You are on page 1of 4

PIVOT 4A Lesson Exemplar Format in EsP

Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao


Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)
Paaralan Baitang G
LESSON Guro Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
EXEMPL
Petsa Markahan Unang Markahan
AR
Teaching Time Bilang ng Araw 2 araw

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa dignidad ng tao.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng magaaral ang mga konkretong paraan upang ipakita ang
paggalang at pagmamalasakit sa mga taong kapuspalad o higit na
nangangailangan.

C. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang kasanayan)
D. Pinakamahalagang Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC) (Kung mayroon, isulat 25. Nakikilala na may dignidad ang bawat tao anoman ang kanyang kalagayang panlipunan,
ang pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto o kulay, lahi, edukasyon, relihiyon at iba pa.
MELC)

II. NILALAMAN
ANG DIGNIDAD NG TAO

III. KAGAMITAN PANTURO


A. Mga Sanggunian Batayang Aklat
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pahina
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-
Pahina 157-174
aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo - Powerpoint ng tatalakaying paksa sa online
para sa mga Gawain sa Pagpapaunlad - audio
at Pakikipagpalihan - pictures,
- google meet access / zoom.
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula Sasabihin ng guro ang mga layunin para sa pagkaunawa ng mga mag-aaral.

a. Napatutunayan na ang bawat tao ay may dignidad anuman ang kanyang kalagayang
panlipunan, kulay, lahi, edukasyon at relihiyon

b. Nakabubuo ng mga paraan upang mahalin ang sarili at kapwa na may pagpapahalaga sa
dignidad ng tao

c. Napatutunayan na ang
(a) paggalang sa dignidad ng tao ay ang nagsisilbing daan upang mahalin ang kapwa tulad
ng pagmamahal sa sarili at
(b) ang paggalang sa dignidad ng tao ay nagmumula sa pagiging pantay at magkapareho
nilang tao.

d. Naisasagawa ang pagtulong sa kapamilya, kaibigan o kakilala na iangat ang pagpapahalaga


sa kanyang sarili

Paunang Pagtataya (Pre-Assessment)

Basahing mabuti ang mga tanong at pangungusap at piliin ang pinakaangkop na sagot. Isulat
ang letra ng napiling sagot sa iyong kuwaderno

1. Bakit nilikhang hindi pantay-pantay ang lahat ng tao sa mundo?

a. Matututo tayo ng pagpapakumbaba at pagpapaubaya.


b. Mabibigyan pa ng pagkakataon ang tao na maunawaan ang halaga ng talento at kakayahan
na biyaya ng Diyos sa iilang tao.
c. Makikilala natin ang pagkakaiba sa antas ng lipunan upang maturuan tayong magsikap at
magpunyagi para sa pag-unlad ng ating pagkatao.
d. Mauunawaan ng tao na kailangan niya ang kanyang kapwa dahil sa kanila natin matatanggap
ang ating mga pangangailangang materyal at espiritwal.

2. Saan nagkakapantay-pantay ang mga tao?

a. Sa paningin ng Diyos at ng lipunan


b. Sa pagmamahal ng kani-kanilang pamilya
c. Sa kanilang dignidad bilang tao at ang karapatan na dumadaloy mula rito d. Sa pagdating ng
huling yugto ng kanyang buhay sa daigdig

3. Ang sumusunod ay mga pananagutan ng tao batay sa kanyang dignidad maliban sa:

a. Igalang ang sariling buhay at buhay ng kapwa.


b. Isaalang-alang ang kapakanan ng kapwa bago kumilos.
c. Maging pantay sa pakikitungo sa lahat ng tao sa lahat ng pagkakataon
d. Pakitunguhan ang kapwa ayon sa iyong nais na gawin nilang pakikitungo sa iyo.

4. Paano maipakikita ang pagkilala at pagpapahalaga sa dignidad ng isang tao?

a. Pahalagahan ang tao bilang tao hangga’t siya ay nabubuhay.


b. Ibigay ang bahagi ng sarili sa kapwa kahit hindi pa ito kakilala.
c. Maging tapat sa lahat ng ginagawa para sa kapwa at sa pakikitungo sa mga ito.
d. Maglaan ng panahon upang iparamdam sa malapit na kapwa ang pagmamahal at
pagpapahalaga.

5. Sino ang hindi tunay na nagpapakita ng paggalang sa dignidad ng kanyang kapwa?

a. Isang negosyante na nagbibigay ng malaking halaga bilang puhunan ng isang empleyado na


tumatanda na
b. Isang pilantropong laging nakahandang magbigay ng tulong sa kapwa na nangangailangan
ng kanyang tulong
c. Isang politikong labis ang katapatan sa kanyang panunungkulan sa pamahalaan
d. Isang taong may pagdama at pag-unawa sa damdamin ng iba.

6. Dapat tumulong ang lipunan upang maiangat ang dignidad ng lahat ng tao dahil sa lipunan
ito nagmumula. Ang pangungusap ay:

a. Tama, dahil itinatadhana ng saligang batas ang paggalang sa pagkakapantay-pantay ng lahat


ng tao sa lipunan.

b. Tama, dahil ang tunay na diwa ng pagiging isang bansa ay nasa pagkilala sa karapatan at
dignidad ng lahat ng tao.

c. Mali, dahil sa Diyos nagmumula ang dignidad ng tao.

d. Mali, dahil kailangang igalang ng mamamayan ang katayuan ng mga tao na mas mataas ang
katungkulan sa pamahalaaan.
Gabay na tanong: Sagutin ang mga tanong. Isulat ang mga sagot sa iyong kwaderno.

1. Sa iyong palagay, bakit mahalaga ang pag – iral ng Prinsipyo ng Subsidairity at


Prinsipyo ng Pagkakaisa?
2. Paano mo maipapakita ang iyong pakikiisa sa inyong pamayanan?

B. Pagpapaunlad Iuugnay ng guro ang gawaing ito sa pagtalakay ng aralin.

Sasabihin ng guro: Bakit kaya ang barkadahan ay inihahalintulad sa isang pamayanan? Anu –
ano kaya ang pagkakapareho nila?

**Hawig ang pamayanan sa barkadahan dahil una sila ay pinag-sama sama ng kinatatayuang
lugar. Mula sa samahang ito ay nabubuo naman ang kultura at tradisyon.

Gawain 2: Punuan ang pormat sa ibaba. Isulat ang mga napansin mong pagtutulungan ng mga
mamamayan sa kapuwa mamamayan at ang mga suportang ibinibigay ng pamahalaan sa mga
mamamayang nasasakupan.

Mga tulong na Mga pagtutulungan ng


nagawa/nagagawa ng mamamayan sa bawat isa
pamahalaan sa mga mamamayan

1. 1.

2. 2.

3. 3.

Gabay na tanong:

1. Anong uri ng ugnayan ang nararapat sa pagitan ng pamahalaan at ng mga


mamamayan, mamamayan sa kaniyang kapuwa?
2. Bakit mahalaga na tulungan ng pamahalaan ang kaniyang mga nasasakupang
mamamayan?
3. Bakit sa pasalagay mo ay mahalagang magtulungan ang mamamayan?

C. Pakikipagpalihan ANO PA?

Gawain 3: AYUSIN MO!

Punan ang patlang upang mabuo ang paragraph.

Ang isang ________________ ay nahahawig sa isang ________________ at dahil dito ay


nabubuo ang ________________ at ________________. Gabay ang mga ito sa mga hamon sa
kinabukasan upang makatulong sa ______________________, ang paraan sa pagsasa – ayos
ng lipunan upang bawat isa ay magkaroon ng maayos na pamumunuhan. Kasama nito ang
Prinsipyo ng _______________ kung saan ay tinutulungan ng ___________________ ang
kaniyang mga mamamayan na magawa nila ang makapagpapaunlad sa kanila at ang Prinsipyo
ng __________________ (Solidarity) na tungkulin ng mamamayana ang
___________________ at ng pamahalaan upang magtayo ng mga estrukturang akma sa
kakayahan nila. Ang tunay na ________ ay ang _______________ Panlahat – ang pag iingat sa
ugnayang pamayanan at ang pagpapalawig ng mga tagumpay sa lipunan.
D. Paglalapat ANO ANG NATUTUNAN KO?

Panooring ang video ng GMA News TV Stand for Truth: Good Samaritan Nurse ng Davao
City at gumawa ng isang repleksyon tungkol sa kaniyang pakikipagkapwa at pagtulong sa
kapwa sa panahon ng pandemiya at kung ano sana ang papel ng pamahalaan upang matulungan
ang mga mamamayan. Gumawa ng talata batay sa iyong napanood at naintindihan.
https://www.youtube.com/watch?v=-GGnNJivRKo

V. Pagninilay Sa iyong portfolio, kumpletuhin ang mga pangungusap sa ibaba.

Nauunawaan ko na ang kahalagahan ng pag – iral ng Prinsipyo ng Subsidiarity ay


_________________________

Nabatid ko na mahalaga ang aking pakikipagkaisa dahil ________________________

as per RM No. 296, s.2020, page 8 format B


(Learning Delivery Modality: Online Distance Learning or Modular Distance Learning)

You might also like