricia, may sariling gamit sa Art Lesson. Kung ako lamang ay iyong babasahin.
2. Paglalapat: 2. Pagganyak:
Lutasin: Itanong: Mayroon ba kayong sariling lalagyan
Ibinili ka ng iyong tataya ng bagong aklat. ng inyong mga damit at gamit sa bahay?
Tuwang-tuwa ka dahil matagal mo na iyong Maayos ba ang pagkakalagay ng inyong mga
ipinabibili . Paano mo iyong pag-iingatan. damit at gamit?
Ano ang una mong dapat gawin bago basahin ang Sino ang nag-aayos ng inyong mga damit at
aklat?. gamit?
C. Pangwakas na Gawain
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 1. Paglalahat:
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Paano mo mapangangalagaan ang iyong mga
Ikatlong Markahan gamit at damit sa inyong tahanan?
Tandaan: 1. Balik-aral:
Ang damit at pansariling gamit. Saan mo dapat ilagay nang maayos ang iyong
Ilagay iayos sa cabinet. mga sariling gamit at damit?
Bakit mahalaga na maayos ang iyong mga gamit
Bawat bagay ay may paglalagyan at damit?
Pagkagamit, ibalik sa dating lugar 2. Pagganyak:
Pangalagaan, sariling kagamitan Kunwari darating ngayon si Sta. Claus.
Ito ay ugaling dapat tandaan. Ano ang gusto mong hilingin sa kanya?
Anong laruan ang ibig mong ibigay sa iyo ni Sta.
2. Paglalapat: Claus? Bakit?
Lutasin: Marami ka bang laruan sa inyong bahay?
Nagmamadaling umuwi si Rolando galing sa Pinag-iingatan mo ba ang iyong mga laruan?
paaralan. Dali-dali niyang ibinaba ang kanyang 3. Paglalahad:
bag sa pintuan at nakipaglaro sa kapwa bata na sa Ngayong umaga, babasa tayo ng maikling
kanya ay naghihintay. Tama ba iyon? Bakit? kwento tungkol kay Netnet?
Kung ikaw si Rolando, ano ang iyong gagawin? Alamin natin kung katulad din ba siya ni Delia na
maayos at masinop sa kanyang mga gamit?
HALINANG MAGLARO!
Dumating ang mga kalarong bata ni Netnet sa
IV. Pagtataya: kanilang bahay. Inilabas ni Netnet ang kahong
Iguhit nang maayos ang mga bagay sa tamang lalagyan ng kanyang mga laruan. Ibinuhos ng
lalagyan. Gumuhit ng cabinet kung saan mga bata ang mga laruang laman ng kahon.
ilalagay nang maayos ang iyong mga gamit Nang matapos maglaro, isa-isang nag-alisan ang
at damit. mga bata. Pati si netenet ay tumalikod na rin.
medyas, panloob na kasuotan, sando, t-shirt Naiwan ang mga laruang nagkalat.
shorts bimpo.
4. Pagtalakay
V. Kasunduan: Anong kaasalan ang ipinakita ng mga bata? ni
Lutasin: Netnet?
Bakit dapat isoli sa lalagyan ang bagay na Mabuti ba ang kanilang ginawa matapos
ginamit?___________________ maglaro?Bakit?
Ano ang maaring manyari kung saan-saan Kung ikaw si Netnet o isa sa mga kalaro, ano ang
lamang iiwan ang mga bagay na ginamit sa iyong dapat gawin sa mga laruan pagkatapos
tahanan. gamitin?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano mo mapangangalagaan ang iyong mga
laruan?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Tandaan:
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Maging maingat sa laruan
Ikatlong Markahan Upang ito ay magtagal.
Ika-pitong Linggo
(Ikatlong Araw) Ang mga gamit at laruan
Ilagay sa kahong lalagyan.
I. Layunin:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa 2. Paglalapat:
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng Gumuhit ng isang kahong lalagyan ng iyong
paligid para sa mabuting kalusugan. mga laruan.
- naiingatan ang mga laruan
IV. Pagtataya:
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran Lutasin:
Aralin 33: Pangangalaga sa Pansariling Nagalit si Rowena sa nakababatang kapatid dahil
Kagamitan pinaglaruan ang kanyang bagong manyilka.
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. Inihagis niya ang manyika’t tumama sa
16 dinding. Tama ba iyon?_______
Edukasyon sa Pagpapakatao Bakit?___________________________
Teaching Guide pah. 8-11
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ V. Kasunduan:
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panhon I Sagutin ang tseklis:
pah. 141-142 A – Palagi B- Madalas C- Paminsan-minsan
Kagamitan: aklat. tsart ng kwento, larawan 1. Maingat ba ako sa aking mga laruan?___
2. Inilalagay ko ba ang aking mga laruan sa
III. Pamamaraan: kahong lalagyan?_____
A. Panimulang Gawain
3. Itinatago ko ba ang aking laruan sa angkop na Paano ka makatutulong sa pangangalaga sa mga
lugar ng bahay?______ pinagkukunang yaman?
Tandaan:
Patayin ang ilaw kung hindi kailangan
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Nang hindi lumaki, ating babayaran.
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art 2. Paglalapat:
Ikatlong Markahan Lutasin:
Ika-pitong Linggo May patay sa kapitbahay nina Nestor.
( Ika-apat na Araw) Takot na takot siya. Sa gabi, binubuksan
niya ang lahat ng mga ilaw sa silid. Tama
I. Layunin: ba iyon? Bakit?
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng IV. Pagtataya:
paligid para sa mabuting kalusugan. Sagutin : Tama o Mali
- nakikisa sa pagtitipid ng kuryente ___1. Magdamag na nakabukas ang ilaw ng
kwarto ni Bella kahit siya ay tulog na.
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran ___2. Sinisindi ni Lito ang lahat ng ilaw
Aralin 34: Pangangalaga sa Pinagkukunang kahit hindi naman kailangan.
Yaman ___3. Pagkatapos magbasa ng mga aralin,
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. pinapatay na ni Nilda ang ilaw.
16 ___4. Sabay sabay na pinaandar ni Rico ang
Edukasyon sa Pagpapakatao mga kagamitang de kuryente sa
Teaching Guide pah. 8-11 kanilang bahay.
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ ___5. Gumagamit ng jumper si Mang Isko
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panhon I para makatipid sa kuryente.
pah. 143-145
Kagamitan: aklat. tsart ng kwento, larawan
V. Kasunduan:
III. Pamamaraan: Sagutin ang tseklis:
A. Panimulang Gawain A – Palagi B- Madalas C- Paminsan-minsan
1. Balik-aral: 1. Iniiwasan ko bang buksan ang ilaw kung
Bakit kailangang maging maingat tayo sa ating hindi kailangan?
mga laruan? 2. Iniiwasan ko ba ang pagbubukas-sara sa
repridyereytor?
2. Pagganyak: 3. Nakatitipid ba ako sa paggamit ng
Magpakita ng bill ng Meralco. kuryente?
Itanong: Mga bata alam ba ninyo kung ano ito?
Ipaliwanag na ang bill ng meralco ay ang
kunsumo ng bawat bahay sa kuryente na dapat
bayaran.
Paano kaya liliit ang ating bayarin sa kuryente?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
3. Paglalahad: Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ngayong umaga, pag-aaralan natin ang mga Ikatlong Markahan
paraan kung paano tayo makatitipid sa paggamit Ika-pitong Linggo
sa kuryente. PANGANGALAGA SA ( Ikalimang Araw)
PINAGKUKUNANG YAMAN
Ilaw ang liwanag o tanglaw sa kabahayan I. Layunin:
Bubuksan lamang kapag kailangan. - Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng
GANITO KA BA? paligid para sa mabuting kalusugan.
Sa gabi nag-aaral ng leksiyon si Nilda. - nakikiisa sa pagtitipid ng tubig
Nagsisindi siya ng ilaw. Kailangan ni Nilda ng
ilaw sa kanyang pagbabasa at pagsusulat. II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Pagkatapos niyang mag-aral, pinapatay niya ang Aralin 35: Pangangalaga sa Pinagkukunang
ilaw dahil hindi na niya kailangan sa kanyang Yaman
pagtulog. Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah.
16
4. Pagtalakay Edukasyon sa Pagpapakatao
Ano ang kahalagahan ng ilaw? Teaching Guide pah. 8-11
Ano ang kahalagahan ng tubig? ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
Ano ang kaasalang ipinararating sa atin ng tula? Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panhon I
pah. 146-147
C. Pangwakas na Gawain Kagamitan: aklat. tsart ng kwento, larawan
1. Paglalahat:
III. Pamamaraan: ____5. Agad ginagawa ng tatay ang mga
A. Panimulang Gawain tubong may tagas para di maaksaya ang
1. Balik-aral: tubig.
Anu-ano ang mga paraan kung paano tayo
makatitipid sa paggamit sa kuryente? V. Kasunduan:
3. Paglalahad:
Ngayong umaga, pag-aaralan natin ang mga
paraan kung paano tayo makatitipid sa paggamit
ng tubig.
SI SENDONG AKSAYA
Si Sendong ang tagahugas ng pinggan.
Pagkatapos kumain, isa-isa na niyang
hinuhugasan ang mga kasangkapang ginamit.
Mayroon siyang isang palangganang sahuran ng
tubig. Pero kahit puno na ng tubig ang
palanggana, hindi pa rin niya sinasara ang gripo.
Kaya naaksaya ang tubig. Tapon nang tapon ang
tubig mula sa umaapaw na palanggana.
4. Pagtalakay
Anong ugali ang ipinakita ni Sendong?
Tama ba ang kanyang gawain? Bakit?
Magbigay ng mga gawain na nangangailangan ng
tubig.
2. Pagganyak:
Magpakita ng paikot na yari sa papel.
Itanong: Mga bata marunong ba kayong gumawa EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
ng ganitong laruan? Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
3. Paglalahad: Ikawalong Linggo
Ngayong umaga, pag-aaralan natin ang (Ikalawang Araw)
pagsasagawa ng isang gawain sa wastong
pamamaraan. Makinig na mabuti sa aking I. Layunin:
kwento. - Naisasagawa ang mga paraan upang
Paggawa ng Paikot makamtan at mapanatili ang kaayusan at
Ang aralin sa klase ay paggawa ng paikot. kapayapaan sa tahanan tulad ng :
Nagpapaliwanag sa paraan ng paggawa ng paikot - pagtupad sa tungkulin
ang guro. Ngunit karamihan sa mga mag-aaral (pagsasagawa ng mga gawaing bahay)
ay gumuguhit, nagtutupi ng papel at nagdidikit
maliban kay Rogelio. Nang matapos ang II. Paksang Aralin: Pagpapanatili ng Kaayusan at
paliwanag, pinanood sila ng guro para malaman Kapayapaan (Peace & Order)
kung sino ang makagagawa ng paikot. Si Aralin 37: Pagsasagawa ng mga Gawaing
Rogelio lamang ang nakagawa nang maayos at Bahay
pinakamaganda dahil nilagyan pa niya ng kulay. Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah.
16
4. Pagtalakay Edukasyon sa Pagpapakatao
Ano ang ginagawa ng mga bata samantalang Teaching Guide pah. 4-8
nagpapaliwanag ang guro? ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
Sino lamang ang nakagawa ng pikot? Bakit? Pagpapaunlad ng Kakayahan sa Pagbasa I aklat A
Ilarawan ang paikot na ginawa ni Rogelio. pah. 17
Kagamitan: aklat. tsart ng kwento, larawan
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat: III. Pamamaraan:
Bakit mahalaga na sundin ang wastong A. Panimulang Gawain
pamamaraan ng pagsasagawa ng isang 1. Balik-aral:
gawain? Ano ang dapat gawin upang makasunod o
Tandaan: magawa ang wastong pamamaraan ng isang
Kung may nagpapaliwanag ating pakinggan gawain? Bakit?
Nang ating matutuhan ang gawaing kailangan.
2. Pagganyak:
Ilang araw mayroon sa isang linggo?
2. Paglalapat: Anu-anong araw ang ginugugol mo sa paaralan?
Lutasin: Anu-ano ang mga ginagawa ninyo kapag
Nasa kainitan ng laro sina Rommel ng tinawag Sabado?
siya ng kanyang ina. Tumakbo siya pero
ang isip niya ay nasa paglalaro. Ano ang 3. Paglalahad:
dapat niyang gawin para makasunod sa Ngayong umaga, pag-aaralan natin ang
utos ng nanay? Bakit? kahalagahan ng pagsasagawa ng mga gawaing
bahay.
IV. Pagtataya: Si Amelia ay tumutulong sa bahay tuwing
Sagutin ang tseklis. Sabado. Naglilinis siya ng bahay. Inaalagaan
A – Oo B- Hindi C- Minsan niya ang sanggol na kapatid na lalaki Namimitas
1. Ginagawa ko ba ang gawin ayon sa wastong siya ng sariwang bulaklak sa hardin at inilalagay
pamamaraan?_____ sa plorera.
2. Masusi ba akong nakikinig sa mga panuto Pinakakain niya ang mga baboy at manok.
para sa gawain?______ Tumutulong siya sa nanay niya sa pagluluto,
3. Nakagagawa ba ako nang ibang paraan upang nagdadala siya ng pagkain sa tatay niya sa bukid.
higit na mapaganda ang gawain?_____ Nalulugod siyang makatulong sa bahay.
4. Iniaasa ko ba sa iba ang gawain na para sa
akin?______ 4. Pagtalakay
5. Ibinibigay ko ba ang aking galing sa paggawa Sino ang batang nabaggit sa kwento?
ng gawain?______ Anong katangian ang taglay ni Amelia?
Anu-anong mga gawain ang kanyang
V. Kasunduan: ginagampanan sa kanilang tahanan?
Buuin ang tugma. Isulat ang nawawalang Kailan niya ito ginagawa?
salita.
Ano kaya ang nararamdaman ng kanyang mga - Naisasagawa ang mga paraan upang
magulang sa pagkakaroon ng anak na katulad makamtan at mapanatili ang kaayusan at
niya? kapayapaan sa tahanan tulad ng:
Kaya mo bang tularan si Amelia? pagpaparaya
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalimang Araw)
I. Layunin:
- Naisasagawa ang mga paraan upang
makamtan at mapanatili ang kaayusan at
kapayapaan sa tahanan tulad ng:
pagpapakumbaba, pagpaparaya atbp.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Magbigay ng mga paraan kung paano ninyo
mapananatili ang kaayusan at kapayapaan sa
loob ng tahanan.
2. Pagganyak:
Nakakita na ba kayo ng kalapati?
Ilarawan mo ito?
3. Paglalahad:
Ngayong umaga, tayo ay may gawaing-sining
Guguhit tayo ng kalapati na siyang sagisag o
simbolo ng kapayapaan.
Ipakita ng guro ang modelo sa klase.