You are on page 1of 9

DLP SA FILIPINO 7

IKAAPAT NA MARKAHAN

I. LAYUNIN

A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong Adarna bilang isang obra maestra sa
panitikang Pilipino.

B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP
Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang saknong ng koridong naglalarawan ng
mga pagpapahalagang Pilipino.

C. KASANAYAN SA PAGKATUTO
F7PN-IVe-f-20: Naibabahagi ang sariling damdamin at saloobin sa damdamin ng tauhan sa
napakinggang bahagi ng akda.

II. PAKSANG-ARALIN
- IBONG ADARNA: Aralin 18 (Saknong 504-530)

III. KAGAMITAN/SANGGUNIAN
KAGAMITAN:
- Manila Paper
- Gunting
- Makukulay na papel
- Glue
- Pentel pen

SANGGUNIAN:
- Ibong Adarna, pahina 49-51
- Pinagyamang Pluma, pahina 521-522

IV. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain
 Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa isang panalangin. _______, Ang mga mag-aaral ay tatayo at
maari bang pangunahan mo an g ating maikling mananalangin.
panalangin?
 Pagbati
Magandang Umaga din po, Bb.
Magandang Umaga, Grade 7 Sampaguita! Kathleen!
 Pag-aayos ng Silid-Aralan Ang mga mag-aaral ay aayusing ang
Grade 7, bago kayo maupo, paki-ayos ang mga upuan at kanilang mga upuan at pupulutin ang
mga kalat.
pakipulot ang mga kalat.

 Pagtatala ng mga lumiban sa klase


_____, mayroon ba kayong mag-aaral na lumiban sa Ma’am, wala pong lumiban sa klase
naming ngayong araw.
klase?

Mabuti! Salamat.
 Pagpapasa ng Takdang-Aralin
Grade 7, mayroon ba tayong takdang- aralin na dapat Ma’am, wala po.
ipasa?

 Balik-aral ng Aralin
Grade7, magbalik aral muna tayo sa ating aralin kahapon, Ma’am tinalakay po natin yung
kabanata kung saan nadiskubre ng
Ano nga ulit ang ating tinalakay? tatlong prinsipe yung mahiwang balon.

Maraming Salamat!
Sino ang makakapagsalaysay kung ano ang nangyari sa
Ang mag-aaral ay isasalaysay kung ano
tatlong prinsipe noong nadiskubre nila ang mahiwagang ang nangyari.
balon?

Mahusay! May katanungan pa ba tungkol sa aralin natin Ma’am, wala na po.


kahapon?

B. Pagganyak
Para sa araw na ito, tatalakayin natin ang bagong
kabanata ng Ibong Adarna. Pero bago iyon may ipapakita
muna akong mga larawan sa inyo. Nais kong sabihin
ninyo sa akin kung anong damdamin ang nakapaloob sa
bawat larawan.
Opo, Bb. Kathleen!
Naintindihan po ba?
Mahusay! Narito ang unang larawan.
(Larawan ng isang masayang pamilya)
Ma’am, sa tingin kopo ang damdamin
Anong damdamin ang nakapaloob sa unang larawan? Sino na nakapaloob sa unang larawan ay
masaya.
ang makakapagsabi?

Mahusay! Tama siya! Ang damdaming nakapaloob sa


unang larawan ay masaya.
Opo, Ma’am.

Naintindihan po ba?

Sumunod na larawan.
(Larawan ng isang batang malungkot)
Ma’am, ang damdamin po na
Ano ang damdamin na nakapaloob sa pangalawang nakapaloob sa pangalawang larawan ay
malungkot.
larawan?

Mahusay! Ang damdamin na nakapaloob sa pangalawang


larawan ay malungkot.
Opo, Ma’am.
Naintindihan po ba?

Huling larawan …
(Larawan ng isang lalaking galit) Ma’am, ang damdamin po na
nakapaloob sa huling larawan ay galit.
Ano ang damdamin ang nakapaloob sa huling larawan?

Mahusay! Ang damdamin na nakapaloob sa huling


larawan ay galit. Opo, Ma’am.
Naintindihan po ba?
C. Pagtalakay
Ma’am, maaaring tungkol po sa mga
Batay sa mga larawan na ipinakita ko sa inyo, maari ba damdamin na nararamdaman ng isang
tao.
ninyong sabihin sa akin kung ano kaya ang ating
tatalakayin sa umagang ito?

Mahusay! Ang ating aralin na tatalakayin ngayon ay may


kinalaman sa damdamin o daloobin ng mga tauhan sa akda.

Simulan na natin talakayin ang ating aralin na pimagatang


Ang Kaakit-akit na si Donya Juana subalit sa pagkakataong
ito pakikinggan ninyo ng mabuti upang masagot ninyo ang
aking katanungan sa bawat saknong na aking babasahin.

Saknong:
504 Samantala, si Don Juan
Sa sindak ay lumalaban
Pinipilit magkailaw
Ang mata sa kadiliman
505 habang siya’y lumulubog
Lalong ayaw na matakot
Matibay ang kanyang loob
Na ang lihim ay matalos
506 Sa sarili’y nagwikang:
Ano’t akin pang ninasa
Na tuklasin ang hiwaga
Kung hindi rin magagawa”?
507 “Anuman ang kasapitan
Ito’y di ko uurungan
Ang malaking kabiguan
Ang bunga ay karuwagan.”
508 “Nasimulan na ang Gawain
Ang marapat ay tapusin
Sa gawang pabimbin-bimbin
Wala tayong mararating.

Ano ang nais ipahiwatig ng mga saknong na aking binasa?


Ma’am, pumunta daw po si Don Juan sa
ilalim ng balon.
Mahusay! Maraming Salamat! Lumusong si Don Juan sa
loob ng balon. Dahil gusto niyang malaman kung anong
hiwaga ang bumabalot dito. Sinabi niya na kahit anong
mangyari ay itutuloy niya ito dahil di na dapat umurong pa.
At doon, natuklasan niya ang pook na maganda.
Opo..
Naintindihan po?
Sa palagay ninyo, Ano ang damdamin o saloobin ng Ma’am, sa tingin kop o ang tauhan po
ay natatakot pero may paninindigan.
tauhan sa mga saknong na aking binasa?

Mahusay! Maraming Salamat! Ang damdamin ng tauhan


ay takot ngunit kagustuhan ni Don Juan na malaman kung
anong mayroon sa loob ng balon.
Naintindihan po? Opo…
Sumunod ….
510 Buong lupang yayapakan
Ay Kristal na kumikinang!
Pook na tago sa araw,
Ngunit daig ang may ilaw.
511 mahalama’t mabulaklak
Bango’y humahalimuyak
May pasyong kumikislap
Na yari sa ginto’t pilak
512 Ang Prinsipe, sa paghanga’y
Parang namamalikmata
At ang sabi—“O ang hiwaga…
Ito’y sa engkantong gawa!”
Ano ang sinabi ng may akda sa saknong na aking binasa? Ma’am, may nakita daw po si Don Juan
na isang hardin.

Tama! Pagbaba ni Don Juan sa ilalim ng balon,Namangha


siya sa isang paraiso. Mahalaman at mabulaklak ang
paligid at humahalimuyak sa bango. May palasyo ritong
kumikislap na yari sa ginto at pilak.
Naintindihan po? Opo ..
Batay sa aking binasa, Ano ang damdamin o saloobin ng
Ma’am, sa tingin ko po namangha si
tauhan? Don Juan sa kanyang nakita.

Mahusay! Natuwa at namangha si Don Juan sa kanyang


nakita sa loob ng balon.
Naintindihan po? Opo..
Huling mga saknong na aking babasahin ….

513 Lalo siyang nanggilalas


At ang puso ay nabihag
Nang tamaan na ng malas
Si Donya Juanang marilag.
514 Sumikat na bituin
Sa bughaw na panginoon,
Nakangiti at magiliw
Sa pagsasabog na ningning!
515 “O, marilag na prinsesa,
Ang sa araw na ligaya’t
Kabanguhan sa sampaga
Sa yapak mo’y sumasamba.”
516 “Sa matamis na bati mo’y
Nagagalak ang puso ko,
Ngunit manghang-mangha ako,
Sa iyong pagkaparito!”

Ano ang nais ipahiwatig ng mga saknong na aking binasa? Ma’am, sa tingin kop o, nagkita si Don
Juan at Donya Juana.

Mahusay! Nakita ni Don Juan ang isang babae na


nagngangalang Donya Juana. Nagandahan siya dito. Hindi
makapaniwala si Donya Juana na narrating ni Don Juan
ang pook na iyon. Di nagtagal, nagtapat ng pag-ibig si Don
Juan sa kanya at di nabigo si Don Juan dahil tinanggap ito
ni Donya Juana.
Naintindihan po ba? Opo..
Batay sa mga saknong na aking binasa, ano ang damdamin
o saloobin ng tauhan? Ma’am, sa tingin ko po umibig agad si
Don Juan kay Donya Juana nung nakita
niya ito.
Mahusay! Naitindihan po ba?
Opo…
Sino ang makakapagbuod ng akdang ating tinalakay?
Ang mag-aaral ay ibubuod ang aralin .
Pangkatang Gawain:
PAMANTAYAN:
1. Naipapaliwanag ang damdamin ng - 5 pts
tauhan batay sa saknong
2. Naibabahagi ang sariling saloobin
sa naging damdamin ng tauhan - 5 pts
3. Naipapakita ang pagtutulungan - 5 pts
4. Malinis ang gawa - 5 pts
Ang bawat pangkat ay pipili ng dalawang saknong. Sa
bawat saknong ay aalamin kung anong damdamin ang
namayani sa mga tauhan, ilahad din kung anong saloobin
ninyo sa naging damdamin ng tauhan. Gawing batayan ang
ibibigay.

Pangkat 1: Saknong 517-521


Pangkat 2: Saknong 522-525
Pangkat 3: Saknong 526-532

Read Expression Expression


(Tauhan at (damdamin ng (damdamin ng
Saknong) tauhang tauhang
masasalamin sa masasalamin sa
saknong) saknong)

D. Paglalapat
Maraming Salamat! Palakpakan ninyo ang bawat grupo
sapagkat nagawa nila ng maayos at tama ang ating aktibiti
sa araw na ito!
(Paglalahad ng mga puntos)
May katanungan pa ba?
Wala na po.
Sa iyong palagay, tama ba na kaagad tinanggap ni Donya
Juana ang pag-ibig ni Don Juan? Bakit? Ang mag-aaral ay ilalahad ang kanyang
opinyon.

E. Paglalahat ng Aralin
Tanong: Sa inyong palagay, Bakit mahalagang paglabanan
ang mga takot sa buhay ? Paano mo mapagtatagumpayan
ang mga ito?

Ibahagi ang iyong natutuhan sa umagang ito …

V. PAGTATAYA
Panuto: Tukuyin ang damdamin o saloobin ng tauhan sa
sumusunod na saknong. Isulat sa patlang ang sagot. SAGOT:
1. Pagkatakot/Pagsuko
________1. “O hindi ko natagalan
2. Pagkatakot
ang dilim na bumalabal 3. Pagkamangha
4. Pagkaawa
sa sindak at katakutan
5. Pagkawala ng pag-asa
para akong sinasakal.”
_______2. “Sa lalim na walang hanggan
ang takot ko ay umiral
at kung doon ay nagtagal
mapapatid yaring buhay.”
________3. Ang Prinsipe, sa paghanga’y
Parang namamalikmata
At ang sabi… “O, hiwaga…
Ito’y sa engkantong gawa!
________4. Sa lungkot ng panambitan
Si Donya Juana’y nalumbay
mga mata ay luahaang
itinindig si Don Juan.
________5. “Ano pa yaring halaga
kung sawi rin sa pagsinta
mahanga, O, Donya Juana
hininga ko’y malagot na.”

VI. Takdang- Aralin


Magbasa at alamin ang nilalaman ng ating sunod na
aralin: Aralin 19 Ang Higanteng Bantay.
Wala na po, Bb. Kathleen!
May katanungan pa ba, Grade 7?
Mahusay! Naintindihan ba ang ating aralin sa araw na ito? Opo…
Kung wala ng mga katanungan, yun lamang para sa araw
Paalam na rin po, Bb. Kathleen!
na ito, Paalam, Grade 7 Sampaguita!

You might also like