You are on page 1of 8

DAILY LESSON LOG Paaralan Baitang/Antas

(Pang-araw-araw na Guro Asignatura


Tala sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW
I. Layunin
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng katarungang panlipunan.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Natutugunan ng mga mag-aaral ang pangangailangan ng kapwa o pamayanan sa mga angkop na
Pagganap pagkakataon.
C. Mga kasanayan sa 1. Nakikilala ang mga palatandaan ng 1. Nakapagsusuri ng mga paglabag sa katarungang
Pagkatuto. Isulat ang code Makatarungang panlipunan. panlipunan ng mga tagapamahala at mamamayan.
ng bawat kasanayan a. Naipaliliwanag ang mga palatandaaan ng isang a. Nakapagbibigay ng mga solusyon sa mga
makatarungang panlipunan. sitwasyon na nagpapakita ng kawalan ng
b. Nakagagawa ng isang sanaysay ukol sa katarungan.
pagiging makatarungang tao. b. Nakapaglalahad ng sanhi at bunga ng paglabag sa
EsP 9-KP-IIIc-9.1 katarungang panlipunan. EsP 9-KP-IIIc-9.2

II. Nilalaman Modyul 9: Katarungang Panlipunan


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
EsP 9 CG p. 70-79 EsP 9 CG p. 70-79
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
EsP 9 LM p.132-146 EsP 9 LM p. 132-146
Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Sa Mahal Kong Bayan TG Punzalan et.al p.35
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/905 http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/905
Learning Resource

1
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan mula sa internet- Sa Mahal Kong Bayan et.al p. 33
https://www.google.com.ph/search?q=lipunan
&sa=G&tbm=isch&tbo=u&source=univ&ved
=0ahUKEwiH_9psO7PAhWEj5QKHR9YB4wQ
sAQIIA
LCD Projector, Laptop
III. Pamamaraan

A. Balik-Aral sa nakaraang Pasagutan ang Paunang Pagtataya para sa Ano-ano ang larawang inyong nakalap ukol sa paglabag
aralin o pagsisimula ng pagsisimula ng aralin. EsP 9 LM p. 130-131 sa katarungang panlipunan ng mga tagapamahala at
bagong aralin. (gawin sa loob ng 5 minuto) mamamayan? (gawin sa loob
ng 2 minuto)

B. Paghahabi sa layunin ng aralin A.Gamit ang objective board, babasahin ng guro A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang
at pagganyak. ang mga layunin ng aralin. mga layunin ng aralin.
B. (Picture Analysis) Tingnan ang larawan at B. Ibigay ang mga paglabag na nagawa ng sumusunod
bilugan ang nagpapakita ng isang makatarungang na mga kilalang tagapamahala at mamamayan ukol
panlipunan (gawin sa loob ng 5 minuto) sa katarungang panlipunan: (gawin sa loob ng 8
minuto)
a. pangulo d. mayor
b. senador e. huwes
c. pulis f. karaniwang tao

1. Ano-ano ang mga larawang nagpapakita ng


palatandaan ng isang makatarungang
panlipunan?

2
2. Paano mo masasabing ito ay palatandaan
ng isang makatarungang panlipunan?

C. Pag-uugnay ng mga Mga Palatandaan ng Katarungang Panlipunan Tunghayan sa LM ang Gawain 4 pahina 134-135
halimbawa sa bagong (Pangkatang Gawain) (gawin sa loob ng 5 minuto). (Reflective
aralin. Approach)
Mula sa mga nabasa sa diyaryo, napanood sa
telebisyon, internet at narinig sa radyo, ano ang Pamprosesong mga tanong:
iyong ideya tungkol sa "Katarungang Panlipunan" 1. Ano ang naisip mo at naramdaman habang
Magtala ng 5 gamit ang bubble web. (gawin sa isinasagawa ang pagbabahagi ng gawain?
loob ng 5 minuto) (Inquiry Approach) 2.Ano ang mga pagpapahalagang nararapat
taglayin ng bawat isa upang mapairal ang
KATARUNGANG
PANLIPUNAN
katarungang panlipunan?
3. Paano mananaig ang katarungang panlipunan sa
ating bansa?

1. Bakit mo itinuturing na palatandaan ng


katarungang panlipunan ang mga isinulat mo sa
bubble web?
2. Mula sa mga palatandaang isinulat, ano sa
palagay mo ang ibig sabihin ng katarungang
panlipunan?

3
D. Pagtalakay ng bagong Pasagutan at talakayin ang tsart ng mga Mga Kuwento ng Buhay-Buhay (gawin sa loob ng
konsepto at paglalahad ng palatandaaan ng pagiging makatarungang tao. 10 minuto) (Reflective Approach)
bagong kasanayan #1 Tunghayan ang Gawain 2 sa LM pahina 133 para sa Basahin ang mga pangungusap sa ibaba at kumpletuhin
talahanayan. (gawin sa loob ng 5 minuto) ang istorya sa hakbang na gagawin mo kung ikaw ang
(Reflective Approach) nasa ganitong kalagayan. Isulat ang inyong sagot sa
notbuk.
1. Si Ginoong Magpantay ay napag-iinitan ng mayor
dahil sa kanyang pagbubunyag ng ukol sa droga.
2. Ipinapapatay ang mga taong napaghihinalaang
gumagamit at nagbebenta ng droga.
3. Kinagat ng aso ng kapitbahay ang kapatid mo.
4. Ayaw bayaran si Mang Jose ng taong may
pagkakautang sa kanya.
5. Idinidiin si Larry ng taong alam niyang siyang
gumawa ng krimen.

E. Pagtalakay ng bagong Tumawag ng 2-3 mag-aaral upang magbahagi ng Pangkatang Gawain: Pagtalakay sa mga kasagutan ng
konsepto at paglalahad ng kanilang ginawang pagtatasa sa sarili tungkol sa mga mag-aaral. (gawin sa loob ng 10 minuto)
bagong kasanayan #2 taglay nilang mga palatandaan ng isang (Collaborative Approach)
makatarungang tao. (gawin sa loob ng 5
minuto) (Reflective Approach) Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper upang
isulat ang kanilang kasagutan. Pumili ng tagapag- ulat.
1. Paano ninyo karaniwang binibigyan ng
solusyon ang mga suliranin?
2. Paano maiiwasan ang mga ganitong paglabag sa
katarungang panlipunan?

4
F. Paglinang sa Kabihasahan Sagutin ang sumusunod na katanungan: (gawin sa Sagutin ang sumusunod na katanungan: (gawin sa
(Tungo sa Formative loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) loob ng 10 minuto) (Reflective Approach)
Assessment) 1. Ano ang naramdaman mo sa kinalabasan ng 1. Ano ang iyong nararamdaman kapag nakakita ka ng
iyong pagtatasa? Ipaliwanag. mga nasa pamahalaang lumalabag sa katarungang
2. Sa kabuuan, ano-ano ang iyong natuklasan panlipunan?
tungkol sa iyong sarili batay sa resulta ng 2. Bakit kailangang pagtibayin at itaguyod ang
indibidwal na pagtatasa? katarungnang panlipunan sa panahon ngayon?
3. Paano ka magiging makatarungang tao upang 3. Sino-sino sa ating mga pinuno at mamamayan ang
makapagbahagi sa pagpapairal ng kakikitaan ng paglabag sa katarungang panlipunan?
makatarungang lipunan sa iyong pamilya,
paaralan o pamayanan?

G. Paglalapat sa aralin sa Sa inyong notbuk, gumawa ng isang sanaysay na Gumawa ng isang panunumpa ukol sa pagsasabuhay ng
pang-araw-araw na buhay may pamagat na Ako Bilang Makatarungang Tao . makatarungang lipunan (gawin sa loob ng 5
(gawin sa loob ng 10 minuto) (Constructivist Approach)
minuto) (Reflective Approach)
Panunumpa:
Bubuo ang guro ng rubrik sa pagsulat ng sanaysay. Ako si ay nangangako na
sa
pagpapalaganap ng upang
makamit ang na
lipunan.

Lagda

5
H. Paglalahat sa aralin Ang pagiging makatarungan ay umiiral sa dalawang Ang paglabag sa katarungang panlipunan ng mga
magkapitbahay, magkaklase o magkaibigan. pinuno at mamamayan ay mga indikasyon ng kawalan
ng katarungang nararapat na maging mulat sa mga
Mahalagang tandaan na ang pangunahing prinsipyo paglabag na ito upang mapangalagaan ang karapatan ng
ng katarungan ay ang paggalang sa karapatan ng bawat indibidwal.
bawat nilalang anumang ugnayan mayroon ka sa
iyong kapwa. (gawin sa loob ng 2 minuto) Mahalaga ang katarungang panlipunan dahil ito ang
pundasyon ng maayos na pamumuhay.
Umiiral ito kapag walang katiwalian, pandaraya,
pangungurakot at krimen. Ito ang kasalukuyang
ginagawa ng ating bayan. (gawin sa loob ng 2
minuto)

I. Pagtataya ng Aralin Punan ang tsart ng mga sitwasyong nagpapakita ng Isulat ang Sanhi at Bunga ng paglabag sa katarungang
palatandaan ng: (gawin sa loob ng 10 minuto) panlipunan: (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
(Constructivist Approach) Approach)
Paglabag sa Katarungang Panlipunan
A. Makatarungang Lipunan 1.
2.
3.
4. Sanhi Bunga
5. 1. 1.
B. Di- Makatarungan Lipunan 1. 2. 2.
2. 3. 3.
3. 4. 4.
5. 5.

6
4.
5.

J. Karagdagang gawain para sa Kumuha ng mga larawan o artikulo na nagpapakita Ano-ano ang ating pananagutan sa kapwa?
takdang-aralin at ng paglabag sa katarungang panlipunan ng:
remediation a. tagapamahala o namumuno
b. mamamayan o indibidwal

IV. MgaTala
V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa
remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag- aaral na
nakaunawa sa
aralin?

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa
remediation?

7
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasang solusyunan sa
tulong ng aking punongguro
at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko
guro?

You might also like