You are on page 1of 4

REPUBLIC OF THE PHILIPPINES

DEPARTMENT OF EDUCATION
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF RIZAL
TANAY NATIONAL HIGH SCHOOL
Tanay, Rizal

Banghay-Aralin sa AralingPanlipunan G8 –Kasaysayan ngDaigdig


UnangAraw

I.LAYUNIN :Nasusuri ang katangiang Pisikal ng Daigdig. AP8HSK-Ia-1

1.1 Naiisa-isa ang limang temang pangheograpiya na may malaking


Bahaging ginampanan sa paghubog ng pamumuhay ng mga sinaunang
tao.

1.2 Naipaliliwanag ang limang tema ng heograpiya bilang kasangkapan sa


pag-unawa ng daigdig.

II. NILALAMAN:

A.Paksa: Heograpiya ng Daigdig


LimangTemang Heograpiya
B.Sanggunian:Blando, Rosemarie C. et.al KasaysayanngDaigdig
LM p. 12 - 13
C. kagamitan: Mga larawan (4 pics one word), tsart (flower web), Diyagram,
flash cards

III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak:4 pics one word
a. Gamitin bilang “clue” ang apat na magkakaibang larawang may kaugnayan sa
mahalagang terminong tinutukoy.
b. Magbahagi ng mga ideya batay sa ipinapakita ng mga larawan at ang kaugnayan nito sa
nabuong termino.

http://www.freestockphotos.biz/stockphoto/16907 http://www.slideshare.net/samdelosreyes79/klima-at-
vegetation-cover-ng-asya

http://homeworks-edsci.blogspot.com/2009/09/mga-
http://tl.goodsalt.com/search/kalikasan.html anyong-tubig.html

H____A___A

B.Paglinang ng Aralin: Constructivism Approach/Collaborative Approach


1.Gawain 1 - Flower web
Tatawag ng mga mag-aaral upang punan ang flower web ng mga angkop na salita na
may kaugnayan sa heograpiya.Ano-ano ang mga konseptong saklaw ng heograpiya?
HEOGRAPIYA

Gawain 2: Basa-Unawa: Basahin at unawain ang teksto gayundin ang Diyagram tungkol sa
Limang temang Heograpiya. LM p. 12 – 13 (3 minuto)

2.1 Tema – Puno – Buo: Pagbuo ng Diyagram sa pisara gamit ang


Mahahalagang Datos tungkol sa Limang temang Heograpiya.
a. Tatawag ng tigdalawang mag-aaral mula sa mga pangkat
Ng lalaki at babae at ibibigay ng guro ang mga nakahandang
Datos para sa diyagram.
b. Mag-uunahan ang mga mag-aaral sa inilaang tsart ng guro
Upang idikit ang mga flash cards ng akmang kasagutan sa diyagram.
c. Ipasulat sa iba pang mga mag-aaral ang iba pang mga
Ideya na bubuo sa konsepto.

Diyagram: LimangTemangHeograpiya)

REHIYON
Angkaugnayanngtaosapisikalnakatangiangtaglayngk
anyangkinaroroonan.

LOKASYON

Tumutukoysamgakatangiangnatatangisaisangpo PAGGALAW
ok.

LimangTemangHeograpiya

_____________: Tumutukoysakinaroroonanngmgalugarsadaigdig.

Lugar : __________________________________
________________________________________.

_______: Bahagingdaigdignapinagbubuklodngmagkakatuladnakatangiangpisikal o kultural.


aligiran: ___________________________________________________________________________________.

2.2 PamprosesongTanong: Mula sa paksang natalakay.


a. Anu-ano ang saklaw ng heograpiya? Anu-ano ang limang tema nito?
b. Ipaliwanag ang uganayan ng limang temang heograpiya tungo sa pagkaunawa ng kapaligirang
pisikal ng isang bansa o pook at ang bahaging ginampanan nito mula pa noong sinaunang panahon.
C. Paglalahat:
Pagbibigay ng kabuuang konsepto ng mga mag-aaral batay sa natalakay.
Isulat ang inaasahang sagot mula sa mga gabay na tanong natutugon sa kabuuang ideya ng paksang
tinalakay. (maaaring magbigay ng mga karagdagang pantulong na ideya ang guro at mag-aaral)
tngtaomulasakinagisnanglugar;
Malakikabilang din ditoangpaglipatngmgabagay
ang bahaging at likasnapangyayari,
ginagampanan ng heograpiya mula pa tuladnghangin at ulan.
noong sinaunang panahon.Ang kabuuang saklaw nito tulad ng mga
anyong lupa, tubig, likas na yaman, klima at panahong ayun din ang
mga temang tiyak na nagdiktang katangiang pisikal ng pook ay tuwirang
nakaimpluwensiya sa paghubog ng pamumuhay ng mga tao.

D. Paglalapat: (localization/contextualization)
1. Nakatulong ba ang mga temang heograpiya sa iyong pag-unawa sa
Heograpiya ng isang pook at sabahaging ginampanan nito sa pamumuhay ng mga tao?
2.Sa Bansang Pilipinas magbigay ng mga aktibong kabuhayan ng mga Pilipino na ayon sa
Tinataglay nito ng katangiang pang heograpiya. Bigyang katwiran ang iyong sagot.

IV.Pagtataya:
Panuto: Suriin ang mga tala at punan ng tamang sagot ang bawat patlang tungkol sa limang
temang pang heograpiya.
1. Ang __________ ay Tumutukoy sa kinaroroonan ng mga lugar sa daigdig, maaring sa eksaktong
kinaroroonan ng isang lugar o may relatibong batayan tulad ng anyong lupa at tubig, at mga
estrukturang gawa ng tao.
2. Bahagi ng daigdig na pinagbubuklod ng magkakatulad na katangiang pisikal o cultural ang
_____________
3. Ito ay ang paglipat ng tao sa kinagisnang lugar kung saan may tatlong uri ng distansiya ang
sinasabing pook o lugar tulad ng linear, time at psychological. _________________________
4. Ang ________________ ay tumutukoy sa mga katangiang natatangi sa isang pook na may
dalawang pamamaraan sa pagtukoy.
5. Ang kaugnayan ng tao sa pisikal nakatangiang taglay ng kaniyang kinaroroonan ay tumutukoy sa
tema na tinatawag na___________________________.

Sagot:
1. Lokasyon
2.Rehiyon
3.Paggalaw
4.Lugar
5.Interaksiyon ng Tao at Kapaligiran

V. KASUNDUAN:
1. Sagutan ang gawain 3 sa LM pahina 14 – Tukoy-Tema-Aplikasyon Punan
ang flower chart mula sa mga impormasyon na may kinalaman sa
lokasyon, lugar, rehiyon, interaksiyonngtaosakapaligiran at paggalaw.
2.Ano ang solar system? Nasaan ang planeta ng daigdig sa solar
system?
3. Iguhit o ipakita sa inyong kwaderno ang ilustrasyon ng posisyon o
Kinaroroonan ng daigdig sa solar system.
4. Pag-aralan ang diyagram 1.3 sapahina 16 ng LM na may kaugnayan sa
Estruktura ng daigdig at ang talahanayan 1.1 sapahina 17 tungkol sa
Mahahalagang datos ng Daigdig. LM p. 14 – 19 BatayangAklat p.12- 13

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Pinagtibay ni:

G. BENJAMIN R. LOPEZ JR. GNG. YULETA T. NINONUEVO MA. ELENA V. BERNARDO


Teacher A.P. Chairperson Principal IV

You might also like