You are on page 1of 7

Grade

GULANG-GULANG NATIONAL HIGHSCHOOL Ikapito


School Level
Teacher Ma. Jocel M. Remiendo Subject Filipino
Teaching
Quarter Ikaapat
Dates

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat araw na nakaangkla sa Gabay Kurikulum.
Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba
pang gawain sa paglinang ng Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang
mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral
at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat
linggap ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong Adarna bilang isang obra
Pangnilalaman mestra sa Panitikang Pilipino
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang saknong ng koridong
naglalarawan ng mga pagpapahalagang Pilipino
C. Mga Kasanayan sa F7PN-IVa-b-18 Natutukoy ang mahahalagang detalye at mensahe ng napakinggang
Pagkatuto bahagi ng akda.
Indicator 7. Plans, manage and 1. Nakikilala ang mga tauhan sa Ibong Adarna.
implements developmentally 2. Napapahalagahan ang bawat karakter sa Ibong Adarna.
sequenced teaching and learning 3. Nakabubuo ng isang organizational chart ng mga tauhan sa Ibong Adarna.
process to meet curriculum
requirements and varied
teaching context.
II. NILALAMAN Ibong Adarna: Isang Obra Maestra
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Ibong Adarna: Isang Korido nina Efren R. Abueg at Magdalena C. Sayas
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang cartolina, kahon, larawan, manila paper, powerpoint
Panturo
(Indicator 8. Select , develops,
organizes and uses appropriate
teaching learning resources
including ICT to address
learning goals)
III. PAMAMARAAN Gawaing Pang-guro Gawaing Mag-aaral
A. Balik-aral sa nakaraang Bago natin pasimulan ang talakayan ngayong araw
aralin at/o pagsisimula na ito ay balikan ang ating naging talakayan.
ng bagong aralin
Ano ang paksa natin noong nakaraan?  May-akda ng Ibong
Adarna
 Awit at Korido
 Pahapyaw na
pagtalakay sa nilalaman
ng Ibong Adarna
Si Jose dela Cruz po.

Mahusay! Sino ang may-akda ng Ibong Adarna?


B. Paghahabi sa layunin ng Alamin muna natin ang layunin na magiging gabay
aralin sa ating maayos at makabuluhang talakayan. (Nakikinig ang mga
Indicator 2. Uses a range of 1. Nakikilala ang mga tauhan sa Ibong Adarna. mag-aaral.)
teaching strategies that 2. Napapahalagahan ang bawat karakter sa Ibong
enhance learner achievement Adarna.
in literacy and numeracy 3. Nakabubuo ng isang organizational chart ng mga
tauhan sa Ibong Adarna.
skills
C. Pag-uugnay ng mga COLLABORATIVE APPROACH
halimbawa sa bagong Pasimulan natin ang ating talakayan sa isang laro
aralin na may pamagat na “HUMAN BINGO”.
Sa larong ito ay may babanggitin akong mga
Indicator 4. Manages classroom structure
to engage learners individually or in
katangian. Kung ikaw ay may katangiang tulad ng
groups in meaningful exploration, aking binaggit maari ka ng maupo at hindi ka na
discovery and hands-on activities within a kasali sa laro. Matira matibay ang larong ito. (Maglalaro ang mga mag-aaral)
range of physical learning environment Kuyng sinong huling lima hanggang tatlong matira
ay magkakaroon ng karagdagang puntos.
D. Pagtalakay ng bagong INQUIRY-BASED APPROACH
konsepto at paglalahad ng
Mula sa mga binanggit ko kanina, ano ang
bagong kasanayan # 1
napansin ninyo? Ito po ay mga katangian ng isang
tao.
(Indicator 8. Select , develops,
Ano ang kahalagahan ng mga katangiang ito sa
organizes and uses appropriate
isang tao? Ito po ang nagiging
teaching learning resources
pagkakilanlan nila sa ibang tao.
including ICT to address
Mahusay! Mula sa iba’t ibang katangian ay
learning goals)
siguradong may isang tao na papasok sa inyong
isipan.Kaugnay sa ginawa nating aktibdad ang
Indicator 2. Uses a range of ating talakayan, ang mga tauhan sa akdang ating
teaching strategies that tatalakayin.
enhance learner achievement
in literacy and numeracy Ngunit bago natin pasimulan ang ating talakayan
skills ay mayroon muli akong gawain.

Ang bawat karakter sa isang kuwento ay may


kanya-kanyang katangian at gampanin upang
maging iba sa iba pang mga tauhan sa isang
kuwento.

Katulad sa Ibong Adarna ay binubuo ito ng iba’t


ibang tauhan na nagpaikot at naging daloy sa
koridong ito. Ngayon ay kikilalanin na natin ang
iba’t ibang tauhan sa kuwento.

Haring Fernando – Hari ng


Berbanya; ama nina Don Pedro,
Don Diego at Don Juan

Si Haring Fernando ang ama ng tatlong


magkakapatid na prinsipe. Siya ang nagkasakit
dahil sa kanyang masamang panaginip.Ang tanging
lunas lamang sa kanyang sakit ay ang awit ng
Ibong Adarna.

Reyna Valeriana – Reyna ng


Berbanya; ina nina Don Pedro,
Don Diego at Don Juan

Si Reyna Valeriana ay kilala bilang isang mabait at


magandang reyna ng kaharian ng Berbanya.

Don Pedro - Prinsipe ng


Berbanya; panganay na anak ni
Haring Fernando.

Sa tatlong magkakapatid, siya ang pinakamacho


ang katawan at kaiman ang postura. Pinagtaksilan
niya ang kanyang kapatid sa koridong ito.

Don Diego – Prinsipe ng


Berbanya; ikalawang anak ni
Haring Fernando

Sa tatlo, siya ang pinakatahamik. Lagi siyang


sumusunod sa mga utos ni Don Pedro.
Don Juan – Prinsipe ng
Berbanya; bunsong anak ni
Haring Fernando

Siya ang pinakamahal ni Don Fernando dahil siya


ay puno ng kabaitan.

Donya Maria – Prinsesa ng


Reino de los Cristal; taglay niya
ang kapangyarihan ng mahika
blangka

Siya ang babaeng inibig ni Don Juan sa korido.


Siya ay gumagamit ng mahika at mas
makapangyarihan kaysa sa kanyang amang si
Haring Salermo.

Donya Leonora – Kilala rin


bilang Prinsesa Leonora;
nakababatang kapatid ni Donya
Juana

Donya Juana – Kilala rin bilang


Siya ang babaeng nakatira sa loob ng isang Prinsesa Juana; nakatatandang
mahiwagang balon at siyang minahal ni Don kapatid ni Donya Leonora
Pedro. Pinakasalan ni Don Pedro.

Haring Salermo – Hari ng Reino


de los Cristal; ama ni Donya
Maria

Siya ang unang natagpuan sa mahiwagang balon ni


Don Juan.Siya ang unang mahal ni Don Juan.
Niligtas din siya ni Don Juan mula sa Higante.
Naging asawa ni Don Diego.

Opo.
Siya ang tumututol sa pag-iibigan ng kanyang anak
na si Maria Blanca at ni Don Juan. Gumagamit din
siya ng itim na mahika.

Ang mga nabanggit ang bumuo sa mga tauhan ng


Ibong Adarna, bagama’t may makikita pa rin sa
mga darating na kabanata ng iba’t ibang karakter
na papasok tulad ng mga ermitanyo, leproso at
manggagamot upang tulungan o pahirapan ang
ilang tauhan sa kuwento.

Malinaw ba kung sino-sino ang mga tauhan sa


akda?
E. Paglinang sa Kabihasaan CONSTRUCTIVIST APPROACH
Batay sa mga nabanggit kanina ay magkaroon tayo
(Indicator 8. Select , develops, ng gawain.
organizes and uses appropriate (Gagawa ng gawain.)
teaching learning resources Gamit ang graphic organizer na ito ay bubuo kayo
including ICT to address ng genogram ng mga tauhan.
learning goals)

Ibong Adarna

Don Fernando at
Haring Salermo
Donya Valeriana

Don Pedro Don Diego Don Juan Donya Maria

Donya Leonora Donya Juana

F. Paglalapat ng aralin sa REFLECTIVE APPROACH


pang-araw-araw na buhay Para sa ating pagpapalalim, kung kayo ang
Indicator 3. Applies range of tatanungin, sino sa tatlong magkakapatid ang Si Don Juan po, sapagkat
teaching strategies to develop sumasakto sa katangiang mayroon kayo? gagawin ko ang makakaya ko
critical and creative thinking upang alagaan at maihanap ng
skills, as well as higher order lunas ang aking mahal sa buhay.
thinking skills Bilang isang anak, tungkulin natin at nararapat na
alagaan natin ang ating mga magulang sapagkat
sila ang dahilan kung bakit tayo nabubuhay.
Bilang isang anak, paano ba natin mapaparamdam
na mahal natin ang ating mga magulang? Sa pamamagitan po ng pag-aaral
po ng mabuti.
Mahusay! Maswerte kayo na nakapag-aaral kayo
hindi tulad ng iba na nagtatrabaho na para sa
pamilya. Sinasabi nga na ang edukasyon lamang
ang maipapamana sa atin ng ating mga magulang.

Nauunawaan ba ang ating naging talakayan? Opo.

May mga katanungan ba? Wala po.

Mahusay, batid kong naunawaan nyo na ang


pakasang tinalakay natin ngayon.
G. Paglalahat ng Aralin INQUIRY-BASED APPROACH
Indicator 3. Applies range of Sa pagtatapos ng ating aralin ay balikan natin ang
teaching strategies to develop ating tinalakay sa pamamagitan ng pagpapaikot ng
critical and creative thinking kahon batay sa bilang na ibibigay ng sumagot.
skills, as well as higher order Ang matigilan/mahintuan ng nasabing kahon ay
thinking skills siyang bubunot ng katanungan mula rito.
Tatawagin natin itong Tanong Ko, Sagot Mo
(TKSM).
1. Sino ang hari ng Reino delos Cristal?
- Haring Salermo
2. Sino ang asawa ni Reyna Valeriana na
hari ng Berbanya? - Don Fernando

- Don Diego
3. Siya ang ikalawang anak ni Don Fernando
at siyang napangasawa ni Donya Juana?
- Don Juan
4. Sino ang nakahanap ng lunas para sa sakit
ng ama at iniibig ni Donya Maria?
- Donya Leonora

5. Sino ang inibig ni Don Pedro na muntik


ng ipakasal kay Don Juan?

Mahusay! Mukhang naunawaan ninyo an gating


talakayan.
H. Pagtataya ng Aralin Kumuha ng isang buong papel para sa ating pagsusulit.
Panuto: Punan ang patlang ng tamang sagot.
Indicator 9. Designs, selects,
develops, organizes, and uses Pangalawa Reino delos Cristal Donya Leonora
diagnostic, formative and Berbanya bunso Ibong Adarna Donya Maria
summative assessment
strategies consistent with
1.Si Don Juan ang _______ anak ni Don Fernando.
curriculum requirements 2. Si Haring Fernando ang hari ng _____________.
3. Si ________ ang pinakasalan ni Don Pedro.
4. Ang _____________ ang tanging lunas sa sakit ni Don Fernando.
5. Si __________ ang prinsesa ng Reino delos Cristal.

I. Karagdagang gawain Basahin ang unang kabanata ng Ibong Adarna.


para sa takdang-aralin at
remediation Sanggunian:
Ibong Adarna: Isang Korido

May-Akda:
Efren R. Abueg, Magdalena C. Sayas
Pangwakas na Panalangin. Paalam mga bata at
binabati ko kayo sa inyong kooperasyon sa ating
tinalakay ngayon

IV. Mga Tala

Isinulit ni: Bb. Ma. Jocel M. Remiendo Isinulit kay: G. Medel Huerto
BSED-IVF Cooperating Teacher

You might also like