You are on page 1of 3

CESAR C. CABAYA SR.

HIGH SCHOOL GRADE 7 TO 10


KIER JAMES B. DIOQUINO
GRADE 9 – ESP
CELESTINE

DAILY LESSON LOG

IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW

I. Layunin NOVEMBER 28, 2019 NOVEMBER 29, 2019

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng katarungang panlipunan.

B. Pamantayan sa Pagganap Natutugunan ng mga mag-aaral ang pangangailangan ng kapwa o pamayanan sa mga angkop na pagkakataon.

1. Napatutunayan na may pananagutan ang bawat mamamayan na 1. Natutugunan ang pangangailangan ng kapwa o pamayanan sa mga angkop
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto. ibinibigay sa kapwa ang nararapat sa kanya. na pagkakataon.
Isulat ang code ng bawat kasanayan a. Naiisa-isa ang mga palatandaan ng makatarungang tao. a. Naisasagawa ang isang pagtugon sa pangangailangan ng kapwa.
b. Napahahalagahan na sa pamilya nagsisimula ang katarungan. b. Nakikiisa sa gagawing aktibiti ng pagtugon.
EsP 9-KP-IIId-9.3 EsP 9-KP-IIId-9.4
II. Nilalaman Modyul 9: Katarungang Panlipunan

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro EsP 9 CG p. 70-79 EsP 9 CG p. 70-79

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Magaaral EsP 9 LM p.136-139 EsP 9 LM p. 140-145

3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning


http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/905 http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/905
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
LCD Projector, Laptop http://images.search.google.com LCD Projector, Laptop
larawan mula sa internet-
III. Pamamaraan
Pagbabalik aral sa nakaraang gawain. (gawin sa loob ng 3 minuto) (Reflective
Pagsagutan sa sumusunod na tanong: (gawin sa loob ng 3 minuto)
Approach) Sagutin ang sumusunod na mga katarungan:
(Reflective Approach)
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin o pagsisimula ng bagong 1. Ano ang katarungan?
1. Ano-ano ang sanhi ng paglabag sa katarungang panlipunan?
aralin. 2. Paano mo maipakikita ang pagiging makatarungan sa kapwa?
2. Ano-ano naman ang bunga ng paglabag sa katarungang panlipunan?
3. Ayon kay Andre Comte-Sponville ano ang makatarungang tao?
CESAR C. CABAYA SR. HIGH SCHOOL GRADE 7 TO 10
KIER JAMES B. DIOQUINO
GRADE 9 – ESP
CELESTINE

A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin. A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin.
(gawin sa loob ng 1 minuto) (gawin sa loob ng 1 minuto)

B. Paglalahad ng sitwasyong binuo ng guro. (gawin sa loob ng 2 minuto) B. Picture Analysis: Sine ng Buhay (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
(Reflective Approach) Approach)
1. Ano-ano ang ipinakikita ng bawat larawan?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin at pagganyak. Sitwasyon: 2. Anong pangangailangan sa iyong palagay ang dapat na ibigay sa kanila?
Niyaya ka ng iyong kamag-aaral na mag-cutting classes, ayon sa kanya siya 3. Paano mo tutugunan ang ganitong sitwasyon at ang kanilang
ang bahalang magpaliwanag sa inyong guro tungkol sa iyong hindi pangangailangan?
pagpasok. Kinabukasan tinanong kayo ng inyong guro ukol sa inyong
pagliban sa klase, subalit walang ginawang paliwanag ang iyong kaibigan
kaya't napagsabihan kayo ng guro.
Ano ang iyong gagawin?

Sagutin ang sumusunod na katanungan: (gawin sa loob ng 5 minuto) Sagutin ang mga tanong: (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
(Reflective Approach)
1. Ano-ano ang ipinakikita ng bawat larawan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin. 1. Ano ang ipinahihiwatig ng pahayag na “Walang Iwanan”? 2. Anong pangangailangan sa iyong palagay ang dapat na ibigay sa kanila?
2. Sa anong sitwasyon o konteksto mo narinig ang pahayag na ito? 3. Paano mo tutugunan ang ganitong sitwasyon at ang kanilang
3. Anong pagpapahalaga ang masasalamin sa katagang ito? pangangailangan?

Ipabasa at talakayin ang mga sanaysay sa Gawain 1 sa bahaging Ipagawa ang Gawain 5 sa pagganap tunghayan ito sa LM pahina 143.(gawin sa
pagpapalalim ng LM sa pahina 136-138. (gawin sa loob ng 15 minuto) loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong (Reflective Approach)
kasanayan #1 Paano mo maipamamalas ang iyong pagkatuto tungkol sa katarungang
a. Kahulugan ng katarungang panlipunan panlipunan sa modyul na ito?
b. Nagsisimula sa pamilya ang katarungan
c. Makatarungang Tao
d. Prinsipyo ng Katarungan
Sa pamamagitan ng pangkatang gawain gamit ang panel discussion, pag-
usapan ang mga sanaysay sa bahaging pagpapalalim sa LM pahina 132-134. Tunghayan ang Gawain 7 sa LM pahina 144.
(gawin sa loob ng 15 minuto) (Collaborative approach)
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong
Ang gawain sa pagtugon sa isang pangangailangan ng kapwa ayon sa hinihingi
kasanayan #2
e. Nagsisimula sa pamilya ang katarungang panlipunan ng pagkakataon. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
f. Ang moral na kaayusan bilang batayan ng legal na kaayusan ng
katarungang panlipunan.
g. Mga kaugnay na pagpapahalaga
Sagutin ang sumusunod na katanungan: (gawin sa loob ng 5 minuto) Pag-uulat ng grupo sa kanilang gagawing hakbang ng pagtugon sa mga
(Reflective Approach) pangangailangan ng kapwa.
F. Paglinang sa Kabihasahan (Tungo sa Formative Assessment) 1. Ano ang katarungan?
2. Paano mo masasabi na ang isang tao ay makatarungan? Tingnan ang rubrik sa Gabay ng Pagtuturo sa pahina 78-79 (gawin sa loob ng 15
3. Ano-ano ang mga indikasyon ng makatarungan at hindi makatarungang minuto) (Reflective Approach)
ugnayan sa kapwa?
Sa inyong notbuk, isulat ang iyong nararamdaman at realisasyon tungkol sa Sagutin ang sumusunod na katanungan: (gawin sa loob ng 3 minuto) (Reflective
G. Paglalapat sa aralin sa pang-araw-araw na buhay
bahagi na gagampanan mo sa pagpapairal ng katarungang panlipunan. Approach)
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) 1. Batay sa isinagawang gawain paano ninyo natugunan ang pangangailangan ng
CESAR C. CABAYA SR. HIGH SCHOOL GRADE 7 TO 10
KIER JAMES B. DIOQUINO
GRADE 9 – ESP
CELESTINE

inyong kamag-aral?
2. Bilang isang mag-aaral, paano ka makatutugon sa pangangailangan ng iyong
kamag-aral?
Ang tuon ng katarungan ay ang labas ng sarili. Nangangailangan ito ng
Maitataguyod mo ang katarungang panlipunan sa pamamagitan ng pagbibigay
panlabas na kalayaan mula sa pagkiling sa sariling interes.
mo sa iyong kapwa ng nararapat sa kanya. Ito ay tanda ng paggalang mo sa
kanyang dignidad bilang tao.
Ang katarungan ay mahalagang pundasyon ng panlipunang pamumuhay.
H. Paglalahat sa aralin Umiiral ito kung walang pandaraya, pangungurakot at hindi
Ang pagiging makatarungan sa kapwa tao ay nagsisimula at sinasanay sa
makatarungang pasahod. Mabisang paraan ito upang mapangalagaan at
pamilya. Ibinabatay ang makatarungang uganyang ito sa moral na kaayusan ng
mapanatili ang kabutihang panlahat.
lipunan. Pinatitibay ang pag-irap ng katarungang panlipunan sa pamamagitan
ng pagsasabuhay ng mga kaugnay na mga pagpapahalaga na daan tungo sa
Mahalaga ang paggalang at pagiging makatarungan upang
kabutihang panlahat. (gawin sa loob ng 2 minuto)
makapamuhay ng normal sa ating lipunan. (gawin sa loob ng 2 minuto)
Basahin ang sitwasyon sa ibaba at ibigay ang nararapat nilang gawin sa
pagtugon ng pangangailangan ng iyong kapwa. (gawin sa loob ng 5 minuto)
Sagutin ang sumusunod na katanungan: (5 puntos sa bawat katanungan)
(Reflective Approach)
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
I. Pagtataya ng Aralin Ang iyong kapitbahay na iyong kamag-aaral ay naghihikahos sa buhay ngunit
1. Ano ang katarungan?
alam mo sa sarili mo na halos ganoon din naman ang iyong sitwasyon. Madalas
2. Bakit kailangang maging makatarungan sa kapwa?
siyang lumiliban sa klase samantalang ikaw kahit walang-wala ay nagpupumilit
3. Ano ang isang makatarungang tao ayon kay Andre Comte-Sponville
ka pa ring pumasok sa paaralan. Paano mo matutulungan ang iyong kapitbahay
sa ganoong sitwasyon?
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation Pangkatang Gawin: Tunghayan ang nasa LM sa pahina 144-145 Magdala ng 3 larawan ng mga taong nagpapakita ng kagalingan sa paggawa.
IV. MgaTala

V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng magaaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasang solusyunan sa tulong
ng aking punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by: KIER JAMES B. DIOQUINO Checked by: RAMIL T. LICAYAN, HT-III
Subject Teacher School Head

You might also like