You are on page 1of 7

Paaralan: Antas:Grade 10

Grade 1 to 12 Guro: Asignatura:Araling


DAILY LESSON LOG panlipunan
Petsa: Markahan:Ikaapat
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring
magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay
mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa
pambansang pagsulong at pag-unlad.

B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sector ng ekonomiya at mga patakarang pang-
ekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.

C. Kasanayan sa Pagkatuto AP9MSPIVb-4 AP9MPS-IVc-5 AP9MSP-IVc-6


Napahahalagahan ang sama-samang pagkilos ng Nakapagsasagawa ng isang pagpaplano kung
mamamayang Pilipino para sa pambansang kaunlaran. paano makapag-ambag bilang mamamayan sa Nasusuri ang bahaging ginagampanan
pag-unlad ng bansa. ng agrikultura, pangingisda, at
paggugubat sa ekonomiya at sa bansa
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong tumaggal ng isa
hanggang dalawang lingo.
Paksa:Sama-samang Pagkilos para sa Pambansang Paksa: Sama-samang Pagkilos Para Sa
Kaunlaran Pambansang Kaunlaran SEKTOR NG AGRIKULTURA
KAGAMITANG PANTURO Aklat,projector manila paper,mga larawan na may kaugnayan sa aralin,chalk,pentel pen for whiteboard

A. SANGGUNIAN Ekonomiks IV p.357-362 Ekonomiks IV


1. Mga Pahina sa Gabay ng p.247-252 Ekonomiks, Araling Panlipunan : Modyul
Guro para sa mga Mag-aaral (Batayang Aklat)
2015. Pp 363 - 369

2. Mga Pahina sa Kagamitang Ekonomiks IV p.357-362 Ekonomiks, Araling Panlipuna : Modyul


Pang Mag-aaral para sa mga Mag-aaral (Batayang Aklat)
2015. Pp 363 - 369

3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks IV p.357-362 Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon


(Batayang Aklat) IV, 2012. pp 320-323
4. Karagdagang Kagamitan http://www.philstar.com/psn- https://eskwelanaga.files.wordpress.com/2011/02 EASE IV Modyul 12
mula sa portal ng Learning opinyon/2013/06/01/948799/editoryal- /pakikilahok-sa-pagpapaunlad-ng-kumunidad.pdf
http://web0.psa.gov.ph/content/2012-census-philippine-
Resources o ibang website nakamamanghang-paglago-ng-ekonomiya business-and-industry-agriculture-forestry-and-fishing-all

B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop,T.V. manila paper, pentel EASE IV Modyul 18


PANTURO Ekonomiks (Batayang Aklat)IV,2000,P.320-322

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit
ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang
magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

Balitaan Gabayan ng guro ang mga mag-aaral sa pagbabalita. Gabayan ng guro ang mga mag-aaral sa Gabayan ng guro ang mga mag-
pagbabalita. aaral sa pagbabalita.
a. Balik Aral Magbigay ng mga katangian ng maunlad na bansa? Magbigay ng mga halimbawa ng sama- Ano ang maari mong ambag sa
samang pagkilos ng mga Pilipino? kaunlaran ng bansa?
b. Paghahabi sa Layunin ng Gawain 1: KANTANG BAYAN – ALAM
Aralin KO!

“Magtanim ay ‘Di Biro’?”


Ease Project pp 16-17:
Gawain 1: Pag-isipan Mo! Magbigay ng limang Mag-isip ng limang bagay o anoman na
paraan kung paano ka makakatulong sa pag-unlad pumapasok sa isip mo kapag binabasa,
ng Pilipinas. Buuin ang sumusunod na naririning o inaawit ang “Magtanim ay
pangungusap:
‘Di Biro’?.
Paalala:Pagtalakay sa takdang –aralin ay maaari ding Upang makatulong ako sa pag-
gamitin bilang paghahabi ng layunin ng aralin. unlad ng aking bansa, ako ay:
Sagutin ang mga ss. 1. _________________________________
1.Ano ang nilalaman ng editoryal?
2. _________________________________
2.Sa iyong palagay,ano ang mga naging batayan ng balita Pinagkunan: Araling Panlipunan
sa kanilang naging pag-uulat? 3. _________________________________ Modyul ng Mag-aaral pahina 363

3.Batay sa iyong nabasa,pinaniniwalalan mo ba ito?Bakit 4. _________________________________


oo?Bakit hindi? 5. _________________________________
c. Pag-uugnay ng mga Ayon sa balita at larawan ,anong mga indikasyon ang 1. Bakit ang limang bagay na ito
Halimbawa sa Bagong nagpapakita na may pag-unlad ngunit iilan ang ang naisip mo kaugnay ng
Aralin nakalalasap?Suriin ang editoryal.Isulat sa loob ng bilog. awiting “Magtanim ay Di Biro”?
2. Ano ang nabubuo o pumapasok
sa isipan mo habang inaawit ang
“Magtanim ay Di Biro”?
3. Anong sector ng ekonomiya
nabibilang ang tema ng awitin?
Ipaliwanag

Editoryal

d. Pagtalakay ng Bagong http://www.youtube.com/watch?v=hkfouCzJ178 Gawain 2: KILALA KO ANG SEKTOR NA


Konsepto ITO!
Ang mga mag-aaral ay bibigyang laya na Ease Project pp 19 – 20:
makinig/sumabay sa awitin .(Paalala:Maaaring maghanda Gawain 2: Pagpapalalim ng Kaalaman Balikan natin ang awiting “Magtanim ay
ang guro ng lyrics ng awitin.) Ikaw ay gagawa ng imbentaryo ng mga paraan na Di Biro”. Kumuha ng isang bagay sa loob
matagumpay na naisagawa ng iyong pamilya sa
ng silid-aralan o paaralan sa saiyong
Matapos na mapakinggan ang awitin,ay malayang pag- pagtugon ng mga suliraning pangkabuhayan na
palagay ay maglalarawan o nagmula sa
usapan ang nilalaman ng awitin. inyong naranasan. Pag-isipan mo ang mga paraan
na naging matagumpay. Punan ang sector ng Agrikultura. Humanap ng ka-
Mga gabay na tanong: sumusunod na tsart: triad at talakayin ang bagay na napili at
ang kaugnayan nito sa sektor.
1.Ano ang paksa ng awitin?
Pamprosesong Tanong:
2.Magtala ng mga nabanggit sa awitin na iyong ginagawa
bilang isang Pilipino? 1. Ano ang batayan mo sa napiling
bagay?
3.Anong saknong sa awitin ang nagpapakilala ng pagiging 2. Paano mo ito inugnay sa sektor
Pilipino mo? ng agrikultura?
3. Para sa iyo, ano ang kahalagahan
Ikaw ba ang tunay na inilalarawan ng awitin?Patunayan. ng sektor na ito at sa buong
bansa upang matugunan ang
pangangailangan ng bawat isa?
Patunayan.

e. Pagtalakay ng bagong Gawin Nyo.Pangkatin ang klase sa 5 at bawat pangkat ay Gawin mo: Project Ease p19 Gawain 3: IDEYA-KONEK!
konsepto at bagong bigyan ng gawain na may kaugnayan sa paksa. Sagutin ang sumusunod na katanungan:
karanasan Pangkat 1.Mapanagutan-Role Playing . May mga paraan ba na naisagawa ang inyong Ihalintulad ang sarili sa isang puno na
Pangkat 2.Maabilidad.Jingle Composition pamilya na katulad ng mga paraan na tinalakay sa nasa larawan. Sukatin natin ang iyong
Pangkat 3.Makabansa.Interpretative dance araling ito? kaalaman tulad ng lalim ng ugat ng
Pangkat 4.Maalam-Pantomime _________________________________________ puno. Kung gaano kalalim ang ugat ng
Pangkat 5.Ang pangkat para sa paglalagom ng bawat _________________________________________
isang puno, ganoon din kalalim ang
paksa. 2. Maari kayang magamit ang mga paraan na
Paalala:Bawat pangkat ay bibigyan ng 10 minuto upang nabanggit sa araling ito sa kaalaman mo sa sektor ng agrikultura.
mapag-usapan ang Gawain at 10 minuto upang ito ay pagtugon sa mga suliraning kinaharap ng inyong Sagutin ang tanong sa ibaba:
ipalabas sa klase. pamilya?
RUBRIK PARA SA PAGTATANGHAL Paano?___________________________________
a.Nilalaman.(20 puntos )Naipakita sa pamamagitan ng _________________________________________
Ano ang alam
pagtatanghal ang pagsusulong sa pag-unlad ng bansa. 3. Ano kaya ang naging susi sa matagumpay na
b.Pagkamalikhain.(10 puntos)Ang mga konsepto at paggamit ng mga paraang
Ko sa agrikulrura?
simbolismo na nag-uugnay sa paksa ay mmadaling iyong sinulat sa tsart?
nauunawaan ng mga nakikinig o nanonood. _________________________________________
c.Mensahe.(10 puntos)Ang mensahe ng ginawang _________________________________________
pagtatanghal ay direktang nakatugon sa mga
estratehiyang inilahad sa aralin.
d.Pakikisangkot sa grupo(10 puntos).Ginawa ng bawat
kasapi ng grupo ang mga iniatang na gawain para sa
ikagaganda ng pagtatanghal.
KABUUANG PUNTOS 50
Pinagkunan: Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral pahina 364

f. Paglinang sa kabihasnan Matapos na mapanood ang bawat pangkat sa kanilang Paano nakapagsasagawa ng mga hakbang ang 1. Ano ang sektor ng agrikiultura?
(Formative Assessment) gawain,handa na kayong tukuyin ang mga katangian ng mga mamamayan para mapaunlad ang kanilang Ano ang pakinabang na dulot
isang Pilipino upang mapaunlad ang bansang Pilipinas. bansa?Magbigay ng ilang halimbawa nito. nito sa bansa?
Magbigay ng isang katangian na dapat taglayin ng 2. Ano ang kalagayan ng sektor ng
isang Pilipino upang mapaunlad ang bansang Pilipinas? agrikultura sa kasalukuyan?
Ipaliwanag. 3. Paano natin matutulungan ang
mga magsasaka?

g. Paglalapat ng aralin sa Sa inyong tahanan,bilang kasapi nito, anu-ano ang mga Ano ang maaari mong maging ambag sa iyong Bumuo ng grupo ng may tig limang
pang-araw-araw na buhay maaari mong maiambag para mapaunlad mo ang iyong barangay na sa palagay mo ay malaki ang miyembro, magtala ng mga nararapat o
pamilya?Magbigay ng halimbawa. maitutulong nito sa iyong komunidad? angkop na programang pang-agrikultura
na dapat ilunsad ng pamahalaan upang
lubusan itong makilala sa mundo?

h. Paglalahat ng aralin Gawin Nyo. Paano mo pinahahalagahan ang sama- Ipaliwanag ang nilalaman ng slogan. SEKTOR NG AGRIKULTURA
samang pagkilos ng mga Pilipino para sa pambansang
kaunlaran?

i. Pagtataya ng aralin Panuto: Pangatwiranan.Sa kalahating bahagi ng Maaaring ang pagtataya ay manggaling sa Tukuyin kung tama o mali ang mga
papel,sagutan ang tanong. paglalahat ng aralin. sumusunod.
1.Datapwat seryoso ang pamahalaan na labanan ang
korapsyon,patuloy pa rin ang maling paggasta ng kaban 1. Pagsali sa mga proyekto ng
ng bayan.bilang isang mapanagutang mag-aaral,paano ka pamahalaan tulad ng tree-
makatutulong upang masugpo ito? planting at iba pa.

2. Pagpapatayo ng mga bangko sa


kanayunan.

3. Pagpapautang sa mga
magsasaka nang may mataas na
interes.

Ibigay ang hinihingi:

4. Ito ay gawaing pangkabuhayan


kinabibilangan ng pag-aalaga ng
hayop.
5. Pangunahing pangkabuhayn ng
mga Pilipino na tumutukoy sa
pagtatanim ng mga palay,
amis,niyog , saging atbp.

j. Takdang aralin https://eskwelanaga.files.wordpress.com/2011/02/pakikil 1. Ilarawan ang kasalukuyang


ahok-sa-pagpapaunlad-ng-kumunidad.pdf https://www.youtube.com/watch?v=wC0CV0kEQ kalagayan ng mga sektor ng
Suriin ang nilalaman ng teksto at pagnilayan ito. ww agrikultura sa Pilipinas.
2. Paano pinangangalagaan ng
pamahalaan ang kapakanan ng
mga umaasa sa sektor ng
agrikultura?
3. Ano-ano ang programang
itinataguyod ng pamahalaan
para sa mga sektor na ito?

IV. MGA TALA 1.EASE Module16 1.EASE IV Modyul 18 2012 Census of Philippine Business and
2.Sibika at kultura/Heograpiya,kasaysayan at Sibika 2.Ekonomikcs (Batayang Aklat) Industry - Agriculture, Forestry and
Teaching Guide on financial Literacy p.241-244 IV,2000,p.320-322 Fishing for All Establishments
http://web0.psa.gov.ph/content/2012-census-philippine-
business-and-industry-agriculture-forestry-and-fishing-all
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano
pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na
maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa
remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

You might also like